You are on page 1of 7

PIGCAWAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

Pigcawayan, Cotabato

School PIGCAWAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 7


GRADES 1 to 12
Teacher EVANGELINE A. LAPIDEZ Learning Area AP & ESP 7
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time June 5-9,2023 Quarter Ikaapat

Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday


ESP ESP AP AP AP
Objectives must be met over the week and connected to the curriculum standards. To meet the objectives, necessary procedure must be followed and needed, additional lesson, exercises and
remedial activities maybe done for developing content knowledge and competencies. These are assessed using Formative Assessment strategies. Valuing objectives support the learning of
I. LAYUNIN content and competencies and enable children to find significance and joy in learning the lesson. Weekly objectives shall be derived from the curriculum guides.
Naisasagawa ng magaaral ang Naisasagawa ng magaaral ang Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
A. Pamantayang Pangnilalaman pagbuo ng Personal na Pahayag ng pagbuo ng Personal na Pahayag napapahalagahan ang pagtugon napapahalagahan ang napapahalagahan ang
Misyon sa Buhay (Personal ng Misyon sa Buhay (Personal ng mga Asyano sa mga hamon pagtugon ng mga Asyano sa pagtugon ng mga Asyano sa
Mission Statement) batay sa mga Mission Statement) batay sa mga ng pagbabago, pagunlad at mga hamon ng pagbabago, mga hamon ng pagbabago,
hakbang sa mabuting pagpapasiya. hakbang sa mabuting pagpapatuloy ng Silangan at pagunlad at pagpapatuloy ng pagunlad at pagpapatuloy ng
pagpapasiya. Timog- Silangang Asya sa Silangan at Timog- Silangang Silangan at Timog- Silangang
Transisyonal at Makabagong Asya sa Transisyonal at Asya sa Transisyonal at
Panahon (ika-16 hanggang ika- Makabagong Panahon (ika-16 Makabagong Panahon (ika-16
20 hanggang ika-20 Siglo) hanggang ika-20 Siglo)
Siglo)
Naisasagawa ng mag-aaral ang Naisasagawa ng mag-aaral ang Ang mag-aaral ay…
Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
B. Pamantayan sa Pagganap pagtatakda ng mithiin gamit pagtatakda ng mithiin gamit nakapagsasagawa nang kritikal
nakapagsasagawa nang nakapagsasagawa nang
ang Goal Setting at Action ang Goal Setting at Action na pagsusuri sa pagbabago, pag-
kritikal na pagsusuri sa kritikal na pagsusuri sa
Planning Chart. unlad at pagpapatuloy ng
pagbabago, pag-unlad at pagbabago, pag-unlad at
Planning Chart.
Silangan at Timog Silangang
pagpapatuloy ng Silangan at pagpapatuloy ng Silangan at
Asya sa Transisyonal at
Timog Silangang Asya sa Timog Silangang Asya sa
Makabagong Panahon (ika-16
Transisyonal at Makabagong Transisyonal at Makabagong
hanggang ika-20 siglo)
Panahon (ika-16 hanggang ika- Panahon (ika-16 hanggang ika-
20 siglo) 20 siglo)
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang mga personal na Natatanggap ang kawalan o Nasusuri ang mga salik, Natataya ang mga epekto ng Naihahambing ang mga
Pagkatuto/ Isulat ang code ng bawat salik na kailangang paunlarin kakukangan sa mga personal pangyayaring at kahalagahan ng kolonyalismo sa Silangan at karanasan sa Silangan at
Kasanayan kaugnay ng pagplaplano ng na salik na kailangan sa nasyonalismo sa pagbuo ng mga Timog-Silangang Asya Timog – Silangang Asya sa
kursong akademiko o teknikal- pinaplanong kursong bansa sa Silangan at ilalim ng kolonyalismo at
bokasyonal, negosyo o akademiko o teknikal- TimogSilangang Asya imperyalismong kanluranin
hanapbuhay. bokasyonal, negosyo o
hanapbuhay.
Mga Pansariling Salik sa Mga Pansariling Salik sa NASYONALISMO NASYONALISMO Pag unlad ng Nasyonalismo sa
II. NILALAMAN Pagpili ng Kursong Akademiko Pagpili ng Kursong SA SA Indonesia
o Teknikal-Bokasyonal o Akademiko o Teknikal- PILIPINAS Myanmar (Burma)
Negosyo Bokasyonal o Negosyo
III. KAGAMITANG List the materials to be used in different days. Varied sources of materials sustain children’s interest in the lesson and learning. Ensure that there is a mix of concrete and manipulative materials as well as paper-
based materials. Hands-on learning promotes concept development.
PANTURO
A. Sanggunian Self-Learning Modules Self-Learning Modules Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba Pagkakaiba
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang pang mag-aaral 1-25 1-24 1-27 1-27 1-24

