Professional Documents
Culture Documents
Fil Elem m6 8 PDF
Fil Elem m6 8 PDF
Panimula
Ang modyul na ito ay tumutukoy sa mga siklo sa pagpaplanong pagtuturo, malaking ambag
ang pagkatututong ito sa kadahilanang nalalaman at nagkakaroon ng mahusay na pamamaraan at
pagtukoy ang isang nagsasanay na guro.
Araw at Oras
I. Layunin
Pagkatapos aralin at unawain ang mga nilalaman ng modyul na ito, ang mag-aaral ay
inaasahang:
1. Nakikilala ang iba’t-ibang Siklo ng Pagplanong Pagtuturo
2. Natutukoy ang mga kahalagahan ng mga Siklo ng Pagplanong Pagtuturo
3. Nakasusulat ng isang pagsusuri Siklo ng Pagplanong Pagtuturo
II. Lektyur
Tulad ng maraming bagay, ang pagplano ay dumadaan din sa masalimuot at komlipkadong proseso
bago tuluyang mabuo sa kasalukuyang anyo nito. Ang prosesong ito ay pauli-ulit na nagaganap taglay
ang pagpapayaman at pagpapabuti sa mga natukoy na kahinaan o kakulangan mula sa naunang
pagplano.
Lumilikha ito ng isang pardon para sa guro upang matutuhan nag siklo o cycle na nabuo. Mapapansin
natin na sa aktuwal o praktikal na pagtuturo, mayroon ding siklo o sariling proseso ang personal na
estratehiya o gawain ng guro. Narito ang pasimpleng siklo o proseso sa pagpaplanong pagtuturo:
Panimula
Ang modyul na ito ay tumutukoy sa mga pagpaplanong pang-instruksiyon, malaking ambag ang
pagkatututong ito sa kadahilanang nalalaman at nagkakaroon ng mahusay na pamamaraan at
pagtukoy ang isang nagsasanay na guro.
Araw at Oras
I. Layunin
Pagkatapos aralin at unawain ang mga nilalaman ng modyul na ito, ang mag-aaral ay
inaasahang:
1. Natutukoy ang katuturan ng Modelo sa Pagpaplanong Pang-instruksiyon
2. Natutukoy Pagpaplanong Pang-instruksiyon
3. Nakagagawa Pagpaplanong Pang-instruksiyon
II. Lektyur
Ang iba’t ibang ay may iba’t ibang paraan ng pagpapalano. Maraming salik ang nakaimpluwensiya sa
isang guro bago makagawa ng Sistema na bagay sa kaniya. Ano pa at ang bawat estilo ay
masasabi nating dumaan sa proseso. Dapat pag-aralan ng isang mag-aaral sa pagiging guro ang
iba-ibang modelo na ginagamit bilang planong pang-instruksiyon upang sa gayon ay makagawa siya
ng sariling estilo na bagay sa kaniya kapag siya ay nagtuturo na. ngunit hindi roon dapat nagtatapos
ang lahat. Kapag siya ay ganap na isang guro na, makabubuting ipagpatuloy ang pagtingin sa mga
available na planong pang-instruksiyon sapagkat ito ay batauan ng kaniyang patuloy nap ag-unlad
bilang guro. Wika nga, ang propesyon ng isang guro ay “walang katapusang pag-aaral”.
Mararanasan at makikita ng isang guro na ang pagdidisenyo ng epektibong banghay-aralinay
masalimuot at di-simpleng gawain. Ang pagtuturo ay isang gawaing “nakapananabik” at ngangailangan
ng mayamang imahinasyon. Ang mga guro ay sansa posisyon upang madisenyo ng mga planong
pang-instruksiyon na gagamitin sa pagtuturos a klase.
Hindi rin natatapos sa papaplano ang gawain ng isang guro. Higit na mahalaga sa lahat ng ito
ang aktuwalisasyon ng lahat ng kaniyang plano. Dito makikita ng isang guro ang tunay na
epekto, kung mayroon man, ng lahat ng kaniyang mabubuting iniisip para sa kaniyang mga mag-
aaral. Ang anumang pinakamagandang banghay-aralin ang pinakakaluluwa ng propesyon sa pagtuturo.
Ang pagsasakatupan nito sa loob ng silid-aralan ang pinakakatawan nito.
