You are on page 1of 6

Paaralan MOLOY ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas Ikalimang Baitang

Daily Lesson Log Guro LYNNIE F. SALVARINO Asignatura Edukasyon Sa Pagpapakatao


Petsa Week 8 (October 16-20, 2023) Markahan Unang Markahan
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pag-unawa sa Naipamamalas ang pag-unawa sa Naipamamalas ang pag-unawa sa Naipamamalas ang pag-unawa sa Naipamamalas ang pag-unawa sa
kahalagahan ng pagkakaroon ng kahalagahan ng pagkakaroon ng kahalagahan ng pagkakaroon ng kahalagahan ng pagkakaroon ng kahalagahan ng pagkakaroon ng
mapanuring pag-iisip sa mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at
A. Pamantayang Pangnilalaman pagpapahayag at at pagganap ng anumang gawain na may pagganap ng anumang gawain na may pagganap ng anumang gawain na may
pagganap ng anumang gawain na may pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinalaman sa sarili at sa pamilyang
kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan kinabibilangan kinabibilangan
kinabibilangan kinabibilangan
Naisasabuhay ang pagkakaroon ng Naisasabuhay ang pagkakaroon ng Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang
tamang pag-uugali sa pagpapahayag tamang pag-uugali sa pagpapahayag at pag-uugali sa pagpapahayag at pagganap pag-uugali sa pagpapahayag at pagganap pag-uugali sa pagpapahayag at pagganap
B. Pamantayan sa Pagganap at pagganap ng anumang gawain. ng anumang gawain. ng anumang gawain. ng anumang gawain.
pagganap ng anumang gawain.
7.Nakapagpapahayag ng katotohanan 7.Nakapagpapahayag ng katotohanan 7.Nakapagpapahayag ng katotohanan kahit 7.Nakapagpapahayag ng katotohanan kahit 7.Nakapagpapahayag ng katotohanan
kahit masakit sa kalooban gaya ng: kahit masakit sa kalooban gaya ng: masakit sa kalooban gaya ng: masakit sa kalooban gaya ng: kahit masakit sa kalooban gaya ng:
7.1. pagkuha ng pag-aari ng iba 7.1. pagkuha ng pag-aari ng iba 7.1. pagkuha ng pag-aari ng iba 7.1. pagkuha ng pag-aari ng iba 7.1. pagkuha ng pag-aari ng iba
7.2. pangongopya sa oras ng 7.2. pangongopya sa oras ng 7.2. pangongopya sa oras ng pagsusulit 7.2. pangongopya sa oras ng pagsusulit 7.2. pangongopya sa oras ng pagsusulit
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto pagsusulit pagsusulit 7.3. pagsisinungaling sa sinumang 7.3. pagsisinungaling sa sinumang 7.3. pagsisinungaling sa sinumang
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) 7.3. pagsisinungaling sa sinumang 7.3. pagsisinungaling sa sinumang miyembro ng pamilya, at iba pa miyembro ng pamilya, at iba pa miyembro ng pamilya, at iba pa
miyembro ng pamilya, at iba pa miyembro ng pamilya, at iba pa
EsP5PKP – Ih - 35 EsP5PKP – Ih - 35 EsP5PKP – Ih - 35
EsP5PKP – Ih - 35 EsP5PKP – Ih - 35

 Nakapagpapahayag ng  Nakapagpapahayag ng  Nakapagpapahayag ng  Nakapagpapahayag ng  Nakapagpapahayag ng


