You are on page 1of 5

Bayugan City Division

Bayugan City
Mt. Olive National High School
Mt. Olive, Bayugan City

I. Layunin: Sa loob ng itinakdang oras, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


a. Natitiyak ang kaligirang pangkasaysayan ng akda sa pamamagitan ng: pagtukoy sa
mga kondisyon sa panahong isinulat ang akda at pagtukoy sa layunin ng may-akda
sa pagsulat ng akda F10PB-IVa-b-86;
b. Natutukoy ang papel na ginampanan ng mga tauhan sa akda F10PB-IVb-c-87;
c. Naisusulat ang buod ng kaligirang pangkasaysayan ng EL Filibusterismo batay sa
ginawang timeline, F10PU-IVa-b-85; at
d. Nakabuo ng isang slogan o poster o awitin para kay Jose Rizal sa pagsusulat niya ng
nobelang El Filibusterismo.

II. Paksang Aralin:


Paksa : El Filibusterismo (Introduksiyon)
Sanggunian: Obra Maestra: El Filibusterismo, pahina XIV-XVIII
Kagamitan : tsarts, teksto, mga larawan, aklat, laptop
Petsa : Enero 14, 2019

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
Tumayo ang lahat para sa pagdarasal na
pangungunahan ni DJ
Magandang hapon,klas. Magandang hapon din po,titser.
Kumusta kayo sa hapong ito? Mabuti po,titser.
Magaling. Ngayon ay nasisigurado kong handa na
kayo sa bagong aralin natin ngayon. Tama ba ako
klas? Opo, titser.
Sino ang liban sa klase, Bb. Class Monitor? Maaari Lima po ang liban titser.
mo ba akong bigyan ng listahan ng mga liban?
Narito po titser.
Bakit kaya sila liban? Hindi po namin alam.
Klas, ano ba ang dapat gawin ng mga mabubuting
mag-aaral sa klase? Dapat naglinis na ng silid-aralan bago ang
oras ng klase.
Dapat ay handa lagi sa klase at may dalang
aklat sa Filipino10.
Itaas ang kamay kapag may katanungan.
Huwag magsalita kung may nagsasalita
pang iba.
Huwag manglamang sa kapwa tao.
Tandaan ang mga tinalakay at ibahagi ang
kaalaman sa iba.
Masiglang makilahok sa talakayan sa klase.
Magaling! Maaasahan ko ba ang lahat ng mga iyon
klas? Opo, titser.
Basahin nang sabay-sabay ang mga layunin natin a. Natitiyak ang kaligirang
sa hapong ito: pangkasaysayan ng akda sa
pamamagitan ng: pagtukoy sa mga
kondisyon sa panahong isinulat ang
akda at pagtukoy sa layunin ng may-
akda sa pagsulat ng akda F10PB-IVa-b-
86;
b. Natutukoy ang papel na ginampanan
ng mga tauhan sa akda F10PB-IVb-c-
87;
c. Naisusulat ang buod ng kaligirang
pangkasaysayan ng EL Filibusterismo
batay sa ginawang timeline, F10PU-
IVa-b-85; at
d. Nakabuo ng isang slogan o poster o
awitin para kay Jose Rizal sa
pagsusulat niya ng nobelang El
Filibusterismo.

Nauunawaan ba ninyo ang ibig sabihin ng ating


mga layunin? Maliwanag po, titser.
Magaling! Ngunit bago tayo dumako sa ating
aralin ay magkakaroon muna tayo ng balik-aral sa
ating tinalakay kahapon. Itaas lamang ang kamay
kung gusto ninyong sumagot.

B. Panlinang na Gawain
1. Balik-aral
Sino ang pangunahing tauhan sa nobelang “Ang
Paglisan”? Si Okonkwo, titser.
Magaling Shyner! Ano naman ang ikinamatay niya
Siya ay nagpatiwakal po, titser.
Magaling Renanty! Bigyan natin sila ng “Angel
Clap”.
Natitiyak kong naunawaan ninyo ang ating
nobelang tinalakay kahapon. Sang-ayon ba kayo
klas? Opo, titser.
2. Pagganyak

Ngayon klas, magkakaroon tayo ng isang


pangkatang gawain na susukat sa inyong galing at
bilis. Ang pamagat ng ating gawain ay “Fix me I’m
Broken”.
Ang buong klase ay hahatiin sa apat na pangkat.
Ang gagawin ng bawat pangkat ay
A B C magpapaunahan
D E F sa GpagbuoH ngI salitaJ gamit ang
mga letrang may numero at idikit ang larawang
3 6 8 nakaatas
12 15sa 17 19 Ang
kanila. 23 unang
25 21 makabuo at
K L M makadikit
N O nitoP sa pisara
Q ang
R siyang
S Ttatanghaling
panalo.
1 5 7 10 13 16 20 22 26 24
Malinaw pa ang panuto klas? Opo, titser.
U V WMagbilang
X Y ng Z isa hanggang tatlo para sa inyong
pangkat. Isa,dalawa,tatlo,apat…………………………
2 4 9 11 14 18
MGA SAGOT:
LEONORA RIVERA = 5,15,13,10,13,22,3 22,25,4,22,3
CHARLES KIPPING = 8,23,3,5,15,26 1,25,16,16,25,10,19
RODRIGUEZ ARIAS = 22,13,12,22,25,19,2,15,18 3,22,25,3,26
VALENTIN VENTURA = 4,3,5,15,10,24,25,10 4,15,10,24,2,22,1

