You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION V
SCHOOLS DIVISION OF SORSOGON CITY
SORSOGON NATIONAL HIGH SCHOOL
Magsaysay St., Almendras-Cogon, Sorsogon City

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO SA PILING LARANG


(AKADEMIK)
PAARALAN Sorsogon National High School BAITANG/ANTAS 12
GURO Ramae D. Espenida ASIGNATURA Filipino sa Piling Larang
PETSA/ORAS 1:35-2:25, 4:20-5:10, 5:10-6:00 MARKAHAN 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating
Pangnilalaman akademiko.
B. Pamantayan sa Nakagagawa ng palitang pagkikritik (dalawahan o pangkatan) ng
Pagganap mga sulatin
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatato Natitiyak ang mga element ng pinnood na programag
pampaglalakbay CS_FA11/12PD-0m-o-89
Tiyak na Layunin:
Pagkatapos ng aralin 80% ng mga mag-aaral ay inaasahang:
• Natutukoy ang Elemento ng Lakbay sanaysay
• Naibabahagi ang sariling karanasan sa paglalakbay upang
makabuo ng isang Lakbay sanaysay
• Nakasusulat ng sariling Lakbay sanaysay batay sa sariling
karanasan
II. NILALAMAN MGA ELEMENTO SA PAGSULAT NG LAKBAY-SANAYSAY
III. MGA
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian https://www.studocu.com/en-us/document/pasadena-city-
college/technicalvocational-reading/adm-modyul-12-filipino-sa-
piling-larang-akademik

1. Gabay ng Filipino sa Piling larangan


Guro Akademik
Mga may akda- Ma. Elizabeth M Ariola, Kristine Joy S. Galeon,
Sarah Jane P. Langcay, at Ramon D. Laroza.
Robinson K Cedre- Editor/Konsultant
2. Kagamitang
Pangmag- Laptop, Projector, Power Point Presentation
aaral
B. Iba pang
kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Mag-
Gawain ng Guro
aaral
A. Balik-aral sa A. Paunang Gawain
Nakaraang Aralin ➢ Pagbati Magandang araw
at/o Pagsisimula Magandang araw sa inyong lahat! Bb.
ng Bagong Aralin Ramae/Ma’am!
➢ Bago tayo magsimula sa ating aralin, (May isang mag-
tayo muna ay manalangin aaral na
pangungunahan
ang panalangin)
➢ Pagsasaayos ng silid-aralan
Bago tayo magsimula pakipulot ang mga (Magpupulot ng
kalat sa ilalim ng upuan at paki-ayos ang kalat ang mga
mga ito. mag-aaral at
aayusin ang
kanilang upuan)

