You are on page 1of 11

School: KAILA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: Niña Grace Peliño Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and GRAHAMBELL 11:40-12:00
Time: February 27 – March 3, 2023 (Week 3) Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang Naipamamalas ang Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang
Pangnilalaman kakayahan sa mapanuring kakayahan sa mapanuring sa mapanuring pakikinig at sa mapanuring pakikinig at kakayahan sa mapanuring
pakikinig at pag-unawa sa pakikinig at pag-unawa sa pag-unawa sa napakinggan pag-unawa sa napakinggan pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan /nabasa. napakinggan /nabasa. /nabasa. /nabasa. napakinggan /nabasa.
Naipamamalas ang Naipamamalas ang Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa at tatas sa pagsasalita at at tatas sa pagsasalita at kakayahan at tatas sa
pagsasalita at pagpapahayag pagsasalita at pagpapahayag pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling pagsasalita at pagpapahayag
ng sariling ideya, kaisipan, ng sariling ideya, kaisipan, ideya, kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan at ng sariling ideya, kaisipan,
karanasan at damdamin karanasan at damdamin damdamin damdamin karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap A. Nakakasagot sa mga A. Nakakasagot sa mga A. Nakakasagot sa mga tanong A. Nakakasagot sa mga tanong A. Nakakasagot sa mga
tanong sa nabasa o tanong sa nabasa o sa nabasa o napakinggang sa nabasa o napakinggang tanong sa nabasa o
napakinggang editoryal, napakinggang editoryal, editoryal,argumento, debate, editoryal, argumento, debate, napakinggang editoryal,
argumento, debate, argumento, debate, pahayagan, at ipinapahayag sa pahayagan, at ipinapahayag sa argumento, debate,
pahayagan, at ipinapahayag pahayagan, at ipinapahayag isang editorial cartoon. isang editorial cartoon. pahayagan, at ipinapahayag
sa isang editorial cartoon. sa isang editorial cartoon. B. Makatukoy ang B. Makatukoy ang sa isang editorial cartoon.
B. Makatukoy ang B. Makatukoy ang mahahalagang detalye sa mahahalagang detalye sa B. Makatukoy ang
mahahalagang detalye sa mahahalagang detalye sa nabasang o napakinggang nabasang o napakinggang mahahalagang detalye sa
nabasang o napakinggang nabasang o napakinggang editoryal o argumento. editoryal o argumento. nabasang o napakinggang
editoryal o argumento. editoryal o argumento. C. Nakasusuri kung ang C. Nakasusuri kung ang editoryal o argumento.
C. Nakasusuri kung ang C. Nakasusuri kung ang pahayag ay opinyon o pahayag ay opinyon o C. Nakasusuri kung ang
pahayag ay opinyon o pahayag ay opinyon o katotohanan. katatahanan. pahayag ay opinyon o
katotohanan. katatahanan. katatahanan.

C. Mga Kasanayan sa Nasasagot ang mga tanong Nasasagot ang mga tanong sa Nakasusulat ng argumento at Nasusuri kung opinion o Nasusuri kung opinion o
Pagkatuto sa nabasa o napakinggang nabasa o napakinggang editoryal katotohanan ang isang katotohanan ang isang
(Isulat ang code sa bawat editoryal, argumento, debate, editoryal, argumento, debate, F4PU-IIIf-2.3 pahayag pahayag
kasanayan) pahayagan, at ipinapahayag pahayagan, at ipinapahayag F4PU-IIId-2.5 F4PB-IIIF-19 F4PB-IIIF-19
sa isang editorial cartoon. sa isang editorial cartoon.