katotohanan kahit masakit katotohanan kahit masakit katotohanan kahit masakit sa katotohanan kahit masakit sa katotohanan kahit masakit sa
sa kalooban gaya ng sa kalooban gaya ng kalooban gaya ng pagkuha ng kalooban gaya ng pagkuha ng kalooban gaya ng pagkuha ng
pagkuha ng pag-aari ng pagkuha ng pag-aari ng pag-aari ng iba, pangongopya pag-aari ng iba, pangongopya pag-aari ng iba, pangongopya
iba, pangongopya sa oras iba, pangongopya sa oras sa oras ng pagsusulit, sa oras ng pagsusulit, sa oras ng pagsusulit,
ng pagsusulit, ng pagsusulit, pagsisinungaling sa sinomang pagsisinungaling sa sinomang pagsisinungaling sa sinomang
pagsisinungaling sa pagsisinungaling sa miyembro ng pamilya, at iba miyembro ng pamilya, at iba miyembro ng pamilya, at iba
sinomang miyembro ng sinomang miyembro ng pa; pa; pa;
D. Mga Layunin sa Pagkatuto
pamilya, at iba pa; pamilya, at iba pa;  Nakatutugon ng maluwag sa  Nakatutugon ng maluwag sa  Nakatutugon ng maluwag sa
 Nakatutugon ng maluwag  Nakatutugon ng maluwag kalooban sa mga kalooban sa mga kalooban sa mga
sa kalooban sa mga sa kalooban sa mga pinaniniwalaang pahayag; at pinaniniwalaang pahayag; at pinaniniwalaang pahayag; at
pinaniniwalaang pahayag; pinaniniwalaang pahayag;  Naipapakita ang katatagan ng  Naipapakita ang katatagan ng  Naipapakita ang katatagan ng
at at kalooban sa pagsasabi ng kalooban sa pagsasabi ng kalooban sa pagsasabi ng
 Naipapakita ang katatagan  Naipapakita ang katatagan katotohanan. katotohanan. katotohanan.
ng kalooban sa pagsasabi ng kalooban sa pagsasabi
ng katotohanan. ng katotohanan.
Pagpapahayag ng Katotohanan Pagpapahayag ng Katotohanan Pagpapahayag ng Katotohanan Pagpapahayag ng Katotohanan Pagpapahayag ng Katotohanan
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro K to 12-MELC K to 12-MELC K to 12-MELC K to 12-MELC K to 12-MELC
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ADM-Module ADM-Module ADM-Module ADM-Module ADM-Module
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Mga larawan, Slide Presentation Mga larawan, Slide Presentation Mga larawan, Slide Presentation Mga larawan, Slide Presentation Mga larawan, Slide Presentation
IV. PAMAMARAAN
Bagong leksiyon Balik-aral: Balik-aral: Balik-aral: Lingguhang Pagsusulit
Panimulang Gawain: Markahan ng tsek (✔) kung ang pahayag
a. Panalangin ay tama at ekis (✖) naman kung mali.
b. Attendance Isulat ito sa sagutang papel.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o c. Kumustahan 1. Pag-amin sa nagawang kasalanan.
pagsisimula ng bagong aralin 2. Pasinungalingan ang mga inaakusang
Mga pangyayri sa buh salaysay kahit na totoo.
3. Pagkuha ng gamit ng iba.
4. Pagsauli sa napulot na pera.
5. Pagsabi ng katotohanan.

B. Paghahabi ng layunin ng aralin Naniniwala ka bas a kasabihan na Basahin at unawain ang tula. Iniisip mo ba ang magiging bunga ng Magbigay ng mga gawain na nagpapakita
Honesty is the Best Policy? Ang Batang Hindi Nagsisinungaling pagsasabi ng katotohanan kung ito ay ng pagiging matapat.
(Malayang salin ni RG Alcantara iyong isinagawa? 1.
May mabuting dulot ba ang pagsasabi mula sa tulang Ingles na 2.
ng katotohanan? The Boy Who Never Told a Lie ni 3.
Isaac Watts) 4.
5.
Minsan may isang batang lalaki,
Kulot ang buhok at may mga matang
masaya palagi,
Isang batang palaging nagsasabi ng
totoo,
At hindi kailanman nagsinungaling.

