Professional Documents
Culture Documents
Ap9 - WK 3 - 1GP - 23-24
Ap9 - WK 3 - 1GP - 23-24
BAITANG 1-12
GURO: G. MARK KEVIN B. MACAHILAS ASIGNATURA: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG PETSA AT ORAS NG
TURO: SETYEMBRE 11-15, 2023 (LINGGO 3) MARKAHAN: UNANG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. Layunin (Objective)
Pamantayang Nilalaman
Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-arawaraw na pamumuhay.
(Content Standard)
Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay naisasabuhay ang pagunawa sa mga pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang- arawaraw na pamumuhay
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto
Nailalapat ang kahulugan ng ekonomiks sa pang-araw- araw na pamumuhay bilang isang magaaral, at kasapi ng pamilya at lipunan (AP9MKE-Ia-1)
(Learning Competencies)
1. naipaliliwanag ang 1. naipaliliwanag ang 1. nagugunita ang mga
kahulugan at kahalagahan mahahalagang kosnepto sa paksang sakop ng ikatlong
ng pag-aaral ng Ekonomiks; pag-aaral ng ekonomiks sa markahang pagsusulit sa
2. nabibigyang – halaga ang pamamagitan ng talakayang pamamagitan ng
wastong pag-gamit sa pangklase; pagbabalik-aral;
pinagkukuhanang yaman ng 2. napapahalagahan ang mga 2. napahahalagahan ang
bansa; at konseptong may kaugnayan wastong pagpahalaga sa
3. naisasabuhay ang sa talakayan sa pagbabalik-aral at
pangunahing konsepto ng pamamagitan ng pag- paghahanda bago ang
Layunin (Lesson Objectives)
Ekonomiks sa pamamagitan uugnay nito sa tunay na pagsususlit sa pamamagitan
ng pagbibigay halimbawa buhay; at ng pagsusuri sa iskor ng mga
kung paano maaaring 3. nakapagbabahagi ang mga mag-aaral; at
makatulong ang Ekonomiks mag-aaral ng ideya kung 3. nakapagplaplano ng
bilang batayan sa matalino paano maaaring makatulong wastong hakbang ukol sa
at maunlad na pang-araw- ang sa simpleng paraan ang paghahanda bago, habang,
araw na pamumuhay. bawat isa upang matugunan at pagkatapos ng pagsusulit.
ang suliranin ng kakulangan
at kakapusan.
Lagumang Pagsusulit
Paksang Aralin Kahulugan ng Ekonomiks Mga Konseptong Nakapaloob sa Aralin 1 Kahulugan at Mga
(Subject Matter) Pag-aaral ng Ekonomiks Konseptong Nakapaloob sa Pag-
aaral ng Ekonomiks
Laptop (Powerpoint Laptop (Powerpoint Takatanungan
Presentation) Presentation) Sagutang Papel
Projector (PPT/Video) Projector (PPT/Video) Imperial, Consuelo M. et.al
Speaker (Sounds) Speaker (Sounds) (2015) RBS Serye sa Araling
Kagamitang Panturo
Imperial, Consuelo M. et.al Imperial, Consuelo M. et.al Panlipunan, Kayamanan –
(2015) RBS Serye sa Araling (2015) RBS Serye sa Araling Ekonomiks Rex Book
(Learning Resources)
Panlipunan, Kayamanan – Panlipunan, Kayamanan – Store, Inc., Sampaloc,
Ekonomiks Rex Book Manila.
Ekonomiks Rex Book
Store, Inc., Sampaloc,
Manila. Store, Inc., Sampaloc,
Manila.
II. Pamamaraan (Procedure)
TALA-SALITAAN Akrostik:
1. Gamitin ang at bigyang
kahulugan acronym na:
E-
K-
O-
N-
EKONOMIKS O-
M-
a. Balik-Aral sa nakaraang
I-
aralin at/o pagsisimula ng
K-
bagong aralin (Reviewing
S-
previous lesson/s or presenting
2. Hatiin sa tatlong pangkat
the new lesson)
1. Pagmasdan ang salitang ang klase at bigyan ng 5
ekonomiks. Anu-anong mga minuto upang punan ang
salita ang pwede mong acronym.
mabuo mula rito.
