You are on page 1of 9

School: Prenza ES Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Learning
DAILY LESSON LOG Teacher: Monaliza A.Mendoza Area: ALL SUBJECTS
Teaching Dates and
Time: JANUARY 23, 2023 (WEEK 10-DAY 1) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO TONGUE-BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag- Nakikilala at nabibigkas PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner . . .
Pangnilalaman unawa sa kahalagahan ng ang tunog ng letrang Qq kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag demonstrates demonstrates
wastong pakikitungo sa at Vv sa iba pang letrang pagsasalita at pagpa- unawa at understanding of understanding of colors
ibang kasapi ng pamilya at napag-aralan na pahayag ng sariling ideya, pagpapahalaga sa addition and and shapes, and the
kapwa tulad ng pagkilos at Naiuugnay ang mga kaisipan, karanasan sariling pamilya at mga subtraction of whole principles of harmony,
pagsasalita ng may salita sa angkop na atdamdamin kasapi nito at bahaging numbers up to 100 rhythm and balance
paggalang at pagsasabi ng larawan. KP: Nauunawaan ang ginagampanan ng including money through painting
katotohanan para sa nakikilala ang ugnayan ng simbolo at ng bawat isa.
kabutihan ng nakararami pagkakaiba ng letra sa mga tunog
salita.
Nakabubuo at
nakababasa ng mga
salita, parirala,
pangungusap at kwento
na ginagamitan ng tunog
ng mga letra.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging MT1PWR-IIa-i-1.1 Give Nababasa ang usapan, Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner . . .
matapat sa lahat ng the name and sound of tula, talata, kuwento buong pagmamalaking is able to apply creates a harmonious
pagkakataon each letter. nang may tamang bilis, nakapagsasaad ng addition and design of natural and
MT1PWR-IIa-i-2.1 diin, tono, antala at kwento ng sariling subtraction of whole man-made objects to
Identify upper and lower ekspresyon pamilya at bahaging numbers up to 100 express ideas using
case letters. ginagampanan ng including money in colors and shapes, and
MT1PWR-IIa-i-3.1 Write bawat kasapi nito sa mathematical harmony
the upper and lower malikhaing problems and real- life
case letters legibly, pamamamaraan. situations.
observing proper
sequence of strokes.

C. Mga Kasanayan sa EsP1P- IIg-i– 5 MT1PWR-IIa-i-1.2 Give • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIg-22 M1NS-IIi-34.1 A1PR-IIh-1
Pagkatuto the beginning pasalita ang mga Natutukoy ang mga
Isulat ang code ng bawat Nakapagsasabi ng totoo sa letter/sound of the naobserbahang halimbawa ng ugnayan visualizes, represents, paints a home/school
kasanayan. magulang/ name of each picture. pangyayari sa paaralan (o ng sariling pamilya sa and solves routine and landscape or design
MT1PWR-IIa-i-4.1 mula sa sariling ibang pamilya non-routine problems choosing specific colors
nakatatanda at iba pang Match words with karanasan) - Nakikinig ng kuwento involving subtraction to create a certain
kasapi ng mag- pictures and objects. • F1 PS-IIi-1 tungkol sa pamilya of whole numbers feeling or mood
anak sa lahat ng Naipapahayag ang sariling tulad ng “Pamilyang including money with
pagkakataon upang ideya/damdamin o Ismid”
maging maayos ang reaksiyon tungkol sa minuends up to 99
samahan napakinggan sa kuwento with and without
12.1. kung saan papunta/ • F1KP-IIi-6 Napapalitan regrouping using
nanggaling at nadadagdagan ang appropriate problem
12.2. kung kumuha ng mga tunog upang solving strategies and
hindi kanya makabuo ng tools.
12.3. mga pangyayari sa bagong salita M1NS-IIj-35.1
paaralan na nagbunga ng
hindi pagkakaintindihan creates situations
12.4. kung gumamit ng involving subtraction
computer sa paglalaro of whole number
imbis na sa pag-aaral including money.

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang LRMDS
Kagamitan mula sa larawan, video clips,tsart
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang tsart larawan ng may
Panturo simulang tunog na
Qq/Vv plaskard
Tsart ng kwento.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Muling balikan ang kwento Sino ang ama ng Bahaginan Magbigay ng katangian Awit:
aralin at/o pagsisimula tungkol kay Mang Gorio. wikang pambansa? Kung kayo si Sophia, ng pamilya na nakikita What are the Ipaawit ang awiting
ng bagong aralin. Itanong: Paano ipinakita ni Hayaang pantigin ng paano ninyo haharapin ninyo iba first two steps in “Upo, Upo, Gigiwang
Mang Gorio ang kanyang mga bata ang sagot na ang isang halimaw kung solving problem? ang Bangka” ng may
katapatan? ibibigay sa pisara. sakaling makatagpo ninyo aksyon.
ito? Paano ninyo
lalabanan ang takot Balik Aral
ninyo? Anu-anong kulay ang
Ito ang pag-uusapan natin bumubuo sa
sa bahaginan ngayong pangunahing kulay?
araw. Tatawag ako ng Anu-ano naman ang
ilang mag-aaral upang pangalawang kulay?
sagutan ang tanong na
ito. Maaari ninyong
gamitin ang halimbawang
panimula na nakalagay sa
pisara.
