You are on page 1of 9

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO III

I. Layunin

Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang…

 Naihahayag ang kahulugan ng pandiwa


 Nakasusulat ng isang pangungusap na nag sasaad ng salitang kilos
 Nagagamit ang tamang salitang kilos/ pandiwa sa pagsasalaysay ng
mga personal na karanasan * F3WG-IIIe-f-5
 Nagagamit ang mga salitang kilos sa pag-uusap tungkol sa iba’t
ibang gawain sa tahanan, paaralan, at pamayanan * F3WG-IVe-f-5
II. Paksang Aralin
a. Paksa: Pandiwa
b. Sanggunian: Landas sa Filipino III
c. Kagamitan: Laptop, Powerpoint, Projector

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. PAGHAHANDA

 Pagbati

Magandang umaga mga bata.


(Tatayo)
Magandang umaga rin po.
Kumusta po ang lahat? Nag almusal ba
ang lahat?
Okay lang po. Opo!
(Uupo ang lahat)
Mabuti, upang sa ganoon. Ang lahat ay
may lakas at makapag pokus sa ating
aaralin ngayong araw.

Bago natin simulan ang ating aralin.


Tumayo muna at tayo ay magdarasal.
(Tatayo muli ang lahat)

Sa ngalan ng Ama, ng Anak… …


(Amen)
Amen! Magandang buhay muli,
Klase.
 Pagsasaayos
Pagtatala ng mga lumiban sa klase.

Sino ang lumiban ngayon sa klase? Wala po.

Mahusay!

B. PAGGAGANYAK

Ana.
(Magtataas ng kamay ang mga mag
aaral)
Mahusay!
(Tatayo si Ana)
Maraming salamat.
Ang ating tinalakay ay tungkol sa
Pangngalan.
Ano nga ba ang Pangngalan?

Andrei.
(Magtataas ng kamay ang mga mag
aaral)
Mahusay!
(Tatayo si Andrei)
Salamat Andrei!
Ang Panggngalan ay tumutukoy sa
Ngayon, sino ang makapagbibigay ng uri ngalan ng tao, bagay, pook, hayop, at
ng Pangngalan at halimbawa nito? pangyayari.

Alexandra.
(Magtataas ng kamay ang mga mag
aaral)

Mahusay! (Tatayo si Alexandra)


Ang isa sa uri ng Pangngalan ay ang
Sino pa ang makapag bibigay ng isang uri Panggalang Pantangi.
ng panggalan? Halimbawa ay Jose P. Rizal.

Francis.

(Magtataas ng kamay ang mga mag


aaral)
Salamat Francis!
Napahusay ninyong lahat dahil naalala (Tatayo si Francis)
at alam niyo pa ang ating tinalakay noong Pangngalang pambala na po.
nakaraang araw!! Halimbawa po nito ay Bayani at Guro.

Ngayon ay maari na nating simulan ang


panibagong tatalakayin ngayong araw na
ito.
Handa na ba ang lahat?

Okay.
Ang tatalakayin natin ngayon ay ang
(Sabay sabay sasagot )
Pandiwa.
Opo.
(Mag papakita ng mga larawan sa
projector)
1 2

Ano ang inyong nakikita?

Ano ang ginagawa ng bata sa unang


larawan? (Sabay sabay sasagot )
(Dalawang) bata po.

Ano naman ang ginagawa ng bata sa


lawingang larawan? (Sabay sabay sasagot )
Nag wawalis po.

Tama!
Ang dalawang larawan ay nag papakita (Sabay sabay sasagot )
ng mga halimbawa ng pandiwa. Kumakanta po.
At ito ay ang; nagwawalis at kumakanta.
Nauunawaan po ba ng lahat kung ano ang
Pandiwa?

Mahusay mga anak! (Sabay sabay sasagot )


Opo Ma’am!
Ano nga uli ang pandiwa?

Joy.
(Magtataas ng kamay ang mga bata)

(Tatayo si joy)
Mahusay! Ang pandiwa ay nagsasaad ng salitang
kilos.
C. PAGTALAKAY
 Paglalahad ng aralin

Ang Pandiwa ay mayroong mgs aspeto.
Ang mga aspeto ay nagpapakita kung
kalian nagyari, nangyayari, o
ipagpapatuloy pa ang kilos at

1. Perpektibo o Naganap
-
Pormula: Nag+ Salitang ugat
Halimbawa: Nag+walis =
Nagwalis

2. Imperpektibo o Pangkasalukuyan
Pormula: Nag + Unang Pantig +
Salitang ugat
Halimbawa: Nag+
wa+walis=Nagwawalis

3. Kontemplatibo o Magaganap
Pormula: Nag + Unang Pantig +
Salitang ugat
Halimbawa: Mag+
wa+walis=Magwawalis

Ano ang inyong napapansin sa bawat


aspeto?

Ano ang isinasaad ng unang aspeto? (Magtataas ng kamay ang mga bata)

Jelly. (Tatayo si Jelly)


Ito ay nagsasaad na tapos nang gawin
ang kilos

Tama. Maraming salamat.

