You are on page 1of 9

GRADES 12 Paaralan Masville National Baitang/Antas 12

DAILY LESSON High School Petsa Setyembre 26, 2022


PLAN Guro Bb. Rhona R. Asignatura Filipino 12: Pagsulat sa Filipino sa
(Pang-araw-araw Arenas Filipino sa Piling Larangan (Akademik)
na Tala sa Pagtuturo)

I. LAYUNIN UNANG ARAW


A. Pamantayang
Pangnilalaman Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating akademiko
B. Pamantayan sa
Pagganap Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na nakabatay sa pananaliksik
C. Mga Kasanayang Pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating lilinang sa mga kakayahang magpahayag tungo sa
Pampagkatuto mabisa, mapanuri, at masinop na pagsusulat sa piniling larangan
D. Detalyadong Natutukoy ang kahulugan at katangian ng sintesis bilang isang akademikong sulatin;
Kasanayang Nailalahad ang mga layunin at gamit ng sintesis bilang isang akademikong sulatin
Pampagkatuto

II. NILALAMAN AKADEMIKONG PAGSULAT AYON SA ANYO: SINTESIS


KAGAMITANG PowerPoint Presentation
PANTURO
A. Sanggunian Curriculum Guide
Pagsulat sa Filipino sa Piling Laranagan (Akademik) Module
Quipper: Powerpoint Presentation
III. PAMAMARAAN
A. Panimula Panalangin
Pagbati
Pag-tsek ng Atendans
B. Balik-aral
C. Pagganyak
ANYO NG AKADEMIKONG PAGSULAT
D. INSTRUKSYON

KAHULUGAN AT KATANGIAN NG SINTESIS


● Sintesis-ang pagsasama ng dalawa o higit pang buod
● Nagmula ang sintesis sa salitang Griyego na “ syntithenai” na binubuo ng -syn na ang
ibig sabihin ay kasama o magkasama, at -tithenai na nangangahulugang ilagay.
● Ang sintesis ay nangangahulugang sama-samang ilagay.
● Ang sintesis ay isang anyo ng pag-uulat ng impormasyon sa pinaikling paraan upang
ang mapagsama-sama at mapag-isa ang mga magkakaugnay na datos mula sa
iba’t ibang sanggunian.
LAYUNIN AT GAMIT NG SINTESIS
● Paglalahad ng wasto o angkop na impormasyon mula sa mga sanggunian
● Organisadong mailahad ang kabuuang nilalaman ng akda ayon sa maayos na
pagkasunod-sunod
● Mapagtibay ang nilalaman ng akda o teksto
● Mapalalim ang pang-unawa ng mga mambabasa kaugnay nito

E. PAGPAPAYAMAN
F. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
G. Paglalahat ng Naunawaan ko na……….
Aralin Kailangan ko pang malaman…….
H. PAGTATAYA

I. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-aralin

Inihanda ni:

RHONA R. ARENAS
Teacher II

Pinagtibay at inaprubahan nina:

MARILYN L. GALLEGO
Master Teacher I

GINA N. ZAPICO
Punong-guro II
GRADES 12 Paaralan Masville National Baitang/Antas 12
DAILY LESSON High School Petsa Setyembre 27, 2022
PLAN Guro Bb. Rhona R. Asignatura Filipino 12: Pagsulat sa Filipino sa
(Pang-araw-araw Arenas Filipino sa Piling Larangan (Akademik)
na Tala sa Pagtuturo)

I. LAYUNIN IKALAWANG ARAW


A. Pamantayang
Pangnilalaman Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating akademiko
B. Pamantayan sa
Pagganap Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na nakabatay sa pananaliksik
C. Mga Kasanayang Pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating lilinang sa mga kakayahang magpahayag tungo sa
Pampagkatuto mabisa, mapanuri, at masinop na pagsusulat sa piniling larangan
D. Detalyadong Natutukoy ang kahulugan at katangian ng sintesis bilang isang akademikong sulatin;
Kasanayang Nailalahad ang mga layunin at gamit ng sintesis bilang isang akademikong sulatin
Pampagkatuto

II. NILALAMAN AKADEMIKONG PAGSULAT AYON SA ANYO: SINTESIS


KAGAMITANG PowerPoint Presentation
PANTURO
A. Sanggunian Curriculum Guide
Pagsulat sa Filipino sa Piling Laranagan (Akademik) Module
Quipper: Powerpoint Presentation
III. PAMAMARAAN
A. Panimula Panalangin
Pagbati
Pag-tsek ng Atendans
B. Balik-aral Ano ang kahulugan ng Sintesis?
C. Pagganyak
ANYO NG AKADEMIKONG PAGSULAT
D. INSTRUKSYON