MGA LARAWANG BUUUIN:


Sino ang ang nanalo? Ang pangatlong pangkat.
Bigyan natin “Dalagang Pilipina Clap”

3. Ugnayang Tanong-Sagot
Klas, ano-ano ang napapansin ninyo sa ating mga
ginawang gawain? Tungkol sa mga tao at mga lugar sa ibang
bansa.
Tama ka,Trixie! Ano kaya ang ating paksang
tatalakayin? Siguro po tungkol sa kabayanihan ng
tatlong paring martir
Ang mga pangalan na aming nabuuo
kanina ay mga tauhan sa panitikang ating
pag-uusapan
Panitikang sinulat ni Jose Rizal na may
simbolismong lampara
Magaling! Lahat ng inyong mga hula ay tama. Sa
hapong ito ay tatalakayin natin ang kasaysayan at
mga tauhan ng nobelangg “El Filibusterismo” na
isinulat ni Dr. Jose Rizal.

C. Talakayan
1. Pagbabasa ng Teksto (Inductive Method)
Ngunit bago kayo magbasa ay makinig muna sa
panuto.
Sa pareho pa ring pangkat kanina ay pumili ng
kayo ng inyong lider, tagasulat at taga-ulat.
Babasahin ninyo ang kasaysayan at mga tauhan
ng nobela at pagkatapos ay magbabagyuhang-isip
kayo. Pagkatapos ay gawin ang nakaatas sa
inyong
Tapos nagawain:
ba klas? (unang pangkat) gagawa ng Opo, titser
timeline
Ngayon aytungkol
iuulat na sa
ninyokasaysayan
ang inyong ng
mga El Fili,
sagot.
(pangalawang pangkat)kilalanin
Magbibigay ng puntos at puna angang
guromga tao sapangkat
sa bawat
likod ng El Fili, (pangatlong pangkat)character
Palakpakan ninyo ang niyong mga sarili dahil
map (pang-apat
matagumpay ninyongna pangkat)pagtukoy
natapos ang gawain. sa
protagonista at antigonista sa nobela.
Ang tagapag-ulat
Lubos niyo na bangaynamag-uulat matapos
unawaan ang ninyong
akda klas?
gawin ang inyong napiling gawain Gagawin ang Opo, titser.
gawaing
Magaling!ito sa loob lamang ng sampung minuto.
Mamarkahan sila ayon sa mga pamantayan.

NILALAMAN – 50%
ORAGANISASYON – 20%
PAG-UULAT – 20%
KOOPERASYON NG PANGKAT – 10%
KABUUAN – 100%

Maliwanag baa ng panuto?


Simulan na ninyo ang gawain.
Opo,titser.

2. Panonood ng Vidyu
Ngayon klas ay may panonoorin kayong vidyu na
may kinalaman sa ating paksa sa hapong ito.
Manonood at magtala ng mga mahahalagang
impormasyon sapagkat may katanungan ako
pagkatapos ninyong manood.
Maliwanag ba klas? Opo, titser.
Magaling!
3. Paglalahat
Klas, ano-ano ang inyong nakita sa vidyung
inyong pinanood? Tungkol po sa mga karanasan ni Jose Rizal
sa pagsulat at paglimbag ng nobelang El
Fili?
Sino/Sino-sino ba ang naging inspirasyon ni Rizal
sa El Fili? Ang tatlong pari GomBurZa
Sino ba ang tagapagligtas ni Rizal upang
maipalimbag niya ang kanyang nobela? Si Valentin Ventura
Sino ang pangunahing tauhan sa nobela? Juan Crisostomo Ibarra
Sa inyong pangkat naman, ano ang iyong
natutunan? Dapat magka-isa at magtulungan sa bawat
gawain.
Dapat maging masinop at magtiwala sa
kakayahan ng iyong mga kapangkat.
Magaling! Kinagagalak kong marami kayong
natutunan sa hapong ito.

IV. Pagtataya
Ngayon klas, ay may gagawin kayong indibidwal
naman na gawain. Makinig habang babasahin ko
ang panuto at basahin din ninyo ito ng tahimik.

Sumulat ng slogan o poster o awitin para kay Jose


Rizal sa matagumpay niyang pagsulat ng nobelang
El Filibusterismo.
Mamarkahan kayo ayon sa pamantayan:

PAGKAMALIKHAIN – 30%
NILALAMAN – 30%
ORIHINALIDAD – 20%
KABUUAN – 100%

Maliwanag baa ng panuto klas? Opo,titser


Simulan niyo na.
(Pagkatapos ng 5 minuto.)
Kung tapos na kayo ay ipasa niyo na ang inyong
mga awtput.

V. Takdang-Aralin
Narito ang inyong takdang-aralin

Basahin ang buod ng El Filibusterismo at isulat


ang mga mahahalagang impormasyon sa Activity
Notebook. Maghanda para sa oral recitation sa
susunod na tagpo.
May katanungan pa ba klas? Wala na po,titser.
Paalam na Grade 10! Paalam na po at maraming salamat Bb.
Baldon. Mabuhay!

Inihanda ni:

LAARMIE B. BALDON
SST-I

You might also like