You are on page 1of 6

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

หน่วยการจัดการเรียนรู้ที่ 6a Happy Days! รหัสวิชา อ 31102 รายวิชา ภาษาอังกฤษ 2


กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชัน้ มัธยมศึกษาปีที่ 4 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2564
เวลา 1 ชั่วโมง 50 นาที ครูผู้สอน นางสาวฉัตรลดา ธรรมปรัชญา

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1: ต 1.1 ม.4-6/4
จับใจความสำคัญ วิเคราะห์ความ สรุปความ ตีความ และแสดงความคิดเห็นจากการฟังและ
อ่านเรื่องที่เป็นสารคดี และบันเทิงคดีพร้อมทั้งให้เหตุผลและยกตัวอย่างประกอบ
มาตรฐาน ต 1.3: ต 1.3 ม.4-6/2
พูดและเขียนสรุปใจความสำคัญแก่นสาระที่ได้จากการวิเคราะห์เรื่องกิจกรรม ข่าว เหตุการณ์
และสถานการณ์ตามความสนใจ
สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม
มาตรฐาน ต 2.1: ต 2.1 ม.4-6/2
อธิบาย/อภิปรายวิถีชีวิต ความคิด ความเชื่อ และทีม่ าของขนบธรรมเนียมและประเพณีของ
เจ้าของภาษา
มาตรฐาน ต 2.2: ต 2.2 ม.4-6/2
วิเคราะห์/อภิปรายความเหมือนและความแตกต่างระหว่างวิถีชีวิต ความเชื่อ และ
วัฒนธรรม ของเจ้าของภาษากับของไทย และนำไปใช้อย่างมีเหตุผล
สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก
มาตรฐาน ต 4.2: ต 4.2 ม.4-6/2
เผยแพร่/ประชาสัมพันธ์ ข้อมูลข่าวสารของโรงเรียน ชุมชน และท้องถิน่ /ประเทศชาติเป็น
ภาษาต่างประเทศ

2. สาระสำคัญ (ความคิดรวบยอด)
หน่วยการเรียนรู้มีจุดประสงค์เพื่อเรียนรู้เกี่ยวกับการเฉลิมฉลอง (Celebrations) และงาน
เทศกาลต่างๆ (Festivals & Events) ผ่านบทความเกี่ยวกับการแต่งงานดั้งเดิมของชาวไอริช (A
Traditional Irish Wedding) ที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับประเพณีและวัฒนธรรมการเฉลิมฉลองการแต่งงาน และ
สามารถสรุปความรู้เรื่องคำศัพท์จากบทความได้ด้วยตนเอง
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 สาระประจำแผนการจัดการเรียนรู้ (K)
หน้าที่ภาษา
- Reading for specific information
- Describing celebrations & customs
โครงสร้างประโยค/ไวยากรณ์
- Vocabulary about traditional celebrations & customs
3.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
1. การฟัง : การฟังบทความที่ให้ความรู้เกี่ยวกับวัฒนธรรมและประเพณีการแต่งงานดั้งเดิมของชาว
ไอริช
2. การพูด : การพูดโต้ตอบ; ตอบคำถาม และถามคำถาม, การพูดบรรยายวัฒนธรรมและประเพณี
การแต่งงานของประเทศตนเองเปรียบเทียบกับชาวไอริช
3. การอ่าน : การอ่านบทความให้ความรู้เกี่ยวกับวัฒนธรรมและประเพณีการแต่งงานดั้งเดิมของชาว
ไอริช

3.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)


 รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์  อยู่อย่างพอเพียง  ซื่อสัตย์สุจริต
 มุ่งมั่นในการทำงาน  มีวินัย  รักความเป็นไทย
 ใฝ่เรียนรู้  มีจิตสาธารณะ

4. สาระการเรียนรู้
4.1 ด้านความรู้ (Knowledge)
สาระการเรียนรูแ้ กนกลาง
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1: ต 1.1 ม.4-6/4
จับใจความสำคัญ วิเคราะห์ความ สรุปความ ตีความ และแสดงความคิดเห็นจากการฟังและ
อ่านเรื่องที่เป็นสารคดี และบันเทิงคดีพร้อมทั้งให้เหตุผลและยกตัวอย่างประกอบ
มาตรฐาน ต 1.3: ต 1.3 ม.4-6/2
พูดและเขียนสรุปใจความสำคัญแก่นสาระที่ได้จากการวิเคราะห์เรื่องกิจกรรม ข่าว เหตุการณ์
และสถานการณ์ตามความสนใจ
สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม
มาตรฐาน ต 2.1: ต 2.1 ม.4-6/2
อธิบาย/อภิปรายวิถีชีวิต ความคิด ความเชื่อ และทีม่ าของขนบธรรมเนียมและประเพณีของ
เจ้าของภาษา
มาตรฐาน ต 2.2: ต 2.2 ม.4-6/2
วิเคราะห์/อภิปรายความเหมือนและความแตกต่างระหว่างวิถีชีวิต ความเชื่อ และ
วัฒนธรรม ของเจ้าของภาษากับของไทย และนำไปใช้อย่างมีเหตุผล
สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก
มาตรฐาน ต 4.2: ต 4.2 ม.4-6/2
เผยแพร่/ประชาสัมพันธ์ ข้อมูลข่าวสารของโรงเรียน ชุมชน และท้องถิน่ /ประเทศชาติเป็น
ภาษาต่างประเทศ
....................................................................................................................................................................................
5. สมรรถนะ (Competency)
 ความสามารถในการสื่อสาร: เขียนบรรยายโดยใช้ภาษาง่ายๆ หรือตั้งคำถาม/เขียนตอบจากบทอ่าน
 ความสามารถในการคิด: วิเคราะห์วิจารณ์บทอ่าน
 ความสามารถในการแก้ปัญหา : สถานการณ์ที่เกิดขึ้นจริงในปัจจุบัน
 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต : การอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างสงบสุข
 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี : ค้นคว้าหาความรู้เพิ่มเติมจากสิ่งที่อ่าน

6. ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
 รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์  อยู่อย่างพอเพียง  ซื่อสัตย์สุจริต
 มุ่งมั่นในการทำงาน  มีวินัย  รักความเป็นไทย
 ใฝ่เรียนรู้  มีจิตสาธารณะ

7. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 ขัน้ นำเข้าสู่บทเรียน (Warm up)
- นักเรียนคาดเดาเรือ่ งทีจ่ ะเรียนจากสือ่ วิดโิ อด้วยตนเอง
- นักเรียนฟังคลิปเสียงเกีย่ วกับการเพลงทีใ่ ช้เฉลิมฉลอง แล้วบรรยายถึงสิง่ ทีไ่ ด้ยนิ
- นักเรียนบรรยายภาพทีเ่ ห็นจากสือ่ เพาเวอร์พอยท์วา่ สือ่ ถึงอะไรบ้าง
ขั้นที่ 2 ขัน้ สอน (Presentation)
- นักเรียนอ่านชื่อเรือ่ งและบทกวีจากบทความ แล้วคาดเดาว่าบทความจะกล่าวถึงอะไรบ้าง
- นักเรียนฟังคลิปเสียงจากบทความ A Traditional Irish Wedding
- นักเรียนแปลบทความ A Traditional Irish Wedding ด้วยตนเอง โดยคาดเดาความหมายคำศัพท์ที่ไม่รู้จาก
บริบทรอบข้าง
ขั้นที่ 3 ขัน้ ฝึกฝน (Practice)
- นักเรียนตอบคำถามจากบทความ A Traditional Irish Wedding ด้วยตนเอง
- นักเรียนร่วมเล่นเกมในเว็ปไซต์ Bamboozle ในการเรียนรู้คำศัพท์
ขั้นที่ 4 ขั้นชิน้ งาน (Production)
- นักเรียนเขียนคำศัพท์ใหม่ลงในหนังสือ Upstream 4 หน้า 45
ขั้นที่ 5 สรุป (Wrap up)
- นักเรียนสรุปความคิดรวบยอดเรื่องคำศัพท์, ประเพณีและวัฒนธรรม (Traditional Celebrations &
Customs) ด้วยตนเอง
8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
K ความรู้ความเข้าใจ กิจกรรมที่ 1-6 ในหนังสือ 70% ขึ้นไป ถือว่าผ่าน
1. สังเกตจากซักถาม เรียน หน้า 45 เกณฑ์การประเมิน
2. สามารถบรรยายเกี่ยวกับตนเอง
3. ตรวจผลงานจากการทำกิจกรรม
P ทักษะปฏิบัติ กิจกรรมที่ 1-6 ในหนังสือ 70% ขึ้นไป ถือว่าผ่าน
1. สนทนาโต้ตอบข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เรียน หน้า 45 เกณฑ์ การประเมิน
A คุณลักษณะนิสัย แบบสังเกตพฤติกรรม 70% ขึ้นไป ถือว่าผ่าน
1. สังเกตจากการเรียนมีความรับผิดชอบต่ อ เกณฑ์ การประเมิน
งานที่สั่งและส่งงานได้ทันตามที่กำหนด
2. สังเกตจากการเรียนใฝ่เรียนรู้
3. สังเกตจากการมุ่งมั่นในการทำงาน

9. วัสดุ อุปกรณ์ สื่อ และแหล่งเรียนรู้


1. หนังสือ Upstream 4
2. สื่อเว็ปไซต์เกม Bamboozle
3. RW E-learning: http://elearning.myrittiya.com
บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
รหัสวิชา อ 31102 รายวิชา ภาษาอังกฤษ 2
วันที่ 15 พฤศจิกายน 2564 ใช้สอนห้อง ม.4/6 – 4/10 เวลา 11.50 – 13.30 น.

1. ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
....................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
2. พฤติกรรมการเรียนรู้ของผู้เรียน
...................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
3. อุปสรรค/ ปัญหา /ปัจจัยที่มผี ลต่อการจัดกิจกรรม
....................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
4. ข้อเสนอแนะ / แนวทางในการแก้ไขปรับปรุงการสอน
....................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ...................................................... ผู้สอน
(นางสาวฉัตรลดา ธรรมปรัชญา)
ความคิดเห็นครูพี่เลี้ยง
....................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ......................................................................
( )
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
....................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ......................................................................
(นางจุฑารัตน์ วรรณพริ้ง)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ

You might also like