Naririto ang isang modelong banghay-aralin na ang pormat ay kamilmitang ginagamit sa Pilipinas batay
sa DepEd Order No. 42, series of 2016:
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Nilalaman
Paksa
II. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-
aaral Mga Pahina sa Teksbuk
Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin at/o Pagsisimulang aralin
B. Paghahabi ng Layunin ng Aralin
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin
D. Pagtatalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #. 1
E. Pagtatalakay sa Bagong Konsepto at {aglalahad ng Bagong Kasanayan
#. 2
F. Paglilinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment 3)
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-araw na Buhay
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya sa Aralin
Panimula
Nilalaman ng modyul na ito ang iba’t ibang estratehiya sa pagtuturo ng Filipino, Nakaangkla
ang mga estratehiya sa mga teorya at mga simulain ng mabisang pagtuturo. Idinisenyo rin ang
mga ito ayon sa maayos na pagkasunod-sunod ng hakbang sa paglalapat.
Araw at Oras
I. Layunin
Pagkatapos aralin at unawain ang mga nilalaman ng modyul na ito, ang mag-aaral ay
inaasahang:
1. Natutukoy ang kahalagahan ng Mga Estratehiya sa Pagtuturo ng Filipino
2. Naipapaliwanag ang mga Estratehiya sa Pagtuturo ng Filipino
3. Nakagagawa ng senaryo sa mga Estratehiya sa Pagtuturo ng Filipino
4. Nakakapagpakitang-turo gamit ang mga Estratehiya sa Pagtuturo ng Filipino
II. Lektyur
Ito ay mga estretehiyang maaring gamitin ng mga guro sa kanilang mga klaseng pang-wika.
Inihahanay ang mga estratehiyang ito para sa mga nagsasanay na maging guro upang mabisa
nilang maiparanas sa mga mag-aaral ang nilalaman ng aralin. Isinaalang-alang ng kagamitang ito
na nag edukasyon ay holistikong karanasan. Sinisipat nito ang mga aspektong pang-mag-aaral na
kailangan sa pagkatuto at naglalayong iangat ang kritikal nap ag-iisip ng mga mag-aaral.
Ang Hula ko, Sagot Ko! ay isang estratehiya sa pagkatuto na tungkol sa pahihinuha sa susunod
na pangyayari. Sa estratehiyang ito, nabibigyan ng pagkakataon ang mga mag-aaral na himayin
ang nailahad na detalye gamit ang tsart upang makabuo ng pangkalahatang ideya kung ano ang
susunod na mangyayari. Sa paraang ito, natutulungan ang mga mag-aaral na kilalanin ang
detalyeng nakikita sa teksto o larawang naihayag batay sa kilos at salita at makabubuo ng
hula sa tunay na buhay o kanilang karanasan.
Batayang Teoretiko
Ang estratehiyang ito ay nakabatay sa paniniwala ni Robert Gagne (1962) Hierarchical Learning, na
may ibat’ ibang lebel ng pagkatuto ang pangkaalamang kasanayan. Ito ay ang sumusunod.
1. Berbal na impormasyon
2. Kasanayang pangkognitibo
3. Kognitibong estratehiya
4. Motor skills
5. Pagpapahalaga
Kailangang isaayos ang pagkatuto mula sa madali hanggang sa mahirap na lebel. Sa ganitong
paraan matutulungan ang mga mag-aaral na maabot ang mataas na antas ng pagkatuto at maging
mapanuri sap ag-iisip.
Isa pang konseptuwal na balangkas na pinapangunahn ni Lev Vygotsky (1978) ang Social
Development Teory na nakakamit ang pagkatuto sa tulong ng iba pang kamag-aral o kaibigan at sa
gabay ng nakatatanda. Ang guro ang magsisilbing kaagapay ng mga mag-aaral upang makamit ang
tagumpay sa pagkatuto.
Paano Gamitin ang Estratehiya
1. Bumasa ng mga akdang pabula, alamat, o mga awtentikong salaysay sa mga dati nang
naisulat ng mga mag-aaral.
2. Putol-putolin ang pagsasalaysay ng kuwento at ipahula ang susunod na mangyayari
batay sa inilahad na mga detalye.
3. Pagkatapos bumasa, gumawa ng tsart na nahahati sa tatlong kolum:
larawan/sitwasyon;pagtatala ng mga detalye; at pagbibigay ng hula.
4. Kapag napunan na ang mga detalye ang tsart, pag-aralan ang mga koneksiyon nito sa isa’t
isa at
sa tunay na buhay.
5. Pagkatapos suriin ang mga detalye ay sumulat na ng hula.
Batang Teoretiko
Ang Cooperative Learning Theory ay pinangunahan ni Lev Vygotsky (1931). Ito ay nakasentro
sa paglinang ng kognitibong kakayahan at sosyal ng paglinang ng mag-aaral. Sila ay
pinapangkat at binibigyan ng gawain dapaw isakatuparan. Pinagtutulungan ng bawat kasapi g
pangkat na masagot o maisagawa ang ibinigay na hamon. Sa paraang ito, nakaaambag ang bawat
kasapi ng kanilang ideya habang sa mabuo ang pangkahalatang sagot. Ang pakikipagsalamuha sa
iba ay nakatutulong sa pagkamit ng mataas na lebel ng pagkatuto sa pagsasalita at sa paghahanap
ng solusyon sa problema.
