You are on page 1of 5

Paaralan: AGUSAN DEL SUR NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang: 9

GRADE 9 Guro: RONALD B. DASMARINAS, HT-IV Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG
Petsa/Oras ng Pagtuturo: September 25-29, 2023 (Ikalimang Linggo) kwarter: Unang Markahan

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa: sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
A. Pamantayang
maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Ang mag mag-aaral ay: naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng
Pagganap
matalino at maunlad na pang-araw-araw na pmumuhay
Nakabubuo ng sariling
C. Mga Pamantayan sa Nasusuri ang mga salik na
Nasusuri ang hirarkiya ng pamantayan sa pagpili ng mga
Pagkakatuto nakakaimpluwensya sa Nalilinang ang kasanayan sa
pangangailangan ni Maslow pangangailangan batay sa mga
(Isulat ang code ng bawat pangangailangan at kagustuhan pagsagot sa mga gawain
AP9MKE-Id-9 hirarkiya ng pangangailangan.
kasanayan AP9MKE-Ie-11
AP9MKE-Ie-10
Aralin 3: Pangangailangan at Aralin 3: Pangangailangan at
kagustuhan Aralin 3: Pangangailangan at Kagustuhan
Enhancement
II. NILALAMAN Paksa: Teorya ng Kagustuhan Paksa: Mga salik na naka
(Panlinang na Gawain)
Pangangailangan ayon kay Paksa: Batayan ng Personal na iimpluwensya sa
Maslow Pangangailngan at kagustuhan pangangailangan at kagustuhan

III. KAGAMITANG Batayang aklat, Laptop, Tv, Batayang aklat, Laptop, Tv, Batayang aklat, Laptop, Tv, Batayang aklat, Laptop, Tv,
PANTURO Marker, PPT Marker, PPT Marker, PPT Marker, PPT
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Ekonomiks: Araling Panlipunan Ekonomiks: Araling Panlipunan Ekonomiks: Araling Panlipunan
ng Guro Gabay sa Pagtuturo, p. 28 Gabay sa Pagtuturo, pp. 30-31 Gabay sa Pagtuturo, p. 25-29

2. Mga Pahina sa Ekonomiks: Araling Panlipunan Ekonomiks: Araling Panlipunan


Ekonomiks: Araling Panlipunan
Kagamitang Pang- Modyul para sa Mag-aaral, pp. Modyul para sa Mag-aaral, pp. 47-
Modyul para sa Mag-aaral, p. 44
Mag-aaral 41-43 48

Ekonomiks: Batayang Aklat Para Ekonomiks: Batayang Aklat Para Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa
3. Mga Pahina sa sa Ikaapat na taon: ph- 79 sa Ikaapat na taon: ph- Ikaapat na taon: ph- 48-53
Teksbuk *Evelina M. Viloria * Julia Rillo *Evelina M. Viloria * Julia Rillo *Evelina M. Viloria * Julia Rillo
*Nilda B. Cruz * Alice M. Lim *Nilda B. Cruz * Alice M. Lim *Nilda B. Cruz * Alice M. Lim
SD Publications, Inc. SD Publications, Inc. SD Publications, Inc.
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng SlideShare, Youtube, Rex Interactive
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Bondpaper, 5 assorted colored
Panturo Larawan, Laptop Larawan, metacard Laptop, Larawan, Talahanayan bond, Gunting, Pandikit, Ruler,
Lapis
IV. PAMAMARAAN
1. Panalangin 1. Panalangin 1. Panalangin 1. Panalangin
2. Pagbati 2. Pagbati 2. Pagbati 2. Pagbati
3. Pagtsek ng Atendans 3. Pagtsek ng Atendans 3. Pagtsek ng Atendans 3. Pagtsek ng Atendans
4. Balitaan – 4. Balitaan 4. Balitaan 4. Balitaan