F4PB-IIIad-3.1 F4PB-IIIad-3.1
F4PN-IIIf-3.1 F4PN-IIIf-3.1
F4PN-IVi-j-3.1 F4PN-IVi-j-3.1
F4PN-IVd-j-3.1 F4PN-IVd-j-3.1

Argumento at Editoryal Argumento at Editoryal Argumento at Editoryal Argumento at Editoryal Argumento at Editoryal
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa Pahina 213-214 Pahina 213-214
Pagtuturo
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan Modules Modules Modules Modules
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A.Balik –Aral sa nakaraang Basahin at sagutin. Saan ka makakabasa ng Pag-aralan ang editorial Hulaan kung ano ang Punan ang graphic
Aralin o pasimula sa bagong editoryal? cartoon. tinutukoy ng nagsasalita sa organizer.
aralin usapan. katotohanan Opinyon
(Drill/Review/ Unlocking of
difficulties)

4. Ano ang paksang


ipinahihiwatig nito?
A. halalan C. rally
B. gutom D.
kapangyarihan
5. Sino ang tinutukoy ng
COMELEC na “Tama na!”? A. Editoryal
A. mga makapangyarihan B. Argumento
B. dinastiyang politikal C. Debate
C. mga mangangalakal D. Pahayagan
D. mga dayuhan E. Editorial Cartoon
6. Sa iyong palagay, ano ang
ipinahihiwatig ng editorial
cartoon na ito?
A. Hayaan ng COMELEC ang
lahat na bumoto.
B. Pigilan ang dinastiyang
politikal.
C. May sapat na pundo ang
COMELEC.
D. Bigyang ng kapangyarihan
ang pulitiko.
B. Paghahabi sa layunin ng Naranasan mo na bang Pagmasdan at suriin ang Pakinggan ang babasahing Basahin at unawain Basahin at unawain
aralin magbasa ng dyaryo? larawan. teksto. Ang bagyo ay isang Sistema Ang bagyo ay isang
(Motivation) Hinagpis ni Inang Kalikasan ng klima na may nakabukas na Sistema ng klima na may
Ang climate change ay sisrkulasyon sa paligid ng nakabukas na sisrkulasyon
pagbabago ng klima o panahon sentro ng mababang lugar, sa paligid ng sentro ng
dahil sa pagtaas ng greenhouse tumatakbo sa pamamagitan ng mababang lugar, tumatakbo
gases na nagpapainit sa init na inilabas kapag umakyat sa pamamagitan ng init na
mundo. Isa ito sa mga dahilan at lumalapot angh angin. inilabas kapag umakyat at
ng dinaranas na mga Natutukoy sila sa mga iabnag lumalapot angh angin.
kalamidad sa buong mundo. unos, Katulad ng mga Natutukoy sila sa mga
Ang epekto nito ay mababang presyon sa polar, sa iabnag unos, Katulad ng
nararamdaman din natin sa pamamagitan ng mekanismo mga mababang presyon sa
bansa. na nagpapatakbo sa kanila , na polar, sa pamamagitan ng
Dahil sa pagbabago tungo sa ginagawa silang “mainit na mekanismo na
kaunlaran at gitna” na Sistema ng klima. nagpapatakbo sa kanila , na
industriyalisasyon, nagbabago Tinatawag din itong unos at ginagawa silang “mainit na
rin ang ating kapaligiran. sigwa. Sa Pilipinas, ang gitna” na Sistema ng klima.
Tuluyan nang nasisira ang nagbabantay ng mga bagyo ay Tinatawag din itong unos at
ating Inang Kalikasan dulot ng nakatalaga sa Pangasiwaan ng sigwa. Sa Pilipinas, ang
maling gawain ng mga tao Panlinkurang Atmosperiko, nagbabantay ng mga bagyo
tulad ng pagpatag sa Heopisikal at Astronomikal ng ay nakatalaga sa
kabundukan, pagputol ng mga Pilipinas o PAG-ASA. Pangasiwaan ng
punongkahoy, at maging ng Ang bagyo sa Pilipinas ay Panlinkurang Atmosperiko,
polusyon na dulot ng mga nangyari ng 20 beses kada Heopisikal at Astronomikal
pabrika at ibang teknolohiya. taon. Ang Public Storm ng Pilipinas o PAG-ASA.
