You are on page 1of 6

School: Grade Level: 4

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and January 9-13, 2023 (WEEK 8) Quarter: SECOND
Time:

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang  Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Pangnilalaman  Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
 Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
 Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t – ibang teksto at napapalawak ang kaalaman sa talasalitaan
 Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
 Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula
 Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap  Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan
 Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon
 Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto
 Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pag-unawa ng mga impormasyon
 Nakasusulat ng talatang pasalaysay
 Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood
 Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang mga sumusuportang detalye sa mahalagang kaisipan
Pagkatuto Nagagamit nang wasto ang pang-abay at pandiwa sa pangungusap F4WGIIh-j-6
(Isulat ang code sa bawat Nagagamit nang wasto ang pang-abay at pang-uri sa pangungusap F4WGIIh-j-6
kasanayan)
Sumusuportang Detalye
II. NILALAMAN Pandiwa, Pang-uri, Pang-abay
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, Projector, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, Projector, larawan Lingguhang
Panturo Projector, larawan Pagsusulit
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Drills: Magbigay ng mga pangalan ng prutas. (Lahat ay Ano ang pangunahing ideya?
Aralin o pasimula sa magbibigay ng pangalan)
bagong aralin
(Drill/Review/ Unlocking of
difficulties)
B. Paghahabi sa layunin ng May paborito ka bang prutas? Ano ito?
aralin Pagpapakita ng larawan ng mansanas. Magtanong tungkol
(Motivation) dito.
C. Pag- uugnay ng mga Pagbasa ng talata tungkol sa mansanas Pagmasdang ang mgatao sa paligid
halimbawa sa bagong
aralin Ang paborito kong prutas ay mansanas. Ito ay Itanong:
(Presentation) matamis, malutong, makatas at nakakatulong sa pampagana Ano ang mga kilos na ginawa o ginagawa ng ibang tao?
sa pagkain. Ito ay may taglay na mga bitamina at mineral Paano nila isinagawa ang kilos?
upang mapanatili akong malusog.

Pagsagot sa mga tanong

D. Pagtatalakay ng bagong Pagtalakay Pagtalakay


konsepto at paglalahad ng Sumusuportang Detalye
bagong kasanayan No I
(Modeling) Nagbibigay ng impormasyon upang linawin, patunayan, o Pandiwa – bahagi ng pananalita ng kilos o galaw. Nabubuo ito
ipaliwanag ang pangunahing ideya. Ipinapakita ng mga sa pamamagitan ng pagsasama ng panlapi at salitang-ugat.
detalyeng ito pagiging wasto ng pangunahing ideya. May
mga bahagi, aspeto, hakbang, o halimbawa ng pangunahing
Halimbawa: nagtitinda, ininom, naglinis
ideya. Kung minsan ay maaaring naglalahad ng mga sanhi
nito, mga epekto mula rito, o mga paraan kung saan Sa pawatas nakukuha ang pandiwa. Ito ay ang
ipinapakita ang katotohanan nito.
pinagtambal na salitang ugat at panlapi.
Pagbasang muli sa talata Ito’y mga pandiwang hindi pa nababanghay.
Ang paborito kong prutas ay mansanas. Ito ay
matamis, malutong, makatas at nakakatulong sa pampagana Halimbawa:
sa pagkain. Ito ay may taglay na mga bitamina at mineral
upang mapanatili akong malusog.

Pangunahing ideya: Mansanas ang paborito kong prutas.


Sumusuportang detalye: Ito ay matamis, malutong,
makatas at nakakatulong sa pampagana sa pagkain . Ito ay
may taglay na mga bitamina at mineral upang mapanatili Pang-uri – bahagi ng pananalitang naglalarawan ng
akong malusog. katangian, amoy, bilang, anyo at lasa ng isang
pangngalan o panghalip.
Halimbawa:
1. Ang lungsod ng Angeles ay kawili-wiling puntahan.
pangnglan pang-uri
2. Sila ay mababait at masayahin . panghalip
pang-uri

3. Ang mga halaman ay may makukulay na bulaklak.


pangngalan pang-uri

Pang-abay – bahagi ng pananalitang nagbibigay-turing


sa pandiwa, pang-uri, o kapwa pangabay.
● Pang-abay na nagbibigay-turing sa pandiwa.
Halimbawa:

pang-abay
pandiwa
Maagang gumising si Tatay kanina.
● Pang-abay na nagbibigay-turing sa pang-uri.
Halimbawa:

pang-abay pang-uri Totoong mahusay siya sa pagtatanim ng


mga halamang namumulaklak.

Pang-abay na nagbibigay turing


sa kapwa pang-abay.
Halimbawa:

pang-abay pang-
abay pang-uri
Talagang masakit sa kaawa-awang si Nana yang
mahusgahan nang mali.

Samakatwid, kapag nakakita ng salitang


naglalarawan ay hindi agad natin masasabing ito’y
pang-uri o pang-abay. Kailangang suriin muna kapag
naglalarawan nito. Tandaan:
❖ pang-uri ito kapag naglalarawan ng pangngalan on
panghalip
❖ pang-abay ito kapag naglalarawan ng pandiwa,
pang-uri, o kapwa pang-abay Halimbawa: mabuti
bilang pang-uri
Ang tao ay mabuti kung hindi siya basta nanghuhusga.