Kapag umalis na siya ng paaralan,


Magsasabi na ang lahat ng kabataan,
“Ayun pauwi na ang batang may kulot
na buhok,
Ang batang hindi kailanman
nagsinungaling.”
Kaya nga ba mahal siya ng lahat
Dahil lagi siyang matapat.
Sa araw-araw, at habang lumalaki
siya,
May lagi nang nagsasabi, “Ayun na
ang matapat na bata.”
At kapag nagtanong ang mga tao sa
paligid
Kung ano ang dahilan at kung bakit,
Palaging ganito ang sagot,
“Dahil hindi siya kailanman
nagsinungaling.”
Talakayin ang Tula: Gaano mo kadalas ginagawa ang mga
gawain sa ibaba? Kopyahin sa iyong
Talakayin ang tula: sagutang papel ang talahanayan sa ibaba.
1. Tungkol saan ang tula? Markahan ng tsek (✔) ang kaukulang
2. Ilarawan ang batang lalaki sa tula? hanay.
3. Katulad ka rin ba ng bata sa tula?
4. Paano mo isinasabuhay ang
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong pagmamahal mo sa katotohanan?
aralin. 5. Sa anong mga pagkakataon mo
(Activity-1) Obserbahan ang mga larawan. maipapakita ang iyong pagmamahal sa
katotohanan?
Ano ang ipinahihiwatig ng mga ito?

Nakapaloob sa araling ito ang mga Naranasan mo na bang mapalo ng Minsan may mga bagay na hindi natin Bilang bata, napakaraming mga
kaalaman tungkol sa iyong magulang? namamalayan ito’y ating nagagawa ng di pagkakataon na maipakita ninyo ang
responsableng pagpapahayag ng pinag-isipan. At maaring ang bunga nito pagiging tapat sa kapuwa.
katotohanan kagaya ng ipinakikita sa ay sakit sa damdamin ng iba. Ngunit kung
mga larawan. Kasama na rito ang tayo ay may matapat na kalooban, ating
iyong pananatiling tapat anoman ang maitatama ang mga pagkakamali at
kapalit nito. hihingi ng tawad.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ang sabi, hindi kaduwagan ang


paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity pagpapakumbaba basta nakagagawa ng
-2) kabutihan sa kapwa.

May dahilan kaya kung bakit kayo


pinagagalitan?