Kaya’t unti-unti nang Warning Signal ay mga Ang bagyo sa Pilipinas ay
nawawala ang ganda at babalang inilabas ng PAG- nangyari ng 20 beses kada
masaganang yaman na ASA upang malaman kung taon.Ang Public Storm
maipapamana pa sana natin sa gaano kalakas ang bagyo at Warning Signal ay mga
mga susunod na henerasyon. kung saan ang saktong babalang inilabas ng PAG-
May matinding init o kaya lokasyon nito at kung saan ASA upang malaman kung
naman ay labis na pagbuhos maaring dumaan ito. Ang gaano kalakas ang bagyo at
ng ulan na walang pinipiling PAG-ASA nagpapangalan ng kung saan ang saktong
oras o panahon. May bagyo sa Pilipinas at mauulit lokasyon nito at kung saan
malalakas ding buhawi, kada 4 taon. Ang World maaring dumaan ito. Ang
ipuipo, at bagyo, na kumitil sa Meteorological Organization PAG-ASA nagpapangalan
buhay ng mga tao at hayop (Panndaidigang Organisasyon ng bagyo sa Pilipinas at
maging pagkasira ng mga Meteorolohikal) ang mauulit
pananim, pagguho ng lupa, at nagpapangalan sa kada 4 taon. Ang World
pagbaha. Tila ipinapadama na internasyunal na pangalan ng Meteorological Organization
ni Inang Kalikasan ang hinaing isang bagyo. (Panndaigdigang
at hinagpis na kaniyang Ang mga bagyo ay Organisasyon
nararamdaman sa mga tao. mapanganib at maaring Meteorolohikal) ang
Baka dumating ang araw na makapagdulot ng malaking nagpapangalan sa
tuluyan nang talikuran ni pinsala dahil sa bugso ng internasyunal na pangalan
Inang Kalikasan ang tungkulin bagoy, pinsala ng hangin, at ng isang bagyo.
nitong panatilihin ang buhay pagbaha. Maaring mangyari Ang mga bagyo ay
sa mundo. ito sa alinmang lugar sa mapanganib at maaring
Kung ipagpapatuloy natin ang vbansa at lahat ay dapat mag- makapagdulot ng malaking
nakagawiang pagpapabaya at ingat tuwing may bagyo. pinsala dahil sa bugso ng
pagsasalaula sa lupa, tubig, at bagoy, pinsala ng hangin, at
hangin, darating ang panahon pagbaha. Maaring mangyari
na wala na tayong ito sa alinmang lugar sa
mapagkukuhanan ng ating vbansa at lahat ay dapat
mga pangangailangan. mag-ingat tuwing may
Makakalbo na rin ang bagyo.
kagubatan at mawawalan ng
tahanan ang maraming mga
hayop.
Gising na, kaibigan! Tayo’y
magkaisa at magbago upang
suliranin sa climate change at
tuluyang pagkasira ng mundo
ay maagapan. Kung ang klima
ay nagbabago, tayo rin ay may
kakayahang magbago. Bigyan
natin ng pagkakataon ang
kalikasan na maghilom at
bumalik sa dati. Igalang natin
ang bawat bagay at bigyan ito
ng tamang pagkalinga at
pagpapahalaga. Huwag nang
magdalawang isip sa
panawagan. Tayo’y kumilos
na para hindi mahuli ang lahat
sa hinahangad na pagbabago.
Dinggin ang hinagpis ni Inang
Kalikasan para sa ating
kaligtasan.
