You are on page 1of 12

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region XI
DIVISION OF DAVAO CITY
Davao City
LEON GARCIA SR. NATIONAL HIGH SCHOOL
Brgy. Leon Garcia Sr., Agdao, Davao City
Tel No. (082) 225-2072

GRADE 1 to 12 School LEON GARCIA SR. NHS Grade Level 7


DAILY LESSON PLAN (DLP)
Teacher GERRY M. PULONG Learning Area EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Teaching Dates and Time WEEK 11 November 2-4 Quarter UNANG MARKAHAN

IKALAWANG ARAW

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isip at kilos-loob.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng angkop na pagpapasya tungo sa katotohanan at kabutihan gamit ang isip at kilos-
loob.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Nasusuri ang isang pasyang ginawa batay sa gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob. EsP7PSIa-5.2
Isulat ang code ng bawat 2. Nakabubuo ng pasya batay sa gamit at tunguhin ng isip at kilos -loob sa pamamagitan mga ibinigay na
kasanayan
sitwasyon o pangyayari.
3. Nakababatid ng kahalagahan ng pagsusuri ng sitwasyon bago magsagawa ng isang pagpapasya.
II. NILALAMAN

A. Aralin/Paksa Modyul 5: Isip at Kilos-loob


III. KAGAMITANG PANTURO

A.Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 TG p. 56-57


2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 LM p. 122-123
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Tekstbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning Resource
B.Iba pang Kagamitang Panturo Video Clip mula sa Internet
https://www.youtube.com/watch?v=pDex_Uy5q5M
https://www.youtube.com/watch?v=kNtNNVbyGIw
https://www.youtube.com/watch?v=Bskmw7XyuRY
https://www.wattpad.com/59243518-isip-at-kilos-loob-inspired-by-values-
subject?utm_source=web&utm_medium=facebook&utm_content=share_reading
LCD projector, laptop, Manila paper, marker
IV. PAMAMARAAN

A.Balik-aral sa nakaraang aralin Tatawag ng tatlong mag-aaral na magbabahagi ng kanilang natutuhan sa nakalipas na gawain
at/o pagsisimula ng bagong hinggil sa mga naitalang dapat gawin para lubusang magamit ng tama ang isip at kilos-loob.
aralin Magbigay ng mga halimbawa ng mga sitwasyong nagpapakita ng kakayahan ng taong makapag-
isip at magpasya para sa kanyang sarili at kapwa.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Gamit ang Wall of Knowledge na nakasulat sa Manila paper at nakapaskil sa pisara, isusulat ng bawat mag-aaral ang mahahalagang konsepto
tungkol sa isip at kilos-loob na tinalakay ng nakaraang araw. Tumawag ng tatlong mag-aaral na magbabahagi ng kanilang sagot

C. Pag-uugnay ng mga A. Panoorin ang 3 video clips ukol sa pagpapasyang ginawa batay sa gamit at tunguhin ng isip at
halimbawa sa bagong aralin kilos-loob. Mula sa napanood, ilagay ang iyong sarili sa sitwasyon sa pamamagitan ng pagpuno
sa speech balloons gabay ang sumusunod na pahayag at mga tanong. Isulat ang sagot sa
notbuk at tumawag ng tatlong mag-aaral na magbabahagi.
1. Isulat sa loob ng speech balloon ang dapat isipin sa sitwasyon.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Wattpad mode!
bagong kasanayan Basahin ang isang kuwentong tungkol sa gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob at pagkatapos ay
sagutin ang inihandang katanungan batay sa kuwentong binasa.
MGA TAUHAN:
Yuki Lim dela Vega
Narration:

May dalawang pamilyang may magkaibang estado sa buhay. Ang mga dela Vega na siyang nagmamay-
ari ng isang Hacienda, isang Academia at may napakaraming negosyo. Samantala, ang mga Lim ay siyang
kabaligtaran sa buhay ng mga dela Vega. Sa di-inaaasahang pagkakataon, ang dalawang pamilyang ito ay
pinagtagpo ang landas. Ano kaya ang mangyayari? Tunghayan po natin ang isang dula kung saan naipakikita
ang tamang paggamit at pagsasabuhay ng tunay na kahulugan ng isip at kilos-oob.

