You are on page 1of 7

ICCT COLLEGES FOUNDATION INC.

V.V Soliven Avenue II, Cainta Rizal


College of Education

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA SIYENSA

______________________________________________________________________

I. Layunin:
Sa pag tatapos ng Aralin ang mga mag aaral ay inaasahang:
A. Nakikilala ang mga hayop na nakatira sa tubig at lupa
B. Naipapangkat ang mga hayop ayon sa kanilang tirahan
C. Naipapakita ang pagpapahalaga sa tirahan ng mga hayop.

II. Paksang Aralin:


A. Paksa : Matutukoy ang mga hayop na nakatira sa lupa at tubig.
B. Sanggunian: Science Plus More- Alona Ledesma, Salvacion Lindio- Dorado
pahina: 76 - 87
C. Kagamitan: Larawan ng mga iba’t ibang hayop, krayola at pandikit.

III. Pamamaraan:

Gawaing guro Gawaing estudyante

A. Panimulang Gawain

Magandang Umaga mga bata! Magandang umaga rin po!


(pangalan
Sinong gustong manguna sa ng guro)
Panalangin?
Ako po
Sige, pangunahan mo na ang
Panalangin. ( pangalan ng estudyante)

B. Balik Aral

Mga bata natatandaan niyo pa ba ang


tinalakay natin kahapon? Opo

Sige nga sinong makapagsabi sa akin


ang tinalakay natin kahapon? Tungkol po sa mga trabaho.
Okay magaling,

Magbigay nga ng halimbawa ng


trabaho. Bumbero!
Pulis!

C. Pagganyak

Mga bata nakapunta na ba kayo sa


Zoo? Opo!

Sino na nakapunta?
Ano nakita niyo doon?

Ang guro ay magpapakita ng larawan


ng mga hayop

Ano
nakikita Mga hayop po!
niyo sa
Elepante, Oso, kuneho
Isda, pagong, palaka

Ang elepante, oso at kuneho po


nakatira sa lupa. yung isda
pagong naman po sa tubig.

larawan?
Anu-ano mga hayop ang nakikita niyo?

kalabaw, pusa, aso, baka


Ano kaya ang pagkakaiba nila?

pating, dikya,pugita

Pero alam niyo ba mga bata may mga


hayop na pwede sa tubig at lupa kagaya
ng pagong, buwaya at palaka.

Magbigay pa nga ng ibang halimbawa ng


hayop nakatira sa lupa?

Ano naman ang hayop na nakatira sa


tubig?

D. Paglalahad

Ipapangkat ng guro ang mga bata sa


sa apat.

Ipapaliwanag muna ng guro paano


niya mamarkahan ang pangkatang
. gawain.

Pangkatang Gawain

Pangkat I: Kulayan mo ako

Kulayan ang mga hayop na


nakatira sa tubig.

Pangkat II: Idikit mo ako

Idikit ang mga hayop na nakatira sa


lupa at tubig.

Pangkat III: Buuin mo ako

Buuin ang mga hayop at sabihin kung


saan nakatira.

Pangkat IV: Bilugan o Ikahon mo ako

Bilugan ang mga hayop na nakatira sa


tubig at ikahon naman ang nakatira sa
lupa.
dagat po.

E. Pagtalakay ng Paksa

Base sa ginawa niyo anu-ano ang hayop


na nakikita niyo at ipresenta ng inyong
kaklase sa unahan?

Halimbawa isda saan kaya nakatira mga Opo. pwede po natin makain.
bata?

Sa dagat o tubig

Mamatay po

Parang tao din ang mga hayop.


kailangan nila ng tirahan upang
mabuhay.
Sa tubig po wag magtapon ng
Basura.
Nakakatulong kaya ang hayop sa
atin? Sa paanong paraan?

Tama mga bata may mga hayop na


pwede natin kainin at may mga hayop din
na nakakatulong sa mga tao.

Ano kaya gagawin mangyayari pag


nasira ang tirahan ng mga hayop?

Sa Paanong paraan natin


mapapangalagaan ang tirahan ng mga
hayop?

F. Paglalapat

Ipakilala Mo:

Magpapakita ng kahon ang guro na


nag lalaman ng mga larawan ng iba’t
ibang hayop na nakatira tubig at lupa.

Sasabihin ng mga estudyante ang


kanilang hinuha tungkol dito.
Aso nakatira po sa lupa at
Inaalagaan ng mga tao.

Ano ang larawan na iyong nabunot?


Baka po nakikita sa bukid at
nakatira sa lupa.

(Ang guro
ay tatawag pa Dolphin nakatira po sa tubig.
ng ibang
estudyante)

Dikya nakatira po sa tubig.

G. Paglalahat

A. Panuto: Isulat sa kahon ang ngalan ng


hayop na naayon sa kanyang tirahan.
Mga hayop na Mga hayop na
nakatira sa lupa nakatira sa tubig

B. Panuto: Isulat sa patlang ang L kung ang


hayop ay nakatira sa lupa at T naman kung
sa tubig.

_______1.kuneho
_______2.buwaya
_______3. isda
_______4. pugita.
_______5. baboy.

H. Takdang Aralin
Gumupit ng mga larawan ng iba’t ibang na nakatira
sa parehas tubig at lupa. Idikit sa kwaderno.

Inihanda nina:
Adorna, Larry I.
Sequiño, Yovi Ann Ipinasa kay:
Mr. Jeson Rosales
Pamantayan sa Pangkatang Gawain

Mga Batayan
5 3 1
1. Buong husay at May kaunting Maraming
Presentasyon malikhaing naiuulat kakulangan ang kakulangan sa
at naipaliwanag nilalaman na nilalaman na
ang pangkatang ipinakita sa ipinakita sa
gawain. pangkatang pang katang
gawain. gawain.
2.Kooperasyon Naipamamalas ng Naipapamalas ng Naipapamalas
buong miyembro halos lahat ng ang
ang pagkakaisa sa miyembro ang pagkakaisa ng
pangkatang pagkakaisa sa iilang
gawain. paggawa ng miyembro sa
pangkatang paggawa ng
gawain. pangkatang
gawain.
3.Takdang
Oras Natapos ang Natapos ang Di natapos
pangkatang gawain pangkatang gawain ang
san g buong husay ngunit lumagpas sa pangkatang
sa loo ng takdang oras. gawain.
itinakdang oras.

You might also like