C. Pag- uugnay ng mga Pakinggan ang babasahing 1.Anu-ano ang mga larawan Mula sa binasang editorial, Sagutin ang tanong tungkol sa Sagutin ang tanong tungkol
halimbawa sa bagong editorial. na nakikita sa editoryal sagutin ang mga sumusunod binasang teksto sa binasang teksto
aralin kartun? na katanungan. Ano ang paksa ng teksto Ano ang paksa ng teksto
(Presentation) 2. Isa-isahin ang mga sakit ng 1. Ano ang dahilan ng Ano ang iba pang tawag sa Ano ang iba pang tawag sa
lipunan na nakalahad sa pagbabago-bago ng panahon? bagyo? bagyo?
editoryal kartun. 2. Sino ang dapat sisihin sa Kanino nakatalaga ang Kanino nakatalaga ang
3. Ano ang makikita sa mga pangyayaring ito sa ating pagbabantay sa bagyo sa pagbabantay sa bagyo sa
larawan na hindi sakit ng mundo? Bakit? Pilipinas? Pilipinas?
lipunan? 3. Paano ito maiiwasan at Kung may paparating na Kung may paparating na
4. Ano ang mensahe ng malulunasan? bagyo sa inyong lugar, ano ang bagyo sa inyong lugar, ano
editoryal sa mga mambabasa? 4. Bakit kaya nanganganib ang dapat na gawin? ang dapat na gawin?
buhay ng mga tao at ano ang
Mga Katanungan: dapat nitong gawin?
1. Ano ang paksa ng 5. Bakit kailangang dinggin
editoryal? ang hinagpis ni Inang
2. Bakit naideklara ang Kalikasan?
housing crisis? 6. Paano mo sinagot ang mga
3. Ibigay ang mga tanong tungkol sa
malalaking hamon para sa napakinggang editorial?
proyektong pabahay.
4. Gaano karami ang bahay
na ipapatayo?
D. Pagtatalakay ng bagong Basahin ang teksto. Basahin ang teksto. Basahin at unawaing mabuti Batay sa binasang talata. Batay sa binasang talata.
konsepto at paglalahad ng Ang pahayagan ay isang uri Ang Editoryal kartun ang paliwanag tungkol dito. Suriin kung opinion o Suriin kung opinion o
bagong kasanayan No I ng paglilimbag. Ito ay Ang kuru-kuro o opinyon ay  Sa pagsagot sa mga tanong kakatohanan ang mga kakatohanan ang mga
(Modeling) naglalaman ng mga balita o naglalarawan sa pahayagan sa tungkol sa binasang editoryal, sumusunod na pahayag. sumusunod na pahayag.
tala tungkol sa mga pamamagitan ng editoryal argumento, debate, pahayagan, 1.Ang bagyo ay isang Sistema 1.Ang bagyo ay isang
pangyayari sa lipunan. (top editorial), tudling at ipinapahayag sa isang ng klima na may nakabukas na Sistema ng klima na may
Nagbibigay rin ito ng (editorial column), sulat sa editorial cartoon, kailangan sirkulasyon sa paligid ng isang nakabukas na sirkulasyon sa
impormasyon tulad ng mga patnugot (letters to the editor) mong magsimula sa mga sentro paligid ng isang sentro
patalastas at sa kartun (editorial literal na katanungan kung 2. Sa Pilipinas, ang 2. Sa Pilipinas, ang
Ang editoryal cartoon). Ang editoryal saan ang lahat na kasagutan ay nagbabantay ng mga bagyo ay nagbabantay ng mga bagyo
Ito ay isang komentaryong kartun ay isang larawang makukuha lamang sa tekstong nakatalaga sa Pangasiwaan ng ay nakatalaga sa
nagpapayo, nagtuturo, guhit (hindi photo) na binasa mo. Panlinkurang Atmosperiko, Pangasiwaan ng
pumupuri o tumutuligsa nagpapahayag ng opinyon,  Kasunod nito ang pagsagot Heopisikal at Astronomikal ng Panlinkurang Atmosperiko,
tungkol sa kahalagahan ng kuru-kuro at pakahulugan sa mga tanong na Pilipinas o PAG-ASA. Heopisikal at Astronomikal
isang napapanahong (interpretation). Ang salitang nangangailangan ng pagsusuri 3. May apat na uri na bagyo ng Pilipinas o PAG-ASA.
