Professional Documents
Culture Documents
FM105 Masusing Banghay Aralin Sa Filipino 10 1
FM105 Masusing Banghay Aralin Sa Filipino 10 1
I. Layunin
Matapos ang aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang makamit ang sumusunod na
kasanayan:
A. Pangkalahatang Layunin
Sa pagtapos ng talakayan ang mag-aaral ay malalaman ang mga pangyayari sa
maikling kwentong binasa at angkop na paggamit ng Pandiwa.
B. Tiyak na Layunin
a. Nauunawaan ang gamit ng Pandiwa.
b. Naipapahayag ang damdamin sa kwentong binasa.
c. Matutukoy ang pangungusap kung ito ba ay Pandiwa na nagsasaad ng kilos o
galaw ng isang tao,hayop, o bagay.
II. Paksang Aralin
Paksa: Sa Dakong Kanluran
Sanggunian: Filipino 10 Kwarter 2 – Modyul 8 ( F10PD-IIa-B-70)
Manunulat: Edeza N. Sinaon
Panitikan: Kwentong Bayan
Kagamitan: Laptop,Cellphone at Powerpoint Presentation
Wika: Angkop na gamit ng Pandiwa na nagsasaad ng kilos o galaw ng isang
tao,bagay,pook at pangyayari.
III. Pamamaraan
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Panimulang Gawain
Simulan natin ang ating
klase sa pamamagitan ng
pambungad ng panalangin.
Pagbati
Isang magandang hapon sa
Mapagpalang hapon din po
inyong lahat.
binibini
Mga patakaran sa Online
Class
Buksan lamang ang mic kung may
sasabihin ngunit pindutin muna ang
raise hand button upang magkaroon
ng permiso mula sa akin. Opo
Nauunawaan bang lahat?
Pagtala ng lumiban sa
klase
Ikomento ang unang ninyong Maglalagay ng pangalan sa
pangalan upang malaman ko kung comment box.
sino ang pumasok at lumiban
ngayong araw sa ating klase.
Pagsasanay
Nang nakita ninyo ang larawan
anong naiisip ninyong kahulugan
nito.
Balik – aral Ito ay tungkol sa teksto
Base sa natalakay natin nung Informative
nakaraang araw ito ay patungkol Argumentative
saan? Persweysive
Mahusay! Ibigay ang uri ng teksto. Narative
Pagwawasto ng takdang Descriptive
Aralin Prosijural
Ang inyong takdang aralin ay Nareysyon
nabigyan ko ng grado sa inyong Exposisyon
edmodo. Referensyal
B. Pagganyak
Mga kasagutan
1. Iceland
2. Video call
3. White Christmas
4. Gender Equality
Yelo
Lupain
Bidyo Tawag
Puti
Pasko
Kasarian Pagkapantay
Pantay
C. Paglalahad
Batay sa mga larawan na nasagutan
ninyo kanina makikita ito sa
tatalakayin natin mamaya na may
pamagat na “ Sa Dakong Kanluran”
Bago natin simulan ang maikling
kwentong Sa Dakong Kanluran
aalamin muna nating kung sino ang
may akda nito.
SA DAKONG KANLURAN
ni Edeza N. Sinaon
Kwentong Bayan
Ang kuwentong-bayan ay mga
salaysay hinggil sa mga likhang-isip
na mga tauhan na kumakatawan sa
mga uri ng mamamayan.
Karaniwang kaugnay ang
kwentong-bayan ng isang tiyak na
pook o rehiyon ng isang bansa o
lupain.
D. Pagtatalakay
Ngayon naman tayo ay dadako sa
ating pagtatalakay.
Huwag kalimutan magtala ng mga
importanteng detalye.
SA DAKONG KANLURAN
Isunulat ni : Edeza N. Sinaon
Ngunit para sa
aming Icelander, maiuugnay ito sa
kapanganakan. Pinaniniwalaan namin na
nakatutulong ito upang maibsan ang sakit
na nararamdaman ng mga ina sa
panganganak.
Gramatika
Halimbawa:
E. Paglalahat
Sa tulong ng Venn diagram ay
paghambingin ang pagkakatulad at
pagkakaiba ng mga Icelander at
Pilipino. Gawing gabay anng mga
kaisipang nasa kahon.
Turismo Pagkain Pagdiriwang
Paniniwala Relihiyon
Icelander Pilipino
F. Paglalapat
Ipapangkat ko sa dalawa ang ating
klase ang dalawang grupo ay
magbabahagi ng kanilang opinyon
kung bakit masaya magpasko sa
Pilipinas o sa Iceland.
Ang bawat isa ay nais ko marinig
ang tinig. Mga Kasagutan:
1. Naipong Pera , Ipinambili ,
Pamantayan sa pangkatang gawain: Kagamitan.
Maayos na pagpapaliwanag: 20% 2. Malaya , Ipagtatabi ,
Malinaw na pagsasalita : 30% Pinaglalaanan
Partipasyon ng bawat isa : 50% 3. Aurora Borealis ,
Kabuuan – 100% Ipinanakot , Kagamitan
4. Kultura ,Ipinama ,
Ang grupo na makakamit na may Kagamitan
pinaka mataas na iskor ay bibigyan 5. Kahiwagaan sa paligid
ko ng karagdagan puntos sa inyong Naihahanap
takdang aralin. Pinaglalaanan
G. Pagpapahalaga
Sa kwentong sa dakong kanluran
paano mo maipapakita sa taong
mahal mo na malayo sa iyo na siya
parin ay iyong naalala?