3. Mga pahina sa Batayang Aklat 1-25 1-24 1-27 1-27 1-24

4.Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng


Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo SLM, PPT, ESP LM SLM, PPT, ESP LM PPT, AP LM PPT, AP LM PPT, AP LM

IV. PAMAMARAAN Thesestep should be done across the week. Spread out the activities appropriately so that students will learn well. Always be guided by demonstration of learning by the students which you can infer from the formative
assessment activities. Sustain learning systematically by providing students with multiple ways to learn new things, practice their learning, question their learning processes and draw conclusions about what they learned in
relation to their life experiences and previous knowledge. Indicate the time allotment for each step.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin o Panimulang Gawain Panimulang Gawain  Panalangin  Panalangin  Panalangin
pagsisimula ng bagong aralin  Panalangin  Panalangin  Pagbati  Pagbati  Pagbati
 Pagbati  Pagbati  Pagsuri ng Pagdalo  Pagsuri ng Pagdalo  Pagsuri ng Pagdalo
 Pagsuri ng Pagdalo  Pagsuri ng Pagdalo  Paalala/Panuntunan  Paalala/Panuntunan  Paalala/Panuntunan
 Paalala/panuntunan  Paalala/panuntunan
Balikan: Balikan: Balikan:
Balikan: Balikan: Ilarawan kung paano umusbong ang Ano ang Dalawang anyo o Ilarawan ang pag-unlad ng
A. Pasagutan ang tanong sa ibaba: Tumawag ng 2-3 mag-aaral upang nasyonalismo sa Japan. pamamaraan ng nasyonalismong nasyonalismo sa Myanmar.
magbahagi ng kanilang kaalaman Pilipino.
Bakit mahalaga ang pagkakaroon o natuklasan ukol sa mga
ng layunin sa buhay? Ipaliwanag. pansariling salik sa pagpili ng
kursong akademiko o teknikal-
B. Pasagutan ang paunang
bokasyonal o negosyo. Bakit
pagtataya:(Inquiry-Based Approach)
mahalaga sa pagtatakda ng
mithiin na isaalang-alang ang mga
pamantayan sa pagbuo ng
mahusay na mithiin o SMART A?
(Reflective Approach)
B. Paglalahad sa layunin ng aralin 1. Naiuugnay ang kahalagahan ng 1.Natutukoy ang mga taglay na 1. Natutukoy ang mahahalagang 1. Natutukoy ang mahahalagang 1. Natutukoy ang mahahalagang
personal na salik sa pagkakamit ng pagpapahalaga na kailangang impormasyon tungkol sa impormasyon tungkol sa impormasyon tungkol
mithiin sa buhay. paunlarin upang maging nasyonalismo sa Pilipinas; nasyonalismo sa Myanmar nasyonalismo sa Indonesia;
2. Natutukoy ang iba pang mga matagumpay sa napiling karera o 2. Nasusuri ang nasyonalismo sa (Burma). 2. Nasusuri ang nasyonalismo sa
salik na dapat isaalang-alang sa negosyo. Pilipinas; at 2. Nasusuri ang nasyonalismo sa Indonesia; at
pagpili ng kursong pang- 2. Natutukoy ang mga pansariling 3.Nabibigyang halaga ang Myanmar (Burma). 3. Nabibigyang halaga ang
akademiko o teknikal-bokasyonal salik sa pagpili ng kurso ayon sa nasyonalismo sa Pilipinas sa 3. Nabibigyang halaga ang nasyonalismo sa Indonesia sa
o negosyo. 3. Nabibigyang halaga Exploring Occupations at pamamagitan ng paglahok sa mga nasyonalismo sa Burma sa pamamagitan ng paglahok sa mga
ang mga salik sa pagkamit ng Business Worksheet. gawain at pagsagot sa mga gabay pamamagitan ng paglahok sa mga gawain at pagsagot sa mga gabay
mithiin sa buhay. 3. Napahahalagahan ang taglay na na katanungan. gawain at pagsagot sa mga gabay na katanungan.
A. Gamit ang objective board, pagpapahalaga na kailangang na katanungan. A. Gamit ang objective board,
babasahin ng guro ang mga paunlarin. A. Gamit ang objective board, A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga
layunin ng aralin. A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin.
Basahin ang pag-uusap ng mga babasahin ng guro ang mga ng aralin. layunin ng aralin. aiisa ang mga karansan ng mga
kabataan. Ipagawa ang mga layunin ng aralin. bansa sa Silangan at Timog-
gawain sa ibaba. B. Basahin ang sumusunod na Silangang Asya sa ilalim ng
(ReflectiveApproach) anekdota hinggil sa dalawang kolonyalismo at Imperyalismong
taong naging matagumpay sa kanluranin.
kanilang trabaho o negosyo. 2. Naihambing ang mga
(Reflective Approach) karanasan Asyano sa mga hamon
ng pagbabago.

