You are on page 1of 5

BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE II

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pang
nilalaman (content Natutukoy ang sanhi at bunga ng mga pangyayari
standard)
B. Pamantayan sa Naibibigay ang sanhi at bunga ng isang pangyayari.
Pagganap (Performance
Standard)
C. Kakayahang Pagkatuto Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari ayon sa binasang teksto.
(Learning F2PB-Ih-6 FILIPINO LAMP p.15
Competency/Objective)

II. PAKSANG ARALIN


Sanhi at Bunga ng Pangyayari

III. SANGGUNIAN
1. Kagamitang Pang
LC Code –
guro
2. Kagamitang Pang Aklat sa Mother Tongue-Based Multilingual Education 2
mag-aaral K-12
3. Pahina ng aklat Pahina 171-173
aralin
4. Mga karagdagang
kagamitang Telebisyon
pagkatuto Resource
(LR) portal
A. Mga karagdagang Mga larawan at tsart
Sanggunian, Kagamitan
(Indicator 7. Plans, manages and implements developmentally sequenced
IV. PAMAMARAAN teaching and learning processes to meet curriculum requirements and
varied teaching contexts) Notes for this indicator may be found in the
Observation Notes form of the Observers.( KRA 2.1)
A. PANIMULANG GAWAIN
1. Balik-Aral:
(Indicator 1. Applies knowledge of
content within and across
curriculum teaching areas)
(KRA 1.1)

Magpakita ng larawan ng isang batang naglalaro sa ulan.


B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
(Indicator 2. Uses a range of
teaching strategies that enhance
learner achievement in literacy
and numeracy)KRA 1.2
(Indicator 1. Applies knowledge of
content across curriculum
teaching
areas) (KRA.1.1)
Itanong: Ano ang maaaring mangyayari sa isang batang tulad
mo kung ikaw ay nabasa ng ulan?
(Hayaan ang mga bata na sagutin ang tanong ayon sa kanilang
pananaw.)
Basahin ang kuwentong “Ang Batang Si Juan”.
C. Pagtatalakay
1.Paglalahad/ Pagmomodelo Bago mag-umpisa ang guro, kaniyang ipapaalala ang mga tuntunin sa oras ng
(Indicator 3.Applies a range of talakayan.
teaching strategies to develop
critical and creative thinking, as Mga alituntunin sa talakayan (Kra 4.2) (Kra 5.3)
well as other higher-order 1. Makinig sa guro habang nagtuturo
thinking skills) (KRA 1.3) 2. Itaas ang kamay kung gustong sumagot.
(Indicator 2. Uses a range of 3. Hintaying tawagin ang pangalan bago magsalita.
teaching strategies that enhance 4. Iwasang makipagdaldalan
learner achievement in literacy 5. Makilahok sa mga gawain na ipapagawa ng guro
and numeracy)(KRA 1.2)
Sagutin ang mga tanong ayon sa kuwentong binasa.

 Sinu-sino ang tauhan sa kuwento?


 Ano ang sabi ng nanay ni Juan sa kanya?
 Bakit nabasa ng ulan si Juan?
 Ano ang kinalabasan ng nangyari kay Juan?
(Pag-aralan natin ang mga sagot sa kuwento.)

Basahin ang Pangungusap mula sa kuwento.


 Sinabihan si Juan ng kanyang in ana magdala ng payong, sapagkat
nagbabadya ang ulan dahil makulimlim ang kalangitan.
 Dahil sa Pagmamadali ni Juan ay hindi niya inintindi ang bilin ng
kanyang ina.
(Indicator 5. Manages learner  Bumuhos ang malakas na ulan at nabasa siya dahil wala siyang dalang
behavior constructively by paying.
applying positive and non-violent  Matapos ang araw umuwi si Juan na nilalagnat dahil siya ay nabasa ng
discipline) (KRA 2.5) ulan.

Ang bawat pangyayari ay may dahilan at resulta.

Sanhi-tumutukoy sa pinagmulan o dahilan ng mga pangyayari.

Bunga- ang resulta, epekto, kinalabasan o dulot ng pangyayari.

Balikan natin ang mga binasa ninyong pangungusap at alamin dito kung alin ang
sanhi at bunga.

Basahin ang sitwasyon.Alamin ano ang sanhi at bunga.


Halimbawa:
Nadulas si Ana dahil natapakan niya ang balat ng saging.
sanhi bunga
Natapakan niya ang nadulas si Ana
balat ng saging

Tukuyin ang sanhi at bunga sa larawan.

2.Pagpapatnubay na Gawain Pangkatin ang klase sa apat na grupo.