KAHULUGAN AT KATANGIAN NG SINTESIS


 Sintesis-ang pagsasama ng dalawa o higit pang buod
 Nagmula ang sintesis sa salitang Griyego na “ syntithenai” na binubuo ng -syn na ang
ibig sabihin ay kasama o magkasama, at -tithenai na nangangahulugang ilagay.
 Ang sintesis ay nangangahulugang sama-samang ilagay.
 Ang sintesis ay isang anyo ng pag-uulat ng impormasyon sa pinaikling paraan upang
ang mapagsama-sama at mapag-isa ang mga magkakaugnay na datos mula sa iba’t
ibang sanggunian.
LAYUNIN AT GAMIT NG SINTESIS
 Paglalahad ng wasto o angkop na impormasyon mula sa mga sanggunian
 Organisadong mailahad ang kabuuang nilalaman ng akda ayon sa maayos na
pagkasunod-sunod
 Mapagtibay ang nilalaman ng akda o teksto
 Mapalalim ang pang-unawa ng mga mambabasa kaugnay nito
E. PAGPAPAYAMAN
F. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
G. Paglalahat ng Naunawaan ko na……….
Aralin Kailangan ko pang malaman…….
H. PAGTATAYA

I. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-aralin

Inihanda ni:

RHONA R. ARENAS
Teacher II

Pinagtibay at inaprubahan nina:

MARILYN L. GALLEGO
Master Teacher I

GINA N. ZAPICO
Punong-guro II
GRADES 12 Paaralan Masville National Baitang/Antas 12
DAILY LESSON High School Petsa Setyembre 28, 2022
PLAN Guro Bb. Rhona R. Asignatura Filipino 12: Pagsulat sa Filipino sa
(Pang-araw-araw Arenas Filipino sa Piling Larangan (Akademik)
na Tala sa Pagtuturo)

I. LAYUNIN IKATLONG ARAW


A. Pamantayang
Pangnilalaman Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating akademiko
B. Pamantayan sa
Pagganap Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na nakabatay sa pananaliksik
C. Mga Kasanayang Pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating lilinang sa mga kakayahang magpahayag tungo sa
Pampagkatuto mabisa, mapanuri, at masinop na pagsusulat sa piniling larangan
D. Detalyadong Naipaliliwanag ang dalawang anyo ng sintesis bilang isang akademikong sulatin;
Kasanayang Naiisa-isa ang mga paraan sa pagpili ng paksa ng sintesis bilang isang akademikong sulatin;
Pampagkatuto
Nakapagbubuod ng isang maikling kuwento o dula na nabasa na

II. NILALAMAN AKADEMIKONG PAGSULAT AYON SA ANYO: SINTESIS


KAGAMITANG PowerPoint Presentation
PANTURO
A. Sanggunian Curriculum Guide
Pagsulat sa Filipino sa Piling Laranagan (Akademik) Module
Quipper: Powerpoint Presentation
III. PAMAMARAAN
A. Panimula Panalangin
Pagbati
Pag-tsek ng Atendans
B. Balik-aral Ano-ano ang mga katangian, layunin at gamit ng sintesis?
C. Pagganyak
ANYO NG AKADEMIKONG PAGSULAT
D. INSTRUKSYON

DALAWANG ANYO NG SINTESIS


● Eksplanatori. Naglalayon itong tulungan ang mambabasa na maunawaan ang paksa.
Halimbawa ng Sintesis na Eksplanatori
● Panimula
● Katawan ng sulatin
● Wakas o kongklusyon ng sulatin
● Argumentativ. Naglalayon itong maglahad ng pananaw ng sumulat.
Halimbawa ng Sintesis na Argumentativ
Tatlong Hakbang sa Pagsulat
A. Suriin ang mga sanggunian.
B. Gumawa o pumili ng isang mahusay na paksa para sa iyong isusulat na sintesis.
C. Gawing matibay at malinaw ang iyong posisyon o punto sa iyong sulatin.
PAANO PUMILI NG PAKSA NA ISUSULAT?
 Magbasa ng iba’t ibang pananaliksik.
 Suriin ang mga ideya upang mahusay na mapili ang paksa.
 Humanap ng mga artikulo na may kaugnayan sa paksang ninanais.
 Isulat ang paunang kaalaman sa paksang napili.
Gumawa ng balangkas ng mga kaalamang nakalap.
● Ang sintesis ay isang anyo ng pag-uulat ng impormasyon sa pinaikling paraan upang
ang mapagsama-sama at mapag-isa ang mga magkakaugnay na datos mula sa
iba’t ibang sanggunian.

