You are on page 1of 17

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

Enero 7-10, 2019

I. Layunin

a.Nasusuri ang kasiningan at bisa ng tula batay sa nabasang akda.


b.Nabibigyang kahulugan ang iba’t ibang simbolismo at matatalingha-gang
pahayag sa tula.
c.Naiaantas ang mga salita ayon sa antas ng damdaming ipinahahayag ng
bawat isa.
d.Nasusuri ang napanood na sabayang pagbigkas o kauri nito batay sa
kasiningan ng akdang binigkas at kahusayang pagbigkas.
e.Masigasig at matalinong nakikilahok sa mga talakayan.
f.Naisusulat ang sariling tula na lalapatan din ng himig.

II. Paksang Aralin


A. Paksa : Pagsasanib ng Gramatika at Retorika
sa tulang “Ang Aking Pag-
ibig at Ang Pamana”
B. Sangguniang Aklat : Mga Akdang Pampanitikan ng
Mediterranean, pp.187-192
C. Kagamitan : Aklat sa Filipino 10, sipi ng mga
tulang akda

III. Pamamaraan

a. Panimulang Pagtaya

Tanungin ang mga mag-aaral sa kanilang nakaraang gawain upang mabigyang


linaw ang pagtatalakay.

b. Pagganyak

Hahatiin ang klase sa dalawang pangkat, ang unang grupo ay bibigyan nila
ng scenario ang isang magulang na nagbigay ng pamana sa kanyang anak.Ang
ikalawang pangkat naman ay bibigyan nila ng eksena ang pagmamahal ng
lalaki sa babae at kung paano niya ito ipapadama.

c. Paglalahad

I.

Dito tatanungin ng guro kung may ideya na ang mag-aaral tungkol sa


kanilang panibagong talakayan. Pagkatapos magbibigay ng kopya ang guro
upang basahin nila ito ng sabay-sabay.
II.
Tatanungin ng guro ang klase kung ano ang kanilang naintindihan sa akda.
At ipapasuri ang mga kasiningan at bisa ng tula.Dito malalaman ang mga
salita at simbolong ginamit ng may-akda.

III.

Pagkatapos masuri ang mga salita bibigyan ito ng pagkakahulugan ayon sa


tulang nabasa.

d. Pagpapayaman

Isa-isahin ang mga mag-aaral sa pagbasa ng mga tula. Dito masusuri ang
kanilang kahusayan sa pagbigkas.

IV. Pagtataya

Gumawa ng sariling tula at lalapatan ito ng himig o tono upang malaman


ang ipinapahiwatig sa ginawang tula.

V. Takdang Aralin

Pag-aralan ang sumusunod:

1.Tayutay
2.Mga uri ng tayutay

Inihanda ni:

DIANE E. VALENCIA
GURO SA FILIPINO
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
Enero 14-15, 2019

I. Layunin

a.Masuri ang halaw na bahagi sa tula at,


b.Maisulat ang mga matatalinghagang pahayag o katangian ang ginamit sa
akda
c.At mailapat ito kung anong uri ng tayutay ang paggamit.

II. Paksang Aralin


A. Paksa : Mga uri ng tayutay na ginamit
sa tulang “Ang Aking Pag-ibig at
Ang Pamana”
B. Sangguniang Aklat : Mga Akdang Pampanitikan ng
Mediterranean, pp.192-194
C. Kagamitan : Aklat sa Filipino 10, sipi ng mga
tulang akda

III. Pamamaraan

a. Panimulang Pagtaya

Tanungin ang mga mag-aaral sa kanilang nakaraang gawain upang mabigyang


linaw ang pagtatalakay.

b. Pagganyak

Ipapangkat ang klase sa dalawang grupo, bawat pangkat ay bubuo ng isang


awitin. Sa unang pangkat awit tungkol sa pag-ibig ang ikalawang pangkat ay
awit tungkol sa pamana na ginagamitan ng mga matatalinghagang salita.

c. Paglalahad

I.

Pagkatapos masuri ang ginawa ng mga pangkat ay dito na ipapasuri ang


halaw na bahagi sa tulang “Ang aking Pag-ibig” at “Ang Pamana”

II.

Susuriin ng mga mag-aaral ang mga matatalinghagang salita na ginamit sa


tula

III.

Matapos maibigay ang mga salitang may matatalinghagang pagkakahulugan ay


ipapaliwanag kung ano ang tawag sa paggamit ng mga salitang may malalim na
pagkakahulugan.
IV.

