You are on page 1of 4

DETAILED LESSON PLAN IN MATHEMATICS

Integration of Science (Importance of Insects)


Ikaapat na Markahan
Ikawalong Linggo
March 5, 2019

I. Layunin
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Nauunawaan at nabibigyang kahulugan ang mga datos na ipinapakita ng pictograph. M1SP-IVh-3.1
b. Malayang nakapagbabahagi ng opinyon at saloobin sa talakayan.
c. Nasasagot nang wasto ang mga ibinibigay na katanungan tungkol sa pictograph.

II. Paksang- Aralin:


Paksa: Pagkilala ng Datos Gamit ang Pictograph
Kagamitan: Chalk and board, larawan ng isang hardin na may iba’t ibang uri ng mga insekt, manila
paper at pentouch.
Sanggunian: K-12 Mathematics Curriculum Guide August 2016 pahina 29
DLL in Mathematics 4th quarter (depedclub.com)
Kagamitan ng mga Mag-aaral sa Matematika pahina 278-284.

III. Pamamaraan:
AKTIBIDAD NG GURO AKTIBIDAD NG MGA MAG-AARAL

1. Balik-aral o Pagsisimula ng Bagong Aralin


Boardwork: Tatawag ang guro ng ilan sa mga mag-aaral upang sagutan ang mga
sumusunod na katanungan sa pisara.

Problem: Apat na baso ang kailangan upang mapuno ang isang karton ng gatas. Ilang (Aktibong makikilahok ang lahat ng
baso naman ng gatas ang kinakailangang gamitin, upang mapuno ang mga sumusunod mga mag-aaral)
na bilang ng karton?

Bilang ng Karton ng Gatas Bilang ng Tasa o Baso


2.
P
1.

2.

3.

agganyak:
Magpapakita ang guro ng isang larawan ng garden na may iba’t ibang uri ng insekto gamit ang
tarpapel. Upang mas maengganyo ang mga bata na makinig sa talakayan, maglalahad ang guro
ng isang maikling kwento ukol dito.

Hilig ni Lita na maglaro sa hardin ng paaralan tuwing hapon. Gustong gusto niyang Aktibong makikinig ang mga mag-
bilangin ang mga insekto na nakikita niya rito. Maaari niyo ba siyang tulungan bilangin aaral at magbabahagi ng kanya-
ang mga insekto? kanyang opinyon kung
kinakailangan.)
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad at Pagtatalakay
Pang-unang Tanong:
 Saan nais pumunta ni Lita?
 Ano ang nais niyang gawin dito?
 Ilan lahat ang mga insektong nakita niya sa garden?
 Ano-anong insekto ang mga ito?

 Mahalaga ba ang mga insekto sa ating kalikasan? Bakit?  Sa hardin


 Pagkatapos magbigay ng kanya-kanyang opinyon ang mga mag-aaral,  Bilangin ang mga insekto
ipapaliwanang naman ng guro kung ano-ano ang kahalagahan o naitutulong ng  Labinlima
mga mga insektong makikita sa larawan.  Langgam, uod, suso,
bubuyog at tutubi.
 Opo (Magbibigay ng
 Paano ninyo maipapakita ang pag-aalaga sa mga insektong ipinapakita sa larawan?
kanya-kanyang opinyon
ang mga bata).
Magpapaskil ang guro ng isang table sa pisara. Gamit ang mga sumusunod na
katanungan, hahayaan ng guro na makagawa ang mga bata ng isang pictograph tungkol
 Magbabahagi ng kanya-
sa larawang nakita nila. Magbibigay lamang ang guro ng mga cut-out pictures ng
kanyang opinyon ang mga
langgam, uod, suso, bubuyog at tutubi, at tatawag ng ilan sa mga mag-aaral upang idikit
mag-aaral.
ang tamang bilang ng bawat insekto hanggang sa mabuo ang pictograph na nasa ibaba.

Mga Tanong Tungo sa Pagbuo ang Pictograph:


 Ilang langgam ang makikita sa larawan?
 Ilang uod ang makikita sa larawan?
 Ilang suso ang makikita sa larawan?
 Ilang bubuyog ang makikita sa larawan?
 Ilang tutubi ang makikita sa larawan?
 Isa
 Dalawa
Mga Insekto na Nakita ni Lita sa Hardin  Tatlo
 Apat
Ngalan ng Insekto Bilang ng Insekto  Lima
1. Langgam

1. Uod

2. Suso

3. Bubuyog

4. Tutubi
Sabihin: “Ang tawag sa datos na nabuo ninyo sa pisara ay Pictograph. Ang Pictograph ay isang uri
ng graph na gumagamit ng larawan o simbolo upang maglahad ng impormasyon o datos.

Ngayong araw, tatalakayin natin ang “Pagkilala ng Datos Gamit ang Pictograph”. Pag-
aralan natin ang Pictograph na ating nabuo.