1. Iba’t iba ang mga motibasyon o


dahilan nila sa pagpili ng kurso o
negosyong tatahakin. Itala ang mga
salik na nabanggit dito.
a. Halimbawa- Hilig o interes
b. _____________________
c. _____________________
d. _____________________

C.Pag-uugnay ng mga bagong Pangkatin ang klase sa 5 grupo. Sagutin ang sumusunod na Pagpapakita ng mga larawan ng Ayos-salita “Video Analysis”
halimbawa sa aralin Ipasulat ang sagot sa mga katanungan: (Reflective Tanong
ating mga bayani na
katanungan at ibahagi sa klase ang Approach) 1.AB WAM
kasagutan: Collaborative nakipaglaban para makamit ang
1.Anong konsepto ang mabubuo
Approach) 1. Ano-anong mga pagpapahalaga kalayaan ng Pilipinas.
2. TAINBRI mo batay sa video na iyong
1. Ano ang pinapangarap mong ang tinataglay nina G. Pedro at G. Tanong:
nakita?
karera o negosyo balang araw? Banatao?
Ano ang mga ginawa ng mga 3. MONISMUKO
2. Naaayon ba ito sa iyong 2. Paano nakatulong ang mga
mithiin? Pangatuwiranan. pagpapahalagang ito sa kanilang Pilipino para maipaglaban ang
3. Naaayon ba ito sa iyong layunin tagumpay? kalayaan sa mga mananakop?
sa buhay? 3. Ano-ano ang mga taglay mong
4. Ano-ano ang mga naging pagpapahalaga kaugnay ng
batayan mo sa pagpili ng kursong paggawa? Ipaliwanag.
akademiko o teknikal- 4. Anong mga pagpapahalaga ang
bokasyonal, negosyo o kailangan mong linangin o
hanapbuhay? Ipaliwanag. paunlarin upang maging
matagumpay ka sa iyong napiling
karera o negosyo?
5. Paano makatutulong ang mga
natuklasan mong mga sariling
pagpapahalaga sa pagtatagumpay
sa gusto mong kurso akademiko o
teknikal-bokasyonal o negosyo?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pasagutan ang tsart ukol sa ulat ng Pabalikan ang kanilang pangarap Message Relay Basahin ang nasyonalismo sa Gabay na Tanong:
Paglalahad ng bagong kasanayan #1 pagpapalakas ng mga kahinaan na karera o negosyo. Ipatala ang Panuto: Burma at sagutin ang mga 1. Ano ang mga dahilan ng pag-
ayon sa MI Survey/Chart of 3-5 larangan na kaugnay sakarera 1.Limang miyembro bawat grupo. pamprosesong tanong. usbong ng nasyonalismo sa
Abilities. (gawin sa loob ng 5 o negosyong pinapangarap na 2.Magbibigay ang guro ng isang Indonesia?
minuto) (Reflective Approach) akma sa kanilang mga pansariling mensahe na kailangan ipasa ng
salik sa pagpili ng kurso. Ibahagi 2. Paano ipinamalas ng mga
bawat miyembro ng grupo
sa klase ang ginawa. Ipabasa ang Indones ang damdaming
hanggang sa dulo sa pamamagitan
Exploring Occupations at ng pagbulong nito sa kasunod niya. nasyonalismo.
Business Worksheet. 3.Ang pinakahuling miyembro ang 3. Makatarungan ba ang pagkamit
(ReflectiveApproach) siyang magsasabi nito sa harapan. ng rebolusyon upang makamit
4.Kung sino ang nakakuha ng ang kalayaan?
tamang mensahe ang siyang panalo. Pangatwiranan

