You are on page 1of 4

Masusing Banghay - Paaralan Baitang Anim

aralin sa Filipino Guro Asignatura Filipino


Arlyn Tagolgol
Petsa/Oras 8:00-9:00AM Markahan Ikatlo

I Mga Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Makapagpahayag ng sariling opinion tungkol sa ibibigay na
(Content Standards) talakayan, at gumamit ng wastong uri ng pangugusap.
B. Pamantayang Pagganap Matutong mag sulat, mag salita, at mag pahayag ng iba’t-
(Performance Standard) ibang uri ng pangungusap.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto  Marunong gumamit ng sariling wika dahil sa
(Learning Competencies) mga gawaing nagpapakita ng halimbawa
kung gaano ito ka importante.
 Matutong mag tala at summary ng mga
usaping nalalaman.
 Magamit ang mga uri ng pangugusap sa
iba’t ibang pakikipag talakayan sa pang
araw-araw na buhay.
IFL/Pagpapahalaga 'For I know the plans I have for you,' declares the Lord,
'plans to prosper you and not to harm you, plans to give
you a hope and a future. '” — Jeremiah 29:11

II Nilalaman Anekdota: Iba’t-ibang Akda – Bonifacio: Isang Manunulat

Pagtukoy sa iba’t-ibang uri ng mga pangugusap.

III Kagamitang Panturo


A. Sanggunian/References https://bit.ly/3JQiRHV

B. Iba Pang Kagamitan PowerPoint Presentation, Manila Paper, Pentel Pen

IV Pamamaraan
Mga Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. PAgbabalik-aral. Ang bawa’t isa ay mag pepresenta ng tula sa
klase. Isang linggo ang ibibigay upang makapag
Kahapon ay napag-aralan natin ang handa sa kanilang mga tulang napili.
mga iba’t ibang tula. Dahil dito,
bibigyan ko kayo ng isang linggong
paghahanda upang I presenta sa klase
ang inyong mapipiling tula.

B. Pagganyak
 Sa aralin natin ngayon, dadako
na man tayo sa iba’t-ibang uri
ng pangungusap, pero bago
iyan, tayo muna ay tumayo at I
galaw ang boung katawan.

 Ipaalala ang pamantayan sa


pagbasa ng malakas at
tahimik.
 Pabasahin muna ang bawat isa 5 estudyante ang boluntaryo na babasahin ang
ng tahimik, bago basahin ng kahulugan ng mga sumusunod:
malakas ng boung klase ang
tatalakaying anekdota. PASALAYSAY -  Heto ay ang uri ng
pangungusap na nagbibigay ng isang
C. Pag-alis ng balakid kuwento. Masasabi rin natin na ang uri na
Bago natin babasahin ang kuwento, ito ay “sumasalaysay”. Ito’y tinatapos
alamin muna natin ang mga
gamit ang tuldok (.).
kahulugan ng mga sumusunod na
mga salita:
PAUTOS – Ito’y nagpapahayag ng isang
PASALAYSAY obligasyon sa tao na kailangan niyang
PAUTOS tapusin o gawin kaagad. Nagtatapos din
PAKIUSAP ito sa tuldok (.).
PATANONG
PADAMDAM PAKIUSAP – Ang mga pangungusap na ito
ay sumasaan ng paghingi ng pabor mula sa
iba.

PATANONG – Dito, ang mga pangungusap


ay naglalayong maka kuha ng sagot sa
isang katanungan. Nagtatapos ito sa (?).

PADAMDAM – Ito’y nagbibigay ng


emosyon sa mambabasa gamit ang
tandang panamdam.

D. Paghahabi sa layunin ng aralin


-

Sa leksyon natin ngayong umaga,


ating talakayin ang iba’t-ibang uri ng
pangugusap.

(Bigyan diin ang mga ibat’-ibang


bantas na ginagamit at wastong pag
gamit nito sa pangungusap).

Paano ba natin isusulat ang


pangungusap? Mahalaga na ito ay nagsisimula sa malaking titik,
at ang bantas ay naka depende sa uri ng
Tama. Salamat sa iyong partisipasyon. pangungusap tulad ng tuldok, sa isang pasalaysay.

E. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa


bagong aralin.

-Ang bawat isa ay magbibigay ng


halimbawa ng pangungusap. Ito ay
maaring pasalaysay, patanong,
padamdam, pakiusap, o pautos.

F. Pagtatalakay ng bagong Konsepto


(Tara na’t tukuyin)
- Pangkatang Gawain.
Ang mag-aaral ay hahatiin sa apat na
pangkat.

Ang una at ikalawang pangkat ay gagawa ng


isang TV commercial o patalastas sa
telebisyon. Kailangan ito ay orihinal na gawa
ng kanilang grupo, at magagamit ang iba’t-
ibang uri ng pangungusap.

Ang ikatlo at ika apat pangkat ay gagawa ng


isang Picture power. Bubuo sila ng kwento
ayon sa larawan na kanilang napili.
G. Paglilinang(Formative Test)

Isang kooperativ na pagkatuto ang gagawin


ng mga mag-aaral. Ito ay tinatawag na
THINK-PAIR-and SHARE. Upang malaman
kung sila nga ba ay nakinig at may
naintindihan.

H. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-


araw na buhay
Bilang isang mag-aaral, paano mo gagamitin
ang iyong boses o sarili upang magkaroon ng
magandang maidulot sa paaral at
komunidad?

I. Pagbubuod
si Bonifacio ay nag-aangkin ng isang pluming
mabisa at makapangyarihan, palibhasa'y
tapat na nailarawan niya, sa pamamagitan ng
kanyang mga sinulat, ang karaingan at
damdamin ng kanyang mga kababayan, at
sila'y nagpatinag niya upang kumilos nang
buong pagkakaisa, sa pasimula man lamang,
alang-alang sa isang banal na adhika. Sa isang
salita,ang layunin dito ay gunitan si Bonifacio
bilang isang manunulat at sariwain sa ating
alaala ang marikit nakuru-kurong ipinamana
niya sa atin tungkol sa pag-ibig sa Diyos, sa
bayan, at sa kapwa, na totoongkailangan
natin lalung-lalo na sa panahong ito.

Lubos nilang makilala si Bonifacio at


matutunan rin ang iba’t ibang uri ng
pangugusap na nabasa nila sa anekdota.

V Pagtataya (Evaluating Learning)

Ang bawat isa ay susulat ng isang Editorial o


Pangulong Tudling tunkol sa kapaligiran na
kanilang nakikita.
Maiaangkop sa kanilang gawain ang iba’t
ibang uri ng pangugusap.

You might also like