Dito magbibigay ng mga karagdagang halimbawa ng tayutay ang guro

V.

Matapos mabigyan ng mga halimbawa ay ilalahad na ang mga uri ng tayutay.

IV. Pagtataya

Pagsasanay 1.Basahin ang mga sumusunod na paglalarawan. Isulat sa


sagutang papel ang tayutay na ginamit.

 Pagtutulad (Simile)
 Pagwawangis(Metaphor)
 Pagmamalabis(Hyberbole)

1.Ang mga mata niya ay tila mga bituing nagniningning sa tuwa.


2.Rosas sa kaganadahan si Prinsesa Sarah.
3.Napanganga ang mga manonood sa pagpasok ng mga artista sa tanghalan.
4.Ang ulap nagdadalamhati sa kaniyang pagpanaw.
5.Tila mga anghel sa kabataan ang mga bata.
6.Diyos ko!Patawarin mo sila.
7.Salaysay niya saksakan ng guwapo ang binatang nasa kanyang panaginip.
8.O buhay! Kay hirap mong unawain.
9.Sa kagubatan, ang mga ibon ay nagsisiawit tuwing umaga.
10.Naku!kalungkutan mo ay di na matapos-tapos.

Pagsasanay 2.Batay sa binasang mga tula,isulat sa nakalaang talahanayan


ang matatalinghagang pahayag/pananalita na ginamit ditto.Pagkatapos
tukuyin ang pagkahulugan nito.

Matalinghagang Ang aking Pag-ibig Pagpapakahulugan


pahayag/Pananalita

Pamana

V.Takdang Aralin

Sumulat pa ng tiglilimang halimbawa ng, Pagtutulad, Pagwawangis at


Pagmamalabis isulat ito sa iyong kuwaderno.
Inihanda ni:

DIANE E. VALENCIA
GURO SA FILIPINO
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
Enero 21-24, 2019

I. Layunin

a.Masuri ang pagkakaugnay ng mga pangyayaring napakingan tungkol sa


kaligirang pangkasaysayan ng El filibusterismo.
b.Matukoy sa mga kondisyon sa panahong isinulat ang akda
c.Maiuugnay ang kahulugan ng salita batay sa kaligirang pagkasaysayan
d.Naisalaysay ang magkakaugnay na mga pangyayari sa pagkasulat ng El
filibusterismo

II. Paksang Aralin


A. Paksa : El filibusterismo, Kabanata 1 la
kubyerta
B. Sangguniang Aklat : El filibusterismo
C. Kagamitan : Aklat sa Elfibusterismo

III. Pamamaraan

a. Panimulang Pagtaya

Tanungin ang mga mag-aaral sa kanilang nakaraang gawain upang mabigyang


linaw ang pagtatalakay.

b. Pagganyak

Magbibigay ang guro ng isang laro batay sa isasagawa na palatuntunin

c. Paglalahad

I.
Ilalahad na ng guro ang tungkol sa akdang El filibusterismo, matapos
mailahad ay tatanungin ang kondisyon sa panahong isinulat.

II.
Mabibigyan ng linaw ang ibang mga mahihirap na salita sa akda

IV. Pagtataya

Pagkatapos maitalakay ang paksa magbibigay ang guro ng isang pasulit


batay sa paksa.
V.Takdang Aralin

Basahin ang kabanata 2, sa ilalim ng kubyerta

Inihanda ni: Inihanda ni:

DIANE E. VALENCIA PETERSON A. OROPA


GURO SA FILIPINO PUNONG-GURO
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
Enero 28-1, 2019

I. Layunin

a.Masuri ang pagkakaugnay ng mga pangyayaring napakingan tungkol sa


kaligirang pangkasaysayan ng El filibusterismo.
b.Matukoy sa mga kondisyon sa panahong isinulat ang akda
c.Maiuugnay ang kahulugan ng salita batay sa kaligirang pagkasaysayan
d.Naisalaysay ang magkakaugnay na mga pangyayari sa pagkasulat ng El
filibusterismo

II. Paksang Aralin


A. Paksa : El filibusterismo, Kabanata II sa
Ilalim ng Kubyerta
B. Sangguniang Aklat : El filibusterismo
C. Kagamitan : Aklat sa Elfibusterismo

b. Pagganyak

Magbibigay ang guro ng isang laro batay sa isasagawa na palatuntunin

c. Paglalahad

I.
Ilalahad na ng guro ang tungkol sa akdang El filibusterismo, matapos
mailahad ay tatanungin ang kondisyon sa panahong isinulat.

