You are on page 1of 9

Paaralan New Era National High School Antas 9

GRADES 1 to 12 Guro CRISTOPHER C. SALINAS Asignatura ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa January 23-27/ Week 8 Markahan Ikalawa

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


9-NARRA12:00-1:40 9-MOLOVE1:40-1:40 9-YAKAL 12:00-1:40 Ikalawang Markahang Ikalawang Markahang
2:00-2:50 2:00-4:30 2:00-2:50 Pagsusulit Pagsusulit

I. LAYUNIN
A. Pamantayang *Natatalakay ang *Natatalakay ang konsepto *Natatalakay ang konsepto Nasasagot ang mga katanungan Nasasagot ang mga
Pangnilalaman konsepto at at at sa Markahang Pagsusulit katanungan sa Markahang
salik na nakaaapekto sa salik na nakaaapekto sa salik na nakaaapekto sa pagsusulit
demand sa pang araw- demand sa pang araw-araw demand sa pang araw-araw
araw na na na
pamumuhay pamumuhay pamumuhay

B. Pamantayan sa Pagganap kaalaman sa kaalaman sa kaalaman sa


ugnayan ng ugnayan ng ugnayan ng
pwersa ng pwersa ng pwersa ng
demand at suplay, demand at suplay, demand at suplay,
at sa sistema ng at sa sistema ng at sa sistema ng
pamilihan bilang pamilihan bilang pamilihan bilang
batayan ng batayan ng batayan ng
matalinong matalinong matalinong
pagdedesisyon ng pagdedesisyon ng pagdedesisyon ng
sambahayan at sambahayan at sambahayan at
bahay- kalakal bahay- kalakal
bahay- kalakal tungo sa tungo sa
tungo sa pambansang pambansang
pambansang kaunlaran kaunlaran
kaunlaran
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
Isulat ang code ng bawat kritikal nanakapagsusuri kritikal nanakapagsusuri sa kritikal nanakapagsusuri sa
kasanayan. sa mga pangunahing mga pangunahing mga pangunahing
kaalaman sa kaalaman sa kaalaman sa
ugnayan ng pwersa ng ugnayan ng pwersa ng ugnayan ng pwersa ng
demand at suplay, at demand at suplay, at demand at suplay, at
sistema ng pamilihan sistema ng pamilihan sistema ng pamilihan
bilang batayan ng bilang batayan ng bilang batayan ng
matalinong matalinong matalinong
pagdedesisyon ng pagdedesisyon ng pagdedesisyon ng
sambahayan at sambahayan at sambahayan at
bahaykalakal bahaykalakal bahaykalakal
tungo sa tungo sa tungo sa
pambansang kaunlaran pambansang kaunlaran pambansang kaunlaran

II. NILALAMAN Ikalawang Markahang Ikalawang Markahang Pagsusulit


Pagsusulit

KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Ekonomiks: Teacher's Ekonomiks: Teacher's Ekonomiks: Teacher's
Guro Guide pp. 102-109 Guide pp. 102-109 Guide pp. 102-109

2. Mga pahina sa PIVOT Learners Material PIVOT Learners Material PIVOT Learners Material
Kagamitang Pang-mag- Ikalawang Markahan Ikalawang Markahan Ikalawang Markahan
aaral Araling Panlipunan pp31-35 Araling Panlipunan pp18-24 Araling Panlipunan pp18-24
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan www.slideshare.com www.slideshare.com www.slideshare.com
mula sa portal ng
Learning Resource www.google.com www.google.com www.google.com

B.Iba pang Kagamitang Panturo


III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang Gawin ang pamamaraang Gawin ang pamamaraang
ito ng buong Araw at ito ng buong Araw at ito ng buong Araw at
tiyakin na may Gawain tiyakin na may Gawain tiyakin na may Gawain
bawat Linggo. Para sa bawat Linggo. Para sa bawat Linggo. Para sa
holistikong paghubog, holistikong paghubog, holistikong paghubog,
gabayan ang mga mag- gabayan ang mga mag- gabayan ang mga mag-
aaral gamit ang mga aaral gamit ang mga aaral gamit ang mga
istratehiya ng formative istratehiya ng formative
istratehiya ng formative
assessment. assessment.
assessment.
Balitaan Ibabahagi ng mga mag – Ibabahagi ng mga mag – Ibabahagi ng mga mag –
aaral ang mga sariwa at aaral ang mga sariwa at aaral ang mga sariwa at
maiinit na isyu sa loob at maiinit na isyu sa loob at maiinit na isyu sa loob at
labas ng bansa labas ng bansa labas ng bansa