Pagbibigay balita ng mga mag- Bigyan ng pulso ang mga Bigyan ng pulso ang mga Bigyan ng pulso ang mga
aaral ukol sa napapanahong ibinigay na balitang lokal at ibinigay na balitang lokal at ibinigay na balitang lokal at
pangyayari sa loob at labas ng internasyunal ng mga mag- internasyunal ng mga mag-aaral internasyunal ng mga mag-aaral
A. Balik-aral sa bansa. aaral
nakaraang aralin 5. Balik-aral
at/o pagsisimula ng 5. Balik-aral 5. Balik-aral 5. Balik-aral
bagong aralin Ano-ano ang mga salik na
KANTA-IKOT-BUNOT-SAGOT Paano niyo masasabi na Paano nating maiiwasan ang nakaapekto sa pangangailangan
(habang umaawit ang mga narating na ng isang tao ang kakapusan? Ano ang hakbang at kagustuhan ngb tao?
mag-aaral, may pinaiikot na pinaka-mataas na bahagdan na dapat ninyong gawin?
garapon na may lamang papel ng hirarkiya ng
na may tanong, kapag pangangailangan?
huminto ang awit, kung sino
ang may hawak ng garapon ay
siyang bubunot at sasagot sa
tanong.
PICTURE PUZZLE- ipabuo sa Film Clip Naisasagawa ng buong husay
bawat grupo ang larawan, ang gawain na ibinigay ng Guro
B. Paghahabi sa layunin
matapos mabuo ay ipatukoy Pagpapakita ng mga salik na
ng aralin
kung sino ang nasa larawan nakakaimpluwensiya sa ating
(magbigay ng clue batay sa pangangailangan
paksa)

Sa araling ito ay tatalakayin Sa araling ito makagagawa ng Diary


ang Teorya ng hirarkiya ng isang editorial na nagpapakita
pangangailangan ayon kay ng katangian at kasalukuyang Pagsulat ng mga karanasan na
C. Pag-uugnay ng mga Abraham Maslow. kondisyon ng komunidad. nagpabago sa pangangailangan
halimbawa sa ng mga mag-aaral
bagong aralin Sa araling ito ay iuugnay ang
hirarkiya ng pangangailangan
ni Maslow sa mga kilalang tao
sa lipunan.

D. Pagtalakay ng bagong DIRECT INSTRUCTION Gawain 9: Ang Bayan Ko Pagbibigay ng gabay na Gawain: Pyramid ng
konsepto at STRATEGY gamit ang power Gumawa ng editorial na katanungan Pangangailangan.
paglalahad ng point presentation nagpapakita ng katangian at
bagong kasanayan kasalukuyang kondisyon ng 1. Ano ang iba’t-ibang uri ng Panuto: Gamit ang mga art
Gamit ang Interactive komunidad at ilarawan sa salik na nakakaimpluwensiya sa materials na ipinadala ng Guro,
Instruction strategy, iyong editorial kung anu-ano pangangailangan ng tao? gagawa ng sariling hirarkiya ng
tatalakayin ng guro ang paksa ang pangangailangan nito pangangailangan ang mga mag-
sa klase batay sa komposisyon ng aaral gamit ang kanilang
populasyon natutunan sa paksang
natalakay, sa pinakatuktuk ng
pyramid ay magdidikit ng
larawan ng isang kilalang
#1
personalidad na sa tingin ng
mga mag-aaral ay nakaabot sa
“Kaganapan ng Pagkatao”