II.
Mabibigyan ng linaw ang ibang mga mahihirap na salita sa akda

IV. Pagtataya

Pagkatapos maitalakay ang paksa magbibigay ang guro ng isang pasulit


batay sa paksa.
V.Takdang Aralin

Basahin ang kabanata IV, Si Kabesang Tales

Inihanda ni: Inihanda ni:

DIANE E. VALENCIA PETERSON A. OROPA


GURO SA FILIPINO PUNONG-GURO
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
Pebrero 4-8, 2019

I. Layunin

a.Nabibigyang-kahulugan ang mga matatalinghagang pahayag na ginamit sa


binasang kabanata ng nobela.
b.Natutukoy ang papel na ginampanan ng mga tauhan sa akda sa pamamagitan
ng :pagtunton sa mga pangyayari, pagtukoy sa mga tunggaliang naganap,
pagtiyak sa tagpuan at pagtukoy sa wakas
c.Nasusuri ang pagkakaayos ng napakinggang buod ng kabanata.

II. Paksang Aralin


A. Paksa : El filibusterismo, Kabanata IV Si
Kabesang Tales
B. Sangguniang Aklat : El filibusterismo
C. Kagamitan : Aklat sa Elfibusterismo

III. Pamamaraan

a. Panimulang Pagtaya

Tanungin ang mga mag-aaral sa kanilang nakaraang gawain upang mabigyang


linaw ang pagtatalakay.

b. Pagganyak

Magbibigay ang guro ng mga salita at bibigyan nila ito ng katumbas ng


mga salitang may pagkakapareho ang kahulugan.

c. Paglalahad

Pagkatapos masagutan ay ipapaliwanang ng guro ang mga ito. Dito na


itatalakay ang kabanata na tatalakayin ng isang pangkat.

IV.Pagtataya

Pagkatapos maitalakay ang paksa magbibigay ang guro ng isang pasulit


batay sa paksa.
V.Takdang Aralin

Batay sa kanilang naintindihan sa kabanata, gagawa sila ng isang buod na


may pagkakasunod-sunod na mga pangyayari.

Inihanda ni: Iniwasto ni:

DIANE E. VALENCIA PETERSON A. OROPA


GURO SA FILIPINO PUNONG-GURO
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
Pebrero 11-14, 2019

I. Layunin

a.Naipapahayag ang sariling paniniwala at pagpapahalaga kaugnay na mga


kaisipang namayani sa akda.
b.Natutukoy ang papel na ginampanan ng mga tauhan sa akda sa pamamagitan
ng :pagtunton sa mga pangyayari, pagtukoy sa mga tunggaliang naganap,
pagtiyak sa tagpuan at pagtukoy sa wakas
c.Nasusuri ang pagkakaayos ng napakinggang buod ng kabanata.

II. Paksang Aralin


A. Paksa : El filibusterismo, Kabanata IV Si
Kabesang Tales
B. Sangguniang Aklat : El filibusterismo
C. Kagamitan : Aklat sa Elfibusterismo

III. Pamamaraan

a. Panimulang Pagtaya

Tanungin ang mga mag-aaral sa kanilang nakaraang gawain upang mabigyang


linaw ang pagtatalakay.

b. Pagganyak

Magkakaroon ng pangkat gawain na mayroong pagkakatulad sa ibibigay na


mga eksena ng guro

c. Paglalahad

Pagkatapos masagutan ay ipapaliwanang ng guro ang mga ito. Dito na


itatalakay ang kabanata na tatalakayin ng isang pangkat.

IV.Pagtataya

Pagkatapos maitalakay ang paksa magbibigay ang guro ng isang pasulit


batay sa paksa.Ito ang pagsulat sa mga magkakasunod – sunod na pangyayari
sa kabanata

V.Takdang Aralin
Batay sa kanilang naintindihan sa kabanata, gagawa o pipili sila ng isang
eksena na hindi nila makalimutan sa kabanta.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10


Pebrero 18-21, 2019

I. Layunin

a.Natutukoy ang papel na ginampanan ng mga tauhan sa akda sa pamamagitan


ng :pagtunton sa mga pangyayari, pagtukoy sa mga tunggaliang naganap,
pagtiyak sa tagpuan at pagtukoy sa wakas
b.Nabibigyang kahulugan ang matatalinghagang pahayag na ginamit sa
binasang kabanata ng nobela
c.Naibabahagi ang ginawang pagsusuri sa napakinggang buod ng binasang
akda