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Tumawag ng 2-3 mag-aaral Gamitang Exploring May nakaatas na mag-uulat sa • Magkakaroon ng diskusyon • Magkakaroon ng diskusyon
Paglalahad ng bagong kasanayan #2 upang magbahagi ng kanilang Occupationsat Business nasyonalismo sa Pilipinas. tungkol pag-unlad ng tungkol sa nasyonalismo sa
ginawang pagtatasa sa sarili Worksheet, mangalap ng sapat nasyonalismo sa Myanmar Indonesia.
tungkol sa pagpapalakas ng mga na impormasyon tungkol sa (Burma).
kahinaan, mga hilig o interes at iyong mga minimithing
ang naging impluwensya nito sa trabaho o negosyo. Gumamit
pagbuo ng layunin nila sa buhay ng isang worksheet para sa
at pagpili ng kursong akademiko bawat trabaho o negosyo.
o teknikal-bokasyonal o (Inquiry-Based Approach)
negosyo. (Reflective Approach)
F. Paglinang sa Kabihasaan Sagutin ang sumusunod na katanungan: Sagutin ang sumusunod na Pamprosesong Tanong: • Sa iyong palagay, ano ang • Sa iyong palagay, ano ang
(Tungo sa Formative Assessment#3) (gawin sa loob ng 5 minuto) katanungan: (Reflective Approach) dahilan ng pag-usbong ng dahilan ng pag-usbong ng
(ReflectiveApproach) 1. Ano ang iyong nararamdaman sa •Sa iyong palagay, ano ang dahilan nasyonalismo sa Burma?
1. Sa kalahating bahagi ng index card naging takbo ng kuwento ng buhay nasyonalismo sa Indonesia?
isulat ang iyong mithiin. Ibatay ang nina G. Pedro at G. ng pag-usbong ng nasyonalismo sa
iyong mithiin sa iyong Banatao? Bakit? Pilipinas?
pinaplanong kursong akademiko o 2. Bakit kailangan mangalap ng sapat
teknikal-bokasyonal, negosyo o na impormasyon tungkol sa iyong
hanapbuhay. mga minimithing trabaho o negosyo?
2. Matapos gawin ito, tayain ang Ipaliwanag.
ginawang mithiin gamit ang sumusunod
na kraytirya:
S – specific (tiyak)
M – measurable (nasusukat)
A – attainable (naaabot)
R – relevant (makabuluhan)
T – timebound (may itinakdang
panahon)
A – action oriented (may kaakibat na
pagkilos)
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Sa inyong notbuk, gumawa ng Pasulatin ang mga mag-aaral ng Sagutin ang Tanong: • Bilang mag-aaral paano mo Bilang mag-aaral paano mo
araw na buhay isang sanaysay na may pamagat na isang tula na binubuo ng mapapahalagahan ang mapapahalagahan ang
“Ang Aking Minimithing Karera o dalawang saknong tungkol sa • Bilang mag-aaral paano mo nasyonalismo sa Burma? nasyonalismo sa Indonesia?
Negosyo”. minitmithi nilang trabaho o mapapahalagahan ang
(Reflective/Constructivist negosyo. (Constructivist nasyonalismo sa Pilipinas?
Approach) Approach)
Kraytirya:
Nilalaman 50%
Istilo 25%
Pananalita 15%
Orihinalidad 10%
H. Paglalahat ng Aralin Nakaiimpluwensya ang mga Kailangang paunlarin ang mga • Bilang paglalahat, paano mo Paano mo mailalarawan ang • Bilang paglalahat, paano mo
kakayahan, kahinaan, pagpapahalaga at pagpapahalagang makatutulong sa mailalarawan ang nasyonalismo sa nasyonalismo sa Burma? mailalarawan ang nasyonalismo
hilig o interes sa pagkamit ng mga pagkakamit ng mga mithiin at PIlipinas? sa Indonesia? Ibigay ang inyong
mithiin sa buhay. Mahalagang tandaan layunin sa buhay. Ang mga pananaw tungkol sa tanong na
na ang pagpili ng kursong akademiko o pagpapahalagang tulad ng “Nakabuti bamamayan ng
teknikal-bokasyonal o negosyo at pagtitiyaga, pagpupunyagi at Silangan at
pagtatakda ng mithiin ay kaugnay ng kababaang- loob ay siyang anuto: Punan ng mga salita ang
pagtatag ng karera o negosyo batay sa karaniwang susi sa bawat patlang upang mabuo ang