pangyayari o isyu. Ito'y cartoon sa Ingles ay hango sa at paghihinuha. Ang mga sagot depende sa bilis ng hangin 3. May apat na uri na bagyo
naglalaman ng isang salitang caricature at dito ay hindi matatagpuan sa niya. Signal no.1 Signal no.2, depende sa bilis ng hangin
masusing pagbibigay ng lampoon. teksto. Sa mga tanong na ito, Signal no.3 at Signal no.4 niya Signal no.1 Signal no.2,
kuru-kuro o pala-palagay sa Ang caricature ay isang kailangan mong ipaliwanag 4.Ayon sa kaniya, mapanganib Signal no.3 at Signal no.4
mahahalaga at napapanahong larawang exaggerated o nang maayos ang iyong sagot ang bagyong darating 4.Ayon sa kaniya,
isyu. Naglalayon itong pinalabis ang pagkaguhit. Ito o hinuha bilang tanda ng iyong 5. maaring magdulot ng mapanganib ang bagyong
magpabatid, magbigay ng ay maaaring larawan ng tao o lubusang pagkaunawa sa malaking pinsala ang bagyo darating
kahulugan, at makalibang. bagay o ng isang ideya kung binasa mo. 5. maaring magdulot ng
Ang sumulat ay nagbibigay saan ang mga kapintasan o  Kapag nasagot mo nang malaking pinsala ang bagyo
ng kuru-kuro alinsunod sa katangian ay pinalabis upang maayos ang katanungan
patakarang pinaiiral ng lalabas na nakatatawa, maisasalaysay mo ang
patnugutan. Kailanman, ang nakaiinis, nakababagabag mahahalagang detalye sa
editoryal ay hindi namumuna damdamin o nakagagalit. napakinggang editoryal.
o nanunuligsa upang Ang lampoon naman ay isang
makasira kundi upang may malisyang sanaysay,
magkaroon ng pagbabago. isang nakasulat na panunuya
Ang editorial ay maaaring na tumutuligsa o bumabatikos
namumuna, naglalahad o at nangungutya.
nagpapabatid, Ang editorial kartun ay isa sa
nangangatwiran o mga pinakamatanda at
naghihikayat , naglalarawan pinakapopular na na item sa
o nagbibigay puri, editoryal seksyon. Katulad ng
nagpapahayag ng editorial proper o top
natatanging araw, o editorial ginagampanan ng
nanlilibang. kartun ang tatlong tungkulin
May mga editoryal sa ilang ng pahayagan:
pahayagan na nagpapabatid  ang magpabatid (inform),
ng isang argumento o  magpabagong pasya
pagtatalo tungkol sa isang (influence), at
isyu. Ang argumento ay  magbigay ng kawilihan
naglalayong maglahad ng (entertain).
mga simulain o proposisyon
upang mapangatuwiran ang
nais iparating na kaalaman sa
mga mambabasa.
E. Pagtatalakay ng bagong Maisasalaysay mong muli Editoryal naman ang tawag sa Ano ang pagkakaiba ng Ano ang pagkakaiba ng
konsepto at paglalahad ng ang napakinggang editoryal malikhaing pagsulat ng iyong katotohanan sa opinion? katotohanan sa opinion?
bagong kasanayan No. 2. kung tatandaan mo ang mga opinyon o kaisipan tungkol sa Opinyon ang isang teksstong Opinyon ang isang teksstong
( Guided Practice) batayang impormasyon isang paksa o pangyayari pahayag kung ito ay pahayag kung ito ay
tungkol sa paksa. Huwag upang magbigay-kaalaman, nanggaling o ayon sa isang nanggaling o ayon sa isang
kalimutang gamitin ang mga makapagpaniwala, o tao, palagay o haka-haka tao, palagay o haka-haka
salitang nagsasabi ng ayos makalibang sa mga tungkol sa isang pangyayaring tungkol sa isang
ng mga kaisipan at mambabasa. hindi totoo. pangyayaring hindi totoo.