Ipatala sa mga mag-aaral sa
kapirasong papel at
magtawag ng mga mag-
aaral upang ibahagi ang
kanyang sagot.
1. Muling balikan ang Paglalahad ng makabuluhang
talasalitaan. Ipasulat sa tanong:
pisara ang mga sagot ng mga
mag-aaral. 1. Ano ang naging batayan ng
b. Paghahabi sa layunin ng
2. Mula sa sagot ng mga mag- inyong pangkat sa palalapat
aralin (Establishing a purpose
aaral, gamiting itong ng acronym?
for the lesson)
halimbawa upang bigyan ang 2. Sa inyong palagay, ang
kahulugan ng ekonomiks at ekonomiks din ba ay mga
mga kahalintulad na gawaing salitang nakapaloob o may
nakapaloob dito. kaugnayan dito?
Bidyo-suri: Bidyo-Suri:
c. Pag-uugnay ng mga Kahulugan ng Ekonomiks: Grade 9 AP Q1 Ep1: Kahulugan
halimbawa sa bagong aralin https://youtu.be/4l4E7fE4fuM? ng Ekonomiks sa Pang-araw-araw
(Presenting examples/ feature=shared na Pamumuhay:
instances of the new lesson) https://youtu.be/ys5FEPR7bMY?
feature=shared
1. Matapos ipanood ang bidyo 1. Magpakita ng larawan sa
ay maglahad ng pokus na mga mag-aaral at papiliin
tanong bilang gabay sa kung ano ang kanilang nais
talakayan kagaya ng bilhin.
sumusunod:
Saan nagmula ang
salitang ekonomiks?
Ano ang kahulugan at
konsepto ng Ekonomiks
d. Pagtalakay ng bagong sa Kasalukuyang
konsepto at paglalahad ng panahon?
bagong kasanayan #1 Sinu-sino ang mga
(Discussing new concept) tao/pilosopo ang may 2. Matapos papiliin ang mga
kaugnayan sa pagbuo ng mag-aaral, tanungin sila kung
kaisipan ng ekonomiks? ano ang dahilan ng kanilang
pagpili.
Matapos mailahad ang 2. Ipaliwanag ang prinsipyo ng
pokus na tanong, bigyan ng opportunity cost at trade-off
3 minuto ang mga mag-aaral bilang gabay sa matalinong
upang itala sa kwaderno ang pagpapasya.
kanyang kasagutan sa mga
tanong na inilahad.
1. Magtawag ng mga mag- 1. Magpakita ng mga larawan
aaral upang sagutin ang mga sa mga mag-aaral at papiliin
katanungan. sila kung ano sa palagay nila
2. Gamit ang PowerPoint ng likas yaman na maaaring
Presentation, talakayin ang maubos at napapalita.
mahahalagang konseptong
nakapaloob sa ekonomiks.
3. Magpakita ng larawan ng
isang daang piso.
e. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
(Continuation of the discussion
of new concept) 4. Matapos maipakita,
magalahad ng tanong:
Paano mo mapagkakasya
ang nasabing halaga sa
Matapos ihanay sa tamang ayos
loob ng isang araw para sa
ang mga likas yamang nabanggit,
inyong pamilya?
tanungin ang mga mag-aaral
5. Gamiting gabay ang sagot ng
kung bakit dapat maging
mga mag-aaral upang
matalino at wais sa paggamit ng
ipaliwanag ang Suliraning
likas yaman ng ating bansa.
kinahaharap ng bawat isa,
ang kakapusan at
kakulangan.
f. Paglinang sa Kabihasaan Paglikha ng Budget Planner Paglikha ng Tableau:
(Developing Mastery) 1. Hatiin sa limang pangkat
ang buong klase.
2. Gumawa ng isang eksena sa
loob ng tahanan na
nagpapakita ng matalino at
wais na paggamit ng
pinagkukunang yaman ng
bansa upang makatulong sa
suliranin ng kakapusan at
kakulangan.
1. Ipatala sa mga mag-aaral
3. Bigyan ng 5 minuto para
kung magkano ang kanilang
maghanda at isang minuto
baon sa araw na ito.
para magtanghal ang bawat
2. Ipalista kung saan nila balak
pangkat.
gastusin ang nasabing halaga
at kung anu-anu ang mga
ito.
