Professional Documents
Culture Documents
F9-W4-Las-Canlas (RLLMHS) - Mojica (CMRHS)
F9-W4-Las-Canlas (RLLMHS) - Mojica (CMRHS)
GAWAING PAGKATUTO
Nobela
UNANG ARAW
ARALIN 1
Panimula (Susing Konsepto)
Layunin nitong gisingin ang diwa at damdamin ng mambabasa. Nananawagan din ito sa
talino ng guni-guni na magbigay aral tungo sa pag-unlad at pagbabago sa sarili at sa lipunan.
. http://rosiefilipino10.weebly.com/nobela.html#/
● Naisusulat ang isang pangyayari na nagpapakita ng tunggaliang tao vs. sarili F9PU-Ic-
d-42
PANUTO
Minamahal kong mag-aaral, nauunawaan mo na ba ang sa susing konsepto ukol sa nobela?
Kung sakaling mayroon ka pang ilang katanungan o di kaya’y ilang di maunawaan, maaari mo
akong i-text sa aking personal na numero o kaya ay tawagan o mag-iwan ng mensahe sa
Messenger. Ikinalulugod kong sagutin at bigyang-linaw sa iyo ang ukol dito.
1
Ngayon, alam kong handang-handa ka na para sa ating mga gawain. Upang maging madali
ang iyong pagsagot, sundin mo lang ang mga tagubiling ito:
1. Magbasa at unawaing mabuti ang mga gawaing ipinagagawa;
2. hamunin ang sarili na kaya mong gawin iyan! At
3. pagsumikapang matapos ito. Alam kong kayang-kaya mo iyan!
Pamamaraan
GAWAIN 1
Upang lubos mong maunawaan ang iyong babasahin, narito ang ilang talasalitaang
maaaring makadagdag sa iyong bokabularyo.
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang nakaitalisadong salita sa loob ng pangungusap at
ang kahulugan ng mga ito.
1. Patuloy pa rin ang mga pasaring ng ina ni Amelita. (pagpaparinig)
2. Hindi nagtagal, nalaman nilang nagdadalang-tao si Amelita. (buntis)
3. Nagdesisyon si Amelita na makipag-isang dibdib kay Mauro. (magpakasal)
4. Napagkuro ni Osmundo na tumira na lamang sa Estados Unidos. (napag-isipan)
5. Di naglaon, natanggap na ni Osmundo na hindi siya mahal ni Amelita.(di nagtagal)
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang buod ng nobelang Titser at pagkatapos ay sagutin
ang sumusunod na tanong ukol dito.
TITSER (Buod)
ni: Liwayway A. Arceo
Ang nobelang Titser ni Liwayway Arceo ay sumesentro sa buhay ng mag-asawang
Amelita at Mauro na kapwa pinili ang propesyon ng pagtuturo. Nakapokus ang naratibo sa
mariing di-pagsang-ayon ni Aling Rosa, ang ina ni Amelita, sa pagsasamahan ng dalawa.
Sapagkat ang kanyang apat na anak ay nakapagtapos sa kolehiyo ng may "titulo," tutol si Aling
Rosa sa pagkuha ng kursong edukasyon ng kanyang bunso, dala na rin ng kaisipang hindi
titulong maituturing ang pagiging "titser", bukod pa sa kakarampot na suweldong nakukuha ng
anak. Gayunpaman, nakahanap ng pag-asa si Aling Rosa sa katauhan ni Osmundo, isang
binata mula sa pamilya ng mga asendero na sumusuyo kay Amelita. Subalit nabigo muli si Aling
Rosa sapagkat iba ang iniibig ng kanyang dalaga, at ito'y walang iba kung hindi si Mauro, isang
ring guro sa pampublikong paaralan.
Nang malaman na ipapakasal siya ni Aling Rosa sa binatang si Osmundo, agad na
nagkipag-isang dibdib si Amelita kay Mauro. Dahil sa pagkabigo, at dahil na rin sa poot sa
bunsong anak, umalis si Aling Rosa sa probinsya at nagbakasyon sa mga anak na nasa
Maynila. Bagamat doon ay hindi siya inaaasikaso ng mga anak, labis pa rin ang kanyang
kaligayahan dahil sa asensong tinatamasa ng mga ito, at ikinakatuwiran na lamang sa sarili na
talagang abala ang mga taong mauunlad ang buhay. Samantala, sa probinsya, nagdesisyon rin
ang binatang si Osmundo na umalis na sa nayon at magtungo sa Estados Unidos. Ngunit bago
mangyari ito ay gumawa siya ng maitim na plano laban sa mga bagong kasal. Inutusan niya
ang isa sa mga katiwala na patayin si Mauro. Subalit wala sa kaalaman ni Osmundo na hindi ito
ginawa ng kanyang inutusan sapagkat ang anak nito ay minsan ring pinagmalasakitan ng
gurong si Mauro.