E. Pagtalakay ng bagong Pagkakaroon ng pangkatang Pagbabahagi ng mag-aaral sa


Gawain ang mga mag-aaral nagawang output.
konsepto at
paglalahad ng
Pagkakaroon ng bawat pangkat
bagong kasanayan
ng brainstorming
#2
Pagbibigay puntos ng Guro.
Presentasyon ng bawat pangkat
Ano ang paniniwala ni Maslow Tignan ang rubric para sa Pagsagot sa Gawain 6 sa Ano ang iyong naging batayan
patungkol sa pangangailangan gawaing “Ang Bayan Ko” sa Modyul ng mga magaaral, sa pagpili ng personalidad na
F. Paglinang sa ng isang indibidwal? Learners Module pahina 47 pahina 45 Pass muna ididikit sa pinakamataas na
kabihasnan baitang?
(Tungo sa Formative Pwede bang makarating ang
Assessment) tao sa ikalawa, ikatlo
hanggang sa ikalimang
baitang na hindi dumadaan sa
una? Bakit?
Sa iyong palagay, saang Sa inyong palagay bilang isang Paano makatutulong ang
baiting ng Pangangailangan mag-aaral, ano kaya ang pinaka kaalaman sa konsepto ng
na ang iyong nakamit? Sa iyong palagay, ano ang importante sa mga salik na pangangailangan at kagustuhan
G. Pag-uugnay sa pang Ipaliwanag. maaari pang gawin upang nakakaimpluwensiya sa sa pagbuo ng matalinong
lubos na mapakinabangan ang pangangailangan at pagdedesisyon?
araw-araw na
Paano mo mararating ang magagandang katangian ng kagustuhan? Bakit?
buhay pinakamataas na baiting? Ano iyong lokal na komunidad?
ang dapat mong gawin upang
marating ito?

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang natutunan mo sa Ano ang natutunan mo sa Batay sa ating tinalakay ibuod
paksang tinalakay? natapos na gawain? ang mga salik na
nakakaimpluwensiya sa
Sa iyong palagay, ano ang pangangailangan at kagustuhan
pinakamahalagang baiting sa
hirarkiya ng
pangangailangan ? Bakit?
Maglista ng mga katangian ng Halo-Halong titik. Tukuyin ang
iyong lokal na komunidad? salitang hinihingi mula sa halo-
Alin sa mga ito ang halong titik sa bawat bilang.
nakatutulong sa pambansang
kaunlaran? 1. LOWMSA- Ag sikologo na
nagpaliwanag sa hirarkiya ng
pangangailangan
Panuto: Tukuyin kung anong
2. IKAT- Ang salaping
kategorya ng pangangailangan
tinatanggap kapalit ng ginawang
ayon kay Maslow ang mga
produkto at serbisyo 3. DDAE-
sumusunod:
Salik na nagsasabi na ang
pangangailangan ng sanngol ay
1. Malusog na
iba sa pangangailangan ng
I. Pagtataya ng Aralin pangangatawan matanda
2. Bahay 4. AEOKDNYUS-Ang
3. Pagkakaroon ng pangangailangan ng
pamilya Estudyante ay iba sa guro.
4. Tiwala sa sarili 5. AAANPLS-Bumibili ang
5. Mapagpahalaga sa tao ng iba’t-ibang
pangangailangan dahil sa salik
buhay
na ito.

Sagot.
1.maslow
2.kita
3.edad
4.edukasyon
5.panlasa
1. Anu-ano ang mga salik 1. Gawin ang Gawain 8 Magsaliksik tungkol sa:
J. Karagdagang gawain Bumuo ng sariling na nakakaimpluwensya sa
para sa takdang pamantayan sa pagpili ng pangangailangan at 2. Saliksikin ang 1. Ano ang Alokasyon?
aralin at mga pangangailangan batay kagustuhan? kahulugan ng alokasyon 2. Iba’t-ibang sistemang
remediation sa mga hirarkiya ng Sanggunian: Ekonomiks pang-ekonomiya.
pangangailangan. 2. Magbigay ng halimbawa (module ng mag-aaral) ph. 50
sa bawat salik.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking nararanasan
na nasulusyunan sa
tulong ng punong
guro at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?
H. Repleksyon

Inihanda ni: Sinuri at Ipinasa kay:


RONALD B. DASMARINAS MARILOU P. CURUGAN, DM-HRM
HT-IV/ Guro sa A.P. 9 Principal IV

You might also like