You are on page 1of 4

BANGHAY-ARALIN SA

FILIPINO 7

Pangalan ng Guro: Nirie D. Addatu Taon: Baitang 7


Asignatura: Filipino Pamanahunan: Unang Markahan
Aralin bilang: 1 Durasyon: 40 minuto
I. Layunin : Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:

A. Mga Kasanayang Pampagkatuto: (Most Essential Learning Competencies)


- Naibibigay ang kasingkahulugan ng salita ayon sa gamit nito sa
pangungusap. (F7PT- 1a-b-1)
- Nahihinuha ang kalalabasan ng mga pangyayari batay sa akdang
napakinggan. (F7PN- 1c-d-2)
B. Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-
unawa sa akdang pampanitikan ng Mindanao.
C. Pamantayang Pagganap: Naisasagawa ng mga mag-aaral ang mga gawaing
maiaaatas sakanila; pagbuo ng hinuha mula sa pamagat na ibibigay at ipopost
ito sakanilang my-day at pagtutweet tungkol sa isang isyu at pagbibigay ng
hinuha sa maaaring kalabasan nito.

II. Paksang-Aralin
A. Paksa: Ang Punong Kawayan at Paghihinuha ng kalalabasan ng pangyayari.
B. Sanggunian: Aragon, Angelita L., Mga Alamat at iba pang mga Kwento. Pp.
77 to 78
C. Kagamitan: Powerpoint presentation, messenger
III. Pamamaraan Metodolohiya
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Paunang Gawain  Panalangin
(2 minuto)  Pagbati
 Pagbibigay ng mga paalala para
sa birtwal na klase.
 Pagtala ng lumiban.

PAGLINANG NG GAWAIN (4As)


Aktibiti Klas bago natin simulan ang
( 3 minuto) talakayan magkakaroon muna
tayo ng isang aktibidad.

GAWAIN
 Magpapanood ang guro ng isang
trailer sa isang pelikula at  Mag-iisip ng hinuha ang
susubukang hulaan ng mg mag- mga mag-aaral.
aaral ang kahihinatnan ng
telenobelang kanilang
mapanonood.

Analisis  Ano-ano ang mga nahihinuha


(5 minuto) niyong maaaring kahinatnan ng
kwento?
 Magbibigay ng mga
hinuha ang mga mag-
aaral batay sa
kanilang napanood.
 Batay sa inyong mga kasagutan,
maaari ba ninyong ibigay ang  Tungkol po ito sa
paksang ating tatalakayin? paghihinuha sa
kalalabasan ng isang
pangyayari.
 Mahusay, iyan ay tumpak na
kasagutan. Sa araw na ito ay
babasa tayo ng isang Kwentong-
bayang pinamagatang Ang
Punong Kawayan ni Francisco
Rodrigo na gagamitin nating
para sa ating paghihinuha.

Abstraksyon  Atin munang alamin ang


(15 minuto) kahulugan ng mga salitang di
pamilyar na nakapaloob sa
kwento.

 Tatawag ng random na mag-


aaral upang ibigay ang
kahulugan ng mga sumusunod na
salita.

 Maaring magtawag ng kaibigan


nang isang beses kung
nahihirapan sa pagsagot ang
mag-aaral.  Susunod ang mga mag-
aaral sa panuto at
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng ibibigay ang kahulugan
sumusunod na salita mula sa ng bawat salitang
pangungusap. nakasalungguhit.

1. Mayabong ang dahon ng  Malago


manga kaya naman paborito
itong silungan ng mga tao
lalo na sa bukid.  Nahulog
2. Isa-isang nalagas ang dahon
ng narra dahil sa lakas ng
hangin kagabi.  Naglaban
3. Nagpaliksahan ang mga
manlalaro para makamit ang
unang gantimpala.

Gulong Letra ng Karunungan


a. NGABALAN
b. MOLAGA
c. NUHAGOL  Makikinig sa Kwentong
baying Punong Kawayan
 Pakikinig sa Kwentong Bayang at pagkatapos nito ay
Ang Punong Kawayan ni sasagutin ang mga gabay
Francisco Rodrigo. na tanong.