B. Paghahabi sa layunin ng Nakaranas ka na bang Awit: Ano ang tunog ng Papiliin ang klase ng Does your mother give Paghahawan ng Balakid
aralin makakuha ng mababang titik Qq? tatlong halimaw na you money everyday? a.Landscape –
iskor sa pagsusulit? tututukan ngayong araw. What do you buy? Do Tanawing anyong lupa
Ano ang ginawa mo? Maaaring idaan ang you save a little b.Horizon Line – Guhit
Bakit? pagpili sa botohan. amount from your na nagtatagpo sa langit
. Bakit mahalagang
Magbigay ng limang baon? Why? at dagat, langit at lupa
panatilihin ang
pangalan (o ituro ang c.Cool Colors- berde,
mabuting
larawan) ng halimaw at asul, lila
pagsasamahan ng
ipataas sa mga mag-aaral d.Warm Colors – red,
inyong pamilya sa ibang
ang kanilang kamay kung orange, yellow
pamilya?
gusto nila itong talakayin.
Ang
tatlong may
pinakamaraming boto
ang pag-uusapan ngayong
araw.
C. Pag-uugnay ng mga Gamitin ang Bigyan ng malinis na Drill: Let the pupils use Paunang Pagtataya
halimbawa sa bagong impormasyon sa libro papel ang mga mag- their show-me- kit in Nakapunta na ba kayo
aralin. upang dagdagan ang aaral at ipaguhit dito performing this sa bukid o taniman?
kaalaman ang larawan exercise. Anong makikita ninyo
ng mga mag-aaral tungkol ng kanilang pamilya. There are 16 rito?
sa mga napiling halimaw guavas in a basket. Of Anong mga bagay ang
these, 9 are unripe. maari ninyong makuha
How many guavas are dito?
ripe? Paano ninyo ilalarawan
a. What is in the ang lugar na ito?
basket? ______ Ano ang
b. How many guavas nararamdaman ninyo
are there?___ sa tuwing kayo ay
c. How many guavas nakararating sa lugar
are unripe?___ na gaya nito?
d. What is asked in
the problem?___
e. What are given in
the problem?___
D. Pagtalakay ng bagong “Ang Pagsusulit’ Itanong: Gamitin ang (Read and translate Magpakita ng larawan
konsepto at paglalahad Nagpalipad ng saranggola Sa salitang Quezon, ano impormasyon sa libro the story problem ng isang tanawing
ng bagong kasanayan #1 ang magkakaibigan sa ang unang tunog na upang dagdagan ang below to the children) bukid/taniman.
bukid. Wiling-wili sila sa inyong narinig? kaalaman Making sa kuwentong 1. Presentation: (landscape)
pakikipagpataasan ng lipad Ano ang tunog ng Qq? ng mga mag-aaral tungkol babasahin ng guro “ Paolo saves P45 from
ng saranggola. Magpakita ng larawan sa mga napiling halimaw Ang Pamilyang Ismid” his allowance. He
Maya-maya, nag-aya na si ng bata. Ito ang Pamilya Ismid. spends P27 for his
Arnold na umuwi dahil Si Tatay Ismid, Nanay love birds’ seeds and
naalala niya na may Ismid, Obet Ismid, at keeps the rest. How
pagsusulit pa sila Oli Ismid. much did he save?
bukas ,kailangan pa niyang Marami silang a. Who saves money?
mag-aral ng leksiyon at Ito si Quintin. kapitbahay.Ngunit ____
maghanda para sa Saang titik nagsisimula hindi sila namamansin. b. How much did he
pagsusulit. Si Dan naman ang pangalan niya? Katuwiran nila, sila ay save?_____
ay nagpaiwan pa at gabi na Ano ang tunog ng Qq? naiiba dahil kulot ang c. How much does he
nang makauwi. Dahil sa Nakasimba na ba kayo buntot nila. spend for seeds?___
pagod hindi na niya sa Quiapo? Araw-araw , ang d. What is asked?
napaghandaan ang Pamilya Ismid ay _____
kanilang test. walang inatupag kundi e. What are given?