Ano naman kaya ang isinasaad ng


lawingang aspeto? (Magtataas ng kamay ang mga bata)

Roy (Tatayo si Roy)


Ito ay nagsasaad ng kilos na
laging ginagawa o
kasalukuyang nangyayari.

Tama. Ito ay nag sasaad ng kasalukuyang


nangyayari. Salamat anak!

At ano naman kaya ang isinasaad ng


ikatlong aspeto? (Magtataas ng kamay ang mga bata)

Princess (Tatayo si Princess)


Ito ay nagsasaad ng kilos na
laging ginagawa o
kasalukuyang nangyayari.

Nauunawaan po ba ng lahat? (Sabay saabay sasagot)


Opo.

Mahusay mga anak!

D. PAGLALAHAT

(Magpapakita ng larawan)

Ang larawan na ito ay nagpapakita ng


ibat ibang kilos.

Ano ang salitang kilos ng unang


ipinapakita sa larawan.?Gamitin ito sa (Magtataas ng kamay ang mga bata)
mga aspeto ng pandiwa.
(Tatayo si aira)
Aira Nagbabasa po.
Nagbasa- Nagbabasa-Magbabasa

Magaling. Salamat!

Ano naman ang nasa ikalawang bahagi ng


larawan? Gamitin ito sa mga aspeto ng
pandiwa. (Magtataas ng kamay ang mga bata)

Jenny. (Tatayo si Jenny)


Nagsusulat po ma’am.
Mahusay Salamat anak! Nagsulat-Nagsusulat-Magsusulat

Sabihin ang salitang kilos ng ikatlong


ipinapakita sa larawan. at gamitin ito sa
mga aspeto ng pandiwa. (Magtataas ng kamay ang mga bata)

Ezekiel. (Tatayo si Ezekiel)


Kumakanta po.
Kumanta-Kumakanta-Kakanta

Magaling! Salamat!

Ano naman ang salitang kilos ng pang


apat na ipinapakita sa larawan. at gamitin
ito sa mga aspeto ng pandiwa. (Magtataas ng kamay ang mga bata)

Mira. (Tatayo si Mira)


Sumasayaw po.
Sumayaw-Sumasayaw-Sasayaw
.
Mahusay mga bata!

E. PAGLALAPAT
(Ipapakita gamit ang projector)
Panuto:ibigay ang tamang banghay ng
pandiwa sa mga sumusunod na aspekto

Ibigay ang perpektibo ng salitanng kilos ( Magtataas ng kamay ang mga bata)
na kain.
(Tatayo si joana)
Joana. Kumain po ma’am.

Tama!

Ano naman kaya ang imperpektibo ng ( Magtataas ng kamay ang mga bata)
kaim?
(Tatayo si Patrick)
Patrick Kumakain

Tama! ( Magtataas ng kamay ang mga bata)


Ano naman ang kontemplatibo ng kain?
(Tatayo si Myka
Myka. Kakain po.

Tama!

………………

Magaling mga anak!


F. PAGTATAYA

Ngayon na naiintindihan niyo na ang


pandiwa at mga aspeto nito. Gamit ang
isang malinis na papel, bumuo ng limang
(5) pangungusap na nagsasaad ng salitang
kilos. At ibigay ang
Perpektibo,Imperpektibo at
Kontemplatibo ng salitang kilos na iyong
ginamit sa pag buo ng pangungusap .Sa
loob ng labinlimang (15) minuto.
(Sabay sabay sasagot)
Opo.
Maliwanag po ba?

G. PANGWAKAS

Bago tayo mag wakas, sa ating (Magtataas ng kamay ang mga bata)
paligid bukod sa mga tao, ano pa ang
inyong napapansin? (Tatayo si Kayla)
Ma’am, marami po ang gumagalaw o
Kayla kumikilos.

Tulad po ng electric fan, ito po ay


umiikot.
Tulad ng?

Tama.
Ano pa ang iyong nakikita o Yung mga hayop po, sila po ay
napapnsin? malayang tumatakbo at lumilipad.

Mahusay! (Papalakpak ng tatlong beses)


Bigyan ng tatlong palakpak si Kayla.

Maraming salamat sa partisipasyon


ninyong lahat!

Takdang aralin:
Bumuo ng isang sanaysay tungkol sa mga
hindi mo makakalimutang karanasan
sabuhay at bilugan ang mga pandiwang
ginamit at tukuyin kung anong aspekto ng
pandiwaito. Isulat sa isang buong papel.

H. Pangwakas na Panalangin
Tumayo ang lahat at tayo po ay
magdarasal.
Sa ngalan ng Ama… …Amen.

Paalam, Klas! Maraming salamat.

Inihanda ni:

Bb. Tonie Rose M. Ventura


Guro sa Filipino

MASUSING
BANGHAY ARALIN
SA FILIPINO III

Inihanda ni:
Bb. Tonie Rose M. Ventura
BEED II – BLOCK A

You might also like