You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan City
Sampaguita High School
11th Paraiso St. Sampaguita Subd. Camarin, Caloocan City
Paaralan: Sampaguita High School Baitang: 7

Baitang 1-12 Guro: Bb. Angelica D. Agunod Asignatura: Filipino


Pang-araw-araw na Tala
sa Pagtuturo Petsa: Agosto 30-September 2, 2022 Markahan: Una

Aralin/ Linggo 1

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
I. LAYUNIN
Agosto 29, 2022 Agosto 30, 2022 Agosto 31, 2022 Setyembre 1, 2022 Setyembre 2, 2022

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Mindanao


A. Pamantayang Pangnilalaman
Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo
B. Pamantayan sa Pagganap
1. Nahihinuha ang kaugalian at kalagayang panlipunan ng lugar na pinagmulan ng kuwentong bayan batay sa mga pangyayari at usapan ng
C. Mga Kasanayan sa
mga tauhan (F7PN-Ia-b-1)
Pagkatuto
2. Nagagamit nang wasto ang mga pahayag sa pagbibigay ng mga patunay (F7WG-Ia-b-1)
ARALIN 1 (Tuklasin) ARALIN 1 (Linangin) ARALIN 1 (Pagnilayan) ARALIN 1 (Ilipat)

WALANG PASOK Batayang Kaalaman ukol Tampok na Panitikan: Gramatika: Pagsasagawa ng Gawaing
sa Kwuwentong Bayan “Alamat ng Mindanao” Wastong Pahayag sa Pagganap
II. NILALAMAN
(National Heroes Day) (Kwentong Bayan) Pagbibigay ng mga
Patunay

A. Sanggunian

1. Pahina sa Gabay sa Guro

2. Mga Pahina sa Modyul ng mga Mag-aaral, Modyul ng mga Mag-aaral, Modyul ng mga Mag-aaral, Modyul ng mga Mag-aaral,
Kagamitang Pang-Mag- pahina 1-10 pahina 1-10 pahina 1-10 pahina 1-10
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation PowerPoint Presentation PowerPoint Presentation PowerPoint Presentation
Panturo

III. PAMAMARAAN

PARA SA MGA MAG-AARAL SA SET A (FACE-TO-FACE LEARNING)

Pagpapakilala at Tanaw-Mindanao Pagbabahagi ng mga Tatanungin ng guro ang


Paglalahad ng mga Sagot mula sa Takdang natatandaang mga
Inaasahan sa Kurikulum Bigyang pagbabalik-tanaw Aralin kaisipan ukol sa
ng Filipino 7 ang mga batayang pagtalakay sa nakaraang
kaalama ukol sa Batay sa ibinigay na araw.
Mindanao sa Takdang Aralin, ibabahagi
pamamagitan ng ng mga mag-aaral ang
pagbabahagi ng mga kanilang patunay sa
nasaliksik na sumusunod na pahayag:
A. Balik-aral sa nakaraang
impormasyon sa Takdang
aralin at / pagsisimula ng
Aralin.  Maraming tao ang
bagong aralin
naapektuhan ng
Anong baon mong COVID-19.
kaalaman tungkol sa  Maraming mag-
aaral ang
Mindanao?
nahirapan dahil sa
pandemya.
 Naging malaking
pagsubok ang
pagbabalik sa
face-to-face class.
B. Paghahabi sa layunin ng Ilalahad ng guro ang mga Ilalahad ng guro ang mga Ilalahad ng guro ang mga Ilalahad ng guro ang mga
aralin tiyak na layuning tiyak na layuning tiyak na layuning tiyak na layuning
pampagkatuto sa araw na pampagkatuto sa araw na pampagkatuto sa araw na pampagkatuto sa araw na
ito: ito: ito: ito:

