You are on page 1of 4

GRADE 1 to 12 Paaralan JOSEPHINE M.

COJUANGCO NATIONAL TECHNICAL Antas 11


DAILY LESSON LOG (Pang- VOCATIONAL HIGH SCHOOL
araw-araw na tala sa Pagtuturo)
Guro MARK JHOSUA A. GALINATO Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG
FILIPINO
Petsa/Oras MARTES-BIYERNES/12:00-12:50-11-LOVE Semestre IKALAWANG MARKAHAN/
LUNES-MIYERKULES/5:10-6:00/HUWEBES/2:40-3:30-11-PEACE UNANG SEMESTRE/IKATLONG LINGGO

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan nang may masusing pagsasaalang-alang ang mga linggwistiko at kultural na katangian at pagkakaiba-iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng mga pag-aaral ukol sa iba’t ibang sitwasyon ng paggamit ng wikang Filipino sa loob ng kultura at lipunang Pilipino
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto F11WG-IIC-87 :Natutukoy ang iba’t ibang register at barayti ng wika na ginagamit sa iba’t ibang sitwasyon (hal. medisina, abogasya, media, social media, enhinerya, negosyo at iba pa) sa
pamamagitan ng pagtatala ng mga terminong ginamit sa mga larangang ito.
F11PU-IIC-87:Nakasusulat ng mga tekstong nagpapakita ng mga kalagayang pangwika sa kulturang Pilipino

Mga Tiyak na Layunin 1. Nailalahad ang register at barayti ng wika na ginamit sa mga naipahayag/naipakita na 1. Naipapaliwanag ang mga barayti ng wika at register sa sariling sulatin.
kalagayang pangwika. 2. Nakasusulat ng mga teksto na may pagsasaalang- alang at tono, register, at barayti ng
2. Natutukoy ang mga terminolohiya na ginagamit sa partikular na propesyon. wika.
3. Nakasusulat ng isang islogan.
III. NILALAMAN MGA SITWASYONG PANGWIKA NG PILIPINAS
IV. KAGAMITANG PANTURO PPT, KPWKP na aklat, MELCS, CG
A. Sanggunian KPWKP Batayang Aklat KPWKP Batayang Aklat KPWKP Batayang Aklat KPWKP Batayang Aklat
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro p.50 p.51 p.52 p.53
2. Mga Pahina sa Kagamitang p.35 p.36 p.37 p.38
Pang mag-aaral
3. Teksbuk Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma
4. Mga Karagdagang Kagamitan MELCS, CG MELCS, CG MELCS, CG MELCS, CG
mula sa portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang Panturo Ang Alamat ng Bakla- https://goo.gl/jJilpC; m.pinoyexchange.com; www.boybanat .com
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Panuto: Unawain at magtala ng mga salita o Pagbabalik-ara sa nakaraang talakayan Pagbabalik-ara sa nakaraang talakayan Imadyinin ninyo ang sarili ninyo sampung
pagsisimula ng bagong aralin. terminolohiyang ginamit ng iba’t ibang taon mula ngayon, kayo ay mga
propesyunal propesyunal na. Susulat kayo ngayon ng
Halimbawa: isang tekstong naratibo/deskriptibo na
a. Guro nagkukuwento o naglalarawan ng inyong
b. Doctor naging buhay bilang isa ng matagumpay na
c. Inhenyero, atbp. propesyunal.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin/Pagganyak
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin/Presentasyon
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Malayang Talakayan Ipapakita ng guro ang mga nakuhang
paglalahad ng bagong kasanayan (Ang talakayan ay sesentro sa mga kalagayang teksto mula sa internet. Ifa flash sa ppt., o
pangwika na umiikot sa kulturangPilipino kung isusulat sa manila paper.
saan nailapat ang mga batayang konsepto sa
pagsulat ng teksto na naaayon sa tono, register Option A:
at barayti ng wika na ginamit.) Hahayaan ng guro na basahin ng mga
(Paglalahad ng panukat para sa gagawing mag-aaral ang mga teksto at tukuyin kung
islogan.) saang sitwasyong komunikatibo ito
naiuugnay.
(Pagkatapos mabasa ang mga tekstong
naibigay, papangkatin ng guro ang klase sa
apat (4)
Paglalahad ng mekaniks para sa
pangkatang gawain:
- Pangkatin ang klase sa apat (4).
- Mula sa sinulat na teksto, suriin
kung anong register at barayti ng wika ang
ginamit.
- Isulat ang kalipunan ng ideya sa
isang manila paper/ ppt.
- Pumili ng tagapagsalita upang
ibahagi sa klase ang napag-usapan.
- (Sasabihin ng guro na ang
ginawang awtput ay kokolektahin para sa
pagwawasto PAGKATAPOS ng pag-uulat.)
(Pagsasagawa ng pagsusuri sa teksto
upang matukoy ang mga barayti ng wika at
register nito.)
(Ang kalipunan ng ideya ay iuulat sa klase)

