You are on page 1of 11

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagsunod sa mga tamang hakbang bago makagawa ng isang desisyon para sa ikabubuti ng lahat
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang tamang desisyon nang may katatagan ng loob para sa ikabubuti ng lahat
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa 1. Naisasagawa ang mga tamang hakbang na makatutulong sa pagbuo ng isang desisyon na makabubuti sa pamilya
Pagkatuto
(Isulat ang code ng 1.1. pagsusuri nang mabuti sa mga bagay na may kinalaman sa pangyayari
bawat 1.2. pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung nakabubuti ito
Kasanayan) 1.3. paggamit ng impormasyon
Code: EsP6PKP-Ia-i-37

II. NILALAMAN Pagiging mahinahon sa pang-araw-araw na gawain


Kaugnay na Pagpapahalaga:Pagkamahinahon (Calmness)

III. KAGAMITANG
PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa TG p.59-66 TG p.59-66 TG p.59-66 TG p.59-66 TG p.59-66
Gabay ng Guro
CODE: ESP6PKPIh-i-37 CODE: ESP6PKPIh-i-37 CODE: ESP6PKPIh-i-37 CODE: ESP6PKPIh-i-37 CODE: ESP6PKPIh-i-37
CG p.81 CG p.81 CG p.81 CG p.81 CG p.81
2. Mga Pahina sa pp. 74-85 pp. 74-85 pp. 74-85
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
5. Iba pang K to 12 Gabay Pangkurikulum, Kanta (Somewhere Out https://  K to 12 Gabay Rubrics
Kagamitang Edukasyon sa Pagpapakatao May There at Doobidoo) www.youtube.com/watch? Pangkurikulum, Edukasyon  K to 12 Gabay
Panturo 2016, pahina 81 Maikling Kwento ( Ang v=BZFq5UEEmCg sa Pagpapakatao May Pangkurikulum, Edukasyon
Langaw at Paru-paru) (video clip: How to 2016, pahina 81 sa Pagpapakatao May
Jumbled Letters,  K to 12 Gabay Stay Calm – Anger 2016, pahina 81
Pangkurikulum, Edukasyon Management Motivational
Realyn Domingo LPT DLL sa Pagpapakatao May
Video)
2016, pahina 81
 Realyn Domingo LPT  EsP6 DLP, Unang
Markahan, Ikawalong Linggo
DLL
- Aralin 8: Pagiging
Mahinahon, Laging Taglayin,
pahina 1-8
 K to 12 Gabay
Pangkurikulum, Edukasyon
sa Pagpapakatao May 2016,
pahina 81

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Bilang mag-aaral, paano Magkaroon nang maikling Magkaroon nang maikling Magkaroon nang maikling Magkaroon nang maikling
nakaraang aralin makatutulong ang pagiging balik-aral sa ginawa ng balik-aral sa ginawa ng balik-aral sa ginawa ng balik-aral sa ginawa ng
at/o pagsisimula ng mapagtiis saiyong paggawa ng nakaraang araw. nakaraang araw. nakaraang araw. nakaraang araw.
bagong aralin pasya?
(Gamitin ang Learning
Material na nakapowerpoint
presentation.)

B. Paghahabi sa Magpakita ng JUMBLED LETTERS: Gamit ang music player (CHALK LESS ACTIVITY)
layunin ng aralin 1. PDAAOLS-SLDAO magpatugtog ng dlawang uri
2. MHAIANHON ng kanta sa mga bata sa loob (PERFORMANCE TASK)
3. DIYESSNO ng dalawang minuto.
4. PILAMAY
Suhestiyon:
Basahin ang sumusunod na 1. Mahinahon o malumanay
talasalitaan at ibigay ang kahulugan na tugtugin “Somewhere
nito sa pamamagitan ng paglalagay Out There”
ng linya patungo sa tamang titik ng
sagot. 2. Maingat at magulong
tugtugin “Doobidoo” ng
Kamikazee