-~UNANG ARAW NG KLASE SA WILFORD ACADEMY~ Yuki:


Best! Dito tayo!
Larah: Oy, Best! Kumusta ka?
Yuki: Okay lang. Mabuti nga at nakapasa ako sa scholarship exam.
Larah: Talaga Best? Proud na proud na talaga ako sa iyo!
Yuki: Ano ka ba! Oh, ikaw?
Larah: Okay lang! Ang ate ko na nasa abroad ang nagpapa-aral sa akin.
Yuki: Oh, talaga? Mabuti naman!
Larah: Oo nga, eh! (~KKKKKRRRIIINNNNGG~)Naku best! Tara na! Nag-bell na!
Yuki: Oh, sige Best! ( tatayo at makakabangga sina George at Emily)
Emily: Owwww.What a mess!!!
George: You bitch! How dare you!
Yuki: Naku! Sorry! Hindi namin sinasadya.
Emily : Tatanga-tanga kasi!
Larah: Baka ikaw ‘yung tanga! ( bulong sa sarili)
Emily: Anong binubulong-bulong mo dyan!?
George: You must pay for this! Hindi ninyo ba alam kung gaano kamahal ‘ tong damit ko?! It cost more than
your life!
Larah: Oh?! Talaga! Pero sorry... Hindi kasi kami nagtatanong!
Yuki: Larah! ( saway ) Sorry talaga!
George: Hah! Sorry? Anong magagawa ng sorry mo, hah! (sabay tulak)
Emily: Naku girl! Hayaan mo na lang sila! Kawawa naman. Mga DUKHA AT MAHIHIRAP, EH!
George: Okay, fine! I’ll consider you! Paano naman kasi!? Mga Dukha AT MAHIHIRAP, Eh! Mas
naghihikahos pa sa daga!
Emily: Why do dukha people exist in this world? Hahahaha....
George: Tara na nga girl! Nasasayang ang beauty ko sa mga HAMPAS-LUPA! (sabay walk-out)
Larah: Naku! (naiinis) ‘Yung baklitang yun at haliparot na babae! Sarap itapon sa Bermuda Triangle!
Yuki: Ikaw naman kasi! Pinatulan pa!
Larah: Hay! Ewan ko sa iyo Yuki. Tara na nga. ( pumasok na nga sila sa loob ng klase)
Emily: Owwww! Look who’s here! Hah! Merong mga COMMONERS!
George: Nandito pala ang mga POOR! Psshh! Guys! Ingat kayo at baka mahawaan kayo ng mga DUKHA!
Hahaha...( nagtawanan ang klase)
Larah: Para namang alam niya kung anong meaning ng VIRUS!!!
Yuki: Larah! (saway)
Larah: OK, fine! (buong maghapon ay nilalait-lait ng buong klase ang dalawa)
~SA PAG-UWI NG YUKI SA BAHAY~
Yuki: Nandito na po ako!
Xander: Ano ba naman ito Lhoida! Walang Ulam? Bwiset na buhay!
Lhoida: Eh, kasi naman...‘yung pera para sa pagkain ay pinangsugal mo..
Xander: At ako pa ang sinisisi mo! Hah! ( sabay hablot sa buhok)
Lhoida: Hindi naman sa ganoon Xander!..
Yuki: Nay! Tay! Tama na po!
Xander: Bwiset! At ikaw namang bata ka! Kaysa puro pag-aaral, magtrabaho ka! Aral-aral! Wala ka namang
mapapala diyan! (sabay labas)
Lhoida: Pagpasensyahan mo na ang tatay mo...
Yuki: Opo!
Sandy: NAAYYYYY!!!!
Lhoida: (nagmamadali) Oh! Bakit anak?
Sandy: Mainit! Paypayan mo ako nay! Hindi ako makapag concentrate sa pagte-text ko!
Yuki: Sandra! (saway)
Sandy: Bakit?? Angal ka??
Lhoida: Okay lang anak! Sige, magbibihis ka na lang..
Yuki: Sige po...
Yuki: Haay! Nakakapagod! Ang sakit ng ulo ko! ( buntong- hininga) Ano ba ang ginawa ko, hah! Wala
naman, ah! Bakit! Bakit nangyayari ‘tong mga problemang ito sa akin ( sinipa ang lata)
Larah: Hindi mawawala ang problema mo kahit sipain mo pa ang lahat ng lata sa mundo?!!!
Yuki: Larah! A-anong ginagawa mo dito?
Larah: Nagdadala ng magandang balita ! Oh, ito!
Yuki: Ano ‘to?
Larah: Eh, di’ papel?
Yuki: Alam ko! Anong magandang balita sa papel na ito?
Larah: Try mo daw basahin. Basahin mo na.
Yuki: Tss... DELA VEGA MANSION..... LOOKING FOR A PART-TIME HOUSEMAID!
WAHHHHH!!!! BEST! LOVE YOU A LOT!
Larah: Love you ...Pero best, hindi madali ‘tong papasukin mo....
Yuki: Kung hindi ko ‘to gagawin.... Paano na lang kami? Si tatay walang trabaho. Si nanay maliit lang ang
kita sa paglalabandera. Idagdag mo pa ‘yung spoiled brat na si Sandra! Sa tingin mo? Maiisip ko pa
ang hirap Best?
Larah: Bilib na talaga ako sa iyo best! Ang bait mo! Basta! Tandaan mo.Palagi akong nandito sa tabi mo..
Yuki: Thank you Best! ( sabay yakap)
Yuki at Larah: (nagkaharap) fighting!!! (at nagtawanan)