 Natutukoy ang  Nahihinuha ang  Nasusuri ang  Nakasusulat ng


kahulugan, katangian, kaugalian at pagkamakatotoha sariling kwentong
at kasaysayan ng kalagayang panlipunan nan ng pahayag bayan na
kwentong bayan ng lugar na pinagmulan batay sa mga sumasalamin sa
 Nasusuri ang mga ng kuwentong bayan patunay kultura ng lugar
katangian ng kwentong batay sa mga  Nagagamit nang na pinagmulan nto
bayan at mga uri nito pangyayari at usapan wasto ang mga
 Nasusuri ang mga ng mga tauhan pahayag sa
kulturang sumasalamin  Naiuugnay ang mga pagbibigay ng mga
sa kwentong bayan pangyayari at tauhan patunay
sa Kwentong Bayan sa
kasalukuyang lipunan
Panonood ng isang video Panonood ng isang Tismis o Katotohanan Pinoy-Lingo
clip tungkol sa mga documentary ukol sa
kwento ng kababalaghan kultura ng pagkakasal ng Magpapakita ang guro ng Batay sa mga natalakay
at pamahiin sa Pilipinas. limang pahayag na may ukol sa Kwentong Bayan,
mga taga-Mindanao na
Link ng video: kinalaman sa tinalakay na Alamat ng Mindanao, at
pinamagatang “Child
Bride sa Maguindanao” Kwentong Bayan na Mg Pahayag sa Pagbibigay
https://www.faceboo
k. ng KMJS. “Alamat ng Mindanao”. ng Patunay, ang mga mag-
com/davaoconyo/ Tutukuyin ng mga mag- aaral ay maglalaro ng
videos/27629091442 Link ng video: aaral kung ito ba ay Pinoy-Lingo. Narito ang
6 Tsismis (walang hakbang na gagawin:
806https://www.face https:// katotohanan) o
book. www.youtube.com/watch? Katotohanan. 1. Bawat mag-aaral
com/watch/? v=h1zU9v7SKuU ay bibigyan ng
ref=search&v blangkong Pinoy
1. Si Sultan Kumpit
=340517736754230& Mga Gabay na Tanong: Lingo Card.
ay isang malupit
exter 2. Sila ay magsusulat
at masungit na
nal_log_id=917f74a8- ng mga salitang
 Paano mo Datu o lider.
315a- ibibigay ng guro
maihahambing ang (Katotohanan)
4fb8- na may kaugnayan
C. Pag-uugnay ng mga kultura ng pagkakasal 2. Hindi kaaya-aya
8e0f0d806c5fdb3d&q sa mga paksang
halimbawa sa bagong aralin sa Mindanao mula sa ang ugali ni Minda
= tinalakay ayon sa
tradisyunal na kaya walang
lahi.ph%20pamahiin pagkakasunod-
pagkakasal na alam nanliligaw sa
mo? kaniya. (Tismis) sunod na gusto
 Kung ikaw ang nasa 3. Naging madali ang nila.
bidyo, sasang-ayon ka pinagdaanan ng 3. Magbibigay ang
ba sa ganitong mga manliligaw ni guro ng tiyak na
kultura? Bakit? Minda. (Tismis) padron na
4. Tatlong pagsubok kailangang mabuo
ang ibinigay ni ng mga mag-aaral
Sultan Kumpit kay sa paglalaro ng
Prinsipe Lanao. Pinoy Bingo para
(Katotohanan) manalo.
5. Hindi 4. Bubunot ang guro
napagtagumpayan ng tanong na
ni Lanao ang hahanapin ang
ikatlong pagsubok sagot sa Pinoy
sa kaniya ni Lingo Card.
Sultan Kumpit. 5. Ang tamang sagot
(Tismis) ay itatantos ng
mga mag-aaral.
D. Pagtalakay ng bagong 3M: Magpares, Mag-isip, Paglinang ng Mapang Konseptwal
konsepto at paglalahad ng Magbahagi Talasalitaan
bagong kasanayan #1 Ipakikita ng guro ang
Ang mga mag-aaral ay Basahin at unawaing slaitang PATUNAY at
hahanap ng kapares mabuti ang mga tatanungin ang mga mag-
(maaaring katabi) para sa pangungusap na aaral ukol sa mga salita o
gawaing ito. Tutukuyin at matatagpuan sa akdang konseptong maaaring
ibabahagi ng mga mag- babasahain. Tukuyin ang maiugnay rito.
aaral ang mga kuwento, kasingkahulugan ng
pamahiin, at paniniwalang salitang may salungguhit.
narinig o nalaman nila Piliin ang hugis ng tamang
mula sa kanilang sagot.
pinagmulang lugar o
probinsya. Maaaring 1. Kung kulang pa ang
sagutin ng mga mag-aaral tiklis ng ginto ni Lanao ay
ang sumusunod na handa siyang ilabas pa
tanong sa kanilang ang mga nakatago sa
gagawing pagbabahagi: kanilang kaharian.

 Paano mo nalaman ang


mga kwentong ito?
 Ikaw ba ay naniniwala 2. Si Sultan Kumpit ay
sa mga kwento o pinuno ng isang malaking
pamahiing ito? pulo sa Mindanao.
Pangatwiranan.