Tanong:
Column A Column B
1. Ano ang naramdaman
1. a. kalmado, ninyo habang
PADALOS- matiwasay, pinakikinggan ang
DALOS mahinahon dalawang awit?
2.
b. pabigla-
MAHINAH 2. May pagkaka-iba ba ang
bigla
ON dalawang kanta?
c.
pinakamaliit
na unit ng
4.
komunidad
DESISYON
binubuo ng
tatay, nanay
at mga anak
d. pagpipili ng
5.
isang
PAMILYA
bagay
e. matiyaga
C. Pag-uugnay ng mga Pagsusuri ng Sitwasyon Maikling Kwento
halimbawa sa
bagong aralin Panuto: Suriin ang bawat Ang Langaw at ang Paru-
sitwasyon. Ipahayag ang tunay na paru
saloobin sa pamamagitan ng
pagsulat sa sagutang papel ng Si Mr. Litmus ay isang guro
Palagi, Minsan, o Hindi mo ito ng agham, binigyan niya ng
ginagawa. takdang aralin ang mga bata
na pag-aralan ang napili
Mga Sitwasyon: nilang hayop at ilahad sa
1. Nag-iisip ng ilang beses klase kinabukasan sa
bago may sabihin. pamamagitan ng maiksing
2. Pinagtutuunan ng pansin report.
ang bawat gawain kahit wala ang
guro. Kinaumagahan, may pumili
3. Sumasangguni sa ng aso, kabayo, baka,
magulang o guro kung hindi tiyak kalabaw at kambing. Ngunit
sa gagawing pagpapasya. isang bata ang pumukaw ng
4. Tinitimbang ang kanyang pansin nang ang
kalalabasan ng pasya/kilos. ilahad niya ay tungkol sa
5. Binibigyan ng sapat na langaw. Ang batang ito ay si
paghahanda ang bawat gawain. Sophie.

"Alam niyo ba mga kaklase


na inobserbahan kong
mabuti ang mga langaw?
Pinanood ko sila buong
maghapon at sila ang klase
ng insekto na laging
nagagalit. Kapag walang
humaharang sa kanila sila ay
nakakalipad ng normal.
Ngunit nag-iiba ang kilos
kapag nakakakita ng
bintana.

Noon akala ko normal lang


na gumagawa sila ng “buzz”
na tunog pero sa aking
obserbasyon sila pala ay
nagagalit ng sobra kaya
gumagawa sila ng tunog na
ito na para bang sumisigaw
at nagproprotesta. Sila ay
galit na galit na hindi sila
makalabas sa bintana at
paulit-ulit nilang inuuntog
ang kanilang ulo dito.

Ang paru-paru naman ay


madaling nakakita ng butas
sa taas ng bintana. Sinabihan
niya ang mga langaw na
sundan siya pero hindi
nakinig ang mga ito.

Ang paru-paru naman ay


madaling nakakita ng butas
sa taas ng bintana. Sinabihan
niya ang mga langaw na
sundan siya pero hindi
nakinig ang mga ito.

Lumipad ng malumanay at
dahan-dahan ang paru-paru
patungo sa butas ng bintana
at siyay nakalabas ng walang
sagabal at walang kahirap-
hirap.

Namangha si Mr. Litmus kay


Sophie ngunit ipinaliwanag
din nito na hindi galit ang
dahilan sa ikinikilos ng
langaw kundi magkaiba ng
lebel ng katalinuhan ang
langaw at ang paru-paru.

D. Pagtatalakay ng Itanong: Itanong:


bagong konseptoat
paglalahad ng 1. Ilan ang isinagot mong 1. Ano ang pamagat ng
bagong kasanayan Palagi? Minsan? Hindi? Maikling kwento?
#1 2. Sino-sino ang mga
tauhan?
2. Batay sa iyong mga sagot,
3. Saan nangyari ang
nagagawa mo bang maging kwento?
mahinahon?

3. Bukod sa mga nabanggit,


ano-anong pang kilos ang
magpapakita ngpagiging
mahinahon.

E. Pagtatalakay ng Mas malalim na tanong ukolIpapanood sa mga mag-aaral


bagong konsepto at sa kwento? ang video clip na “How to
paglalahad ng Stay Calm –Anger
bagong kasanayan 1. May pagkakaiba ba Management” Motivational
#2 ang kilos ng Langaw Video
sa Paru-paru? a. Ano ang problema ng
2. Anu-ano ang mga bata ayon sa napanood
katangian na taglay na vidyu?
ng Langaw ayon sa b. Ano ang unang hakbang
kwento?
ng tatay para tulungan
3. Anu-ano ang mga
ang anak sa problema
katangian na taglay
ng Paru-paru ayon nito?
sa kwento? c. Ano ang sisisimbolo ng
4. Anong insekto ang mga pako at martilyo?
dapat nating tularan d. Ano ang sisisimbolo ng
ayon sa kanilang mga pader?
kilos o katangian?
e. Saang bahagi ng video
clip naipakita ang halaga
ng pagigingmahinahon?
Ipaliwanag ang iyong
sagot.
f. Bakit mahalaga na
maging mahinahon?
Pangatwiranan at
magbigay ng
halimbawa.