pangyayari tulad ng una,  Sa pagsulat ng editoryal
pangalawa, sumunod, ang kinakailangang tandaan ang Sa opinion ginagamit ang mga Sa opinion ginagamit ang
huli at iba pa. mga sumusunod: panandang: Sa aking palagay, mga panandang: Sa aking
1. Pumili ng napapanahon at Sa tingin ko, Para sa akin, palagay, Sa tingin ko, Para
kawili-wiling paksa at ilahad Kung ako ang tatanungin daw, sa akin, Kung ako ang
nang malinaw. raw, Ayon kay, ayon sa kanya. tatanungin daw, raw, Ayon
2. Ibigay ang ang iyong kay, ayon sa kanya.
katuwiran at pagpapasiya na Katotohanan ang isang teksto
may batayang tala o datos. o pahaya kung ito ay batayan Katotohanan ang isang
3. Isipin kung paano ilalahad at nagpapahayag ng tunay o teksto o pahaya kung ito ay
ang paksa na hindi totoo. batayan at nagpapahayag ng
nangangaral o nagsesermon. tunay o totoo.
4. Gawing maikli at hindi
maligoy ang paglalahad at
tiyaking iisang paksa lamang Sa katotohanan ginagamit ang
ang tinatalakay. mga panandang: Batay sa Sa katotohanan ginagamit
resulta, pinatutunayan ni, Mula ang mga panandang: Batay
kay. Sang-ayon sa , Tinutukoy sa resulta, pinatutunayan ni,
ng mabasasa sa. Mula kay. Sang-ayon sa ,
Tinutukoy ng mabasasa sa.
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang matukoy Pag-aralan ang isang editorial Bakit dapat tandaan ang mga Basahin ang pahayag at
pang araw araw na buhay at maunawaan ang cartoon at sagutin ang mga dapat isaalang-alang sa hanapin ang mga
(Application/Valuing) mensaheng nais ipabatid ng tanong sa ibaba. pagsulat ng editoryal? katotohanan at opinion na
isang bababasahin? pahayag.

Ang hand, foot and mouth


disease (HFMD) ay isang
karaniwang impeksyon sa
1. Ano ang paksa ng editorial mga sanggol at batang wala
cartoon? pang 5 taong gulang.Sanhi
2. Ano ang tuntunin na ito ng grupo ng mga virus na
sinusunod upang tinatawag na non-polio
mapangalagaan ang mga bata enteroviruses.Kapag
nagkaroon ng sakit na ito,
sa karahasan? ang pasyente ay
3. Naranasan mo na bang ma- magkakaroon ng mga sugat
bully? Kung oo, ano ang at pantal o butlig sa kanyang
iyong ginawa? mga kamay, paa, at
4. Bilang, mag-aaral, paano bibig. Sabi nila ang HFMD
ka makatutulong sa kapuwa ay hindi naman isang
magaaral upang makaiwas sa seryosong kondisyon
anumang karahasan? bagama’t lubos
itongnakahahawa
.Ganunpaman, hinihikayat
na pangalagaan nang mabuti
ang mga
pasyenteng infected ng
HFMD sapagkat maaari pa
rin itong magresulta sa iba’t
ibang komplikasyon. 
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pahayagan? Ano ang editorial kartun? Ano ang editoryal?
(Generalization) Ano ang editorial? Ano ang tatlong tungkulin na Ano ang dapat tandaan sa
ginagampanan ng editorial pagsulat ng editoryal?
kartun?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang isang Panuto: Suriin mo ang Panuto: Tingnan at pag-aralan Panuto: Suriin Kung
halimbawa ng isang editoryal kartun at sagutin ang larawan sa baba. Gawan katotohanan o opinion ang
editoryal sa baba. ang mga sumusunod na mo ito ng isang editoryal. bawat pahayag.