II. Paksang Aralin


A. Paksa : El filibusterismo, Kabanata V

B. Sangguniang Aklat : El filibusterismo


C. Kagamitan : Aklat sa Elfibusterismo

III. Pamamaraan

a. Panimulang Pagtaya

Tanungin ang mga mag-aaral sa kanilang nakaraang gawain upang mabigyang


linaw ang pagtatalakay.

b. Pagganyak

Magkakaroon ng pangkat gawain pipili ang mga mag-aaral ng kanilang pares


para sa gawaing ipapagawa ng guro

c. Paglalahad

Pagkatapos masagutan ay ipapaliwanang ng guro ang mga ito. Dito na


itatalakay ang kabanata na tatalakayin ng isang pangkat.

IV.Pagtataya
Pagkatapos maitalakay ang paksa magbibigay ang guro ng isang pasulit
batay sa paksa. Ito ay isang pangkat gawain ibabahagi nila ang kanilang
nabuong pagsusuri

V.Takdang Aralin

Gumawa ng isang saloobin batay sa paksang itinalakay.

Inihanda ni: Iniwasto ni:

DIANE E. VALENCIA PETERSON A. OROPA


GURO SA FILIPINO PUNONG-GURO
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
Pebrero 26-28, 2019

I. Layunin

a.Nabibigyan ng kaukulang pagpapakahulugan ang mahahalagang pahayag ng


awtor/mga tauhan
b.Nagagamit ang angkop na mga salitang naghahambing
c.Naipapahayag ang sariling paniniwala at pagpapahalaga kaugnay ng mga
kaisipang namayani sa akda

II. Paksang Aralin


A. Paksa : El filibusterismo, Kabanata VII

B. Sangguniang Aklat : El filibusterismo


C. Kagamitan : Aklat sa Elfibusterismo

III. Pamamaraan

a. Panimulang Pagtaya

Tanungin ang mga mag-aaral sa kanilang nakaraang gawain upang mabigyang


linaw ang pagtatalakay.

b. Pagganyak
Magbibigay ng pangkatang gawain ang guro tungkol sa pagpapalawak ng
talasalitaan

c. Paglalahad

Pagkatapos masagutan ay ipapaliwanang ng guro ang mga ito. Dito na


itatalakay ang kabanata na tatalakayin ng isang pangkat.

IV.Pagtataya

Pangkatin ang klase sa dalawa.Ang isang pangkat ay sa sang-ayon at ang


ikalawang pangkat ay di-sang-ayon.

“Higit na mabisa ang wikang Ingles na gamitin bilang wikang panturo sa


halip na wikang Filipino”

V.Takdang Aralin
May ibibigay na mga katanungan ang guro batay sa paksang itinalakay.
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
Marso 5, 2019

I. Layunin

a.Nabibigyan ng kaukulang pagpapakahulugan ang mahahalagang pahayag ng


awtor/mga tauhan
b.Naiuugnay sa kasalukuyang pangyayaring napanood sa video clip ang
pangyayari sa panahon ng pagkasulat ng akda
c.Naipapahayag ang sariling paniniwala at pagpapahalaga kaugnay ng mga
kaisipang namayani sa akda

II. Paksang Aralin


A. Paksa : El filibusterismo, Kabanata VIII
“Maligayang Pasko
B. Sangguniang Aklat : El filibusterismo
C. Kagamitan : Aklat sa Elfibusterismo,manila
paper, speaker, projector

III. Pamamaraan

a. Panimulang Pagtaya

Tanungin ang mga mag-aaral sa kanilang nakaraang gawain upang mabigyang


linaw ang pagtatalakay.

b. Pagganyak

Sumipi ng isang awiting Pamasko.Humandang awitin at ipaliwanag

c. Paglalahad

Pagkatapos maibahagi ang kanilang ginawang presentasyon ng bawat pangkat.


Dito na itatalakay ang diskusyon ng kabanata na tatalakayin ng isang
pangkat.

IV.Pagtataya

Magbibigay ng mga katanungan ang guro patungkol sa kabanatang itinalakay.


Ito ay pangkat gawain.

V.Takdang Aralin

Ibigay ang iyong sariling saloobin sa kabanata 8

You might also like