F. Paglinang sa Paano ang kilos ng isang


Kabihasaan taong galit?
(Tungo sa
Ikaw, ano ang
Formative
nararamdaman mo kapag
Assessment) ikaw ay galit?

Sa tingin mo nakakapag
desisyon ba ng matalino ang
isang taong galit? Ipaliwanag
kung bakit,
Oo o Hindi.
G. Paglalapat ng aralin Ano ang mga paraan na 1. Hatiin ang klase sa
sa pang-araw araw dapat nating gawin upang Ipaliwanag ang mga limang pangkat.
na buhay makontrol ang ating galit? sumusunod kasabihan na 2. Bakit mahalaga na
nabanggit sa video clips.
maging mahinahon sa
“You can put a knife in a man pang-araw-araw na
and draw it out. gawain?
3. Bawat pangkat ay
It won’t matter how many
sasagutin ang tanong sa
times you say sorry.
The wound is still there. pamamagitan ng
malikhaing
A verbal wound is as bad as a presentasyon.
physical one.” 4. Bawat pangkat bubunot
ng paraan kung paano
iprepresenta ang sagot
gaya ng:
a. Malikhaing
Pagguhit
b. Paglikha ng Hugot
Line
c. Maikling Dula-
Dulaan
d. Paglikha ng Awit
e. Paggawa ng
kasabihan
5. Merun lamang kayong
mga 10-15 minuto para
sa preparasyon.
6. Bawat pangkat ay
mabibigyan lamang ng
3-5 minuto sa pag
prepresenta.
7. Pamantayan ng
gagawing aktibidad:
(Dula-dulaan at Awit)
 Nilalaman. (35%)
 May kahandaan sa
kasuotan, props at
musika. (25%)
 Maganda ang
expresyon ng mukha
(25%)
 Mahusay ang ang
pagpili ng mga
salitang ginamit.
(10%)
 Malakas ang dating
sa mga manonod.
(5%)

Pamantayan ng gagawing
aktibidad:
(Malikhaing Pagguhit, hugot
line at paglikha ng
kasabihan)
 Nilalaman. (35%)
 Kalinisan at
kaayusan. (25%)
 Presentasyon (25%)
 Mahusay ang ang
pagpili ng mga
salitang ginamit.
(10%)
 Malakas ang dating
sa mga manonod.
(5%)
H. Paglalahat ng Aralin Aral na mapupulot sa ARAL NA NAPULOT SA VIDEO
kwento:
1. Huwag maging padalos-
“Walang mangyayaring dalos at kontrolin ang
mabuti sa taong inuuna ating galit dahil kung ang
ang kanyang galit.” nabitawang salita ay
masakit hindi na natin ito
maibabalik kahit ilang
beses pa tayo humingi ng
kapatawaran.
2. Mag-iingat sa mga salita o
ikikilos kapag ikaw ay
galit.

3. Kailangang maging
mahinahon sa kahit ano
pa mang mga pangyayari.

I. Pagtataya ng Aralin Ipaliwanag ang sumusunod


na kasabihan o pahayag:
 Makasampung beses
munang isipin bago
mo ito sabihin.
 Ang tumakbo ng
matulin, kung matinik
ay malalim.
 Nasa Diyos ang awa,
nasa tao ang gawa.
 Sa matamang pag-
iisip, mahinahong
desisyon makakamit.

J. Karagdagang Isulat sa TALAARAWAN Isulat sa TALAARAWAN at


gawain para sa iyong repleksiyon gamit sautin ang tanong na: Paano
takdang-aralin at ang mga gabay natanong: mapapaunlad ang sarili na
remediation  Paano ka dapat maging mahinahon?
bumuo ng kilos o
desisyon para sa isang
sitwasyon o
pangyayari?
 Gamit ang iyong
natutuhan, sa
paanong paraan mo
pa mapauunlad ang
iyong sarili?

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation

C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy
sa remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitan ang


aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like