Aktuwal na pag-uulat ng awtput.

1. Ano ang nalinang na kakayahan/


pag-uugali sa pagsagawa ng pangkatang
gawain?
2. Ano-ano ang mga salik na
nakatulong sa inyo upang matukoy ang
mga barayti ng wika? Register?
(Ang mga katanungan ay puwede pang
dagdagan ng mga guro batay sa magigng
sagot ng mga mag-aaral.)
E. Paglinang sa kabihasaan
F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
G. Paglalahat ng aralin
H. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sa isang oslo paper, gumawa ng Aktuwal na pagsusulat ng teksto.
isang islogan na nagpapakita ng isang
kalagayang pangwika. Lagyan ng kaunting Rubrics: (50 pts.)
disenyo. At ipaliwanag ito nang hindi
bababa sa tatlo (3) pangungusap. Nilalaman- 15 pts.
Mensahe, kaugnayan sa kultura, kaakmaan
ng ideya sa paksa.
Kayarian- 15 pts.
Istruktura, diksiyon, lohikal na
organisasyon. 150 salita.
Paggamit ng tono, register, at barayti ng
wika- 20 pts.
I. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at
nang magpatuloy sa mga susunod na maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil ____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang aralin/gawain
sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong mga integrasyon ng mga napapanahong integrasyon ng mga napapanahong integrasyon ng mga napapanahong
pangyayari. mga pangyayari. mga pangyayari. mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong
ng mga mag-aaral patungkol sa paksang ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa
pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ dulot ng mga gawaing pang-eskwela/
sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo. mga sakuna/ pagliban ng gurong mga sakuna/ pagliban ng gurong mga sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

VI. REFLECTION Natuto ang mga mag-aaral sa leksyon Natuto ang mga mag-aaral sa leksyon Natuto ang mga mag-aaral sa leksyon Natuto ang mga mag-aaral sa leksyon
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 95 95 95 95
80 % sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na 3 3 3 3
nangangailangan pa ng ibang gawain
para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial? Bilang ng Oo, 95 Oo, 95 Oo, 95 Oo, 95
mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na 3 3 3 3
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang nakatulong nang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating current
issues) issues) issues) issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Games ____Games ____Games ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan ng mga _____ Nakatulong upang maunawaan ng _____ Nakatulong upang maunawaan ng _____ Nakatulong upang maunawaan ng
mag-aaral ang aralin. mga mag-aaral ang aralin. mga mag-aaral ang aralin. mga mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin _____ naganyak ang mga mag-aaral na _____ naganyak ang mga mag-aaral na _____ naganyak ang mga mag-aaral na
ang mga gawaing naiatas sa kanila. gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga _____Nalinang ang mga kasanayan ng _____Nalinang ang mga kasanayan ng _____Nalinang ang mga kasanayan ng
mag-aaral mga mag-aaral mga mag-aaral mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
:
Iba pang dahilan: Iba pang dahilan: Iba pang dahilan: Iba pang dahilan:
______________________________________ __________________________________ __________________________________ __________________________________
____________ _______________ ________________ ________________

Inihanda ni:
MARK JHOSUA A. GALINATO Binigyang-puna ni:
Dalub-Guro III Binigyang pahintulot ni:
LEAH F. DOMINGO
Panunumparang pinuno/Guro III REDENTOR B. TABAMO
Panunumparang pinuno/Ulong-Guro VI

You might also like