Kinabukasan, walang pagandahin ang buntot ____
maisagot si Dan sa nila. f. What word clue will
pagsusulit kaya nangopya Saan titik nagsisimula At kapag sila ay tell you what
na lamang siya ng sagot sa ang salitang Quiapo? naiimbitahan sa mga operation you are
katabi niya. Nang pagtitipon, ang lagi going to use?_____
magbigayan ng papel, nilang sagot ay
napakamot siya ng ulo ―Marami pa kaming
dahil bagsak lahat at gagawin!‖
mababa ang naging iskor Ang gagawin pala nila Patingnang mabuti ang
niya. ay magsusuklay at larawan. Ituro sa mga
maglilinis ng buntot bata ang guhit na
nilang kulot at nagsisilbing hangganan
maganda. ng langit at ng lupa.
Minsan, sila ay Ngunit bigyang diin na
inanyayahan ng hindi ito ang katapusan
kanilang mga o dulo ng lupa at langit
kapitbahay. dahil ang mundo ay
May pag-uusapan bilog, ito lamang ang
silang mahalaga naabot ng ating tanaw
tungkol sa nakawan sa kaya nagmumukhang
bayan nila. ito ang hangganan
Hindi dumalo ang
Pamilya Ismid.
Sila ay abala sa
pagpapaganda ng
buntot nila.
Isang gabi, bilog ang
buwan at nahihimbing
ang Pamilya Ismid,
pumasok ang
magnanakaw sa
kanilang bahay.
Hinakot ng
magnanakaw ang lahat
ng gamit ng Pamilya
Ismid.
Ngunit nakatakas na
ang magnanakaw.
Nalungkot ang Pamilya
Ismid.
―Wala na tayong
gamit at pagkain,‖ igik
ng Pamilya Ismid.
Kinabukasan, ang
Pamilya Ismid ay
dinalhan ng damit at
pagkain ng kanilang
mga kapitbahay.
“Salamat sa inyong
lahat,” sabi ni Tatay
Ismid na nahihiya.
“Tayo po ay
magkakapitbahay
Dapat po tayong
magtulungan,” sagot ng
kapitbahay.
At simula noon, ang
Pamilyan Ismid ay
natuto nang
makipagkapwa baboy.
E. Pagtalakay ng bagong Ang ginawa ng Ipabigkas ng lahatan, Sa pagtatapos ng Read the word Ano ang napansin
konsepto at paglalahad magkakaibigan sa pangkatan at isahan ang talakayan, tanungin ang problems and box the ninyo sa larawan?
ng bagong kasanayan #2 bukid? mga salitang may mga bata: Sa tingin ba word clue and Ano ang tawag sa guhit
Bakit nag-aya ng umuwi si simulang tunog na /q/. ninyo ay talagang may operation to be used. sa pagitan ng langit at
Arnold? halimaw o gawa-gawa Rita harvested 56 lupa?
Sino ang nagpaiwan pa Pagbubuo ng mga lang ito na kuwento? tomatoes in their Anu-anong kulay ang
para maglaro? pantig, salita, parirala, Bakit backyard. Of these, ginamit sa pagguhit ng
Bakit napakamot si Dan sa pangungusap at kwento. ninyo nasabi ito? 34 are big. How many larawan?
Ilan ang kasapi ng
ulo ng makita ang salita: wika Quezon are small? Ano kaya ang
pamilyang Ismid?
papel niya? lunsod What is the word clue ipinahihiwatig ng iba’t-
Ano ang kanilang
Tama ba ang ginawa parirala: ama ng wika in this problem?___ ibang kulay nito?
paboritong gawin?
niyang Pangulo ng bansa What operation is
Bakit hindi maganda
pangongopya? Lunsod ng Quezon needed to solve the
ang ugnayan nila sa
Naging matapat ba siya? Pangungusap: problem? ___
ibang pamilya?
Bakit? 1. Si Manuel L. Quezon
ay ama ng wikang
pambansa.
2. Naging pangulo siya
ng Pilipinas.
3. Sa kanya isinunod ang
pangalan ng lalawigan
ng Quezon.

F. Paglinang sa Kabihasaan Ipasulat ang titik Qq Sagutin Natin! Pahulaan sa inyong Gawaing Pansining
(Tungo sa Formative Pagbubuo ng bagong kamag-aral kung ano Ipalabas ang mga gamit
Assessment) salita ang ipinakitang larawan sa pagpipinta.
1.Paano nabuo ang mga sa inyong pangkat? Hayaang ipinta ng mga
pantig na ito? bata ang langit at kung
2. Bakit kaya ang mga ano ang kanilang
pantig na ito ang napili ng nakikita sa kalupaan.
may akda na pamagat? Iguhit ang lahat ng
Kung pangungusap talaga inyong nakikita sa
ito, ano kaya ang kalupaan.
sinasabi? Gumamit din ng
horizon line.
Gawin pa ang ibang
bahagi sa pagbubuo ng
salita
See Basa Pilipinas pp. 188
Basahin ang nabuong
listahan ng salita: palo,
talo, lalo, salo.