3. Iugnay ang konsepto ng
ekonomiks, ipasuri kung it
oba ay kagustuhan o
pangangailangan.
Magtawag ng mag-aaral
upang ibahagi ang kanyang
sagot.
Paglalahad ng makabuluhang Larawang-suri:
tanong:
b. Bilang ng mag-aaral na ___ ang bilang ng mga ___ ang bilang ng mga ___ ang bilang ng mga
nangangailangan ng iba pang mag-aaral na magsasagawa mag-aaral na magsasagawa mag-aaral na magsasagawa
gawain para sa remediation.
ng remedial. ng remedial. ng remedial.
___ ang bilang ng mga ___ ang bilang ng mga ___ ang bilang ng mga
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
mag-aaral na mag-aaral na mag-aaral na
nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng
karagdagang gawain. karagdagang gawain. karagdagang gawain.
e. Alin sa mga estratehiyang
pampagtuturo ang nakatulong Ang mga estratehiyang Ang mga estratehiyang Ang mga estratehiyang
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
lubos na nakatulong ay lubos na nakatulong ay lubos na nakatulong ay
ang mga sumusunod: ang mga sumusunod: ang mga sumusunod:
___ Pangkatang Gawain ___ Pangkatang Gawain ___ Pangkatang Gawain
___ Mga Palaro ___ Mga Palaro ___ Mga Palaro
___ Powerpoint/Gslide ___ Powerpoint/Gslide ___ Powerpoint/Gslide
___ Pagsagot sa mga ___ Pagsagot sa mga ___ Pagsagot sa mga
paunang Gawain paunang Gawain paunang Gawain
___ Talakayan ___ Talakayan ___ Talakayan
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Muling pagbasa sa mga ___ Muling pagbasa sa mga ___ Muling pagbasa sa mga
akdang tinalakay akdang tinalakay akdang tinalakay
___ Pagpapadula ___ Pagpapadula ___ Pagpapadula
___ Metodong Pagtuklas ___ Metodong Pagtuklas ___ Metodong Pagtuklas
___ Metodong Pagtalakay ___ Metodong Pagtalakay ___ Metodong Pagtalakay
___ iba pa: ___ iba pa: ___ iba pa:
______________________ ______________________ ______________________
______________________ ______________________ ______________________
f. Anong suliranin ang aking __ Pagtatalo ng mga mag- __ Pagtatalo ng mga mag- __ Pagtatalo ng mga mag-
naranasan na nasolusyunan sa aaral aaral aaral
tulong ng aking punongguro at
tagamasid?
__ Masamang pag-uugali __ Masamang pag-uugali __ Masamang pag-uugali
ng mag-aaral ng mag-aaral ng mag-aaral
__ Sobrang makulay na __ Sobrang makulay na __ Sobrang makulay na
mga Kagamitang Panturo mga Kagamitang Panturo mga Kagamitang Panturo
__ Walang teknikal na mga __ Walang teknikal na mga __ Walang teknikal na mga
kagamitan (AVR/LCD) kagamitan (AVR/LCD) kagamitan (AVR/LCD)
__ Walang “Speech __ Walang “Speech __ Walang “Speech
Laboratory” para sa Laboratory” para sa Laboratory” para sa
pagsasagawa ng gawain pagsasagawa ng gawain pagsasagawa ng gawain
__ Maraming karagdagang __ Maraming karagdagang __ Maraming karagdagang
mga gawain mga gawain mga gawain
__ Hindi handa sa pagbasa __ Hindi handa sa pagbasa __ Hindi handa sa pagbasa
ang mga mag-aaral ang mga mag-aaral ang mga mag-aaral
__Hindi interesado sa __Hindi interesado sa __Hindi interesado sa
paksa ang mga mag-aaral paksa ang mga mag-aaral paksa ang mga mag-aaral
___ iba pa: ___ iba pa: ___ iba pa:
______________________ ______________________ ______________________
______________________ ______________________ ______________________
G. Mark Kevin B. Macahilas G. Emmanuel F. Pulido Gng. Meshyl N. Dangla Gng. Leilanie A. Engalan G. Joey S. Mancia
Guro sa AP 9 Tagapag-ugnay sa AP ng JHS Dalubguro Ikalawang Punongguro Punongguro