Nasa ikapitong buwan pa lamang ng pagdadalantao si Amelita nang ipinanganak ang
kanilang anak na si Rosalinda. Dahil kulang sa buwan ang bata ay kailangan nitong manatili sa
ospital. Nalaman ito ni Aling Rosa at agad na binisita ang anak, sa kabila ng hinanakit. Kahit
ganito ang sitwasyon, hindi pa rin tumitigil ang ina ni Amelita sa pagsasaring ukol sa mahirap na
2
pamumuhay ng mag-asawa. Ipinamumukha pa rin niya ang matinding pagtutol sa manugang na
si Mauro.
Lumipas ang ilang taon. Lumaki si Rosalida na isang mabait at matalinong bata. Isang
araw ay nagbalik si Osmundo sa probinsya, at nagkaroon ng malaking pagdiriwang para sa
kanyang pagdating. Doon muling nagkatagpo sina Mauro at Osmundo, subalit kinalimutan na
ng dalawa ang nakaraan. Taliwas naman dito ang nadaramang pangamba ni Amelita sa
pagbabalik ng masugid na panliligaw. Nararamdaman nitong may plano itong masama laban sa
kanyang pamilya.
Hindi pa rin nawawala ang pag-ibig ni Osmundo kay Amelita, kahit na may asawa't anak
pa ito. Nagkaroon ng pagkakataong makilala niya si Rosalida, at naging magaan ang loob nito
sa bata. Isang araw ay naisipang ipasyal ni Osmundo si Rosalida sa kanyang hacienda. Wala
ito sa kaalaman nina Mauro at Amelita, at labis na nag-alala ang mag-asawa. Buong akala
nila'y si Rosalinda ang paghihigantihan ni Osmundo ngunit di naglaon ay nagbalik rin ang bata,
ipinagmalaki pa ang kabaitang ginawa ni Osmundo. Di nagtagal, napagkuro na rin ni Osmundo
na tuluyan ng tumira sa ibang bansa at kalimutan ang minamahal na si Amelita.
Nagkaroon ng malubhang karamdaman si Aling Rosa. Hinanap niya ang kanyang mga
anak ngunit wala ni isa mang dumating maliban kay Amelita na matiyagang nag-asikaso sa
kanya. Pawang gamot at padalang pera lamang ang ipinaabot ng apat na anak. At doon
natauhan ang matanda sa kanyang pagkakamali.
http://rosiefilipino10.weebly.com/nobela.html#/
3
9. Kung ikaw si Mauro, magiging masaya ka ba sa pagbabalik ng ina ni Amelita gayong
una pa lang ay ayaw na niya sa iyo? Ano ang maaari mo gawin para gumaan ang loob
ni Aling Rosa sa iyo?
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
10. Bilang kabataan, ano naman ang maipapayo mo sa mga magulang at kabataan
maaaring makaranas ng ganitong problemang pampamilya?
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
GAWAIN 2
Panuto: Mula sa binasang nobela, punan ng angkop na impormasyon ang loob ng graphic
organizer.
Tauhan Tagpuan
Pamagat at Manunulat
Paksang Umiiral
sa Akda
Suliranin
IKALAWANG ARAW
GAWAIN 3
Atin namang subukin ang galing mo sa pagbibigay interpretasyon gamit ang ilang tagpo
sa binasang nobela.
Panuto: Kailangan mo lang bigyan ng pansariling interpretasyon ang mga pahayag na kung
saan maaari kang magbigay ng ilang halimbawa ng pangyayari sa tunay na buhay o batay sa
pansarili mong karanasan.
4
1. pagtanggi ni Aling Rosa sa kursong nais ng kanyang anak
__________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________
6. pagiging abala ng ibang anak ni Aling Rosa at hindi gaanong pag-aasikaso kay Aling
Amelita.
__________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________
Hindi ganap ang pagkabuo, kulang ang detalye, malinaw ang intesyon
2 Mahina
at hindi wasto ang bantas na ginamit.
Hindi buo, hindi konsistent, walang sapat na detalye, malabo ang
1 Napakahina
intensyon at walang bantas na ginamit.
5
GAWAIN 4
Panuto: Pumili ng isang tauhan mula sa buod ng nobelang “Titser” ni Liwayway Arceo. Sa
pamamagitan ng pagsulat ng sanaysay, ibigay ang magagandang katangiang
taglay ng tauhang pinili mo na maaaring taglayin din ng mga kabataan sa
kasalukuyan. Isaalang-alang ang rubric na nasa ibaba.