A. Balik-Aral Sa nakaraang aralín, Sa nakaraang aralín, Sa nakaraang aralín,


natutuhan mo ang natutuhan mo ang natutuhan mo ang
konsepto ng pamilihan konsepto ng pamilihan at konsepto ng pamilihan at
at ang iba’t ibang ang iba’t ibang istruktura ang iba’t ibang istruktura
istruktura nito. Nasuri nito. Nasuri din natin ang nito. Nasuri din natin ang
din natin ang mga mga produktong may mga produktong may
produktong may mga mga kinalaman sa mga mga kinalaman sa mga
kinalaman sa mga estrukturang ito. estrukturang ito.
estrukturang ito.
B. Paghahabi sa layunin ng Sa aralíng ito, . Sa aralíng ito, Sa aralíng ito, tatalakayin
aralin tatalakayin ang tatalakayin ang ugnayan ang ugnayan ng
ugnayan ng pamilihan ng pamilihan at ng pamilihan at ng
at ng pamahalaan pamahalaan partikular sa pamahalaan partikular sa
partikular sa alituntuning may alituntuning may
alituntuning may kinalaman sa presyo ng kinalaman sa presyo ng
kinalaman sa presyo ng mga produkto o serbisyo. mga produkto o serbisyo.
mga produkto o
serbisyo.
C. Pag-uugnay ng mga .
halimbawa sa bagong aralin.
D. Pagtalakay ng bagong Pagkatapos ng aralíng ito, Pagkatapos ng aralíng Pagkatapos ng aralíng
konsepto at paglalahad ng inaasahang: natutukoy mo ito, inaasahang: ito, inaasahang:
bagong kasanayan #1 ang ugnayan ng pamilihan natutukoy mo ang natutukoy mo ang
at ng pamahalaan, ugnayan ng pamilihan at ugnayan ng pamilihan at
natatayà ang mga ng pamahalaan, ng pamahalaan,
alituntuning pinatutupad natatayà ang mga natatayà ang mga
ng pamahalaan na may alituntuning pinatutupad alituntuning pinatutupad
kinalaman sa pamilihan at ng pamahalaan na may ng pamahalaan na may
nakapagsasagawa ng kinalaman sa pamilihan kinalaman sa pamilihan
pagsusuri sa ugnayan ng at nakapagsasagawa ng at nakapagsasagawa ng
pamahalaan at ng pagsusuri sa ugnayan ng pagsusuri sa ugnayan ng
pamilihan. pamahalaan at ng pamahalaan at ng
pamilihan. pamilihan.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Ang Pamilihan at Ang Pamilihan at Ang Pamilihan at
(Tungo sa Formative Pamahalaan Pamahalaan Pamahalaan
Assessment)
Gampanin ng Gampanin ng Gampanin ng
Pamahalaan sa Pamahalaan sa Pamahalaan sa
PamilihanAng PamilihanAng pamahalaan PamilihanAng pamahalaan
pamahalaan ay isang ay isang mahalagang ay isang mahalagang
mahalagang institusyon sa institusyon sa ating bansa. institusyon sa ating bansa.
ating bansa. Alinsunod sa Alinsunod sa itinatadhana Alinsunod sa itinatadhana
itinatadhana ng Artikulo ng Artikulo II Seksiyon 4 ng Artikulo II Seksiyon 4
II Seksiyon 4 ng 1987 ng 1987 Konstitusyon ng ng 1987 Konstitusyon ng
Konstitusyon ng Pilipinas, Pilipinas, pangunahing Pilipinas, pangunahing
pangunahing tungkulin ng tungkulin ng pamahalaan tungkulin ng pamahalaan
pamahalaan na na na
paglingkuran at paglingkuran at paglingkuran at
pangalagaan ang pangalagaan ang pangalagaan ang
sambayanan. sambayanan. sambayanan.
1Price Ceiling 1Price Ceiling 1Price Ceiling

Ang Price Ceiling ay Ang Price Ceiling ay kilala Ang Price Ceiling ay kilala
kilala rin sa katawagan rin sa katawagan bílang rin sa katawagan bílang
bílang maximum price maximum price policy o maximum price policy o
policy o ang ang pinakamataas na presyo ang pinakamataas na presyo
pinakamataas na presyo na maaaring ipagbili ng na maaaring ipagbili ng
na maaaring ipagbili ng isang prodyuser ang isang prodyuser ang
isang prodyuser ang kaniyang produkto. Dito kaniyang produkto. Dito
kaniyang produkto. Dito mahigpit na binabantayan mahigpit na binabantayan
mahigpit na binabantayan ng pamahalaan ang presyo ng pamahalaan ang presyo
ng pamahalaan ang ng mga produkto lalo na ng ng mga produkto lalo na ng
presyo ng mga produkto mga pangunahing produkto mga pangunahing produkto
lalo na ng mga tulad ng bigas, kape, tulad ng bigas, kape,
pangunahing produkto asukal, de-latang pagkain, asukal, de-latang pagkain,
tulad ng bigas, kape, karne, isda, etc. Ang karne, isda, etc. Ang
asukal, de-latang pagkain, pamahalaan ay nagbibigay pamahalaan ay nagbibigay
karne, isda, etc. Ang ng SRP or suggested retail ng SRP or suggested retail
pamahalaan ay price sa mga produktong price sa mga produktong
nagbibigay ng SRP or ito. Ang DTI o Department ito. Ang DTI o Department
suggested retail price sa of Trade and Indurtry ang of Trade and Indurtry ang
mga produktong ito. Ang nagpapatupad ng polisiyang nagpapatupad ng polisiyang
DTI o Department of ito. ito.
Trade and Indurtry ang
nagpapatupad ng
polisiyang ito.

