You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9

Ikalawang Markahan – Makroekonomiks


Aralin 9

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
A. Pamantayang kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer
Pangnilalaman at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.

Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing


B. Pamantayan sa kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer
Pangganap at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.

Nailalapat ang kahulugan ng suplay batay sa pang araw araw na


C. Kasanayan sa pamumuhay ng bawat pamilya.
AP9MYK-IIc- 5
Pagkatuto
1. Naipaliliwanag ang pamamaraan ng pagtutuos ng suplay.
2. Nakapagtutuos ng suplay gamit ang iba’t ibang pamamaraan.
II. NILALAMAN SUPPLY: PAGTUTUOS GAMIT ANG SUPPLY FUNCTION
III. KAGAMITANG
Ekonomiks, DepEd Modyul para sa Mag-aaral, Gabay ng Guro
PANTURO
pahina 145-147
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang
Powerpoint Presentation (projector & laptop), calculator
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga Balik aral sa konsepto ng suplay at mga kaugnay nito.
unang natutuhan

BILI NA SUKI!

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
(Pagganyak)

https://tinyurl.com/ya3nmhtr
Pamprosesong Tanong:
1. Alin sa mga paninda na nasa larawan ang nais mong bilhin? Bakit?
2. Kung ikaw naman ang tindera, alin dito ang palagi mong ititinda?
Bakit?

C. Pag- uugnay ng mga I- GRAPH MO!


halimbawa sa bagong Ilipat sa graph ang mga punto na makikita sa supply schedule sa kaliwa
upang mabuo ang supply curve.

PRESYO BAWAT PIRASO QUANTITY SUPPLIED


10 50
15 100
20 150
25 200
30 300
aralin
( Presentation)

MAGTUOS TAYO!
Pagpapaliwanag ng pamamaraan ng pagtutuos gamit ang supply
D. Pagtatalakay ng function.
bagong konsepto at Qs = 0 +10P
paglalahad ng bagong
kasanayan No I Qs = 0 + 10P Qs = 0 + 10P
(Modeling) Qs = 0 + 10(1) Qs = 0 + 10(5)
Qs = 0 + 10 Qs = 0 + 50
Qs = 10 piraso Qs = 50 piraso

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at SU-DA-KU (SURI, DATOS, KURBA)
paglalahad ng bagong Nalalapit na ang pagsisimula ng klase sa buwan ng Hunyo,
kaya inaasahan ang pagtaas ng presyo ng school supplies partikular na
kasanayan No. 2.
ang kuwaderno. Gamit ang supply function na Qs= 0 + 50P at
( Guided Practice) itinakdang presyo sa ibaba, bumuo ng hypothetical na iskedyul na
magpapakita ng iyong desisyon kung ilang kuwaderno ang handa mong
ipagbili. Matapos ito ay i-plot ang iskedyul upang mabuo ang supply
curve.
Iskedyul ng supply para sa notebook bawat piraso.

PRESYO BAWAT PIRASO QUANTITY SUPPLIED


21
18
15
12
9

Pamprosesong Tanong:
1.

Ano ang quantity supplied sa presyong Php30?


2. Ano ang nangyari sa quantity supplied nang bumaba ang presyo sa
Php10? Ipaliwanag.
3. Paano inilalarawan ng supply curve ang batas ng supply?

Punan ang supply schedule sa pamamagitan ng pagkokompyut.


Supply Function na Qs = 0 + 5P

F. Paglilinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
( Independent Practice )

G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw Itanong:
Bilang isang negosyante, ano ang mga isasaalang alang mo sa itatayo
na buhay mong negosyo? Bakit?
(Application/Valuing)
TAG MO!
H. Paglalahat ng Aralin
Ano ang itatag mo sa mga kaibigan mo ngayong araw ukol sa
(Generalization)
natutuhan mo sa paksa?
I. Pagtataya ng Aralin
Punan ang supply schedule sa pamamagitan ng pagkokompyut at ilapat
sa supply curve.
Takdang Aralin:
J. Karagdagang gawain Ano ang dalawang paglipat at paggalaw ngkurba ng suplay?
para sa takdang aralin
Sanggunian: Learning Module, pahina 148
(Assignment)

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiya ng


pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like