3. Mabilis na natupad ng
katulong ang ipinag-uutos
ni Prinsesa Minda.

4. Ang angkan na
pinagmulan ni Prinsipe
Lanao ay mabilis niyang
nailahad sa hari.

5. Mahirap mabuko ni
Sultan Kumpit si Lanao
dahil baka siya ay
maparasuhan nito.
Tatalakayin ng guro ang Panonoorin ng mga mag- Tatalakayin ng guro ang Pagpapatuloy ng paglalaro
batayang kaalaman aaral ang animation ng mga pahayag sa ng Pinoy Lingo
tungkol sa Kwentong kwentong-bayan na Pagbibigay ng Patunay at
Bayan gamit ang 3K:
“Alamat ng Mindanao” mga halimbawa nito:
 Kahulugan ng
Kwentong Bayan
E. Pagtalakay ng bagong  Mga Dokumentaryong
 Kasaysayan ng
konsepto at paglalahad ng Ebidensiya
Kwentong Bayan
bagong kasanayan #2  Kapani-paniwala
 Katangian ng
 Taglay ang matibay na
Kwentong Bayan
kongklusyon
 Nagpapahiwatig
 Nagpapakita
 Nagpapatunay/
katunayan
F. Paglinang sa kabihasaan Surilawan Pangkatang Gawain Pagsusuri sa Pangkatang Gawain
pangungusap
Magapakita ang guro ng Pangkat Isa 1. Pumili ang bawat
mga larawan. Susuriin ng Ilarawan si Minda bilang Suriin ang sumusunod na pangkat ng isang uri
mga mag-aaral ang isang mangingibig. Paano pangungusap. Tukuyin ng Kuwentong Bayan
na bubuoin.
nilalaman ng larawan at mo maihahambing si ang pahayag na ginamit
2. Gamitin ang inyong
iuugnay ito sa mga uri ng Minda sa mga kababaihan sa pagpapatunay, ang pinagmulang lugar o
Kwentong Bayan. sa panahon ngayon? mga binanggit na patunay probinsiya bilang
Gawan ito ng isang venn o ebidensiya at ang tagpuan ng kuwento.
Larawan 1: Pabula diagram. 3. Tiyakin na
pinatutunayan.
maipapakita ninyo ang
mga katangian ng
isang Kwentong
Bayan.
4. Lagyan ito ng
pamagat.

Larawan 2: Parabula
Pangkat Dalawa Pamantayan sa
Ilarawan si Lanao bilang Pagmamarka:
isang mangingibig. Paano
mo maihahambing si Nilalaman (40%)
Lanao sa mga kalalakihan
sa panahon ngayon?  Ang napiling
paksa ay
Gawan ito ng isang venn
makabuluhan.
Larawan 3: Alamat diagram.  Ang nilalaman ng
kuwentong bayan
ay lohikal at
komprehensibo.
Katangian ng Kwentong
Bayan (40%)

 Naipakita sa
nabuong kuwento
Larawan 4: Mito Pangkat Tatlo ang mga katangian
ng napiling uri ng
Paghambingin ang paraan
kwentong bayan.
ng panliligaw ayon sa Wika (20%)
nabasang kwentong bayan
sa paraan ng panliligaw  Walang nakitang
ngayon. Gawan ito ng kamaliang
isang venn diagram. panggramatika
KABUOAN 100%

Sasagutin ng mga mag- Pagbabahagi ng awtput ng Sasagutin ng mga mag- Pag-uulat ng awtput ng
aaral ang katanungan: bawat pangkat. aaral ang katanungan: bawat pangkat.

Bakit sa tingin mo Sa anong mga


mahalaga ang mga pagkakataon mo
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
Kwentong Bayan? maaaring maggamit at
araw-araw na buhay
makita ang
kahalagahan ng mga
pahayag sa
pagpapatunay?

Sasagutin ng mga mag- Sasagutin ng mga mag- Kompletuhin ang Ipoproseso at susuriin ng
aaral ang katanungan: aaral ang katanungan: pangungusap batay sa guro ang naging awtput ng
natutuhan ng mga mag- bawat pangkat.
Ano-ano ang Anong mahalagang aaral:
mahahalagang pagpapahalaga mula sa
kaisipan na natutuhan mga taga-Mindanao ang Napatunayan ko sa
H. Paglalahat ng Aralin
mo sa ating pagtalakay pinakanagustuhan mo? araw na ito na
ukol sa Kwentong Pangatwiranan. __________________________
Bayan? _________________________.