mga pamantayan sa pagtatakda ng pagtatagumpay ng maraming mga konsepto tungkol
mithiin, ang SMART A. Pilipinong nangarap at nagtakda sa Pananakop ng Kanluranin sa
ng mga mithiin at may layunin sa Silangan at araling ito, natutuna
buhay.
I. Pagtataya ng Aralin Sagutin ang sumusunod na katanungan: Isulat ang mga pagpapahalagang PANUTO: Balikan mo ang iyong Panuto: Sagutin sa isang kapat na Panuto: Sagutin sa isang kapat na
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective makatutulong sa pagkamit ng mga mga natutuhan tungkol sa papel: papel.
Approach) mithiin at layunin sa buhay at ang Nasyonalismo sa Timog Asya at 1. Ano ang pangunahing salik sa 1. Ang mga patakarang pang-
ekonomiya na ipinatupad ng mga
kahulugan nito. Kanlurang Asya na tinalakay sa pag-unlad ng nasyonalismo sa
1. Ano-ano ang mga salik na dapat Dutch tulad ng _______ at pagkontrol
(Reflective Approach) nakaraang yunit. Suriin ang Burma? sa mga sentro ng kalakalan ay
isaalang-alang sa pagpili ng kursong kaugnayan nito sa pag-unlad ng 2. Paano ipinamalas ng mga taga nagkaroon ng negatibong epekto sa
pang-akademiko o teknikal-bokasyonal Nasyonalismo sa Silangan at Timog Burma ang damdaming kabuhayan ng mga Indones.
o negosyo? Silangang Asya. Sumulat ng nasyonalismo? 2. Nagsimula ang pakikibaka
sanaysay tungkol sa pag-unlad ng ng mga _____ noong 1825.
1._____________ damdaming Nasyonalismo ng mga 3-5. Magbigay ng tatlong
2._____________ Asyano. makabayang samahan sa Indonesia.
3._____________
4._____________
5._____________ Gamiting gabay ang sumusunod na
2. Ano ang ibig sabihin ng SMART A? tanong sa pagbuo ng sanaysay.
1.____________
2.____________ 1. Ano ang kaugnayan ng
3.____________ kolonyalismo at imperyalismong
4.____________ Kanluranin sa pag-usbong ng
5.____________ damdaming Nasyonalismo Asya?
2. Paano nagkakaiba ang
pagpapamalas ng damdaming
nasyonalismo ng mga Asyano?
3. Bakit mahalaga ang pakikibaka
para sa ikabubuti ng kapwa at ng
bansa?
J. Karagdagang gawain para sa Basahin ang anekdota ni G. Alamin at isulat sa notbuk ang Panuto: Bilang isang mag-aaral, Basahin ang Pag-unlad ng Pagawain sila ng tala (notes) ng
Takdang - aralin at remediation. Cecilio Pedro at Diosdado iba’t ibang trabahong kabilang sa sumulat ng panata kung paano Nasyonalismo ng Indonesia. mga konseptong matatagpuan sa
Banatao na makikita sa LM. Key Employment Generators maipamamalas ang Nasyonalismo kanilang binasa o sa paksang
mula sa LM
upang maisulong ang kaunlaran at tinalakay.aka
maprotektahan ang kalayaan ng
Pilipinas.

V. MGA TALA
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral ng nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation na nakakuha ng mas
H- 8H- 8I –
mababa sa 80% 8C- 8J-
C. Nakatulong ba ang remedial? bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral ng magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ginamit ang
nakatulong ng lubos? Paano it nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


maaring masolusyunan sa tulong ng aking
punungguro o tagamasid
G. Anong kagamitang pampagtuturo ang aking
nadibuho na nais kong maibahagi sa mga kapwa
guro?
For improvement, enhancement and/or clarification of any Deped material used, kindly submit feedback to bld.tid@deped.gov.ph Prepared by:

EVANGELINE A. LAPIDEZ, T-I


Subject Teacher
Checked by:
LILY D. MODESTO, MT-I
AP and ESP Instructional Leader
Recommending Approval:

EMMYLORD R. CASIANO, MT-II Approved:


Asst. JHS Principal for Academics RICKY S. FLORES, P-I
School Head

You might also like