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
REPLEKSIYON
Sa pamamagitan ng pagsulat ng isang sanaysay, pakibahagi naman ang mga pagbabagong
pangkaisipan at pandamdamin na naganap sa iyo matapos mabasa ang nobela. Isaalang-alang
ang rubric na nasa ibaba.
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
_________
Puntos Antas Katangian ng Isinulat na Teksto
Buo ang kaisipan, konsistent, kumpleto ang detalye, malinaw(hindi na
5 Napakahusay manghuhula pa ang babasa kung ano ang layunin ng sumulat) at
gumamit ng wastong bantas.
Hindi ganap ang pagkabuo, kulang ang detalye, malinaw ang intesyon
2 Mahina
at hindi wasto ang bantas na ginamit.
Hindi buo, hindi konsistent, walang sapat na detalye, malabo ang
1 Napakahina
intensyon at walang bantas na ginamit.
6
PAALALA: Sa lahat ng gagawin mo, kailangang isaisip at isapuso ang sumusunod:
Basahin at unawain nang mabuti ang mga panuto; kaalaman, ok lang na magkamali ka,
ang mahalaga, ibinigay mo ang BEST mo at may NATUTUHAN ka; Pakisabi sa iyong
sarili na “kayang-kaya ko ‘to!; Ngayon pa lang, binabati na kita.
Pamamaraan
Gawain 1. SUBUKAN MO!
PANUTO: Kulayan ng PULA ang hugis na naglalaman ng kabutihan at huwag naman lagyan ng
kulay ang sa palagay mong hindi mabuti.
Nanonood ka ng paborito
mong serye sa telebisyon May takdang- aralin ka na
pero sinunod mo pa rin dapat tapusin pero inuna mo
Hindi mo ang utos ng magulang ang paglalaro mo.
pinansin mo.
ang kaaway
mo.
Nalito ka ba kung ano ang dapat mong kulayan? Nagtalo ba ang kagustuhan mo sa dapat mong
gawin? Sa iyong palagay, sino ang kalaban mo habang gumagawa ka ng desisyon kung alin
ang kukulayan mo? Sagutin nang tahimik.
PANUTO
Bilugan ang EMOJI na angkop sa iyong naramdaman kanina habang pumipili ka ng hugis na
iyong kukulayan at pakisulat sa nakalaang espasyo kung bakit ito ang naramdaman mo.
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________
Panuto: Basahin nang mabuti ang bahagi ng nobela na aking sinipi sa akdang “Isang Libo’t
Isang Gabi” mula sa bansang Saudi Arabia na isinalin sa Filipino ni Julieta U. Rivera.
Panuto: Mula sa Gawain 1, 2 at 3, maaari mo nang masagot kung ano nga ba ang
TUNGGALIANG TAO VS. SARILI, pakisulat sa nakalaang espasyo.
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
_________________.
IKALIMANG ARAW
Gawain 4: ISULAT MO!
Pamantayan
Nilalaman 10
Organisasyon 5
Gramatika 5
______________
20 puntos
8
SANGGUNIAN
Aklat
Panitikang Asyano- Ikasiyam na baitang: Modyul ng Mag-aaral sa Filipino, Unang
Edisyon 2014.
Online
BlosSpot. Ang Tunggalian. 2014.
http://proyektosasignaturangfilipino.blogspot.com/2014/12/ang-tunggalian.html
SUSI SA PAGWAWASTO
Aralin 1
GAWAIN 1.
1. pagpaparinig 4. napag-isipan
2. buntis 5. di-nagtagal
3. magpakasal
GAWAIN 2.
- Pagsagot sa mga katanungang may kaugnayan sa binasang nobela
GAWAIN 3.
- Pagbibigay ng angkop na impormasyong ilalagay sa loob ng graphic organizer
GAWAIN 4.
- Pagbibigay interpretasyon sa mga ilang tagpo o pahayag
GAWAIN 5.
- Pagbabahagi ng isang magandang katangian ng tauhan sa pamamagitan ng pagsulat
ng sanaysay
GAWAIN 6.
- Pagbabahagi ng pansariling epekto ng akda sa mag-aaral
Aralin 2
9
Gawain 3 SURIIN MO!
1. Malimit na naiiwan ang asawang babaeng mangangalakal sapagkat mahilig maglakbay
ang asawang lalaki.
2. kalungkutan at pagkabagot
3. Umibig siya sa isang lalaking mas bata sa kanya.
EUGENE M. CANLAS
SST-III RLLMHS
MARASHANE M. MOJICA
SST- II FILIPINO
CLARO M. RECTO ICT HIGH SCHOOL
10