You are on page 1of 8

BAITANG 1 - 12 Paaralan LABIT WEST ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas Isa

PANG-ARAW-ARAW Guro CHRISTINE JOY P. PAGARIGAN Asignatura Araling Panlipunan


NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras 01-9-13-2023 Markahan Ikalawang Markahan

IKA-WALONG
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
LINGGO

1. Natutukoy ang mga halimbawa ng mabubuting pakikipag- 1. Natutukoy ang mga halimbawa 1. Natutukoy ang mga 1. Natutukoy ang mga
ugnayan ng sariling pamilya sa iba pang pamilya sa lipunang ng mabubuting pakikipag- ugnayan halimbawa ng mabubuting halimbawa ng mabubuting
Pilipino ng sariling pamilya sa iba pang pakikipag- ugnayan ng sariling pakikipag- ugnayan ng sariling
pamilya sa lipunang Pilipino pamilya sa iba pang pamilya sa pamilya sa iba pang pamilya sa
2. Nasasabi ang kahalagahan ng mabuting pakikipag ugnayan ng lipunang Pilipino lipunang Pilipino
sariling pamilya sa iba pang pamilyang Pilipino. 2. Nasasabi ang kahalagahan ng
mabuting pakikipag ugnayan ng 2. Nasasabi ang kahalagahan ng 2. Nasasabi ang kahalagahan ng
3.Naipapakita ang wastong pagkilos sa pagtugon sa mga sariling pamilya sa iba pang mabuting pakikipag ugnayan ng mabuting pakikipag ugnayan ng
I. LAYUNIN pakikipag ugnayan sa iab pang pamilya. pamilyang Pilipino. sariling pamilya sa iba pang sariling pamilya sa iba pang
pamilyang Pilipino. pamilyang Pilipino.
3.Naipapakita ang wastong
pagkilos sa pagtugon sa mga 3.Naipapakita ang wastong 3.Naipapakita ang wastong
pakikipag ugnayan sa iab pang pagkilos sa pagtugon sa mga pagkilos sa pagtugon sa mga
pamilya. pakikipag ugnayan sa iab pang pakikipag ugnayan sa iab pang
pamilya. pamilya.
4.Nakapakikinig ng kwento
tungkol sa pamilya tulad ng
“Pamilyang Ismid”
A.Pamantayang Ang mag-aaral ay…
Pangnilalaman naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa sariling pamilya at mga kasapi nito at bahaging ginagampanan ng bawat isa

B.Pamantayan sa Ang mag-aaral ay…


Pagganap buong pagmamalaking nakapagsasabi ng kwento ng sariling pamilya at bahaging ginagampanan ng bawat kasapi nito sa malikhaing pamamaraan

C. Mga Kasanayan AP1PAM- IIh-23


sa Pagkatuto Nakabubuo ng konklusyon tungkol sa mabuting pakikipag- ugnayan ng sariling pamilya sa iba pang pamilya sa lipunang Pilipino.
Isulat ang code
ng bawat
kasanayan.

II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa pah. 25 pah. 27 pah. 30 pah. 32 pah. 35