Itanong:
1. Tungkol saan ang pictograpgh?
2. Ano ang ginamit natin upang maipakita ang datos o bilang ng bawat insekto sa
pictograph?
3. Ano-anong mga insekto ang makikita sa pictograph?
4. Ilan lahat ang mga insekto?
5. Aling insekto ang pinakamarami sa hardin?
6. Aling insekto naman ang may pinkakaunting bilang?

1. Paglalahat
1. Tunkol sa mga insektong
Ano ang ibig sabihin ng Pictograph? nakita ni Lita sa hardin.
2. Mga larawan ng insekto
3. Uod, suso, langgam,
bubuyog, at tutubi
4. labinlima
Ano ang ginagamit natin upang maipakita ang mga datos o bilang ng mga bagay sa loob 5. tutubi
ng 6. langgam
pictograph?
2. Aplikasyon: (Groupwork)
Hahatiin ng guro ang mga mag-aaral sa tatlong grupo. Kailangang magtutulong-tuklong ang bawat “Ang Pictograph ay isang uri ng
miyembro na unawain ang ibinigay na pictograph upang masagutan nang tama ang mga graph na gumagamit ng larawan o
katanungan na ibinigay sa kanilang grupo. simbolo upang maglahad ng
impormasyon o datos.”
Mga tuntunin sa group activity:
1. Tumulong at wag makipag-away sa mga kagrupo sa pagsasagawa ng gawain.
2. Iwasan ang paglalakad.
3. Iwasan ang pag-iingay at di kaaya-ayang pakikipag-usap sa kaklase. “Mga larawan”
4. Ilagay sa tamang lagayan ang mga papel o kalat na makukuha sa double sided tape.

Group 1:
Mga Punong Itinanim ni Mang Arturo sa Kanyang Lupain
(Aktibong makikilahok ang mga
mag-aaral at magbabahagi ng
Pangalan ng Puno Bilang ng Puno kanya-kanyang opinyon sa mga
kagrupo.)
1. Mangga

2. Guyabano

3. Bayabas

4. Chico

5. Caimito
Itanong:
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Ano-anong puno ang itinanim ni Mang Arturo?
3. Ilan lahat ang mga puno?
4. Anong puno ang pinakamaraming itinanim ni Mang Arturo?
5. Anong puno ang pinakamaraming itinanim ni Mang Arturo?

Group 2:
Mga Laruang Kotse ng Magkakaibigan
Pangalan ng Bata Bilang ng mga Laruang Kotse

1. Nico

2. Arthur

3. Emman

4. Abdullah

5. Amiel
Itanong:
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Sino-sino ang mga batang mayroong laruang kotse?
3. Ilan lahat ang mga kotse na makikita sa pictograph?
4. Sino sa magkakaibigan ang may pinakamaraming laruang kotse?
5. Sino sa magkakaibigan ang may pinakakaunting laruang kotse?

Group 2:
Mga Pasalubong na Lollipop ni Mang Ambo sa Kanyang mga Anak
Pangalan ng Bata Bilang ng Lollipop

1. Lora

2. Marta

3. Fe

4. Susan

5. Karla
Itanong:
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Sino-sino ang mga anak ni Mang Ambo na pinasalubungan niya ng mga lollipop?
3. Ilan lahat ang mga kotse na makikita sa pictograph?
4. Sino sa magkakapatid ang may pinakamaraming lollipop?
5. Sino sa magkakapatid ang may pinakakaunting lollipop?
A. Panimulang Gawain
IV. Pagtataya
Pag-aralan at unawain ang pictograph na nasa ibaba. Bilugan ang tamang sagot sa mga katanungan.
Paboritong Prutas ng mga Mag-aaral sa Unang Baitang
Pangalan ng Prutas Bilang ng mga Prutas

1. Mangga

2. Saging

3. Mansanas

4. Dalandan

5. Bayabas

1. Tungkol saan ang pictograph?


a. Paboritong prutas ng mga mag-aaral sa Unang Baitang
b. Bilang ng mag-aaral sa Unang Baitang

2. Ano-ano ang mga nabanggit na prutas sa pictograph?


a. Santol, buko, papaya, ubas, at dalandan
b. Manga, Saging, mansanas, dalandan at bayabas
c. Lansones, manga, santol, dalandan, at sampalok

3. Ilan lahat ang mga prutas sa pictograph?


a. 20
b. 24
c. 25

4. Alin sa prutas na nabanggit ang pinakapaborito ng mga mag-aaral o may pinakamaraming bilang ng
prutas?
a. Manga
b. Mansanas
c. Saging

5. Alin sa prutas na nabanggit ang may pinakakaunting bilang ng prutas?


a. Mansanas
b. Dalandan
c. Bayabas

V. Takdang-aralin
Pag-aralan ang mga datos sa pictograph at sagutin ang mga tanong sa Kagamitan ng mga Mag-aaral
(Mathematics) pahina 285-286. Gawin ito sa kwaderno.

You might also like