You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII (Eastern Visayas)
DIVISION OF LEYTE
Palompon National High School
Brgy. Central II
Palompon, Leyte

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

Guro: Donna M. Carno BAITANG AT SEKSYON: Grade 10


PETSA NG PAGTUTURO: ASIGNATURA: Filipino 10
ORAS NG PAGTUTURO: MARKAHAN: Pangatlong Markahan

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nilalaman Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo


na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin
ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa
paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at
Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog
ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga
layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa
Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.

B. Pamantayan sa Pagganap
Naipamamalas ng mga mag-aaralangpag-
unawa at pagpapaphalaga sa mga
akdangpampanitikan ng Africa at Persia.

C. Kakayahang Pagkatuto
F10PT-IIIa-76
A. Naibibigayangpinagmulan ng salita (etimolohiya)

F10PT-IIIa-80
B. Nasusuriang mga kaisipang nakapaloob sa mitolohiya batay sa:
-suliranin ng akda
-kilos at gawi ng tauhan
-desisyon ng tauhan

II. NILALAMAN SA PAGKATUTO  Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat


linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng
guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari
itong tumagal ng isa hanggang dalawang
linggo.

Panitikan:

‘’Iwasan ang Pagliban, Kinabukasan Pag-isipan’’


Tel. No. (053) 555-8528 I Mobile No. 0935-195-7429 | 313306@deped.gov.ph
Maaring Lumipad ang Tao (Mitolohiya ng Nigeria)

III. KAGAMITAN SA PAGKATUTO Filipino 10: Panitikang Pandaigdig


Laptop at TV

A. Batayan
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw.
Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang
interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

a. Pahina sa TG

b. Pahina ng LM

c. Pahina ng Aklat

d. Karagdagang Batayan  E-sources (Google at Youtube)

e. Kagamitan  Libro, Module, Laptop

IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at


tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa
holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-
aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon
sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman
na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o  Pagsagot at pagwawasto sa Takdang


pagsisimula ng bagong aralin Aralin

B. Paghahabi ng layunin sa aralin  Pagganyak: Pagpapakita ng larawan


ng isang taong inililipad ng isang
nilalang na may pakpak.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong  Pagbibigay ng maikling kaalaman tungkol
aralin sa bansang Nigeria

D. Pagtatalakay sa bagong konsepto at Liongo


paglalahad ng bagong kasanayan Blg. 1 (Mitolohiya mula sa Kenya)
Isinalin sa Filipino ni Roderic P. Urgelles
Sanggunian: Ikasampung Baitang Modyul para sa Mag-
aaral Edisyon 2015
Konsultant: Magdalena O. Jocson et.al.
 pahina 245
E. Pagtatalakay sa bagong konsepto at Pagpapakita ng isang video clip ng kwentong
paglalahad ng bagong kasanayan Blg. 2 Lionggo

F. Paglinang ng Kabihasnan (Tungo sa G. Gawain 5: Suriin Natin


Formative Assessment) Panuto Ihanay ang mga pangyayari sa kuwento

‘’Iwasan ang Pagliban, Kinabukasan Pag-isipan’’


Tel. No. (053) 555-8528 I Mobile No. 0935-195-7429 | 313306@deped.gov.ph
gamit ang story ladder

H. Paglalapat ng Aralin sa pang-araw-araw na Gawain 6: Mahalaga ang Opinyon Mo


buhay

I. Paglalahat ng aralin Gabay na Tanong:


Mungkahing Estratehiya: PASS THE
QUESTION TO…
a. Talakayin ang naging suliranin ng tauhan?
b. Makatuwiran ba ang kanyang mga naging
desisyon sa buhay? Patunayan.

J. Pagtataya sa Aralin

V. TAKDANG ARALIN .

VI. REMEDIATION

VII. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang


magpatuloy sa mga susunod na aralin.

____ Hindi natapos anga ralin/gawain dahil sa


kakulangan sa oras.

____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon


ng mga napapanahong mga pangyayari.

____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming


ideya ang gusting ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksangp inag-aaralan.

_____ Hindi natapos ang aralin dahil sapagkat


antala/pagsuspindi sa mga klased ulot ng mga
gawaing pang-eskwela/ mgasakuna/ pagliban ng
guro ng nagtuturo.

VIII. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo.


Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa
bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan?
Anong pantulong ang maaari mong gawin upang
sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong
itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.

‘’Iwasan ang Pagliban, Kinabukasan Pag-isipan’’


Tel. No. (053) 555-8528 I Mobile No. 0935-195-7429 | 313306@deped.gov.ph
CPL

a. Bilang ng mag-aaral

b. Bilang ng aytem

c. Bilang ng mga mag-aaral na nakuha ng


80% sa pagtataya

d. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang ____sama-samang pagkatuto


nakatulong ng lubos? Paano ito ____Think-Pair-Share
nakatulong? ____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current
issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiyasapagtuturo:______
Paanoitonakatulong?

Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aara


lang aralin.

_____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin


ang mga gawaing naiatas sa kanila.

_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-


aaral

_____Pinaaktibo nito ang klase

Iba pang dahilan:

Inihanda ni:

DONNA M. CARNO
Guro sa Filipino
Sinuri ni:

RENILDA T. AVELINO
Department Head, Filipino

‘’Iwasan ang Pagliban, Kinabukasan Pag-isipan’’


Tel. No. (053) 555-8528 I Mobile No. 0935-195-7429 | 313306@deped.gov.ph

You might also like