 Magbibigay ng mga gabay na


tanong ang guro bago simulan
ang pakikinig.

Gabay na Tanong:
1. Sino- sino ang mga  Magbibigay ng mga
nabanggit sa kwento? kasagutan ang mga mag-
2. Ibigay ang katangian ng aaral sa bawat
bawat isa sa kanila. katanungan.
3. Ihambing ang pangyayaring
pinagtatawanan at minamaliit
ng ibang puno si kawayan sa
kasalukuyang panahong
pangyayari.
4. Paano binigyan ng wakas ng
may-akda ang kwento

 Ipoproseso ang napakinggang


kwento gamit ang mga
katanungan.
Pangkatang Gawain Mga Gawaing Naiatas
Aplikasyon  Papangkatin ng guro ang klase
(15 minuto) ng dalawang pangkat

 Magbibigay ng 15 minuto ang


guro upang isakatuparan nila ito
Unang Pangkat:
bago bumalik sa meet sa google.
- I My Day Ninyo!
Rubriks: - Bumuo ng hinuha
Orihinalidad- 5 puntos tungkol sa nilalaman
Pagkamalikhain- 5 puntos ng kwento mula sa
Kooperasyon- 5 puntos isang pamagat na
Mensahe o Tema- 10 puntos ibibigay ng guro.
Kabuuan - 25 puntos - Ipost sa inyong
stories ang pamagat
ng kwento at ilagay
ang inyong mga
hinuha, itanong sa
inyong friends kung
pareho ba kayo ng
palagay, sa
pamamagitan ng
pagpuso sa inyong
mga my-day.

Ikalawang Pangkat:
- I-Rant Mo!
- Magpopost sa
kanyang twitter
account ang isang
miyembro ng grupo
tungkol sa isang isyu
na kinahaharap ng
bansa ngayon na may
kahalintulad sa
nabasang teksto at
ibibigay ang dalawa
nitong palagay sa
maaring kahinatnan
ng isyung ito gamit
ang threads.
 Pagbibigay ng guro ng puntos at - Iseshare ito ng mga
pagproseso sa ginawa ng mga followers na may
mag-aaral. parehong paniniwala.

Maikling Tama o Mali


Panuto: Tukuyin kung ang pahayag ay
Pagsusulit tama o mali. Isulat ang T kung ang
(5 minuto) pahayag ay Tama at M kung Mali at
bilugan ang salitang nagpapamali.

1. Ang Ang paghihinuha ay


masasabing Pagbabasa sa
pagitan ng linya.
2. Ang Paghihinuha ay kririkal
nap ag-iisipat hindi
kinakailangan ng dating
kaalaman.
3. Si Soc Rodrigo ang sumulat ng
tulang Ang Punong Kawaya.
4. Ang kwentong Ang punong
Kawayan ay mula sa Visayas.
5. Pareho lamang ang paghihinuha
sa paghuhula.

Kasunduan A. a. Ibigay ang inyong pagwawakas sa binasang kwento gamit


(3 minuto) ang 5 pangungusap.
b. Isend ang inyong mga wakas, gamit an gating free
messenger app.
Rubrik: Pagkamalikhain- 5 puntos
Orihinalidad - 5 puntos
Kabuuan-----------10 puntos
B. a. Basahinang Kwentong Bayan na “Ang Pilosopo” ng
Maranao na isesend ko sa ating group chat mamayang gabi.
b. Sagutin ang sumusunod na Tanong:
1. Sino pangunahing tauhan.
2. Ano-ano ang kanyang katangian?

Sanggunian:
http://epics.ateneo.edu.epics/archives/14/article/Notes%20on
%20t.pdf
Pangwakas na  Pagpapahanda sa mga mag-
aaral sa huling gawain.
Gawain  Panalangin
(2 minuto)  Pagpapaalam sa birtwal na
klase.

You might also like