You are on page 1of 5

Detailed Lesson Plan in FILIPINO 1

ON CLASSROOM OBSERVATION TOOL

Name of Teacher: Date:


Grade : One Time:
Quarter 4
Week 1
I. Layunin
A. Natutukoy ang mga salitang magkatugma.
B. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng mga salitang magkatugma
C. Nakabubuo ng maikling tula gamit ang mga salitang magkatugma

II. Nilalaman
Mga Salitang Magkatugma

III. Kagamitan ng Guro


A. Sanggunian
Filipino 1 Gabay ng Guro
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
PowerPoint presentations
Pictures/real objects
Worksheets
Activity sheets
Integrasyon: Health
Values: Pagkain ng masusustansyang pagkain

IV. Pamamaraan Gawain ng Guro


1. Panimulang gawain
1.Balik-aral A. Balik-aral
Tukuyin kung anong salitang kilos ang ipinapakita sa larawan.

1
2. Pagganyak Tignan ang mga larawan, sabihin kung anong bagay ang mapapansin
o makikita nyo rito. Banggitin ito ng malakas.

3. Paglalahad at Pagtalakay Balikan natin isa-isa ang mga larawan. Ano ang
mapapansin niyo sa mga ngalan ng mga bagay sa
bawat larawan.

Pagsusuri: Ang aso ay umiinom sa baso. Pakinggang muli ASO-


BASO. Ano ang napapansin ninyo sa dalawang
salitang ito?

Mayroong ipis sa tabi ng lapis. Pakinggang muli IPIS-


LAPIS. Ano ang napapansin niyo sa dalawang
salitang ito?

Sinipa ng bata ang lata. Pakinggang muli BATA-


LATA. Ano ang napansin ninyo sa dalawang salita.

Ang tawag sa mga salitang magkapareho o


magkasintunog ang hulihan ay Salitang
Magkatugma.

(Hayaan ang mga batang magbigay ng kanikanilang


halimbawa ng salitang magkatugma.)
4. Pagsasanay
I- Lagyan ng tsek kung ang pares ng mga salita
ay magkatugma at ekis naman kung hindi.
_______1. Aso-oso
_______2. Asul-pula
_______3. Itlog-bilog
_______4. Tulay-kulay
_______5. Pusa-ibon

2
5. Pangkatang Gawain Pangkat I
Gumuhit ng bagay na katugma ng mga sumusunod na salita.
1. Laso
2. Lamesa
3. Ginto
4. Baging
5. Dilaw

Pangkat II
Ayusin ang mga letra upang mabuo ang katugma ng
sumusunod na mga salita
1. Laso - obsa
2. Lamesa - saii
3. Ginto - noipt
4. Baging - gniasg
5. Dilaw - lwia

Pangkat III
Gumuhit ng linya mula sa salita sa kaliwa patungo sa kanyang
katugma

1. Laso

2. Lamesa

3. Ginto

4. Baging

5. Dilaw

Pangkat IV
Ikahon ang dalawang salitang magkatugma
1. bote Laso aso
2. Lamesa bintana tisa
3. Ginto dahon pinto
4. ugong saging Baging
5. Dilaw tulay ilaw

Ano ang tawag sa salita na magkapareho ang


5. Paglalahat ng Aralin tunog?
Paano matutukoy kung ang dalawang salita ay
magkatugma?

Ang tawag sa mga salitang magkapareho o


magkasintunog ang hulihan ay Salitang
Magkatugma.

3
6. Paglalapat ng Aralin Pumili ng lima (5) larawan at magbigay ng salitang katugma nito.

7. Pagtataya Bilugan ang salitang katugma ng mga sumusunod

1. Ipit sipit ulap

2. Itlog kahon bilog

3. Pusa oso lasa

4. Bote butiki lote

5. Tulay kalabaw kulay

8. Takdang Aralin Assignment


Punan ang patlang upang mabuo ang tula. Gumamit ng salitang
katugma ng nasalungguhitan.

Ako ay isang ______________________.


Ang dulo ko’y matulis
Ako’y nakalagay,
sa bag na asul ang ________________

Nabubura ko rin
Ang bawat ________________
Ako’y baliktarin,
Kabilang dulo’y iyong ____________________

Enrichment
Bilugan ang dalawang salitang magkatugma sa bawat pangungusap.

1. Kulay dilaw ang ilaw sa kanilang silid-tulugan.


2. Ang baul ni Lolo ay asul
3. Bumitin sa baging ang unggoy bago kinuha ang saging.
4. Nilagay ni Nanay ang manok sa palayok.
5. Patakbong tumawid si Ilay sa tulay.
Remediation
Magbigay ng 5 salitang magkatugma.
1.
2.
3.
4.
5.
V. Remarks(Mga tala)
VI. Reflection (Pagninilay)

4
A. Number of studentswith 80% ___ of Learners who earned 80% above
Mastery level

B. Number of students who need ___ of Learners who require additional activities for remediation
remediation

Inihanda ni:

Teacher-Adviser

Tagamasid:

Principal

You might also like