You are on page 1of 10

Paaralan: Santa.

Clara National High School Baitang: 8


BAITANG- 8
Guro: JUVY−AN F. ELLORIN Asignatura: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Petsa at Oras: Hunyo 7, 2022 / 8:30- 9:30 ng umaga Markahan: Ikaapat na Markahan

1.Nabibigyang kahulugan ang simbolo.


I. LAYUNIN 2.Nailalarawan at naipaliliwanag ang simbolo sa bawa’t saknong ng awiting Florante at Laura.

3.Nabibigyang halaga ang mga simbolo sa iba’t−ibang kultura


A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang
kaisipang magagamit sa paglutas ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag−aaral ay nakabubuo ng mga simbolo sa bawat saknong ng Florante at Laura at nakapagbibigay ng kahalagahan sa
lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan.

C. Kasanayang
Pampagkatuto: Nabibigyang kahulugan ang simbolo. F8PT–IVc-d-34

II.NILALAMAN Florante at Laura “ Mapanglaw na Gubat “, Kahulugan ng Simbolo


GIYA (Guided, Integrated, Yearning Activities) Baitang 8, Ikaapat na Markahan, Ikatlong Linggo, pahina 4.
A. Sanggunian Pinagyamang Pluma 8 Florante at Laura
1. Mga Pahina sa Gabay ng GURO 512−516

2.Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag- 1−3


Aaral.

3.Mga Pahina sa Teksbuk 37−38

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resourse wala

B.Kagamitang Panturo
III.PAMAMARAAN

A.Balik- Aral sa nakaraang aralin at A. Panimula


Bago pumasok ang mga mag─aaral sa silid aralan ay may inihandang mga larawan
pagsisimula ng bagong aralin Ng mga emoji sa labas ng pintuan kukuha ang mga mag−aaral kung ano ang
Kanilang napili sa mga emoticon na nasa labas idikit nila sa kanang bahagi ng
kanilang damit at ito ay nagpapahiwatig sa kanilang nararamdaman sa araw na
iyon (Indicator 3)
Panalangin (powerpoint presentation)
Pagbati
Pagtala ng liban
Pagtatanong ng guro kung sino ang lumiban sa klase.
Sino−sino ang may mga lagnat ngayon? (Indicator 5)
Sino─sino dito sa inyo ang may problema sa mata near or far sighted,ang may problema sa pakikinig?(Indica
8)
Paglalahad ng Alituntunin sa loob ng klasrum (Indicator 4)
a. Panatilihing nasa isang metro at kalahati ang layo na pagitan mula sa iba at takpan ng surgical mask ang
mukha.
b. Siguraduhing mayroon kayong panulat na maaaring bolpen at papel para makapagtala kayo ng mga
impormasyon ng aralin.
c. Aktibong makilahok sa klase (Indicator 5)

B. Balik−Aral Gawain 1: Pokus sa Salamin


Sa loob ng mga larawang salamin na nasa pisara ay may mga katanungang nais bigyang linaw at
mabigyang kasagutan.
Sanggunian: (larawan)https://media.wdrake.com/image/p33771b.jpg

Mga gabay na Tanong:


1.Ano ang Tayutay?
2.Magbigay ng mga uri ng Tayutay?
3.Magbigay ng mga halimbawa ng Tayutay ang guro at sagutin ng mga mag−aaral ang uri nito
(Pagtutulad,Pagsasatao,Pagwawangis,Pagtawag at Pagmamalabis)

 Magpapakita ang guro ng mga larawan sa powerpoint at kilalanin ng mga mag-aaral kung ano ang kahuluga
sa ipinakitang larawan.
Mga gabay na tanong:

1. Ano ang masasabi ninyo sa ipinakitang larawan?


2. Ano ang kahulugan sa unang larawan, pangalawang larawan at pangatlong larawan?

GAWAIN 2: KONSEPT−ARAW
Buoin ang araw sa pamamagitan ng pagdidikit ng angkop na sinag nito,Sa pamamagitan ng
pagdidikit−dikit ng mga banyagang salita at kahulugan na siyang makakatulong sa pagbuo ng mg
simbolo sa bawat saknong na tatalakayin.

1.Febo 6. Nimfa
2.Narciso 7. Hiena
3.Adonis 8. Tigre
4.Cipres 9. Averno
5.Basilisco 10. Pluto

ALAM MO BA?

1.Tanungin ang mga mag−aaral kung ano ang magiging paksa sa talakayan?
2.Base sa mga ginawang gawain mgtatanong ang guro kung meron na bang ideya ang mga mag ─aara
magiging paksa para sa umagang ito?