mabuti bilang pang-abay

Isiping mabuti ang epekto ng gagawin para di ka makasakit

E. Pagtatalakay ng bagong Si Tangtang at Si Mamaba ni: Sarah D. Ramos


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No. 2. Tangtang ang tawag naming magpipinsan sa aming lolo. Siya ay 82 taong
gulang at kung ituring kaming mga apo niya ay parang barkada. Siya ay masayahin,malambing,
( Guided Practice) mapagmahal, at malakas pa ang katawan. Siya ay maagang gumigising upang magluto ng
almusal, pagkatapos ay magdidilig ng mga halaman at magwawalis sa bakuran. Pagdating ng
tanghali at hapunan ay magluluto siya ng mga masasarap na ulam. Kapag dapit hapon na ay
pumupunta siya sa mga apo niya upang makipagkuwentuhan. Ang libangan niya ay manood ng
mga balita.
Si Mamaba naman ay ang aming lola. Siya ay 80 taong gulang at ang libangan naman niya ay
pagtatanim ng mga halamang namumulaklak at pananahi ng mga damit , kurtina at kumot.
Inuumpisahan niya ang kanyang umaga sa pag eehersisyo at pagkumbinsi na samahan niya ni
Tangtang. Siya ay mapagmahal, maalaga at talagang istrikto.
Tunay na napakapalad namin bilang apo nila, dahil nakakasama pa namin
sila sa mga kasiyahan at okasyon ng pamilya. Nabiyayaan sila ng Panginoon ng magandang
kalusugan. Sa kabila ng kanilang edad ay napakatatag ng pagmamahalan nilang mag-asawa.
Kaya kaming mga apo nila ay lagi namin silang nilalambing at kinakausap, upang maramdaman
din nila ang pagmamahal at pagpapahalaga namin sa kanila.

Pagsagot sa mga tanong:

F.Paglilinang sa Kabihasan Ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng pangunahing ideya Pagtuunan ng pansin ang mga salitang nakasalungguhit sa kuwentong binasa. Pag-uriin ang
(Tungo sa Formative sa binasang talata? mga salita ayon sa gamit ng pangungusap. Isulat ang wastong sagot sa loob ng tsart. Gawin
ito sa sagutang papel.
Assessment
( Independent Practice ) Pandiwa Pang-uri Pang-abay

1 4. 8.
2 5. 9.
3. 6. 10.
7.
G. Paglalapat ng aralin sa Ano ang kahalagahan ng aralin na ito sa iyong pang araw – Ano ang kahalagahan ng aralin na ito sa iyong pang araw –araw na buhay?
pang araw araw na buhay araw na buhay?
(Application/Valuing)
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pangunahing ideya? Ano ang sumusuportang Ano ang pandiwa? Pang-uri? Pang-abay?
(Generalization) ideya?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin ang pangunahing ideya at mga sumusuportang Panuto: Gamitin sa pangungusap ang mga salita ayon sa nakasaad sa loob
detalye sa bawat talata sa pamamagitan ng paggawa ng ng panaklong.
balangkas. Kopyahin ang balangkas sa sagutang papel.

Halimbawa: maayos (pang-abay) 1. Maayos magligpit ng higaan si Luisa.


Sila ang Buhay Ko ni
Sarah D. Ramos 1. Totoo (pang-abay)
2. masaya (pang-uri)
3. magbasa (pang-abay)
Si Tatay na tinaguriang responsableng haligi ng tahanan.
4. magalang (pang-abay)
Ginagawa ang lahat upang mabuhay kaming matiwasay. Mula Lunes
hanggang Sabado ay walang kapaguran siyang nagtatrabaho. Gahol
5. sumasayaw (pang-abay)
man ang panahon at pagal sa trabaho, ito’y hindi naging hadlang upang 6. malamig (pang-uri)
maibigay ang gabay at pag-aalalay sa amin. Siya ang aming 7. umawit (pang-abay)
tagapagtanggol kapag kami ay mahina at naaapi. Ang lakas niya ay 8. masigla (pang-uri)
bukod tangi. 9. mabilis (pang-abay)
Si Nanay na bilang dakilang ilaw ng tahanan. Siya ang nagbigaybuhay 10. malusog (pang-abay)
sa aming magkakapatid. Ang palaging ipinararanas sa amin ay kanyang
pag-aaruga at pagmamahal. Siya ang takbuhan naming kapag
dumaranas ng kalungkutan. Sa lahat ng katanungan ay laging may RUBRIKS SA PAGMAMARKA
handang kasagutan.
Sina Ate at Kuya ay aking mga kakampi at kaibigan. Sila ay Pamantayan Oo Hindi
laging handa na ipagtanggol ako sa mga nakaabang na pagsubok sa May kumpletong diwa ang mga pangngusap nabuo
buhay. Sila ang aking sandigan at nagbibigay ng suporta sa mga mula sa mga pariralang pang-abay.
pangarap ko. Alam kong hindi nila ako pababayaan kailanman, dahil ito
ang palaging habilin ng aming mga magulang. Wasto ang gamit ng bantas at malaking titik sa pagbuo
Sila ang buhay ko ang aking pamilya. Ang pagmamahal at ng pangungusap
paggabay ay handa nilang ibigay. Simpleng pamumuhay ang ipinamulat Tamang ang gramatika sa pagbuo ng pangungusap
nila sa amin. Masaya ang aming buhay sapagkat kami ay nagmamahalan
sa aming tahanan. Nagagamit nang wasto ang pang-abay
sa paglalarawan ng kilos
Panuto: Tukuyin ang pangunahing ideya at mga sumusuportang detalye sa
bawat talata sa pamamagitan ng paggawa ng balangkas. Kopyahin ang
balangkas sa sagutang papel.

Sila ang Buhay Ko


I. _________________________________________________________
( Unang talata)
A.___________________________________________________________
B.___________________________________________________________
C. __________________________________________________________
D.___________________________________________________________

II. ___________________________________________________________
( Ikalawang talata)
A.___________________________________________________________
______
B. ___________________________________________________________
C. __________________________________________________________
D. _________________________________________________________
J.Karagdagang gawain para
sa takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro
at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like