Professional Documents
Culture Documents
Introduksyon
Ang isang mabisang pagpaplano ay nangangahulugan ng kompletong
paghahanda na nangangahulugan ng maingat nap ag -iisip at paggamit ng iba’t ibang
Teknik. Sa mas masaklaw na pagpapakahulugan. Ang pagpaplano ay tumutukoy sa
mga gawaing nagbibigay direksyon sa pagbuo ng ugnayan ng mga gawaing
pampagmag -aaral at gawain ng guro. Ang mga guro kagaya ng mga mag -aaral ay
nagtataglay rin ng iba’t ibang personalidad kaya dapat silang humanap ng estratehiyang
aangkop sa kanilang pagkatao. Sa ganitong pagsipat, makukuro natin an kahalagahan
ng pagpaplano ng pagtuturo.
Layuning Pagkatuto
1.Nasasabi ang mga salitang naglalarawan ng kilos sa tulong ng larawan,
Nilalaman
Mga Salik na Isinasalang – alang sa Pagpaplano ng Aralin
Isalang – alang ang higit na naiibigang estilo sa pagkatuto ng mga mag -aaral. alain
din ang kanilang interes at ang antas ng kahusayan sa wikang pag -aaralan. Ang mga
impormasyong ito ay makatutulong sa pagtiyak kung anong kagamitang panturo, estilo
sa pagkatuto at pamamaraan at teknik ang gagamitin sa pagtuturo.
1.Dating Kaalaman ng Mag -aaral
2. Mga Gawain sa pagkatuto
3. Mga kagamitang panturo
4. Wikang kailangan sa pagsasagawa ng mga Gawain
5. Oras o takdang panahon
6. Partisipasyong Guro – Mag -aaral
7. Pagbabalanse sa Pagtatakda ng Oras para sa mga Gawain
8. Pagsusunod – subod at pag -aantas ng mga Gawain
Siklo ng Pagpaplanong Pagtuturo
Tulad ng maraming bagay ang pagpaplano ay dumaraan din sa masalimuot at
komplekadong proseso. Bago tuluyang mabuo sa kasalukuyang anyo ang prosesong
ito ay paulit – ulit na nagaganap taglay ang pagpapayaman at pagpapabuti sa mga
natukoy na kahinaan o kakulangan mula sa nauanang pagpaplano. Lumilikha ito ng
isang padron para sa guro upang matutunan ang siklo o cycle na nabuo. Mapapasin
natin sa aktwal prakrikal na pagtuturo, may siklo o sariling proseso ang personal na
estratehiya o gawain ng guro.
Ganap na Kabatiran Angkop na
Kabatiran sa ng mga Estratehiya sa Pagtataya Pagtataya
kurikulum Kagamitan Pagtuturo
sa
Pagtuturo
I.Pamantayang - kagamitan - paggamit ng - -
Pangnilalaman sa pagtuturo angkop na pinakamahalagang nagsasabi
- nakahanay ang - estratehiya bahagi ng sa guro
principal na performance - nagbibigay lakas pagkaklase kung
kaalaman o task na loob sa guro - nabubuo ang dapat
kasanayang isasagawa upang maisagawa lahat ng ideya ng pang ituloy
dapat matutunan - layuning an ninanais sa mag -aaral tungkol o hindi ang
II.Pamanatayan nais ng guro klase sa isang aralin kanyang
sa Pagganap - top down o - may hakbang na mga
-nakahanay ang deductive dapat sundin ng hakbangin.
mga principal - bottom up o guro
nkasanayan o inductive method -
kakayahang hinihimay ng guro
dapat ang bawat detalye
maipagkaloob bago tumungo sa
upang pinakamahalagan
maisakatuparan g paksa
ang gawaing
tinakda
III.Tatasagsasaad
ng pamantayan
ng katangian
dapat taglayin ng
mga mag -aaral
mula sa
nilalamang aralin
at kasanayang
ipinalilinang.
-ang laman at
sustansya ng
pagtuturo ay
naasalig sa
pinakapuso ng
Sistema ng
edukasyon, ang
kurikulum.
I.Layunin
A. Pamantalang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Nilalaman
Paksa
II. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
Mga Pahina sa Gabay ng guro
Mga Pahina sa Kagamitang Pang – Mag -aaral
Mga Pahina sa teksbuk
Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang kagamitang Panturo
III. Pamamaraan
A. Balik -aral sa Nakaraang Aralin at/o Pagsisimulang Aralin
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
C. Pag – uugna ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin
D. Pagtatalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1
E. Pagtatalakay ng Bagong konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan #2
F. Paglilinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment 3)
G. Paglalapat ng aralin sa Pang – araw – araw na Buhay
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag -aaral na nakakuha ng 75% sa pagtataya
B. Bilang ng mag -aaral na ngangailangan ng iba pang gawainpara sa remidation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag -aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag -aaralna magpapatuly sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tunlong ng aking
punongguro at tagamasid
G. Anong kagamitang panturo ang aking dinesenyo nan ais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Papaunlad na Pagpaplanong Instruksyon
Lebel ng Pagpaplano ng Guro (Fortunato, 2008)
buwanang plano na
taunang plano na may bahagyang nakapokus naglilista ng mga hati ng
balangkas na panlahat na na plano para sa isang pagtuturo na may
batayan o frmawork termino espisipikong progrma
ng panonood
Pagtataya at Ebalwasyon
Basahing mabuti ang mga sumusunod na mga katanungan at sagutin ng buong
ingat. Ipadala ang sagot sa email add ng guro.
1.Gaano kahalaga ang mabisang pagsasakatuparan ng banghay – aralin ang
pinakakaluluwa ng propesyon sa pagtuturo?
Sanggunian
Gallo, Roseta V. et al., 2020. Modyul sa Pagtuturo ng Filipino sa Elementrya I
(Estruktura at Gamit ng wikang Filipino). Rex Publishin. Quezon City, Manila
Checked: Approved:
Prepared:
Ms. GINA A. SIGLOS
Dr. AIDA A. CASAS Dr. RANDY M. BAJA
Instructor
Department Head Dean