MELC at BOW pah. 13

2. Karagdagang tsart, mga larawan,multimedia plaskard, tsart, mga larawan, test papers, lapis test papers, lapis tsart, mga larawan,multimedia
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa Basahing mabuti ang mga Punan ang bawat patlang. Laro: Magdaos ng isang laro. Tama o Mali Paano ka nakakapagbigay
nakaraang aralin at/o pangungusap. Lagyan ng tsek Piliin ang tamang sagot sa (Pinning the Pig’s Tail) __1.Ang pamilyang Ismid ay saya sa inyong tahanan?
pagsisimula ng bagong ( /) ang patlang kung ang kahon. Gamit ang malaking cut-out ng pamilya ng mga pusa.
aralin. pangungusap ay nagpapakita baboy na walang buntot, hayaang __2.Mahilig silang magsuklay at
ng pagtugon sa mga alituntunin lagyan ng buntot ng mga bata ang maglinis ng kanilang buntot.
ng pamilya at ekis (X) naman baboy habang nakapiring ang __3.Nanakawan ang pamilyang
kung hindi. mata. Ismid isang gabi.
__1. Nagliligpit ako ng 1.Laging tandaan na ang Ang pinakamalapit na __4.Tinulungan ang pamilyang
pinaghigaan ko. mabuting pakikitungo sa makakapaglagay ng buntot sa Ismid ng kanilang mga
__2. Tumutulong ako sa kapwa ay napakahalaga. Tulad baboy ang siyang panalo. kapitbahay.
paglilinis ng bahay bago sa isang pamilya, dapat ang __5.Nabawi ng pamilyang Ismid
maglaro. bawat kasapi ay ang mga kagamitang nanakaw sa
Nasiyahan ba kayo sa ating laro?
__3. Naglilinis ako sa bahay _____________ at iginagalang kanila.
kahit hindi ako inuutusan. ang bawat isa upang maging
__4. Sumasagot ako ng may masaya, maayos at tahimik ang
paggalang kapag ang kausap ko pamumuhay.
ay nakatatanda. 2.Paglabas ng bahay, matutong
__5. Ginugulo ko lang sina makisalamuha at magpakita ng
nanay at ate sa paglalaba. kabutihang loob sa ibang
pamilya. Dapat magmalasakit
at ______________ lalo na sa
oras ng pangangailangan.
3.Ang mabuting
______________ ay
magdudulot ng matatag na
relasyon sa komunidad.Ito ay
makatutulong sa pagkakaroon
ng payapang komunidad at
pag-unlad ng bayan.
B. Paghahabi sa layunin Ating pag- aaralan ang mga Ating pag- aaralan ang mga Ano ang mabuting naidudulot ng Ang mabuting pakikipag Tignan ang larawan. Ano ang
ng aralin mabubuting pakikipag- mabubuting pakikipag- mabuting pagsasamahan ng mga ugnayan sa ibang pamilya, ay
ugnayan ng sariling pamilya sa ugnayan ng sariling pamilya sa pamilyang magkakapitbahay? dapat nating ipakita. Sa isip, sa maasabi mo rito?
ibang pamilya sa lipunang ibang pamilya sa lipunang salita at sa gawa.
Pilipino. Pilipino.
Ano ang ipinakikita nito?
Makatutulong ito upang Makatutulong ito upang
mahubog at maisagawa ang mahubog at maisagawa ang
mga magagandang pag-uugali mga magagandang pag-uugali
sa pamilya at maging gabay ito sa pamilya at maging gabay ito
sa pakikipag-ugnayan sa ibang sa pakikipag-ugnayan sa ibang
pamilya. pamilya.
C. Pag-uugnay ng mga Basahin at unawain. Malasakit Basahin ang Tula Iparinig ang kwentong, Basahin ang kuwento: Iparinig ang tula
halimbawa sa bagong ni Lagrimas G. Papa Mabubuting Pag-uugali “Pamilyang Ismid” Si Ali ay panganay na anak “Masayang Tahanan”
aralin. Sa baryo Balite ay may ni Lagrimas G. Papa https://www.youtube.com/watch?v=DiqtuGEJ8oU nila Mang Simon at Aling Mila.
isang mag-anak na kilala sa Mayroon siyang kapatid, si Sa aming tahanan