Pagbibigay input ng guro


Simbolo─ ito ay nangangahulugan bilang pananda na sumasagisag sa isang partikular na tao,bagay,hayop,o pangyayari.Kadalasan
mga simbolo ay may natatanging kahulugan at naglalarawan ng anumang bagay para kumakatawan sa nais isagisag nito.

Ilahad ang layunin sa klase


B. Paghahabi sa layunin ng aralin Tiyak na Layunin:
1. Nabibigyang kahulugan ang simbolo.
2. Nailalarawan at naipaliliwanag ang simbolo sa bawa’t saknong ng awiting Florante at Laura.
3. Nabibigyang halaga ang mga simbolo sa iba’t−ibang kultura.

GAWAIN 3: ON MY OWN
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Kung iuugnay natin sa ating kultura bilang kabataang Filipino ano ang maging gusto nating simbolo?
bagong aralin. Sa mga ka klase nating kapwa Bisaya ano ang simbolo natin
Sa mga ka kalse nating tagalog?
Sa mga ka klase nating Subanen?
Bakit iyan ang napili nating simbolo ipaliwanag kung bakit at patunayan sa klase.

D.Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain


paglalahad ng bagong kasanayan#1 Pangkat 1
Pangkat- 2
Pangkat −3
Pagtatanghal ng bawat pangkat

GAWAIN 4: A MINUTE TO WIN IT


E.Pagtalakay ng bagong konsepto at Paunahan ang bawat pangkat sa pagsagot sa mga simbolo ng bawat saknong na ipapakita ng guro sa pamamagitan ng power point presentation,tungkol sa aralin ng
Paglalahad ng bagong kasanayan#2 Florante at Laura na may pamagat na “Mapanglaw na Gubat’’

F.Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment) Estratehiya:
 Cooperative Learning
 DI o Differentiated Instruction na kung saan ang bawat pangkat ay may iba’t ibang gawin.
Panuto:
1. Hatiin ang klase sa tatlo.

2. Bawat pangkat ay may kanya-kanyang gawain.

Pangkat I- Blogger!

Ang mga mag-aaral ay gagawa ng isang blog na may paksa tungkol sa mga simbolo na ginagamit sa quarantine/ lockdo

Pangkat II- Symposium

Ang mga mag −aaral ay magsagawa ng isang symposium na tumatalakay sa mga Chronic Illness at tatalakayin
ang mga simbolong nakapaloob dito.

Pangkat III Pagguhit


BATAYAN NAPAKAHUSAY MAHUSAY DI-GAANONG NANGANGAILA- Ang mga mag-a
ay (4) (3) MAHUSAY NGAN NG gagawa ng m
pagguhit tungko
mga (2) PAGPAPABUTI (1) simbolong ginag
sa Presentasyon Ang presentasyon Ang Ang Ang presentasyon ating kultura bi
mga ay may tiyak na presentasyon presentasyon ay ay di malinaw at
filipino.

layunin o tema. ay may tiyak na may iilang tiyak walang tiyak na


Ang lahat ng paksa, at may na paksa at kaugnayan sa paksa Paglalahad ng
Rubriks
ipinakita rito ay kaugnayan ang iilang bahagi (1)
may tiyak na mga ipinakita lamang ang
kaugnayan sa rito sa paksa. nagpakita ng
layunin at lubhang (3) kaugnayan sa
makabuluhan (4) paksa. (2)
Istilo/ Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan ng
Pagkamalikhai kinakitaan ng kasiningan ang kinakitaan ng kasiningang ang
n kasiningan ang pamamaraang kasiningan ang pamamaraang
pamamaraang ginamit ng pamamaraang ginamit sa
ginamit sa pangkat sa ginamit sa presentasyon (1)
presentasyon (4) presentasyon presentasyon (2)
(3)
Kaisahan ng Lubos na Nagpamalas ng Di-gaanong Di gaanong
Pangkat o nagpamalas ng pagkakaisa ang nagpamalas ng nagpamalas ng
Kooperasyon pagkakaisa ang bawat pagkakaisa ang pagkakaisa ang
bawat miyembro miyembro sa bawat miyembro bawat miyembro sa
sa kanilang kanilang sa kanilang kanilang Gawain (1)
gawain (4) gawain (3) gawain (2)
Kahandaan at Pinaghandaang Pinaghandaang Di masyadong Di napaghandaan
Kalinawan Mabuti ang bawat Mabuti ang handa at di ang pagsasalita at
linya at malinaw bawat linya at malinaw na pagganap
na binigkas ang malinaw na binigkas ang
bawat salita. binigkas ang bawat salita
Naipakita ang bawat salita
kabuluhan ng
4.Sampung minuto ang inilaan upang matapos ang gawain.
5. Tapos o hindi tapos, kailangang ipresenta ng bawat pangkat ang kanilang nagawa:
6. Tapusin ang gawain sa loob ng sampung minuto.
7. (Teacher’s Note): Bigyang pansin ang mga mag-aaral na hindi masyadong nakilahok sa klase.
8. Pagtatanghal ng pangkatang Gawain
9. Pagbibigay ng fidbak ng guro sa itinanghal na pangkatang gawain
10. Pagbibigay ng iskor ng mga mag-aaral at guro sa itinanghal na pangkatang gawain.
11. Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging pangkat na nagpakita ng kahusayan sa ginawang pangkatan batay sa rubriks na
ibinigay ng guro.