E. PAGPAPAYAMAN Panuto: Pumili ng isang akda na nabasa na at gumawa ng isang sintesis o buod nito.
F. Paglalapat ng aralin
Sa iyong palagay, mahalaga bang gumawa muna ng balangkas o outline bago sumulat ng
sa pang-araw-araw na
buhay
isang sintesis?
G. Paglalahat ng Naunawaan ko na……….
Aralin Kailangan ko pang malaman…….
H. PAGTATAYA

I. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-aralin

Inihanda ni:

RHONA R. ARENAS
Teacher II

Pinagtibay at inaprubahan nina:

MARILYN L. GALLEGO
Master Teacher I
GINA N. ZAPICO
Punong-guro II

GRADES 12 Paaralan Masville National Baitang/Antas 12


DAILY LESSON High School Petsa Setyembre 29, 2022
PLAN Guro Bb. Rhona R. Asignatura Filipino 12: Pagsulat sa Filipino sa
(Pang-araw-araw Arenas Filipino sa Piling Larangan (Akademik)
na Tala sa Pagtuturo)

I. LAYUNIN IKAAPAT NA ARAW


A. Pamantayang
Pangnilalaman Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating akademiko
B. Pamantayan sa
Pagganap Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na nakabatay sa pananaliksik
C. Mga Kasanayang Pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating lilinang sa mga kakayahang magpahayag tungo sa
Pampagkatuto mabisa, mapanuri, at masinop na pagsusulat sa piniling larangan
D. Detalyadong Naipaliliwanag ang dalawang anyo ng sintesis bilang isang akademikong sulatin;
Kasanayang Naiisa-isa ang mga paraan sa pagpili ng paksa ng sintesis bilang isang akademikong sulatin;
Pampagkatuto
Nakapagbubuod ng isang maikling kuwento o dula na nabasa na

II. NILALAMAN AKADEMIKONG PAGSULAT AYON SA ANYO: SINTESIS


KAGAMITANG PowerPoint Presentation
PANTURO
A. Sanggunian Curriculum Guide
Pagsulat sa Filipino sa Piling Laranagan (Akademik) Module
Quipper: Powerpoint Presentation
III. PAMAMARAAN
A. Panimula Panalangin
Pagbati
Pag-tsek ng Atendans
B. Balik-aral
C. Pagganyak
ANYO NG AKADEMIKONG PAGSULAT
D. INSTRUKSYON
DALAWANG ANYO NG SINTESIS
● Eksplanatori. Naglalayon itong tulungan ang mambabasa na maunawaan ang paksa.
Halimbawa ng Sintesis na Eksplanatori
● Panimula
● Katawan ng sulatin
● Wakas o kongklusyon ng sulatin
● Argumentativ. Naglalayon itong maglahad ng pananaw ng sumulat.
Halimbawa ng Sintesis na Argumentativ
Tatlong Hakbang sa Pagsulat
A. Suriin ang mga sanggunian.
B. Gumawa o pumili ng isang mahusay na paksa para sa iyong isusulat na sintesis.
C. Gawing matibay at malinaw ang iyong posisyon o punto sa iyong sulatin.
PAANO PUMILI NG PAKSA NA ISUSULAT?
 Magbasa ng iba’t ibang pananaliksik.
 Suriin ang mga ideya upang mahusay na mapili ang paksa.
 Humanap ng mga artikulo na may kaugnayan sa paksang ninanais.
 Isulat ang paunang kaalaman sa paksang napili.
 Gumawa ng balangkas ng mga kaalamang nakalap.

E. PAGPAPAYAMAN Panuto: Pumili ng isang akda na nabasa na at gumawa ng isang sintesis o buod nito.
F. Paglalapat ng aralin
Sa iyong palagay, mahalaga bang gumawa muna ng balangkas o outline bago sumulat ng
sa pang-araw-araw na
buhay
isang sintesis?
G. Paglalahat ng Naunawaan ko na……….
Aralin Kailangan ko pang malaman…….
H. PAGTATAYA

I. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-aralin

Inihanda ni:

RHONA R. ARENAS
Teacher II

Pinagtibay at inaprubahan nina:

MARILYN L. GALLEGO
Master Teacher I
GINA N. ZAPICO
Punong-guro II

You might also like