Pagkatapos ay sagutin mo katanungan. 1. Ang global warming ay
ang mga tanong sa ang pagtaas ng temperatura
baba.Isulat ang iyong sagot ng ating mga karagatan at
sa iyong sagutang papel. atmosphere at ang patuloy
na paglala nito.
2. Sinasabi ng mga scientist
at mga eksperto na ang
dahilan nito ay ang
pagsusunog ng mga fossil
fuels na nagiging sanhi ng
1.Ano ang mensahe ng pagkasira ng ozone layer ng
editoryal kartun? ating atmosphere. 
2. Ano ano ang mga 3. Maiiwasan natin ang mga
simbolong ginamit? gawaing nakapagdudulot ng
3. Ano ang kahulugan ng unti-unting pagkabutas ng
bawat simbolo? ating ozone layer gaya ng
pagsusunod ng mga fossil
fuels.
Mga tanong: 4. Sa tingin ko, ay di pa huli
1. Tungkol saan ang ang lahat kung tayo ay
editoryal na iyong binasa? magkukusang kumilos
a. Social media 5. Marapat lamang na
b. Corona virus hanggang maaga ay kumilos
c. Quarantine tayo upang hindi na lumala
d. Community lockdown pa ang sitwasyon. Kailangan
2. Ano ang isyung nais lamang na magkaisa  tayo
inilahad sa editoryal? upang masolusyunan natin
a. Walang injection walang ang problemang
face to face kinakaharap. 
b. Tatlong taon pa para
bumalik sa dating normal
c. Kahalagahan dulot at hindi
ng social media
d. Online learning at
modular distance learning
3. Piliin sa sumusunod ang
magandang epekto ng social
media?
a. Maari kang magkaroon ng
komunikasyon sa mga
malalayong kaibigan o
kamag-anak
b. Ang paggamit ng social
media ay maaring maging
sanhi ng iba’t ibang
problema tulad ng adiksyon,
cyber bullying
c. Nakakasira ng pag-aaral.
d. Nakapagpawala ng
pagpapahalaga sa sarili
4. Piliin sa sumusunod ang
hindi magandang epekto ng
social media?
a. Ang paggamit ng social
media ay makatulong sa pag-
aaral
b. Madaling paraan upang
makapaglaganap o makapag
bahagi ng impormasyon. O
mga balita
c. Nakakatulong sap ag-aaral
d. Maaaring maging sanhi ng
cyber bullying
5. Piliin sa sumusunod ang
nagpapakita ng argumento o
pagtatalo.
a. Kung may magandang
dulot ang media mayroon din
itong masamang epekto.
Nakakatulong ito s pag-aaral
ng mga bata lalo na sa
panahon nagyon ngunit nag
sobrang paggamit ng social
media ay maaaring maging
sanhi ng addiction.
b. Sa pamamagitan ng social
media nakikilala at
nahahanap natin ang mga
kamag-anak o dating
kakalase na na nasa
malayong lugar.
J.Karagdagang gawain para Gumupit o kunan ng larawan Upang lubos na mahasa ang
sa takdang aralin ang 1 editoryal. Tukuyin ang iyong kaalaman, magbasa ng
(Assignment) mga mahahalagang detalye isang editoryal sa pahayagan.
nito at subukang isulat muli Pagkatapos, isalaysay mo ang
ang editoryal ayon sa sariling mahahalagang detalye tungkol
pagkakaunawa. dito sa iyong mga magulang o
kasama sa bahay. Suriing
mabuti kung ang mga detalye
ay nagpapahayag ng opinyon o
katotohanan. Kunin mo na ang
iyong papel, sumulat ng
sariling editoryal tungkol sa
nabasa.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro
at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
NINA GRACE G. PELIŇO
Teacher JERRY D. CABANGON, Ph,D
School Head

You might also like