2 Price Floor

2 Price Floor
Ang Price Floor ay kilala
2 Price Floor Ang Price Floor ay kilala rin bílang price support at
Ang Price Floor ay kilala rin bílang price support at minimum price policy na
rin bílang price support at minimum price policy na tumutukoy sa
minimum price policy na tumutukoy sa pinakamababang presyo na
tumutukoy sa pinakamababang presyo na itinakda ng batas sa mga
pinakamababang presyo itinakda ng batas sa mga produkto at serbisyo.
na itinakda ng batas sa produkto at serbisyo. Itinatakda ito ng mas
mga produkto at serbisyo. Itinatakda ito ng mas mataas sa equiblibrium
Itinatakda ito ng mas mataas sa equiblibrium price. Katulad ng price
mataas sa equiblibrium price. Katulad ng price ceiling, isinasagawa ito ng
price. Katulad ng price ceiling, isinasagawa ito ng pamahalaan upang
ceiling, isinasagawa ito ng pamahalaan upang matulungan ang mga
pamahalaan upang matulungan ang mga prodyuser. Kabílang sa
matulungan ang mga prodyuser. Kabílang sa sistemang ito ang
prodyuser. Kabílang sa sistemang ito ang pagkakaloob ng tinatawag
sistemang ito ang pagkakaloob ng tinatawag na price support sa sektor
pagkakaloob ng tinatawag na price support sa sektor ng agrikultura at ang batas
na price support sa sektor ng agrikultura at ang batas naman na nauukol sa
ng agrikultura at ang batas naman na nauukol sa pagtatakda ng
naman na nauukol sa pagtatakda ng minimum wage
pagtatakda ng minimum wage.
minimum wage.

3 Minimum Wage

Sa kabiláng dako, 3 Minimum Wage 3 Minimum Wage


ipinatutupad ng
pamahalaan ang minimum Sa kabiláng dako, Sa kabiláng dako,
wage law o batas sa ipinatutupad ng ipinatutupad ng
pinakamababang suweldo pamahalaan ang minimum pamahalaan ang minimum
sa sektor ng paggawa wage law o batas sa wage law o batas sa
upang makaiwas ang mga pinakamababang suweldo pinakamababang suweldo
manggagawa na sa sektor ng paggawa sa sektor ng paggawa
makatanggap ng upang makaiwas ang mga upang makaiwas ang mga
mababang suweldo. Ang manggagawa na manggagawa na
patakarang ito ay naaayon makatanggap ng makatanggap ng
sa Republic Act 602 o mababang suweldo. Ang mababang suweldo. Ang
Minimum Wage Law of patakarang ito ay naaayon patakarang ito ay naaayon
the Philippines na nag- sa Republic Act 602 o sa Republic Act 602 o
uutos sa mga employer na Minimum Wage Law of the Minimum Wage Law of the
bigyan ng suweldong Philippines na nag-uutos sa Philippines na nag-uutos sa
hindi bababa sa minimum mga employer na bigyan ng mga employer na bigyan ng
wage ang isang suweldong hindi bababa sa suweldong hindi bababa sa
manggagawa. Ang DOLE minimum wage ang isang minimum wage ang isang
o Department of Labor manggagawa. Ang DOLE o manggagawa. Ang DOLE o
and Employment ay Department of Labor and Department of Labor and
ahensiya ng pamahalaang Employment ay ahensiya Employment ay ahensiya
nagpapatupad ng ng pamahalaang ng pamahalaang
polisiyang ito. nagpapatupad ng polisiyang nagpapatupad ng polisiyang
ito. ito.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-


araw-araw na buhay
.

H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin

.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
Pagwawasto sa mga sagot ng Pagwawasto sa mga sagot ng
MAHABANG PAGSUSULIT MAHABANG PAGSUSULIT SA MAHABANG PAGSUSULIT SA mag-aaral. mag-aaral.
SA AP9 – IKALAWANG AP9 – IKALAWANG AP9 – IKALAWANG
MARKAHAN MARKAHAN MARKAHAN
IV.MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
e. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:

Cristopher C. Salinas
Teacher III/AP9

Binigyan pansin ni: Pinagtibay ni:


_________________________ _________________________
RONALD C. BAUTISTA ARBEL A. BAYOT
Dalubhasang Guro I/AP Principal II

You might also like