You are on page 1of 4

School: Rosa L.

Susano- Novaliches Elementary School Grade Level: III


GRADES 1 to 12 Teacher: Gail Marie M. Otida Learning Area: Mother Tongue
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: JANUARY 30-FEBRUARY 3, 2023 12:00PM-12:50PM Quarter: 2ND QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


January 30, 2023 January 31, 2023 February 1, 2023 February 2, 2023 Feb 3, 2023
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ang mga kasanayan sa komunikasyon sa pakikipag-usap tungkol sa iba't ibang mga paksa gamit ang lumalawak na bokabularyo, nagpapakita ng pag-unawa
sa sinasalitang wika sa iba't ibang konteksto gamit ang parehong pandiwang at di-berbal na mga pahiwatig, bokabularyo at istruktura ng wika, kultural na aspeto ng wika,
at nagbabasa at nagsusulat ng pampanitikan at impormasyon sa mga teksto.
B. Pamantayang Pagganap Natutukoy at nagagamit ang metapora(metaphor), pagtatao(personification),at pagmamalabis (hyperbole)

C. Domain Talasalitaan at Paglinang ng


Talasalitaan at Paglinang ng Konsepto
Konsepto
D. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Balik-Aral sa Mga Napalampas na Pagtukoy at Pagbibigay Nagagamit ang personipikasyon Nakakasulat ng talata gamit Nakasusulat ng maikling
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Aralin ng MTB 3-2nd quarter Kahulugan sa Metapora, at hyperpole sa pangungusap ang metapora, tula, rap o awit gamit ang
(Review Missed Lesson) Personipikasyon (MT3VCD-If-h-3.6) personipikasyonat hyperbole. metapora,
at Hayperbole sa Pangungusap personipikasyonat
hyperbole.
II. NILALAMAN Hyperbole o Pagmamalabis Mga Tayutay Mga Tayutay
III.
KAGAMITANG PANTURO
D. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MTB-DBOW MELC 3 MTB-DBOW MELC 3 MTB-DBOW MELC 3 MTB-DBOW MELC 3 MTB-DBOW MELC
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang- PIVOT Aralin 9 PIVOT Aralin 8 PIVOT Module Aralin 8 PIVOT Module Aralin PIVOT Module Aralin
mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa E-Learning Module C0 E-Learning Module C0 E-Learning Module C0 E-Learning Module C0 E-Learning Module C0
portal ng Learning Resource
5. Internet Info Sites
E. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Mga araling napalampas sa MTB Isulat ang P kung ang Ano ang personipikasyon o Basahin ang mga Punan ng wastong salita
pagsisimula ng bagong aralin. 3 pangungusap ay pagsasatao? pangungusapSurrin kung anong mula sa kahon ang bawat
1. Pagtukoy at Pagbibigay personipikasyon M kung Ano ang hyperbole o tayutay ang mga ito. patlang upang mabuo ang
Kahulugan sa Metapora, metapora at H kung hayperbole. pagmamalabis? 1. Ang aklat ni Juan ay umiiyak diwa ng mga
Personipikasyon at Hayperbole sa na. pangungusap.
_____ 1. Ang mga bituin sa langit Magbigay ng mga halimbawa
Pangungusap. 2. Nagrereklamo n ang gadyet
ay kumikindat sa atin. Personipikasyon:
2. Nagagamit ang ni Juan.
personipikasyon at hyperpole sa _____ 2. Abot langit ang Hyperbole: 3. Si Juan ay isang paru paro. 1. Ang aming ulam
pangungusap pagmamahal ko sa aking ina. ngayon ay adobong
3. Nakakasulat ng talata gamit _______________.
ang metapora, personipikasyonat 2. Nangingislap na
hyperbole _____ang kanyang mga
mata.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagrereview sa mga nakaraang Kumpletuhin ang pangungusap. Pag-aralan ang mga Anu-ano ang mga hkabang sa Basahing mabuti ang tula
mga aralin sa MTB 3 1. Ang metapora ay pangungusap. pagbuo ng isang talata? at sagutin ang mga
__________________ 1. Nakangiti ang langit pag ikaw (Magbibigay ang guro ng isang tanong na kasunod nito
2. Ang hayperbole ay ay nasa aking tabi. talata na may tayutay)
__________________ Ang mga mata niya'y nagbabaga
3. Ang personipikasyon ay sa tindi ng poot.
______ Anong tayutay ang mga
pangungusap?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagbibigay ng mga tanong at Pag-aralan ang sumusunod na Ano po ba ang pinagkaiba ng Mula sa mga pangungusap na Basahing mabuti ang