~ SA LOOB NG BAHAY~
Yuki: Nay! May maganda akong balita !
Sandy: Hoy, ate! Wala ng mas gaganda pa kaysa sa akin no’!!
Xander: Mabuti.... Mabuti.... Mabuti..
Lhoida: Eh.. Anak.. Paano ang pag-aaral mo?
Xander: Kahangalan Lhoida! Aral-aral.. Bakit? Nakakain ka ba sa pag-aaral?
Lhoida: P-pero...
Yuki: Okay lang po nay.. Pagsasabayin ko na lang po.
Lhoida: Anak....(Nginitian lang ni Yuki ang ina)

~SA MANSION~
+++ Nagtrabaho si Yuki sa bahay ng mga Dela Vega. Palagi naman siyang inaapi ni George++++ ( habang
nagtatrabaho si Yuki)
George: Hoy, Dukha! Ipaghanda mo nga kami ng pagkain.
Yuki: Opo!
Yanna: George! Wag ka ngang ganyan kay Yuki! Ang bastos mo!
George: Bakit ate Yanna? Dukha naman talaga sya ah! I’m just stating the Fact!
Yanna: ‘Wag mo na lng patulan ‘yang baklang yan! Hoy! GREGORIO! HALIKA DITO!
George: Loka ka! Don’t you ever call me with that name! Call me George!
Yanna: Ok Gregorio! (lalong nainis si George) (habang gumagawa ng pagkain)
Donya Mexy: Oh! Ija! Mukhang masarap yan ah….
Yuki: Ay! Donya Mexy! Kayo po pala…
Donya: I just want to thank you for being so loyal to us…
Yuki: Wala po ‘yun! Mababait naman ho kayo!
Donya: As a reward …. Here….
Yuki: Cellphone????? Pero Donya…. Hindi ko po ito matatanggap….
Donya: Tanggapin mo ‘yan or sisante ka!
Yuki: S-salamat po….
Donya: Oh! Sige …. Ipagpatuloy mo ‘yang ginagawa mo…..
Yuki: Salamat po ulit….

