You are on page 1of 8

Paaralan Baitang Baitang 7

Daily Lesson Log


and Plan Guro Sunshine S. Tipora Asignatura FILIPINO
( Pang-araw-araw Petsa at Oras Markahan Ikalawa
na Talâ sa
Pagtuturo)

LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa pang-uri at kaantasan nito

Pamantayan sa Pagganap
Nagagamit ang mga pahayag sa paghahambing sa sariling pangungusap.

Mga Kasanayan sa Pagkatuto


Isulat ang code ng bawat Nagagamit nang maayos ang mga pahayag sa paghahambing (higit/mas, di-
kasanayan gaano, di gasino, at iba pa).
(F7WG-llc-d-8)

NILALAMAN Integrasyon sa Ibang Asignatura: ESP

Integrasyon sa Asignaturang Filipino: Kaantasan ng Pang-uri at Tula

Paksa: KAANTASAN NG PANG-URI

KAGAMITANG PANTURO

Sanggunian

Hiyas ng Lahi (panitikan,gramatika at retorika), 184-185

Mga pahina sa Gabay ng


Guro

Mga Pahina sa Kagamitang


Pang-Mag-aaral Timbulan III. 1998.P. 158-159

Mga pahina sa Teksbuk


Pahina 184-185

Karagdagang Kagamitan mula


sa
● Video ng kaantasan ng pang-uri
portal ng Learning Resource
https://youtu.be/a0EjNYkxXgs
Iba pang Kagamitang Panturo
Pantulong Biswal (Powerpoint, PowePoint Presentation, laptop)

PAMAMARAAN
A. Balik- Aral sa nakaraang
aralin at/opagsisimula ng Pang-araw-araw na Gawain:
bagong aralin.
1. Panalangin.

2. Pagbati.

3. Pagtala ng liban.

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin GAWAIN 1.
“Show it, Say it”

Panuto: Bigyang deskripsyon ang mga larawan sa ibaba. Ibigay ang mga
katangian ng mga ito.
Pag-uugnay ng
mgahalimbawa sa bagong
aralin. Pang-uri

 ay salitang naglalarawan o nagbibigay turing sa mga pangngalan o


panghalip. Halimbawa: Kulay-asul Bilang-anim Dami-dalawang kilo Hitsura-
maganda Laki-mababa Hugis-tatsulok

Uri ng Pang-uri

 Panglarawan -nagpapakilala ng pangngalan o panghalip -Ang tawag sa


mga salitang naglalarawan ng katangian, kulay, lasa, anyo, hugis, at laki ay
pang-uring naglalarawan. Halimbawa: masipag, maganda pula ,kalbo,
mabango, palakaibigan, mahiyain

 Pamilang -nagpapakilala ng bilang,halaga o dami ng pangngalan.


Halimbawa: Marami, mga, tatlo, kalahati, ika, pito, buo, pangalawa, sandaan

Kaantasan ng pang-uri

 Lantay -Naglalarawan ng isang pangngalan o panghalip. Halimbawa: Si


Rodrigo Duterte ay matapang

 Pahambing -Naghahambing sa dalawa oo higit pang pangngalan o


panghalip.

May dalawang uri ng pang-uring pahambing:

A. Pahambing na Pasahol o Palamang – Nagsasaad ng nakahihigit o

nakalalamang na katangian ng isa sa dalawang pangngalan o panghalip na

pinaghahambing. Gumagamit ng mga katagang higit, mas, lalong, di

gaano, di gasino at iba pa.

B. Pahambing na Patulad - Nagsasaad ng magkatulad o magkapantay na

katangian ng dalawang pangngalan o panghalip na pinaghahambing.

Gumagamit ng mga panlaping sing/sin/sim, magsing, kasing o ng mga

salitang kapwa, pareho.


halimbawa: Magkasing kisig sina Piolo at Dingdong.

 Pasukdol -katangiang nangingibabaw sa lahat ng pinaghahambingan.


Halimbawa Pinakamatangkad sa klase si Christopher.

Panoorin ang video clip na ito tungkol sa pang-uri para sa pagpapalawak ng


talakayan.

…’D. Pagtalakay ng bagong


konsepto at paglalahad ng GAWAIN 3.
bagong kasanayan #1 “I Believe”

Panuto: Magbigay ng 3 pang-uri na naglalarawan sa kasagutan sa bugtong.


Simulan ang sagot sa “I Believe” at tatapusin sa “And I Thank you”.

1. May ulo’y walang buhok, may tiyan walang pusod. – PALAKA

2. Mataas kung nakaupo, mababa kung nakatayo. – ASO

3. Isda ko sa Marebeles nasa loo bang kaliskis. – SILI

4. Nagtago si pedro nakalabas ang ulo. – PAKO

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng GAWAIN 4.
bagong kasanayan #2 “Debate”

Panuto: Bumuo ng dalawang grupo. Gamit ang mga pang-uri (higit/mas, di-
gaano, di gasino, at iba pa) paghambingin ang bulaklak na rosas at sampagita.
F. Paglinang sa
Kabihasaan(Tungo sa GAWAIN 5.
Formative Assessment ) “Malikhaing Gawain”

Panuto: Humanap ng kapare koha at gumawa ng isang saknong na tula na


naglalarawan sa isa’t isa.

G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
GAWAIN 6.
“SAGOT MO, SHARE MO”

Panuto:Gumawa ng isang sanaysay na may apat (4) hanggang limang(5)


pangungsap sa bawat katanungan.

Bakit dapat maging


mapili sa paggamit ng
mga salitang
naglalarawan sa ating
kapwa?
Paglalahat
GAWAIN 7.
“Subukan Mo”
Panuto: Salungguhitan ang mga pang-uri mula sa liham at tukuyin ang
kaantasan nito.

I. Pagtataya ng Aralin GAWAIN 8.


“Tayahin mo”

Panuto; Tukuyin kung anong kaantasan ng pang-uri ang mga sumusunod, ito
ba ay lantay,pahambing at pasukdol.

1. Siya ay mabait na bata.


2. Ang Mt.Everest ay napakataas na bundok.
3. Mas matangos ang kaniyang ilong kaysa sa bunso niyang kapatid.
4. Higit na maputi si Ben kaysa kay Eric.
5. Hari ng kakisigan ang aking ama.
6. Mas mabango ang sampagita kaysa rosas.
7. Siya ay maganda ngunit pangit naman ang ugali.
8. Ubod ng lakas ang kalabaw.
9. Magkasing lakas ng pananampalataya sina pedro at simon.
10. Siya ang pinakamahusay sa klase.

GAWAIN 9.
“Venn Diagram”

Panuto: Paghambingin ang Ina at Ama. Itala ang pagkakaiba at pagkakatulad


ng dalawa. Gamitin ang kaantasan ng pang-uri.

Ina Ama

J. Karagdagang gawain para


sa takdang aralin at GAWAIN 9.
remediation “Appreciation Post”

PANUTO: Sumulat ng isang talata na naglalarawan sa pinakamahalagang tao


sa iyong buhay. Gamitin ang mga kaantasan ng pang-uri. I post ito sa sarling
facebook account.

IV.Mga Tala

V. Pagninilay

Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa

Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

Inihanda ni: Sunshine S. Tipora Sinuri ni:

You might also like