G.Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw


Na buhay. Estratehiya: Think & Reflect
Itanong sa klase:

1. Sa panahon ngayon sa new normal, Malaki ba ang naitutulong ng mga simbolo sa ating buhay?
2. Sa inyong palagay, gaano kahalaga ang mga simbolo?

H.Paglalahat ng Aralin
G. Paglalahat

Tanong:

1. Bakit mahalagang matutunan ang mga simbolo?


2. Ano ang kahalagahan ng isang simbolo sa ating buhay bilang mga mag−aaral?

E.Pagtataya ng Aralin Pagpapasagot sa limang aytem na pagsusulit ( Multiple Choice )


IV. Ebalwasyon

Panuto: Basahin at unawain ang mga tanong. Isulat ang titik ng tamang sagot sa patlang bago ang bilang.

______1. Ano ang tawag sa pananda na sumasagisag sa isang partikular na tao, bagay, hayop, lugar o pangyayari na may
natatanging kahulugan at naglalarawan ng anumang bagay para kumakatawan san ais isagisag nito?
A. tayutay C. idyoma
B. simbolo D. Matatalinghagang pahayag

Sa isang madilim, gubat na mapanglaw,


Dawag na matinik ay walang pagitan

____2. Anong lugar ang sumisimbolo sa salitang may salungguhit?


A. Amerika C. Pilipinas
B. Albanya D. Crotona

______3. Saan inilalarawan ng makata ang gubat batay sa mga salitang masukal, masangsang, malalapad, makinis, malalak
matinik?
A. Sa impiyerno at sa mamang naka uniporme
B. Sa Paraiso at sa mamang nakasumbrero
C. Sa gubat at sa mamang nakagapos
D. Sa bundok at sa mamang nakabitin

______4.Bakit mahalaga ang paggamit ng mga simbolo?


A. Upang magkaroon ng kasiningan ng mga pahayag.
B. Ginagamit ito upang malinang ang malikhaing pagiisip ng mambabasa.
C. Nagpapalawak ng imahinasyon ng mambabasa.
D. Lahat ng nabanggit

______5.Paano nakatutulong ang mga simbolo sa pang−araw-araw na pamumuhay?


A. Ginagamit ang ang simbolo upang ilarawan ang mga babala o hudyat sa masining na paraan.
B. Upang magkaroon ng dulas sa pagbigkas
C. Upang magkaroon ng kaibahan ang pangungusap
D. Teknik sa pagpapaganda ng mensahe
J. Karagdagang gawain para sa takdang- V. Takdang Aralin/Kasunduan
aralin at remediation
Sa pamamagitan ng talahanayan, paghambingin ang gubat noon at ngayon. Isumite ito sa aking e-mail address na
juvyann.ellorin@deped.gov.ph

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80%
sa pagtataya

B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan
Ng iba pang gawain para sa
remediation
C. Nakatutulong ba ang remedial?Bilang
ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D.Bilang ng mag-aaral na nagpapatuloy


sa
remediation

E. Alin sa mga estratehiyang pagtututro


na nakatutulong ng lubos

F. Anong suliranin ang aking naranasan


na
Nasolusyonan sa tulong ng aking
punong Guro/Dept,Head at Superbisor
Paggamit ng multimedia
G. Anong kagamitang panturo ang aking
Nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
Kapwa ko guro?
MPS

Inihanda ni:

JUVY─AN F. ELLORIN

Nagpakitang-turo

Namasid nina:

LORNEL S, TALPIS MARY GRACE S. BALDELOVAR


HEAD TEACHER V Head- Teacher I

You might also like