~AFTER A WHILE~
Yuki: Don Sir Isaac…..Magandang gabi po….
Don: Magandang gabi din…..
Yuki: Sandwich po!
Don: Ay salamat…. Ahmmmm …Yuki!
Yuki: Po!
Don: Tungkol sa Exam …. You got the highest score…. Congratulations!….
Yuki: Salamat po….

~SA KUSINA~
George: So….. You’re seducing my family? ....
Yuki: Hah? Wala akong alam sa sinasabi mo…
George: Liar! Maghanda ka sakin!
Yuki: P-pero….
George: (walk out)
~SA BAHAY NINA YUKI~
Yuki: Magandang gabi po….
Xander: Anong maganda sa gabi! Pera! Dali!
Yuki: I-ito po….
Yuki: Magandang gabi ‘nay…
Lhoida: Magandang gabi din….
Sandy: Paypay nay!
Yuki: Ito po nay…. Pinagtabi ko po para sa inyo!
Lhoida: Naku! Sa iyo na ‘yan…
Yuki: Hindi po…. Para sa inyo talag ‘yan….
Lhoida: Salamat dito… Hinahanap ka pala ni Larah….
Yuki: Sige po… Pupuntahan kop o siya…
~LARAH at YUKI~
Yuki: Best!
Larah: Oh, Best! Kumusta?...
Yuki: Ok lang… pagod…
Larah: Ano ba talaga?
Yuki: Pwede both??? Hahahah .. (usap-usap)
Larah: Sabay tayo bukas!
Yuki: Oh! Sige ba!
Larah: Sige! Kitakits!
Yuki: Bye! (Sabay unat!) Hay… makapagpahinga na nga…
~KINABUKASAN~ Larah: Tara! Yuki:Tara!
( BOOOGGSSHHH) Emily: Bulag ba kayo!
Larah: Try ninyo nga magpa-check –up! Hahahah…
George: Ang laki ng daan… nabangga ninyo pa kami!
Yuki: Kahit pa isang kilometro pa ang lawak ng daanan at kung pakalat-kalat ang mga salot! Sisikip talaga ‘to!
Ang lawak at ang laki kasi ng sungay ninyo….hahahahhahahhah…

~SA KLASE~
Lahat: Good morning Professor Sir Isaac!
Prof: Good morning! Take your sits…. Ok, Listen! Our new topic is all about isip at kilos-loob …..
What these things mean???
Georgio: Matteo do??
Lahat: Hahahahhahahahhahahahhah….
George: So what???? Gwapo naman talaga siya!
Prof: Stop it Gregorio! We are in the class… Itigil mo ‘yang kalandian mo! Kakahiyaan ka! GET OUT!
Emily: Girl wait!
Larah: Buti nga sa baklitang ‘yan! Blehhhh!:p
Yuki: pfffttt.. tigil mo yan Larah!
George: Humanda ka Yuki! Matitikman mo ang kamandag ng isang dela Vega!
Emily: Tama ka girl! The revenge of the beautiful one….Bwahahahahahha …( evil laugh)