Ang estratehiyang Himayin Natin! ay nakabatay sa duog na story grammar. Ito ay naglalayong
linangin ang kakayahan ng mga mag aaral na mapanuri sa kuwentong napakinggan o nasaba.
Susuriin ng mga mag-aaral ang mahahalagang bahagi ng kuwento. Mahahasa rin ang kakayahan
ng mga mag-aaral sap ag alala ng mga pangyayari. Ang estratehiyang ito ay mahalaga sa
paghahanda ng mga mag-aaral sa pagsusalat ng mga tekstong pasalaysay o pagbibigay- buod sa
kwentong napakinggan o nabasa mula sa hinimay-himay na pinagsunod-sunod na mga
pangyayari sa kwento.
Batang Teoretiko
Ang estratehiyang ito ay nakabatay sa mga paniniwala nina Short,E.J at Ryan, E.B (1984) na
ang estratehiyang “story grammar”ay isang paraan ng paghimay-himay upang maunawaan ang
isang teksto.Ito ay isang mabisang Teknik at kapaki-pakinabang sa guro upang matukoy ng mga
mag-aaral ang mahahalagang detalye ng kuwento sa pamamagitan ng mga pamatnubay na
tanong na nakatuon sa bahagi ng kuwento.
Ang estratehiya Tara na’t Tukuyin! ay naglalayong malinang ang kritikal na pag-iisip ng mga mag-
aaral. Ito ay nagpapalawak ng kanilang kaalaman na pagtimbang-timbangin ang mga likha o
awentikong sitwasyon.
Sa estratehiyang ito, ang iikot ang mga mag-aaral sa mga nakadikit na output ng bawat pangkat
sa loob ng silid-aralan. Tukuyin nila kung ano ang nakatalang pangungusap ay may wastong
baybay, batas, at gamit ng malaking letra.
Batayang Teoretiko
Ang estratehiya ito ay nakabatay sa paniniwala ni bowman Sharon (2008) na naggaganyak
ang mga mag-aaral na maging masaya sa paglahok sa mga gawaing akademiko. Sila ay
pangkatang magbibigay ng ideya, sasagot sa mga tanong at matutong makibagay at tumanggap
ng mga puna mula sa guro sa kapwa nila mag-aaral. Nalilinang sa estratehiyang ito ang pagiging
mapanuri. Dito rin malalaman ang lawak ng natutuhan ng mga mag-aaral sa kasanayang
pagsulat.
Sa estratehiyang ito kilangan ng pangunaghing tagaganap (lead actor) at ang mga kasamang
tagaganap (supporting actor) isanag (derektor) na siyang magbibigay ng panuto sa kung
anong gagawin ng pangunahing tauhan at anong katauhan ang kaniyang ipapakita. Ang direktor din
ang siyang magiging tagamasid sa anong emosyon o damdamin ang ipamamalas ng pangunahing
tauhan.
Batang Teoretiko
Ang pagsasadula ay buhay na ilang dekada na ang nakalipas. Sinasabing ang pagsasadula ay
lumilinang sa kultural na kompetensi na nagbibigay-opotunidad sa mga mag-aaral na matuto ng
materyal sa ibang perspektiba.
Sabi ni Davidhizar et al. (2003) sa kaniyang pag-aaral na pinamagatang Using Role Play
to Develop Cultural Competence, kapag ang mga mag-aaral ay makikilahok sa pagsasadula “they
will take on a new persona” ito ay nagbibigay ng mas malalim na pag-unawa o pagkukuro na
magkaroon ng responsibilidad ang taong gaganap ng isang papel/katauhan. Sa paggamit nito at
pagganap sa tauhan aay matuturuan ang mga mag aaral ng magkaroon ng interpersonal na
kakayahan.
Mahalagang magkaroon ng ganitong estratehiya na kung saan malilinang ang kakayahan ng mga
mag-aaral hindi lang sa pagpapataas ng kumpiyansa sa sarili pati na rin ang pag-unawa sa
kalagayan ng tauhan na kanilang gagampanan.
1. Ang grupo ay pipili ng mag-aaral na magiging lead cast, supporting cast, at direktor.
2. Bibigyan ng pagkakataon na makapili ng paksa/tema ang bawat grupo.
3. Ang direktor ang magiging punong-abala sa gagawing pagsasadula.
4. Bibigyan ng 5-10 minuto ang bawat grupo upang makabuo g isang palabas
na magpapakita/ipalulutang ang tauhan sa kuwento.