➢ Pagtetsek ng liban at hindi liban Wala/Meron po


Mayroon bang lumiban sa klase ngayong Bb.Ramae/Ma’am
araw?
(ang mga mag-
TANONG: Bigyan ng sariling aaral ay mayroong
pagpapakahulugan ang Lakbay-sanaysay iba’t ibang sagot
batay sa pagkakaunawa noong nakaraang batay sa kanilang
pagtatalakay. pagkakaunawa.)
B. Pag-uugnay ng IKWENTO MO!
Halimbawa sa ( ang sagot ng mga
bagong Ibahagi ang karanasang paglalakbay sa klase, mag-aaral ay
Aralin/Pagganya kinakailangan na kumbinsihin ang mga nakbatay s
k nakikinig upang mahikayat na pumunta rin sa akanilang sariling
lugar na iyong na puntahan. Nasa ibaba ang opiniyon)
ilang mg impormasyon na maaring
makatulong upang mahikayat ang na
tagapakinig na pumunta sa lagur:
➢ Paano makakapunta
➢ Ano ang maaring sakyan
➢ Magkano ang natatayang
magagastos sa pagpunta sa lugar
➢ Ano ang mga tampok na landmark
o pasyalan at mga pagkain.
C. Pagtatalakay ng
Bagong Konsepto Mga Elemento sa Pagsulat ng Lakbay-
at Pag lalahad ng sanaysay Nakapaloob kay Tavishi (2021),
bagong Mendoza (2009) ang sumusunod na elemento
Kasanayan sa pagsulat ng Lakbay-sanaysay sa bawat
bahagi:
1. Panimula – ang bahaging ito ang
itinuturing na mapa ng sanaysay. Ito ang
nagbibigay direksiyon sa mga mambabasa
ng pangkalahatang ideya o overview sa
nilalaman ng isang akda. Mahalagang sa
simula pa lamang ay kawili-wili na ang paraan
ng paglalahad upang mapukaw agad ang
interes ng target na audience.
a. Panimulang kataga – ang nagsisilbing tag
ng Lakbay-sanaysay na pumupukaw sa
atensyon ng mambabasa.
b. Hook – ang unang limang pangungusap ng
sanaysay na naglalahad na may
panghihikakayat sa mambabasa.
c. Tema – ito ang nagsisilbing kaligiran ng
sanaysay kung ano ang magiging direksyon
ng paglalahad ng mga lugar.
d. Larawan – ito naman ang mga
panghikayat na biswal ng mga lugar, pagkain,
mga tao, kultura at iba pang tampok sa lugar
na binisita.
2. Katawan/Nilalaman – Ito ang
magtatampok ng mga karanasan at
pangyayari sa isang akda kayat
kinakailangang organisado at maayos ang
pagkakasunod-sunod ng paglalahad ng mga
detalye upang madaling maunawaan ng mga
mambabasa.
a. Karanasan sa Paglalakbay – inilalahad
dito ang iba’t ibang kakaibang karanasan o
adventure ng taong naglalakbay.
b. Larawan ng mga tampok na lugar -
ang mga larawang binisita at itinatampok
sa paglalakbay.
c. Mga petsa at oras – ito ang hudyat ng
organisasyon ng sanaysay batay sa panahon
ng pagkakaayos ng paglalahad ng sanaysay.
d. Mga gugolin – ito naman ang mga presyo o
halaga ng gastusin ng isang manlalakbay na
nagsisilbing gabay at panghikayat sa mga
mambabasa dahil ito ang malimit na
hinahanap sa mga Lakbay-sanaysay.
e. Mga transportasyon – ito ang mga
pamamaraan kung paano makararating sa
lugar at kung ano-ano pa ang maaaring
gamiting transportasyon habang naglilibot sa
lugar.
f. Mga landmark – ito ang mga kilalang
lugar na madaling tandaan at karaniwang
alam nang lahat ng mga manlalakbay.
g. Mga tutuluyang pahingahan – malimit na
mga hotel o apartel na siyang tutuluyan ng
manlalakbay.
h. Mga tampok na pagkain – ito ang isa
sa mga pang-akit ng mga manunulat at
inaabangan ng mga mambabasa sa
Lakbay-sanaysay. Nagsisilbing gabay ito sa
mambabasa sa pagpaplano ng mga iteniraryo
batay sa oras at batay sa kung saan kakain
ang mga manlalakbay.
3. Konklusyon – mahalagang mailahad dito
ang mga positibong naidulot ng paglalakbay
tulad ng mga aral at mga kaisipang napulot
mula sa mga naging karanasan na nagpabago
at nagpaunlad ng iyong sarili.
a. Pangkalahatang karanasan –
naglalaman ito ng pangkalahatang
kinalabasan ng paglalakabay kung naging
mabuti ba ang karanasan ng manunulat o
hindi. Malimit na gumagamit ng mga rating
ang mga manunulat upang ilarawan ang
kanilang paglalakabay.
b. Rekomendasyon sa mga manlalakbay –
ito naman ang mga mungkahi ng
manlalakbay kung paano maglalakbay at
gugugulin ang oras sa paglalakbay na
isasagawa ng mga mambabasa.
D. Paglinang sa Sasutan ang mga sumusunod; itaas ang puso
Kabihasaan ( ) kapag tama ang nasa pahayag at malungkot
(Tungo sa (  ) naman kapag mali ang nasa pahayag.
Formative 1. Ang lakbay sanaysay ay isang mainam na
Assessment) istolo upang maibahagi sa mambabasa ang
sariling karanasan sa pagiging isang turista.
2. ang panimula ay ang nagbibigay direksiyon
sa mga mambabasa ng pangkalahatang
ideya.
3. isa sa nilalaman ng konklusiyon ng isang
lakbay-sanaysay ay ang pagbibigay ng
mabuting karanasan ng manunulat.
4. hindi na maaaring ibigay o isulat ang naging
tranportasiyon sa pagsulat ng sanaysay.
5. mhalagang isulat ang impormasyong kung
ilan ang posibleng magagastos sapag lalakbay.

E. Paglalapat ng TANONG: Bakit kinakailangang maging


Aralin sa Pang- mapanuri o obserba ang isang manlalakbay sa
araw-araw na kanyang paglalakbay sa mga lugar na
Buhay pinuntahan? Ano ang basihan upang matukoy
na ang isang lakbay-sanaysay ay mayroong
kredibilidad?
F. Paglalahat ng PANUTO: Panoorin ang bidyong inihanda at
Aralin pagkatapos ay suriin ito sa pamamagitan ng
mga sumusunod:
a. Saan matatagpuan?
b. Magkano ang maaaring magagastos?
c. Ano ang maaaring saksayan o
tranportasyon?
d. Ano-ano ang makikitang lugar na
puntahan o pasyalan?
e. Ano ang mga tampok o sikat na
pagkain sa lugar?
G. Pagtataya ng PANUTO: Sumulat ng isang halimbawa ng
Aralin Lakbay-sanaysay batay sa iyong sariling
karanasan. Isaalang-alang ang mga elemento
at mga katangiang dapat taglayin nito at isulat
sa sagutang papel.
Pamantayan Puntos
Naisagawa ng maayos ang mga hakbang sa 5
pagsulat ng Labay-sanaysay
Nakasulat ng organisado, malinaw, 5
malikhain, at kahika-hikayat
Ang Lakbay-sanaysay na nabuo ay 5
mayroong tiyak na isang paksa
Kabuoang puntos 15
H. Takdang Aralin/ PANUTO: magbigay ng isang halimbawa ng
Karagdagang isang larawang sanaysay.
Gawain

I. MGA TALA

II. Pagninilay
1. Bilang ng mga mag – aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
2. Bilang ng mga mag - aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation.
3. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mga mag – aaral na nakaunawa sa aralin
4. Bilang ng mag – aaral na Magpapatuloy sa
remediation?
5. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito Nakatulong?
6. Anong suliranin ang aking naranasan na
maaaring masolusyunan sa Tulong ng aking
punongguro at superbisor?
7. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuhon na nais kong
imungkahi sa mga Kapwa ko guro?

Inihanda Ni:
BB. RAMAE D. ESPENIDA
Praktis Titser

Sinuri:

BB. JUNE MIKAELA O.


AREVALO
Kooperayting Titser

You might also like