~SA SABUNGAN~
Pare 1: Oh! Pare! Pusta ka???
Xander: Oo naman…
Pare1: Mabuti naman at papusta-pusta ka lang…
Xander: Anong ibig mong sabihin?
Pare 1: Balita sa bayan na inaapi ng mga dela Vega ang anak mo! Hindi mo alam? ~SA
BAHAY~
Xander: Lhoida! Lhoida:Oh,
Bakit?
Xander: Alam mo bang inaapi ng mga dela Vega ang anak natin?
Lhoida: Ano?! Walang hiyang dela Vega nay an! May tinatago pa lang kademonyohan!
Xander: Susugurin ko mga bwiset nay an!
Lhoida: Sasama ako!
Sandy: Sama din ako Nay….
~SA MANSION~
Larah: Best! Nabalitaan ko na susugod daw ang mga magulang mo dito!
Yuki: Ano?? Bakit??
Larah: Di ko a-…!
George: DUKHA! You freak! Walang hiya ka!( sinabunutan ni George si Yuki)
Xander: Hoy! Itigil nyo yan! ( Sinuntok si George)( dumating ang mga dela Vega)
Don: Anong kaguluhan ‘to?!
Donya: Oh my! SON!
George: M-mommy….
Yanna: George! Ikaw ba ang nagpasimuno ng kaguluhang ito!
George: NO! It’s not me!
Emily: Yah right!
Don: Bakit kayo nandito Xander?
Xander: Nabalitaan naming inaapi daw ninyo ang anak ko!
Donya: Ano? Hindi yan totoo!
Yanna: Totoo po Mommy!
Don: What do you mean?
Yanna: Palagi ko pong naabutan na inaaway ni George si Yuki!
Don: Totoo ba ‘to George?
George: Po?? O-op…….h-h-hin….. (yumuko)
Donya: I can’t believe you did it George!
George: Sorry Mommy….
Yanna: Kay Yuki ka mag-sorry….
Xander: Sorry anak… Kung ako sana ang nagtrabaho … Hindi ka na sana naghirap. Patawarin mo ako
anak….
Sandy: Sorry din ate… kung marunong lang sana ako umintindi …di ka sana nasasaktan…
Lhoida: Sorry din anak … di ko naisip na maari kang maghirap… patawarin mo ako..
Yuki: ‘Wag po kayo mag-sorry… wala po kayong kasalanan (Group hug family Lim)
Don: Sorry din Yuki! Naging pabaya kami…. Hindi naming inakala na inaapi ka na pala ni George.
Donya: Sorry din….
George: Sorry …. Naging halimaw ako sa’yo…
Yuki: Sorry din…
Larah at Emily: Sorry…(Group hug)

-Nagagamit ang isip at kalooban ng isang tao sa paggawa ng tama para sa pamilya, kaibigan at sa sarili.-
~WAKAS~

Sagutan ang sumusunod na katanungan:


1. Sino- sino ang mga tauhan? Paano sila nagkakaiba-iba? Ilarawan.
2. Paano nagamit ang isip at kilos-loob sa kuwento? Magbigay ng mga sitwasyon na kung saan ito ay
nagamit at ipinakita.
3. Sa iyong palagay, tama ba ang paggamit nina Gregorio o George, Xander, Sandy, Lhoida, Emily sa
kanilang isip at kilos-loob? Patunayan ang iyong sagot.
4. Sa iyong palagay, sino sa mga tauhan ang gumamit ng tama sa kanilang isip at kilos-loob?
Patunayan.
5. Bakit kaya nagkakataong tama at wasto ang iniisip mong gawin subalit iba ang iyong ginagawa?
Ipaliwanag.
6. Ano ang dapat mong gawin para maituwid ang hindi tamang ginawa?
7. Paano mapapangangatawanang gawin ang mga mabuting bagay na iyong iniisip?

E.Pagtalakay ng bagong Gamit ang PowerPoint Presentation, ipakikita ng guro ang talahanayang may nakalahad na
konsepto at paglalahad ng sitwasyon. Ang bawat mag-aaral ay magsasagot ng mga sitwasyong ito sa kanya-kanyang notbuk.
bagong kasanayan
Ang sumusunod na sitwasyon ay karaniwang kinakaharap ng isang kabataang katulad mo.
Sakaling mangyari ang parehong sitwasyon sa iyo, paano mo ito haharapin? Itala ang sariling isip
at kilos-loob sa ibinigay na sitwasyon.
Sitwasyon Sariling isip at kilos-loob
1. Sinabi ng iyong kaibigan sa iyo na
hindi siya papasok sa paaralan ng
tanghali dahil gusto nitong mag
computer at hindi ito alam ng
kanyang magulang.

2. Nagpasya kang manood ng tv kagabi


dahil doon hindi ka nakapag-review.
Kinabukasan, nagbigay ng
pagsusulit ang iyong guro at
sinabihan ka ng iyong matalik na
kaibigan na komopya sa kanya dahil
magkaibigan naman daw kayo at
nakapag-review siya.