(Indicator 4. Manages classroom Mga Pamantayan sa Pangkatang Gawain


structure to engage learners, 5-Pagpapakita ng kooperasyon sa mga gawain, pakikilahok ng aktibo at pagtulong
individually or in groups, in sa kagrupo
meaningful exploration, discovery 4-Pagpapakita ng kooperasyon at pagsunod
and hands-on activities within a 3-Nakilahok ngunit hindi nakaabot sa takdang-oras
range of physical learning 2-Nakatapos ng Gawain ngunit kulang sa partisipasyon at kooperasyon ang mga
environments) miyembro
(KRA 2.1) 1-Hindi interesado ang mga miyembro

Unang Pangkat :

Ikalawang Pangkat:
Pag-ugnayin ang hanay A at hanay B. Isulat ang letra sa patlang.

Ikatlong Pangkat:

Panuto:Punan ng angkop na parirala ang mga kahon upang mapag-ugnay ang


mga sanhi at bunga sa talatang binasa.

SANHI BUNGA

May sirang ngipin si Tomas

Maraming bahay ang nasira

Mababa ang nakuha niyang marka


sa pagsusulit

Hindi kumain ng tanghalian si Ana

Napakainit ng panahon

Ika-apat na Pangkat:
Pag-ugnayin ang sanhi at bunga ng mga pangyayari. Isulat ang letra sa patlang bago ang bilang.

_____ 1. A. a

_____ 2. B.

_____ 3. C.

_____4. D.

_____ 5. E.

Presentasyon ng bawat pangkat sa ginawang pagpapangkat.


Sabihin ang HOORAY kung ang larawan ay sanhi at sabihin naman ang
3.Malayang HEPHEP kung ito ay bunga.
Pagsasanay/Paglalapat
(Indicator 1. Applies knowledge of 1.
content across curriculum
teaching areas)( KRA 1.1) 2.

3.

4.

5.
1.
2.

Ibigay ang sanhi o bunga ng mga pangyayari.

1. Nagwalis ng silid aralan ang mga mag-aaral kaya


______________________________.
(Indicator 6. Uses differentiated,
2. Mabait na bata si Isaac kaya _________________________________.
developmentally appropriate
3. Kumakain si Cardo ng gulay at prutas kaya siya ay
learning experiences to address
____________________________________________.
learners’ gender, needs,
4. Nakababad palagi si Julie sa tablet kaya
strengths, interests and
______________________________________________.
experiences) (KRA 2.3)
5. Natuwa ang nanay ni Ana dahil
______________________________________________.

D. Integrasyon sa Itanong:
Pagpapahalaga Bakit mahalaga na makinig sa payo o bilin ng ating magulang?
(Indicator 1. Applies knowledge of
content across curriculum
teaching areas)( KRA 1.1)

E. Paglalahat
(Indicator 3.Applied a range of
Ano ang sanhi? Ano ang bunga ng mga pangyayari?
teaching strategies to develop
critical and creative thinking, as
well as other higher-order
Tandaan Natin:
thinking skills.) (KRA 1.3)
Ang sanhi ay nagsasaad ng dahilan ng isang pangyayari.
Samantalang ang bunga naman ay ang nagiging epekto o resulta ng isang
pangyayari.

V. Pagtataya Bilugan ang sanhi at salungguhitan ang bunga sa mga sumusunod na sitwasyon.
(Indicator 10. Designed, selected, 1. Si Nitoy ay tamad mag-aral kaya hindi siya nakapasa.
organized and used diagnostic, 2. Masayang-masaya si Norhan sapagkat nanalo siya sa lotto.
formative and summative 3. Natuwa si Aling Nora dahil nilinis ni Marie ang kanyang silid.
assessment strategies consistent 4. Mabango ang sampaguita kaya maraming bumili nito.
with curriculum requirements)
(KRA 4.1) 5. Malusog ang sanggol sapagkat sagana siya sa gatas ng ina.

VI. Kasunduan Ibigay ang sanhi o bunga ng sumusunod napangyayari. Gawin sa iyong
(Indicator 4.Managed classroom kwaderno.
structure to engage learners, 1. Sanhi:Malinis ang dagat
individually or in groups, in
Bunga:
meaningful exploration, discovery
and hands-on activities within a 2. Sanhi:
range of physical learning Bunga: Nakaiwas sila sa sakuna
environments) 3. Sanhi: Umiyak ng malakas si Nico
(KRA 2.1) Bunga:
4. Sanhi: Nangisda nang maaga si Tatay
Bunga:
5. Sanhi:Madumi ang ilog
Bunga:

You might also like