bagong aralin. sasagutan ng mga bata. pangungusap. hyperbole sa personipikasyon? ibinigay ng guro, upang mabuo kuwento at bigyang
Pakikilahok sa mga talakayan. 1. Nabiyak ang kanyang dibdib sa ang isang talata pansin ang mga
sobrang pagdadalamhati. pangungusap na may
2. Ang mga nangangalaga ng salungguhit.
kalikasan ay mga
anghel ng kagubatan.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagtatalakay ng mga B. Pagbasa Ang personipikasyon Mula sa talatang ibinigay ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 nalampasang aralin sa MTB 3 (personification) ay ang guro. Ibigay ang kahulugan ng
pagsasalin ng mga katangian ng mga tayutay na nabanggit.
isang tao tulad ng talino, gawi,
at kilos sa mga bagay na walang
buhay.
Ang Pagmamalabis o
Eksaherasyon (hyperbole) ay
ang panlalabis o ang
pankukulang sa kalagayan o
katayuan ng tao o bagay na
tinutukoy.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagsagot ng mga bata sa mga Pag-unawa sa Binasa Pagbibigay ng mga pangungusap Ilalahad ng guro ang Basahin at isa-isa nating
paglalahad ng bagong kasanayan #2 katanungan sa talakayan bilang 1. Tungkol saan ang binasa mong gamit ang personipikasyon o pamamaraan sa paggawa ng suriin ang mga
pagrereview sa mga aralin. tula? hyperbole. talata.sasamahan ito ng mga pangungusap mula
2. Ano ang pakiramdam ng tayutay sa kuwento.
nagsasalita sa tula? 1. Isang kalabaw si Kuya
3. Sino ang tumutulong sa sa bukid sa kagustuhang
kaniyang pag-aaral? tulungan
4. Ano ang ibig sabihin ng nag- ang aming Tatay.
uumapaw na balon ng tuwa? 2. Nagtulungan sila sa
pag-ani ng higanteng mga
halaman
upang kami ay may
makain at maibenta sa
palengke.
F. Paglinang sa Kabihasaan Paggamit ng lumang test paper Ikahon kung ito ay Pagtambalin o pagdugtugin ang Pangkatang Gawain:
(Tungo sa Formative Assessment) upang magsilbing gabay sa personipikasyon, bilugan kung ito mga salita upang mabuo ang Bubuo ng osang talata tungkol
pagsusulit. ay isang pangungusap na may sa pamilya na ginamitan ng
metapora at salungguhitan kung personipikasyon o hyperbole. mga salitang tayutay.
ito ay hayperbole.
1. Abot tainga ang ngiti ni Nida
ng makita ang balikbayang
anak.
2. Umuusok sa inis ang ilong ni
Berto sa makulit nilang tuta.
3. Ikaw ay anghel sa kabaitan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Paalala: Ugaliing magbasa bago Tukuyin at isulat ang P kung ito Basahin at tukuyin kung
na buhay sumagot sa mga pagsusulit upang ay anong uri ng tayutay ang
maiwasan ang pagkakamali. personipikasyon, M kung ito ay nakasaad sa bawat
metaphora at H kung hayperbole pangungusap.
sa patlang. ____1. Ito ay anyo ng
_____1. Ang pagkatao ni Lemuel pananalita na lubhang
ay malalim pa sa dagat na hindi pinalalabis o
kayang arukin. pinakukulang ang
_____2. Idinuduyan ako sa katunayan at kalagayan
hangin sa sobrang tuwa. ng tao, bagay at
pangyayari.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang iyong gagawin upang Ano ang personipikasyon?
makasagot ng maayos sa Ano ang hyperbole?
pagsusulit? Paano nagagamit ng maayos ang
mga salitang ito?

I. Pagtataya ng Aralin Pagsagot sa pagsusulit ng tungkol Tukuyin kung anong uri ng Magsulat ng 3 pangungusap na Sumulat ng maiksing talata na Bumuo ng isang tula
sa nalampas na aralin. tayutay ang nakasalungguhit na may personipikasyon at 2 may tayutay. (Ilalahad ng guro gamit ang
grupo ng mga salita. Isulat sa hyperbole nag rubrick para sa gagawing pagwawangis, pagsasatao
patlang ang P kung ito ay talata.) at pagmamalabis. Gamit
personipikasyon ang mga salita
M kung metapora at H kung
hayperbole. Ibigay ang 1. lumipad na agila
kahulugan. _____________________
_____1. Binibiyak ang ulo ko sa
kaiisip. 2. eroplano sa alapaap
Kahulugan: ____ _____________________
_2. Ang mga dahon ay
sumasayaw sa ihip ng hangin.
Kahulugan: ________
J. Karagdagang Gawain para sa takdang- Maghanap ng Humanda para sa gagawing
aralin at remediation tigdalawang halimbawa ng portfolio activity.
personipikasyon, metapora at
hayperbole. Ibigay ang kahulugan
ng mga ito,
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like