Ipaulit sa mga mag-aaral
sa ikalawang pagbasa.
G. Paglalapat ng aralin sa Lutasin: Iugnay ang salita sa Ano ang napapansin Do this: Gawin ang Kasanayang
pang-araw-araw na May test kayo sa ispeling. tamang larawan. ninyo tungkol sa mga Draw 27 squares on a Pangkabisa
buhay Di ka nakapagsanay dahil Querubin ● ● salitang palo, talo lalo, at piece of paper. Then,
naglaro ka sa kapitbahay. salo? Ano ang kanilang color 15 squares blue.
Ano ang gagawin mo? dulong tunog? Ano ang Anong aral ang napulot How many squares
tawag sa mga ninyo sa Kuwento ng are not blue?
salitang pareho ang Pamilyang Ismid? What is the word clue
dulong tunog? Maganda ba ang in the problem?___
Quezon ● ● ugnayan ng pamilya mo What operation is
Quintin ● ● Ipasipi sa mga mag-aaral sa ibang pamilya? needed?
ang listahan ng mga salita _____________
sa pisara.

H. Paglalahat ng Aralin Dapat ba tayong maging Ano ang tunog ng /q/? What is the third Ano ang natutunan
tapat sa ating kapwa? step in analyzing a natin ngayon?
Tandaan: word problem? Anu-anong kulay ang
Ang pangongopya sa Remember: cool colors?
Mahalagang
pagsusulit ay pandaraya. The third step in Anu-anong kulay ang
maunawaan ng mga
Dapat itong iwasang gawin problem solving is to warm colors?
mag-aaral ang
ninuman. know: Ano ang inyong
kahalagahan ng
the word clue and the nadarama habang
magandang ugnayan sa
operation to be used? ginagawa ang sarili
ibang pamilya
ninyong iginuhit? Ano
ang ipinahihiwatig ng
kulay asul? Pula?
Dilaw?
I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng / kung Isulat ang tamang Tama o Mali Encircle the word clue Piliin at isulat ang titik
nagpapakita ng katapatan sagot. _______1. Ang for the problem. ng tamang sagot.
sa pag-aaral. X ang hindi. 1. Anong salita ang pamilyang Ismid ay 1. Maricar has 36 Ano ang tawag sa isang
___1. Di baling mababa ang mabubuo kapag pamilya ng mga pusa chicos and gave 21 to likhang sining na
makuha huwag lamang pinagsama-sama ang _______2. Nanakawan Beverly. How many nagpapakita ng
mangongopya. mga tunog na /Q/ /u/ ang Pamilyang Ismid. chicos were left to tanawing anyong lupa?
___2. Mag-aral na mabuti para /e/ z//o//n/________ _______3. Walang Maricar? A. Airscape
magng handa sa anumang 2. Ano ang tunog ng tumulong sa Pamilyang What word clue leads B.Cityscape
pagsusulit. salitang Quezon?_____ Ismid. to the solution of this C. Landscape
___3. Kapag nasero sa test 3. Ilang tunog mayroon problem? __________ D.Seascape
punitin na lamang ang ang salitang Quezon? 2. Joseph earned P47 See Tsart
papel para hindi makita ng ____ in selling newspapers.
nanay. 4. Ano ang quezo kapag He spent P20 for his
___4. Sisihin ang katabi kapag dinagdagan ng /n/ ang snacks. How much
mababa ang naging iskor. hulihan nito?_____ money had he left?
_______4. Hindi
___5. Turuan ang katabi ng 5. Aling salita sa What operation are
namamansin ang
maling sagot. pangkat ang naiiba ang you going to use?
Pamilyang Ismid.
unahang tunog? quezo, 3. Riza had 9 dolls.
_______5. Walang
Quezon, Raquel? She gave 3 dolls to her
problema sa lugar nila.
poor friends. How
many dolls were left
to Riza?
What is the word
clue? What will you
do to get the answer?
J. Karagdagang Gawain Buuin ang tugma. Isulat: Qq Qq Qq Qq Ipakita sa inyong nanay o Draw 24 stars, 10 stars Subukan muli magpinta
para sa takdang-aralin at Ang batang matapat Qq tatay ang listahan ng mga are yellow, the rest ng landsape na nasa
remediation Ay kinatutuwaan ng _____. Quezon Quezon salitang sinipi sa inyong are red. How many palibot ng inyong
Quezon kuwaderno. Magpatulong are red? tahanan gamit ang mga
sa kanila sa pag-iisip ng 1. What is asked? warm at cool colors.
iba pang salita na 2. What are given?
maaaring mabuo kung 3. What is the word
palitan ang isa o clue?
dalawang tunog sa mga 4. What operation is
salitang sinipi. needed to solve the
problem?
IV. Mga
Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
H. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
L. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like