I. Pagtataya ng aralin Manonood ang mga mag- Pumili ng limang Basahing mabuti ang Bibigyan ng guro ng
aaral ng isang pangyayari mula sa maikling teksto na marka ang awtput ng
halimbawang kwentong Kwentong Bayan na pinamagatang “Ang Lanao bawat pangkat batay sa
bayang pinamagatang “Alamat ng Mindanao” at Del Sur”. Pagkatapos ay itinkadang pamantayan.
“Natalo rin si Pilandok” at isulat ito sa talahanayan. sagutin ang sumusunod
kokompletuhin ang Katapat ng pangyayari ay na tanong. Tiyaking
talahanayan: ang kultura ng Mindanao makagagamit ng mga
na sumasalamin dito. pahayag sa pagpapatunay
Link ng video: Bibigyan ang bawat sagot sa mabubuong mga sagot:
https://www.youtube.com ng isang puntos.
/watch?v=i-aa-  Batay sa binasa, ano-
HbJdbQ&t=426s ano ang magpapatunay
na mahalaga ang Lawa
ng Lanao sa buhay ng
mga Meranao?
 Anong ebidensiya mula
sa binasa ang
magpapatunay na
malikhain at may
katutubong sining ang
mga Meranao?
 Ano-ano ang mga
patunay na maganda
ang uri ng panahong
umiiral sa Lanao del
Sur?
J. Karagdagang gawain para sa Takdang Aralin: Takdang Aralin: Takdang Aralin: Walang Takdang Aralin
takdang-aralin o para sa araw na ito.
remediation. Magsaliksik ng mga Maghanap ng mga Magdala ng sumusunod
batayang kaalaman ukol patunay o ebidensiya sa para bukas:
sa Mindanao. Gamiting sumusunod na pahayag.
gabay ang mga Maaaring manaliksik sa  Manila paper
sumusunod sa gagawing internet, magtanong-  Pentel pen
pananaliksik: tanong, o gamitin ang  Coloring materials
obserbasyon sa
 Wika paghahanap ng mga
 Populasyon patunay.
 Heograpiya
 Relihiyon  Maraming tao ang
 Kultura at naapektuhan ng
Tradisyon COVID-19.
 Maraming mag-
aaral ang
nahirapan dahil sa
pandemya.
 Naging malaking
pagsubok ang
pagbabalik sa
face-to-face class.
Magbibigay ang guro ng
halimbawa.

PARA SA MGA MAG-AARAL SA SET B (HOME LEARNING)

Panimulang Panayam Ipagpapatuloy ng mga Panonood ng video ukol Ipagpapatuloy ng mga


ukol sa Kwentong Bayan mag-aaral ang mga sa “Alamat ng mag-aaral ang mga
gawaing ibinigay sa Mindanao” gawaing ibinigay para sa
Ang mga mag-aaral ay nakaraang araw. linggong ito.
kakapanayam ng kanilang Paunang panonoorin ng
mga lolo, lola, o magulang. mga mag-aaral ang video
Tatanungin nila ang iba’t animation ng Kwentong
ibang kilalang kwentong Bayan na pinamagatang
nagmula sa lugar o “Alamat ng Mindanao”. Sa
probinsiyang kanilang kanilang panonood,
pinagmulan. Maaaring pagnilayan ang
gamiting gabay ng mag- sumusunod na Gabay na
aaral ang sumusunod na Tanong:
tanong sa gagawing
panayam:  Anong katangiang
taglay ni Prinsesa
Pangalan ng Minda bilang isang
Kinapanayam: mangingibig?
 Bakit ganun na
_________________________
lamang ang
pagmamahal ni
 Ano-ano ang mga Sultan Kumpit sa
popular na kaniyang anak?
kwentong madalas
 Paano
mong naririnig sa
pinatunayan ni
inyong
Lanao ang pag-ibig
lugar/probinsiya?
niya kay Prinsesa
 Bakit ito naging Minda?
popular na
 Bakit gumawa ng
kwento?
paraan si Prinsesa
 Paano naipakalat Minda upang
ang kwentong ito mailigtas si Lanao
sa iba pang tao? sa
 Ano ang naging  ikatlong pagsubok
epekto sa iyo o sa ng kaniyang ama?
ibang taong
 Anong kaisipan
kwentong ito?
ang nais ipahatid
ng pag-iibigang
Minda at Lanao?
 Batay sa
kuwentong bayan
na iyong binasa,
ano ang
mahihinuha mo sa
kaugalian at
kalagayang
panlipunan ng
lugar na
pinagmulan ng
kuwento?

Link ng video:

https://
www.youtube.com/watch?
v=_OB5Xpr7u3Q

IV. MGA TALA

7-L 7-M 7-N 7-J 7-K 7-L 7-M 7-N 7-J 7-K 7-L 7-M 7-N 7-J 7-K 7-L 7-M 7-N 7-J 7-K 7-L 7-M 7-N 7-J 7-K
V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba angremedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy saremediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Ipinasa kay: Sinuri:

ANGELICA D. AGUNOD MARIA TERESA D. MACARANAS GINALYN B. DIGNOS, EdD


Teacher I Head Teacher III, Filipino Department Principal IV

Petsa: ___________________________________

You might also like