lugar dahil sa kanilang hanap- Ako ay may pamilya, Dindo.
May pagmamahalan
buhay at sa kanilang mabuting Mapagmahal na ama’t ina Isang araw, Umalis ag
pakikitungo sa kanilang mga kaniyang mga magulang. Iniwan
Ang aming mga magulang
Mga kapatid na nag-aaruga Sa
kapitbahay. Sila ang pamilya tahanan namin ay puno ng saya sa kanya si Dindo. Ay iginagalang.
Dimagiba. Ang buong pamilya Sa pamilya ko ay may Naglalaro silang dalawa ng May pagtutulungan
ay nagtutulungan sa pagmamahalan biglang nadapa ito! Dumugo ang At pagbibigayan
paghahanap- buhay para Sa mga kaibigan ko’y kanyang bibig! Ang aming pamilya
matugunan ang pang araw- nagtutulungan Sumigaw si Ali, humingi ng Ay nagkakaisa.
araw pangangailangan. Ang Sa pamayanan ko’y may tulong.
ama ng tahanan ay kilalang pagdadamayan
nangangalakal sa lugar at ang Ugnayang ipinagmamalaki ko Agad naming dumating si
ina naman ay naglalabada sa kailanman Aling Iska at nilapatan ng lunas
mga kapit-bahay. Magandang pakikitungo ay ang sugat ni Dindo.
Ang dalawang anak ay ugaliin
pumapasok sa paaralan mula Masamang kaisapan sa kapwa
Lunes hanggang Biyernes at ay alisin
tumutulong sa mga gawaing Umpisahan ito sa sarili at
bahay tuwing Sabado at pamilya natin
Linggo. Isang Sabado, habang Kapayapaan sa pamayanan
naghahanapbuhay ang ama at makakamit natin
ina ng pamilya Dimagiba,
nagkaroon ng malaking sunog
sa kanilang lugar.
Dali-daling umuwi ang
mag-asawa sa bahay dahil sa
kanilang pag-aalala sa iniwang
mga anak sa
tahanan.Pagkadating nila sa
bahay, nakita nilang nilamon
ng apoy ang kanilang bahay.
Umiyak ng napakalakas ang
ina. Narinig ito ng kaniyang
mga anak na nagmamadaling
tumakbo sa kinaroroonan niya.
“Inay, ligtas po kami.”Ang
sambit ng nakatatandang
kapatid.”
Iniligtas po kami ng ating
kapit-bahay na si Mang
Andoy.” “Maraming Salamat,
Andoy.” Humihikbing wika ng
ina. Walang anuman. Sino-sino
pa ba ng magtutulungan dito sa
ating barangay kung hindi
tayo-tayo din.” Nakangiting
sagot ni Mang Andoy habang
tinatapik ang balikat ng ama ng
mga bata.
D. Pagtalakay ng Tanong: Pagtambalin ang Hanay A at Tanong: Tanong: Tanong:
bagong konsepto at 1.Sino ang tumulong sa Hanay B ayon sa katangian ng 1.Ilan ang kasapi ng pamilyang 1.Pang ilang anak si Ali? Anong uri ng pamilya ang
paglalahad ng bagong pamilya Dimagiba? mga miyembro ng komunidad Ismid? 2.Ano ang nangyari kay Dindo? nabanggit sa tula?
kasanayan #1 2. Ano kaya ang naramdaman mula sa tulang binasa. 2.Ano ang paboritong gawin ng 3.Tinulungan ba sila agad? Ano ang ginagawa ng mag-anak
ng pamilya Dimagiba sa tulong Gumuhit ng linya. pamilyang Ismid? pagkatapos ng orasyon?
na kanilang natanggap? 3.Ano ang problema sa lugar na Paano nagpapasalamat ang mag-
3.Kung ikaw ay kapitbahay ng tinitirhan ng pamilyang Ismid? anak?
pamilya Dimagiba, anoanong Bakit hindi sila nakikipagtulungan
tulong ang maaari mong ibigay sa iba pang pamilya sa kanilang
sa kanila? lugar?
4.Sa iyong palagay, bakit 4.Ano ang nangyari sa pamilyang
iniligtas ni Mang Andoy ang Ismid isang gabi habang sila ay
mga bata? natutulog?
5. 5.Sino ang tumulong sa pamilyang
Ismid?
6.Kung isa ka sa mga kasapi ng
pamilyang Ismid, ano ang
mararamdaman mo sa ginawa sa
inyong pamilya ng inyong mga
kapitbahay? Bakit?

