You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OF CABANATUAN CITY
District VII
MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 3


GURO ABEGAIL N. DELA CRUZ ASIGNATURA FILIPINO 3

KAHULUGAN NG
BILANG ANTAS GRADE 3 PAKSA
TAMBALANG SALITA
8:00-8:50 AM DIAMOND
January 31, 2024
ARAW AT PETSA ORAS 8:50-9:40 AM RUBY
WEDNESDAY
9:55-10:45 AM EMERALD
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa pagtukoy ng mga tambalang salita.

B. Pamantayan sa
Matutukoy mo ang kahulugan ng mga tambalang salita na nananatili ang
Pagganap
kahulugan.
C. [MGA
KAKAYAHAN
SA
Natutukoy ang kahulugan ng mga tambalang salitana nanatili ang kahulugan.
PAGKATUTO
F3PT- Illci- 3.1
Isulat ang LC
code para sa
bawat isa
II. NILALAMAN KAHULUGAN NG TAMBALANG SALITA
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga Pahina sa
Q3-Filipino 3 Melcs Week 1
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Q3_Filipino 3_Module 1
Teksbuk
3. Textbook pages
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B. Iba pang
Kagamitang Laptop, Slide Deck
Panturo
IV. PAMAMARAAN
Balik Aral:
Piliin sa kahon ang wastong sagot na naglalarawan sa mga sumusunod.
maamo matalino
A. Balik-aral sa malinis mabigat
nakaraang mabangis
aralin at/o
pagsisimula
ng bagong 1. tigre
aralin. 2. abogado
3. aso
4. parke
5. aparador

1
FLASH CARDS

• PAGGANYAK
Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aral

Ang pagsasama ng dalawang magkaibang salita ay ginagawa upang


makalikha ng isang salita na posibleng mayroon nang ibang kahulugan. Madalas,
isinusulat ito na may gitling sa pagitan ng dalawang salitang pinagtambal. Ito ay
tinatawag na tambalang salita.
• Paghahabi sa
layunin ng aralin Dalawang Uri ng Tambalang Salita
1. Tambalang salita na nananatili ang kahulugan
2. Tambalang salita na may bagong kahulugan
Ang mga tambalang salitang silid- aklatan. Ang mga salitang silid at “aklatan”
tumitindig sa sari- sariling kahulugan at kahit pa nagsasama’y tumutukoy pa rin
sa “isang silid na may lamang mga aklat”

Ibigay ang kahulugan ng mga tambalang salita na nasa pangungusap.

kaluluto mura pansinin


nakikita taos- puso lumaki sa Maynila
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto 1. Si Jose ay laking- Maynila kaya siya ay maputi.
at paglalahad ng 2. Ang bahay nila Alma ay abot- tanaw na rito.
bagong 3. Si Rona ay agaw- pansin noong dumating sila galing ibang bansa, dahil
kasanayan #1 siya ay tinitingnan ng mga tao.
4. Ang presyo ng mga bilihin ngayon ay abot- kaya na ng mga tao.
5. Ang nanay niya ay may bagong- lutong pinakbet sa kanilang kusina.

Tukuyin ang mga tambalang salita na ginamit sa bawat pangungusap.


E. Pagtalakay ng 1. Sina Juan at Nene ay naglilinis ng kanilang silid- aralan bago naglaro.
bagong konsepto
2. Ang mga magkaibigang sina Maria at Mario ay masayang nakikipaglaro
at paglalahad ng
sa kanilang kapit- bahay.
bagong
kasanayan #2 3. Ang mga bata ay nagtulungan upang maalis ang damong- ligaw sa
kanilang paaralan.
4. Si Rico ay hindi Nakagawa ng kaniyang takdang- aralin dahil nanood siya
ng palabas sa telebisyon.
5. Ako ay nagising noong hating- gabi dahil sa tahulan ng mga aso.
Pangkatang Gawain:
F. Paglalapat ng
aralin sa pang- Bumuo ng anim na pangkat at mag- isip ng limang (5) tambalang salita at
araw-araw na gamitin ito sapangungusap.
buhay

G. Paglalahat ng Aralin Sa pagsasama- sama ng dalawang salita, nakabuo ako ng bagong salita na may
kahulugan. Ang tawag dito ay ________________.

Panuto: Bumuo ng tambalang salita gamit ang mga payak na mga salita sa Hanay
A at Hanay B. Pagtambalin ito sa pamamagitan ng guhit.

HANAY A HANAY B
H. Pagtataya ng
1. bahay a. aralin
aralin
2. takdang b. gutom
3. kapit c. kahoy
4. patay d. kubo
5. bunga e. tuko

2
Takdang Aralin
Hanapin sa Hanay B ang kahulugan ng tambalang salita na nasa Hanay A. Isulat
ang letra ng tamang sagot.
I. Karagdagang Gawain
HANAY A HANAY B
para sa takdang-aralin at
1. nakaw- tingin a. magnanakaw
remediation
2. akyat -bahay b. pagitan ng hatinggabi at bukang- liwayway
3. boses- palaka c. pinuno ng isang paaralan
4. madaling- araw d. pagsulyap sa isang tao na hindi nito nalalaman
5. punong-guro e. pangit ang boses, sintonado

Prepared: Checked:

ABEGAIL N. DELA CRUZ CATALINA R. MENDOZA


Student Teacher Cooperating Teacher

Noted By:

MARICRIS DV. CAYABAN, PhD.


Principal I

You might also like