You are on page 1of 7

Paaralan STA.

MARIA ELEMENTARY Baitang IKALAWA


SCHOOL
Banghay Aralin Guro REY ANN P. PRAYON Asignatura Aral. Pan.
Petsa Markahan IKATLONG
MARKAHAN-
IKATLONG
LINGGO-
IKAAPAT
ARAW
Naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod ng mga
A. Pamantayang
namumuno sa pagsulong ng mga pangunahing hanapbuhay at pagtugon
Pangnilalaman
sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad
Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting
B. Pamantayan sa
paglilingkod ng mga namumuno sa komunidad tungo sa pagtugon sa
Pagganap
pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad

C. Mahalagang
Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat isa sa pangangalaga sa likas
Kasanayan sa
na yaman at pagpapanatili ng kalinisan ng sariling komunidad
Pagkatuto
(AP2PSK-IIIb-2)
1. nakapag-uuri ng tamang paraan sa pangagalaga ng likas na
yaman ( Cognitive skills)
I. LAYUNIN 2. nakapapapakita ng kawilihan sa pakikilahok sa paggawa ng
collage ( Affective skills)
1. nakakagawa ng collage tungkol sa pangangalaga sa likas na
yaman(Psychomotor skills)

PAKSANG ARALIN Pangangalaga sa Kalikasan, Pananagutan Ko

II.NILALAMAN
Sanggunian
1. Mga pahina sa TG- p. 145-146
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa LM- p. 206-210
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula CO_Q3_AP2_Module 3: Pangangalaga sa Kalikasan, Pananagutan Ko
sa portal ng
Learning Resource
5. Iba pang Tsart, video presentation, powerpoint presentation, incentive chart,
Kagamitang pictures,sample collage, charts, flaglets,
Pangturo
III. PAMAMARAAN

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 2, ikatlong Kwarter-ikatlong Linggo


1. Panimulang Gawain
A. Balik-Aral sa a. Pagbati
nakaraang aralin Batiin ang mga mag-aaral.
Pagsisismula ng
bagong aralin b. Awit
(Batang bibo ng kalikasan)
https://www.youtube.com/watch?v=yEd-VPfjahQ

c. Pamantayan
Pangkatin ang mga bata sa apat.
Gumamit ng Incentive Chart.

(box images clip art - Bing images)

Itanong: Ano ang mga dapat tandaan kapag may klase?


(isulat sa pisara ang mga sagot at ipabasa- PROPEL INTEGRATION)

Lagyan ng bituin ang kahon ng grupong makakasagot.

2. Balik-aral
CHARADES GAME
(Bigyan ng Flaglets ang bawat grupo. Punahan sa pagtaas ng
flaglets. Ang unang makataas ang sasagot.)

Panultol: Iingon kung ang pahayag husto og dili-husto.


1. Kinahanglan manglimpyo permi sa palibot.
2. Magtanom og daghang mga kahoy.
3. Maglabay og basura sa dagat o sapa.
4. Mugamit og pukot nga dunay gagmay nga
buslot.
5. Pasagdan ang tubig nga magsige og agas sa
gawas sa balay.

(Bigyan ng bituin ang grupo na may tamang sagot)

1. Gamit ang objective board, babasahin ang mga layunin ng aralin.


B. Paghahabi sa (PROPEL INTEGRATION)
layunin ng aralin Layunin:
1. nakapag-uuri ng tamang paraan sa pangagalaga ng likas na
yaman ( Cognitive skills)
2. nakapapapakita ng kawilihan sa pakikilahok sa paggawa ng
collage ( Affective skills)

3. nakakagawa ng collage tungkol sa pangangalaga sa likas na


yaman(Psychomotor skills)

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 2, ikatlong Kwarter-ikatlong Linggo


C. Pag-uugnay ng Ipakita ang mga larawan at ipatukoy kung ito ay yamang tubig o yamang
halimbawa sa lupa.
bagong aralin

(Dakak Beach) (starfish) (forest)

(Bing images)

D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Pamprosesong Tanong
paglalahad ng 1. Ano ang duha ka klase sa bahandi sa
bagong kasanayan kinaiyahan?
#1 2. Unsaon nato pag-amping ang mga bahandi sa
yuta?
3. Unsaon nato pag-amping ang mga bahandi sa
tubig?
4. Bilang bata, unsa imong matabang sap ag-
amping sa mga bahandi sa kinaiyahan?
5. Nganong kinahanglan nato kining ampingan?