E. Pagtalakay ng Ang mga Pilipino ay kilala Ang mga Pilipino ay kilala Sa inyong palagay, bakit mahalaga Sa inyong palagay, bakit
bagong konsepto at pagdating sa mabubuting pag- pagdating sa mabubuting pag- ang mabuting pagssamahan ng mahalaga ang mabuting
paglalahad ng bagong uugali. Ilan sa mga pag- uugali. Ilan sa mga pag- mga pamilyang nakatira sa isang pagssamahan ng mga pamilyang
kasanayan #2 uugaling ito ay pagiging uugaling ito ay pagiging lugar? nakatira sa isang lugar?
mapagmahal sa pamilya, mapagmahal sa pamilya,
pagiging masayahin, pagiging pagiging masayahin, pagiging
magalang sa nakatatanda, magalang sa nakatatanda,
pagtitiwala sa Panginoon at pagtitiwala sa Panginoon at
may pagmamalasakit sa bawat may pagmamalasakit sa bawat Tignan ang larawan.
isa. isa. Ano ang ginagawa ng pamilya?
Ang mga ito ay ilan lamang sa Ang mga ito ay ilan lamang sa Ginagawa niyo rin ba ang ganito?
mga mabubuting katangiang mga mabubuting katangiang
taglay ng mamamayang taglay ng mamamayang
Pilipino sa pakikipag-ugnayan Pilipino sa pakikipag-ugnayan
sa kapwa. sa kapwa.
F. Paglinang sa Alin sa mga sumusunod na Sumulat ng isang halimbawa Mahalaga ba na magkaroon ng Mahalaga ba na magkaroon Mahalaga ba na magkaroon ng
Kabihasaan mabubuting pag-uugali ang ng mabuting ugnayan ng mabuting pakikipag-ugnayan ng mabuting pakikipag- mabuting pakikipag-ugnayan
(Tungo sa Formative ipinapakita ng bawat larawan? pamilya mo at ng kapitbahay ang inyong pamilya sa ibang ugnayan ang inyong pamilya ang inyong pamilya sa ibang
Assessment) Isulat sa patlang ang titik ng mo. Isulat kung bakit pamilya? sa ibang pamilya? pamilya?
tamang sagot. mahalagang magkaroon ng
A. Pagdamay sa oras ng mabuting ugnayan sa ibat
kagipitan ibang pamilya.
B. Mapagmahal na mga anak
C. Nagmamalasakit sa mga
matatanda
D. Masayang Pamilya
E. Tumutulong sa mga
nangangailangan