3. Inutusan ka ng iyong nanay na bumili


ng suka sa tindahan. Hindi napansin
ng nanay mo na napasama sa
perang Php 20 ang Php 500 nito.
Noong panahong iyon ay gusto
mong sumama sa outing ngunit wala
kang pera at ayaw ng iyong nanay
na bigyan ka ng pera.
F.Paglinang sa Kabihasaan Think-Pair-Share: Humanap ng kapwa mag-aaral o kaibigang pagbabahagihan ng iyong ginawa.
(Tungo sa Formative Tatawag ang guro ng ilang magkapareha upang magbahagi sa klase. Sagutan ang katanungan.
Assessment)
Paano mo nagagamit ang iyong isip at kilos-loob sa mga sitwasyong ibinigay?
G. Paglalapat ng aralin sa Ang guro ay magbibigay ng mga sitwasyon. Pipili ng isa sa mga sitwasyon ang tatawaging mag-
pang-araw-araw na buhay aaral at ipaliliwanag ang sariling pagpapasya. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
Mga sitwasyon:
1. May nakita kang nagtapon ng basura sa hindi dapat na lugar. Pero takot kang pagsabihan ito
dahil mas matanda ito sa iyo. Ano ang iisipin mo at gagawin mo?
2. Nakita mong binu-bully ng iyong kaklase ang isa mo pang kaklase. Ngunit ang iyong kaklase
na binu-bully ay siyang nang-bully sa iyo noon. Ano ang iisipin mo at gagawin?
3. Dahil sa mahaba ang pila sa cashier ng school, sinabihan ka ng kapatid mong panganay na
sumingit sa pila para makaagap kayo ng uwi. Ano ang iisipin at gagawin mo?
4. Napansin mong may kodigo ang iyong kaklase habang nagsasagot kayo ng inyong
pagsusulit. Lumapit siya sa iyo at sinabing pakokopyahin ka na lang niya para hindi ka
magsumbong. Ano ang iisipin at gagawin mo?
5. Pinagalitan ka ng iyong ina sa hindi mo paggawa sa inutos niyang gawaing bahay dahil
maghapon kang naglalaro sa labas. Ano ang iisipin mo at gagawin?
6. Habang kumakain ka nang masarap mong meryenda sa silid –aralan, nakita mo ang iyong
kinaiinisang kaklase na hindi kumakain dahil wala pala itong baon. Ano iisipin mo at gagawin?
H. Paglalahat ng Aralin Ang iniisip at sinasabi ay dapat magkatugma bagama’t may pagkakataong hindi nagagawa
ng tao ang tama kahit pa alam niya ito. May kakayahan pa rin ang taong mag-isip ng paraan upang
sanayin, baguhin, paunlarin at gawing ganap ang layunin at tunguhin ng isip at kilos-loob nito.
I. Pagtataya ng Aralin Pangkatin ang klase sa (6) anim at magtalaga sa bawat pangkat ng kaukulang sitwasyong (gamit
ang sitwasyon sa paglalapat sa aralin…) kanilang isasadula na nangangailangan ng pagpapasya
gamit ang isip at kilos-loob. Gamiting gabay sa pagsasadula ang sumusunod na kraytirya.
a. Husay ng pagganap- 40%
b. Kooperasyon at Disiplina- 30%
c. Pagkamalikhain (Props, Kasuotan)-30%
-----------------------------------------------------------
Kabuuan 100%

J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng isang pangyayari o karanasan sa iyong buhay na kung saan nagamit mo nang lubos ang iyong isip
takdang-aralin at remediation
at kilos-loob. Ilahad kung paano mo ito nagawa at isulat ang sagot sa iyong notbuk. Humanda sa pagbabahagi
sa klase.
V.MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakiha ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Petsa:

GERRY M. PULONG KAREN B. DAANTON OCTOBER 28,2022


Teacher I OIC, EsP Dept.

You might also like