5. Ang ibang grupo ang siyang maag-aanalisa at susuri sa ginawang pagsasadula ng klase.
Batang Teoretiko
Ayon kay russel (2011) ang pagbabalita ay may malaking gampanin sa pagbuo/paghubog ng
isang tagapag-ulat. Dagdag pa ni gray (1999) na ang paghubog ng pagbabalita ay hindi sa
kung ano ang iniisip ni o gusto ng mga manonood, kung hindi ay sa kung ano ang alam mo.
Sabi ni potter (2013) na Malaki ang epekto at impluwensiya sa tao ang laman ng
media/ibinabalita. Kaya dapat malinang ang kakayahan ng mga mag-aaral na maging tapat sa
gawain at maging mahusay sa paggamit ng tamang salita at pagsasaayos ng gramatika.
Batayang Teoretiko
Sa teorya ni Lev Vygotsky saa pagkatuto ng wika ay nagpapaliwanag na nalilinang ang wika
sa pamamagitan ng pagpapayabong ng mga karanasan sa kontekstong sosyal. Ang pananalitang
panlabas ng bata ang pundasyon ng pagkaatuto ng wika. Ang pakikisalamuha sa iba sa iba’t ibang
sitwasyong pantalastasan ay nagpapayabong sa karanasan ng bata upang maangkin ang wikang
ito. Ito ay inilalarawan niya sa kaniyang zone of proximal development.
Sa pagtuturo, ang guro ay nagbibigay ng mga gampaning nagbibigay-pagkakataon sa mga
batang magsalita gaya ng pagkompleto ng mga di-tapos na pahayag, pagsasalaysay ng sariling
kaaranasan, pagsasagawa ng talakayang panel o interbiyu hinggil sa mga paksang panlipunan.
Sa araw-araw na pamumuhay, nahaharap ang tao sa mga suliraning kailangan niyang lutasin.
Upang mabigyang-lunas ang naturang mga suliranin, kailangan hanapin ng tao ng angkop na
lunas ang mga suliranin sa pamamagitan ng paglilimi, angkop na proseso at lohikal na
pagpapasya. Sa estratehiyang ito ihaharap sa mga mag-aaral ang iab’t ibang suliranin na
kailangang bigyan ng lohikal na pasya sa pamamagitan ng proseso ng pag-iisip, pagpaplano,
at sariling pagtataya.
Batang Teoretiko
Ang estratehiya ito ay nakabatay sa mga paniniwala ni Matyushkin (1973) na upang malutas
ang anumang suliranin sa buhay, nararapat na magtalaga ng panahon upang mag-isip nang kritikal
at magnilay.
1. Pangkatin ang klase sa lima. Sa isang pangkat, may tagakuha ng larawan may
analyst, at presenter.
2. Kukunan ng larawan ang mga suliraning nakikita nila sa loob ng paaralan (e.g nahuhuling
mag- aaral, makalata na canteen, silid-aralan na kulang ang mga upuan, maraming
basura).
3. Iprint ang mga larawan. Suriin ito gamit ang talahanayan.
larawan Ano-ano ang mga sahi nito? Ano-ano kaya ang possible lunas? Sino-
sino ang tutulong para malunasan?
Batayang Teoretiko
Ang estratehiyang ito ay nakabatay sa mga paniniwala nina Chesler at Fox (1966) na ang
estratehiyang pagsasatao ay may maabisang Teknik at kapaki-pakinabang sa maraming guro sa
pagpapadaloy ng mga gawaing pang-klase upang matamo ang mga tunguhing pampag-aaral. Sa
konteksto ng pagtuturo, nabibigyang-pagkakataon ang mga mag-aaral na gumaganap ng iba’t ibang
papel maaaring pangunahing tauhan, pantulong na tauhan, tagamasid, o tagasuri. Dahit ditto mas
napapalawak ng guro ang saklaw ng paglinang ng kritikal na pagiisip sa mga mag-aaral.
Paano Gagamitin ang Estratehiya?
Batayang Teoretika
Ang estratehiyang ito ay nakabatay sa mga paniniwala ni Charles Wedemeyer (1971) na ang
tunguhin ng edukasyon ay dapat magbigay ng diin sa pagkatutong makapukos sa mag-aaral.
Kailangang turuan ang mga mag-aaral ng mga kasanayan at pagpapahalaga na kapaki-pakinabang
upang sila ay maging Malaya sa proseso ng pagkatuto kahit sa labas man ng paaralan.
1. Magpasaliksik ng mga balita mula sa paahayagan. Gupitin ang bahging balita. Idikit ito sa
isang bond peper.
2. Tukuyin ang mahahalagang detalye ng balita (lugar, panahon, taong kasangkot, at
ang mahalagang pangyayari).
3. Ilahad ang kuro-kuro patungkol sa nabasang balita.
4. Ibahagi sa klase ang gawain.
Sanggunian