Maaring ikaw ay Nakagawa ng


pagkakamamali gaya ng
pagsisinungaling.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Nasasabi mo ba ang katotohanan? Minsan kapag ang isang bata mo ay Ang pagsasabi ng katotohanan anomang Ikaw ay matapat kung:
paglalahad ng bagong kasanayan #2 napagsasabihan o napagalitan ng bunga nito ay nagpapakita ng katatagan ng  sinasagot mo ang mga
(Activity-3) Bakit mo ito kailangang sabihin? iyong ina ay hindi ibig sabihin na loob upang labanan ang mga hamon sa katanungan na hindi tinitingnan
ika’y hindi na nila mahal. buhay at maituwid ang ang susi sa pagwawasto
Ano ano ang mabuting maidudulot ng mga pagkakamali.  binabasa mo ang lahat ng
pagsasabi Ang pagdisiplina sa iyo ay tanda ng nakapaloob sa mga aralin
mo ng katotohanan? pagmamahal. Walang magulang ang Bilang isang mabuting bata, kailangan  isinasagawa mo ang mga
gusting lumaking masama ang ugali mong maipahayag ang gawain at hindi ito ipinagagawa
ng anak. Kaya ninanais lamang nil katotohanan. Masakit man ito para sa sa iba
ana itama ang pagkakamaling iyong iyong sarili, sa iyong kapwa o sa kasapi ng  tinutupad mo ang ipinangako o
nagawa. pamilya, mas makabubuting maging tapat sinabing gagawin na mag-aaral
at totoo.  nakikiisa ka sa mga gawain na
Kaya nararapat na sa lahat ng kinakailangang may ka-pangkat
pagkakataon ay maging tapat.  Nagsasabi ng katotohanan kahit
labag sa kalooban.
Basahin at unawain ang bawat sitwasyon. Sabihin kung sumasang-ayon ka o hindi sa
Isulat ang Tama kung ang nakasaad ay mga pahayag sa ibaba. Isulat ang Oo o
pagpapakita ng tamang Hindi sa sagutang papel.
pagpapahayag ng katotohanan. Isulat 1. Hindi dapat inililihim sa mga magulang
naman ang Mali kung hindi. ang problemang kinakaharap.
_____1. Pinagsabihan ni Greg ang kapatid 2. Dapat mag-aral ng mabuti bago
na si Valerie na hindi tamang mangopya dumating ang araw ng pagsusulit.
ng sagot sa iba. 3. Hindi tama na itago ang cellphone na
_____2. Inamin ni Jonnel ang kasalanang napulot sa palaruan ng paaralan.
nagawa ni Kelvin upang hindi mapahamak 4. Dapat isangguni sa guro ang hindi ninyo
F. Paglinang sa Kabihasnan ang kaibigan. pagkakaunawaan ng iyong kamag-aral.
(Tungo sa Formative Assessment) _____3. Sinabi ni Sunshine sa ama na 5.Hindi tama ang mangopya sa iyong
(Analysis) maaga siyang natulog kahit ang totoo ay katabi sa oras ng pagsusulit.
naglaro pa siya ng cellphone kahit gabing-
gabi na.
_____4. Itinuro ni Vanessa si Paul na
nakabasag ng salamin kahit siya ang
tunay na may gawa nito. Natakot kasi
siyang mapagalitan ng ina.
_____5. Nang tanungin ng ama kung
lumabas ng bahay si Alyssa habang wala
sila ay hindi nito sinabing nakipaglaro siya
sa labas.
Ang pagsasabi ng tapat ay pagsasama Ang katapatan ay isang katangian ng Ang pagkamatapat sa lahat ng Maaring masaktan man tao sa katotohanan
ng maluwat. Tandaan na ang pagiging makatwiran at matuwid pagkakataon ay nararapat na ating sasabihin ngunit isang paraan ito
katapatan ay susi sa katatagan sa sarili ang asal at pananalita. Pagsasabi ito ng na maipakita ng batang tulad mo. Dapat upang maging matiwasay ang kalooban at
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw at mahusay na pakikipagkapuwa-tao. totoo at pagsunod sa tama. Ang mo itong magawa sa lahat ng panahon at maipakita ang pagiging matapat sa kapwa.
na buhay Ang pagiging matapat ay dapat ipakita sa pagkakataon. Isaisip lagi na kahit walang
(Application) pagiging tapat ay pagiging matuwid. lahat ng pagkakataon sa loob o sa nakakakita ay dapat mong sabihin at
Ito ang daan upang madaling labas man ng paaralan. gawin ang tama. Ika nga, “Honesty is the
malunasan ang Best Policy”.
suliraning hinaharap.
Bakit mahalaga ang pagsasabi ng Ano ang maibubunga kung ikaw ay Punan ang patlang. Paano mo maipapakita ang pagiging
katotohanan kahit labag sa magsasabi ng katotohanan? Bilang isang mag-aaral ipakikita ko ang matapat?
damdamin? aking katapatan sa pamamagitan
ng
__________________________________
H. Paglalahat ng Aralin __________________________________
(Abstraction)) __________________________________
__________________________________
______________________ dahil
kinalulugdan ng Diyos ang mga taong
may lakas ng loob na mahalin ang
katotohanan.
Sa sagutang papel, lagyan ng Markahan ng tsek (✔) kung ang pahayag Sabihin kung sumasang-ayon ka o hindi sa
kaukulang tsek (✔) ang ay tama at ekis (✖) naman kung mali. mga pahayag sa ibaba. Isulat ang Oo o
pinaniniwalaang pahayag. Isulat ito sa sagutang papel. Hindi sa sagutang papel.
1. Pag-amin sa nagawang kasalanan. 1. Dapat aminin ang pagkakamali kahit
2. Pasinungalingan ang mga inaakusang alam mo na pagtatawanan ka ng ibang tao.
salaysay kahit na totoo. 2. Hindi dapat isinasauli ang bagay na
3. Pagkuha ng gamit ng iba. hiniram mo.
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) 3. Tama lang na angkinin ang papuri sa
4. Pagsauli sa napulot na pera.
5. Pagsabi ng katotohanan. isang proyektong mahusay na ginawa ng
iba.
4. Dapat na isauli sa “Lost and Found” ang
bagay na napulot mo.
5. Dapat na maghintay muna ng pabuya
bago isauli ang isang mahalagang bagay na
napulot mo.
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang
Aralin at Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin sa aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri ni:

LYNNIE F. SALVARINO JUDITH B. LUBRICO


Guro Punong -guro II

You might also like