Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A
TERNATE CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
MUNICIPALITY OF TERNATE
Sabjek: Filipino Baitang 4
Petsa: Setyembre 5-9 (Modyul 4)
Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa
Pangnilalaman pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin
Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa
pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin
Kompetensi ● Naisasalaysay muli nang may wastong
pagkakasunod-sunod ang napakinggang
teksto gamit ang mga larawan, signal words at
pangungusap. F4PS-Ib-h-6.1, F4PS-lb-h-91,
F4PS-llh-i-6.2
● Nasasagot ang mga tanong sa napakinggan at
nabasang kuwento, tekstong pang-
impormasyon, at SMS (Short Messaging Tool).
F4PB-Ia-d-3.1, F4PN-Ih-3.2
● Nakasusulat ng natatanging kuwento tungkol
sa natatanging tao sa pamayanan, tugma o
maikling tula. F4PU-Ia-2, F4PUIc-2.2
I. Layunin
Kaalaman Nakikilala ang mga signal words na maaaring
gamitin sa pagsusunod-sunod ng mga
pangyayari;
Saykomotor Nakapagsasaayos ng mga larawan ayon sa
wastong pagkakasunod-sunod sa kuwento;
Nakabubuo ng isang maikling kuwento mula sa
mga napagsunod-sunod na mga larawan gamit
ang mga hudyat na salita; at
Apektiv Naipakikita ang paghanga at paggalang sa isang
taong iniidolo sa lipunan sa pamamagitan ng
pagsulat ng isang natatanging kuwento tungkol
dito.
II. Paksang-Aralin Tugon Para sa Guro
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A
TERNATE CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
MUNICIPALITY OF TERNATE
A. Paksa Wastong Pagkakasunod-Sunod ng mga
Pangyayari
B. Sanggunian Modyul 4
C. Kagamitang
Pampagtuturo
III. Pamamaraan
A. Paghahanda ● Subukin
Itanong kung sino ang marunong magtanim sa
mga mag aaral. At ipakwento ang paraan ng
pagtatanim niya.(EPP Integration)
Aktiviti/Gawain
Ipagawa ang panimulang pagtataya sa Modyul
4 pahina 3 – 4
● Tuklasin
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A
TERNATE CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
MUNICIPALITY OF TERNATE
Gawain 1
o Panuto: Tingnan ang mga larawan na nasa
ibaba. Ayusin ang mga larawang ito batay
sa tamang pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari. Isulat ang numerong (1)
hanggang (5) sa iyong kuwaderno batay sa
tamang pagkakasunod-sunod ng mga
larawan na iyong nakikita sa ibaba
Pagsusuri Sagutin mo ito:
1. Ano-ano ang mga ginagawa ng bata sa
larawan? Isa-isahin.
2. Puwede kayang unang isuot ang sapatos
bago ang damit? Bakit?.
3. Mula sa mga larawan, gumawa ka ng isang
maikling salaysay na nagpapakita ng
tamang pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari.
● Suriin
1. Ano ang napansin mo sa gawain 1?
2. Ano ang nakatulong sa iyo upang
madali mong napagsunodsunod ang
mga pangyayari?
3. Paano kaya nakatulong ang gawaing
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A
TERNATE CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
MUNICIPALITY OF TERNATE
iyon sa aralin na tatalakayin natin
ngayon?
B. Paglalahad ● Pagyamanin
Abstraksyon Paglalahad
(Pamamaraan o Paano nga ba inaayos ang mga pangyayari
ng sa isang seleksiyon?
Pagtatalakay)
Dapat mong isaisip na ang pangyayari o
hakbang ay inaayos nang may
pagkakasunod-sunod ayon sa panahon.
Sumusunod ang kahalagahan ng isang
ideya, gawain, o pangyayari sa isang
kuwento, isang recipe sa paggawa ng
lutuin, o sa isang hulwaran (pattern) ng
pagsasaayos.
Madali lang namang kilalanin o tukuyin
ang mga pagkakasunod-sunod dahil sa
mga salitang naghuhudyat na ginagamit.
Ang halimbawa ng mga salitang
nagpapahiwatig ng isang hulwaran ng
pagkakasuno-sunod ay:
una, pangalawa nang nalaunan
sa wakas sumunod nagsimula
ang pinakahuli pagkatapos unang-una
pinakamahalaga
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A
TERNATE CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
MUNICIPALITY OF TERNATE
Halaw mula sa: https://bit.ly/2PefsZz
Gawain 2
o Pasagutan ang mga gawain sa Gawain
2 na nasa pahina 8 – 10.
● Isaisip
Dapat mong isaisip na ang pangyayari o
hakbang ay inaayos nang may pagkakasunod-
sunod ayon sa panahon. Sumusunod ang
kahalagahan ng isang ideya, gawain, o
pangyayari sa isang kuwento, isang recipe sa
paggawa ng lutuin, o sa isang hulwaran
(pattern) ng pagsasaayos.
Ang halimbawa ng mga salitang
nagpapahiwatig ng isang hulwaran ng
pagkakasuno-sunod ay:
una, pangalawa nang nalaunan
sa wakas sumunod nagsimula
ang pinakahuli pagkatapos unang-una
pinakamahalaga
C. Pagsasanay ● Isagawa
Paglalapat
Mga o Panuto: Bumuo ng isang maikling kuwento
Paglilinang na gamit ang mga larawan na makikita sa
Gawain ibaba. Ilahad at pagsunod-sunurin ang mga
pangyayari na ipinakita ng atleta sa
larawan gamit ang mga hudyat na salita
(halimbawa: unang-una, ikalawa, ikatlo,
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A
TERNATE CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
MUNICIPALITY OF TERNATE
atbp.) Magiging batayan sa pagmamarka
ang pamantayan na makikita sa ibaba.
Pamantayan sa Pagbuo ng Maikling Kuwento
D. Paglalahat ● Karagdagang Gawain
o Pagpapayaman
Generalisasyo Panuto: Ayusin at pagsunud-sunurin ang mga
n pangyayari sa kuwento. Gamitin ang mga
letrang A hanggang E. Isulat
ang sagot sa iyong kuwaderno.
_____ 1. Si Pipo ay mag-isang itinataguyod ng
kanyang ama na si Lukas na isang
karpintero.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A
TERNATE CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
MUNICIPALITY OF TERNATE
_____ 2. Nakapagtapos si Pipo sa pag-aaral
sa kabila ng hirap sa buhay.
_____ 3. Nakasalubong ni Pipo si Tatay Lukas
na may hila-hilang kambing.
_____ 4. Si Pipo ay isa ng ulirang guro sa
kanilang bayan.
_____ 5. Naibenta ang alagang kambing ni
Pipo at pinambili nya ito ng mga gamit
pang-eskwela.
IV. Pagtataya ● Pangwakas na Pagtataya
Sagutan ang Pagtataya sa pahina 13 - 15.
V. Takdang-Aralin Guro na ang magpapasya.
Inihanda ni:
Rosalie R. Briton
Guro 1