(PROPEL Integration)
Ipabasa at talakayin ang wastong pag-aalaga sa mga likas na yaman.

Bahandi sa yuta:

1. Paggamit ng abono nga dili makadaot sa yuta sama sa mga


organikong abono gikan sa mga nalata nga butang.
1. Pasagdan
2. Dili maglabay ug mga ang
nga malata basura
mgaog makahilong
sagbot o dahonkemikal sa suba,
sa ibabaw sa
dagat og uban pang katubigan.
yuta para mahimong abono.
2. Mugamit ug sa
3. Manglimpyo pukot nga adunay
kanunay dagko nga bangag sa
sa palibot.
pagpangisda.
4. Magtanom ug daghang mga kahoy o mga lain-laing tanom sa
3. palibot.
Gamiton sa insakto ang tubig og dili sayangan.
4. Atimanon
5. Isumbongang
sa Barangay
mga hayop o ug
mga lider
dili sa inyong komunidad ang
pasipad-an.
mga taong nanghilabot sa mga bahandi sa kinaiyahan.

Bahandi sa tubig
(https://www.slideshare.net/mariavictoriaobar/pangangalaga-at-wastong-pangangasiwa-
sa-mga-likas-na-yaman)
(CO-Araling Panlipunan Ikatlong Markahan – Modyul 3: Pangangalaga sa Kalikasan, Pananagutan Ko)

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 2, ikatlong Kwarter-ikatlong Linggo


Ipakita ang halimbawa ng collage. Talakayin ito sa kanila.
E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2

F. Paglinang sa Pangkatang Gawain


Kabihasaan (Tungo Pangkat 1
sa Formative Panultol: Guntinga ang mga hulagway sa lain-laing bahandi sa yuta. Himua og
Assessment) collage nga pormang kahon.

Pangkat 2
Panultol: Himua og collage nga pormang lingin ang musunod nga mga lain-laing
hulagway sa bahandi sa yuta.

Pangkat 3
Panultol: Himua og collage nga pormang bitoon ang musunod nga mga lain-laing
hulagway sa bahandi sa tubig.

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 2, ikatlong Kwarter-ikatlong Linggo


Pangkat 4
Panultol: Himua og collage nga pormang dyamante ang musunod nga mga lain-
laing hulagway sa bahandi sa tubig.

(Bigyan ng bituin ang bawat pangkat depende sa iskor na nakuha)

(Bing images)
G. Paglalapat ng Bilang bata, Unsaon nimu pagtabang sap ag-amping sa
aralin sa pang kinaiyahan?
araw-araw na
buhay
Unsa-unsa ang mga paagi sa pag-amping sa mga bahandi sa
H. Paglalahat ng yuta? Bahandi sa tubig?
aralin

I. Pagtataya ng Panultol: Idibuho ang kon insakto ang pahayag og kon dili
aralin insakto ang pahayag. Isulat ang tubag sa blangko.

___________1. Ipalata ang mga sagbot o mga dahon para malata lang.
___________2. Dili maglabay og mga kemikal nga makahilo sa suba.
___________3. Magtanom og daghang mga kahoy.
___________4. Kon mangisda sa dagat mugamit og pukot nga dunay dagko
nga bangag.
___________5.Tiradoron o pusilon ang mga langgam sa lasang.

J. Karagdagang
gawain para sa Maghimo og kaugalingong collage sa usa ka bond paper sa imong gusto
takdang aralin nga disenyo.
at remediation
IV. MGA TALA
(Remarks)
V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawaing pang
remedial

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 2, ikatlong Kwarter-ikatlong Linggo


C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E.Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F.Anong suliranin ang
aking naranasang
solusyunan sa tulong
ng aking punongguro/
superbisor?
G.Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuhong nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

REY ANN P. PRAYON


T-III
Sta. Maria Elementary School/Sirawai District

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 2, ikatlong Kwarter-ikatlong Linggo


Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 2, ikatlong Kwarter-ikatlong Linggo

You might also like