G. Paglalapat ng aralin Punan ng tamang patinig ang Paano mo pinahahlagahan nag Ipasakilos ang mahalagang Ipasakilos ang mahalagang Ipabigkas ang tula nang
sa pang-araw- araw na mga sumusunod na patlang ugnayan ng iyong pamilya sa bahagi ng kwento. bahagi ng kwento. pangkatan.
buhay upang makabuo ng mga iba?
halimbawa ng magagandang
ugnayan sa pamilya at ibang
pamilya batay sa mga larawan.
H. Paglalahat ng Aralin Ang mga kaugaliang ito na taglay natin bilang Pilipino ay dapat Mahalagang panatilihin ang Mahalagang panatilihin ang Mahalagang panatilihin ang
nating ipagmalaki at sanaying gawin sa araw araw dahil mabuting pakikipag-ugnayan ng mabuting pakikipag-ugnayan ng mabuting pakikipag-ugnayan ng
makatutulong ito upang mapagtibay ang ating ugnayan sa inyong pamilya sa iba pang inyong pamilya sa iba pang inyong pamilya sa iba pang
pamilya at maging maayos ang ating pakikisalamuha sa iba pang pamilya. pamilya. pamilya.
pamilya sa ating komunidad. Sa pamamagitan nito, Sa pamamagitan nito, Sa pamamagitan nito,
napananatiling masaya at tahimik napananatiling masaya at tahimik napananatiling masaya at tahimik
ang inyong lugar na tinitirhan. ang inyong lugar na tinitirhan. ang inyong lugar na tinitirhan.
Ang iba’t ibang pamilya rin ang Ang iba’t ibang pamilya rin ang Ang iba’t ibang pamilya rin ang
nagtutulungan sa oras ng nagtutulungan sa oras ng nagtutulungan sa oras ng
pangangailangan. pangangailangan. pangangailangan.
I. Pagtataya ng Aralin Iguhit ang masayang mukha sa Isulat ang T kung tama ang Tama o Mali Lagyan ng / kung tama ang Ikahon ang tamang salita.
patlang kung ang pangungusap pahayag at M kung mali. 1. Ang pamilyang Ismid pahayag at X naman kung mali. 1.Ang pamilyang madasalin ay
ay nagsasaad ng magandang ______1. Paghihiwalayin ko ay pamilya ng mga ___1.Iwasang magsunog ng may takot sa ( Diyos, multo,
ugnayan ng pamilya at sa ibang ang nabubulok, hindi pusa. dahon o basura upang hindi anino)
pamilya at malungkot naman nabubulok at maaari pang pagmulan ng away. 2.May (pag-aaway, inggitan ,
2. Mahilig silang
kung hindi. gamitin na basura. ___2.Ang pag iimbita ng kapit pagmamahalan) sa masayang
___1. Ang pamilya mo ay ______2. Mananatili akong
magsuklay at maglinis bahay kapag may okasyon ay tahanan.
laging handa sa pagtulong sa matahimik habang nagdadasal ng kanilang buntot. isang magandang halimbawa ng 3.Nagkikita-kita ang pamilya sa
mga nasalanta ng bagyo. ___2. ang aking kapitbahay. 3. Nanakawan ang mabuting pakikipag ugnayan. oras ng (rises, tulugan, orasyon).
Inaaway ng mag-anak ang ______3. Makikipaglaro ako pamilyang Ismid isang ___3.Magpatugtog ng malakas 4.Bago kumain sila ay ( nag-
pulubing namamalimos. ___3. sa anak nang kapitbahay namin gabi. kahit walng okasyon. aagawan ng ulam, nagsisigawan,
Tumutulong ang pamilya mo sa ng Mobile Legends hanggang 4. Tinulungan ang ___4.Ugaliin ang mabuting nagdarasal).
paglilinis ng barangay. alas dose ng hatinggabi. pamilyang Ismid ng relasyon sa pamilya ng iba. 5.Nagpapasalamat sila sa
___4. Sumisimangot ka kapag ______4. Hihingi ako ng kanilang mga ___5. (kapitbahay, Maykapal kumare).
hindi nabili ng nanay mo ang pahintulot sa tiyahin ko kung kapitbahay.
laruang pinakagusto mo. kukuha ako ng bayabas sa 5. Nabawi ng pamilyang
___5. Tinatawanan mo ang puno nila tulad ng anak niya na
Ismid ang mga
kapitbahay mo dahil maliit kababata ko kapag kumukuha
lamang ang kanilang bahay. ng mangga sa aming puno. kagamitang nanakaw sa
______ 5. Hinahayaan ko kanila.
lamang ang pagtulo ng tubig
mula sa gripo kahit tapos na
akong maligo.
J. Karagdagang Gawain
para sa
takdang-aralin at
remediation

V. Mga Tala

VI PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya. nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation. nangangailangan ng gawain nangangailangan ng gawain nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para
para sa remediation para sa remediation sa remediation sa remediation sa remediation

C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na
naka-unawa sa aralin naka-unawa sa aralin unawa sa aralin naka-unawa sa aralin naka-unawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/ activities/ activities/ activities/ activities/
exercises exercises exercises exercises exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of
Paragraphs/Poems/ Paragraphs/Poems/ Paragraphs/Poems/ Paragraphs/Poems/ Paragraphs/Poems/
Stories Stories Stories Stories Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s ___ Group member’s
Cooperation in Cooperation in in Cooperation in Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks

A. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya. nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation. nangangailangan ng gawain nangangailangan ng gawain nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para
para sa remediation para sa remediation sa remediation sa remediation sa remediation

Prepared by:
CHRISTINE JOY P. PAGARIGAN Checked by:
Class Adviser LORENA G. ZAMORA
School Principal

Noted:
MARIA BEATRIZ C. CAPINPIN, EdD
PSDS Cluster 5

You might also like