You are on page 1of 12

Department of Education

National Capital Region


Schools Division of Parañaque City
Self-Learning Modules
MAPEH 3, QUARTER 2

MUSIKA MODULE 1 (Week 1 and 2)

Name: ________________________________________ Score_____________


Grade & Sec: __________________________________

Mga Kasanayan sa Pagkatuto

Identifies the pitch of a tone as:


 high-higher
 moderately high-higher
 moderately low-lower
 low-lower

Layunin
Sa araling ito ay nakikilala ang ibat’ibang tono
(mataas, mababa, o katamtaman) sa
pamamagitan ng pag awit at pagtugtog
ng mga instrumentong pangmusika.

Balikan Natin
Tignan ang mga larawan sa ibaba . Lagyan ng tsek
ang patlang kung ang tunog na nalilikha nito
ay mataas at
ekis naman kung mababa.

_____1. Rhythmic stick _____2. Tambourine 3.


Triangles

Unawain Natin

Ang melody ay pinagsama-samang tunog na may iba’t ibang tono.


Ang tono ay maaaring mababa, katamtaman, at mataas
na maririnig sa pamamagitan ng pag awit at pagtugtog ng mga
instrumenting pangmusika.Ang mga tunog na ito ay kumikilos sa
ibat’ibang direksyon.
Pag -aralan ang mga hand signs

Mga Tanong:
1.Alin sa mga hand signs ang may mababang
tono?
2.Alin sa mga hand signs ang may mataas na
tono?
Tandaan

Ang tono ay ang taas o baba ng tunog. Upang


makalikha ng awit ang isang kompositor kinakailangan
nya ng maraming tunog.

Ang melody ay binubuo ng iba’t ibang tono/tunog


na nagkakaiba at tono at haba o tagal ng tunog nito.

Ilapat Natin

Sabayan ang awit sa link na ito.


https://www.youtube.com/watch?v=T9ZGYOCGkD8 .
Suriin Natin

Ilapat ang pagkasunod-sunod ng so-fa syllables sa


bawat nota.

Tayain Natin

Basahin at unawain ang sumusunod na mga tanong.


Bilugan ang letra ng tamang sagot.
1. Ito ay pinagsama-samang tunog na may iba’t ibang
tono.
a.melodiya b. rhythmic c. ostinato d.
Musika
2.Ang melody ay isang na binubuo ng pinagsama-
samang tono.
a.musika b. himig. c. tunog d. Ostinato
3.Ito ay tumutukoy sa taas o baba ng tunog.

a.
melodiya b.
musika c.
tono d.
Ostinato

Likhain
Natin
Kumpletuhin ang musical staff ayon sa pagkasunod-sunod
ng so-fa syllables. Gamitin ang notang ito

Rubriks
SINING MODULE 1 (Week 1 and 2)

Mga Kasanayang Pampagkatuto


Discusses the concept that nature is so rich for no two
animals have the same shapes, skin coverings and colors.

Layunin
Sa leksyong ito, ay makakapag guhit nang dalawang uri ng hayop namaipapakita ang
tamang hugis at makulayan nang naaayon sa balat nito.

Tayain Natin
Bakatin at kulayan sa isang bond paper ang larawan nang
dalawang hayop na makikita sa susunod na pahina. Kailangang masunod
ang tamang gamit nang linya at hugis sa pagbabakat. Dapat na makulayan nang
tama kung ano ang kadalasang kulay nang dalawang hayop na nasa larawan.

Kagamitan: newspaper , bond paper , lapis, water color , paint


brush , tubig ,basahan

Larawan ng Pagong Larawan ng Manok

Likhain Natin
Pagguguhit at Pagkukulay ng Dalawang
Hayop

Kagamitan: newspaper , 1/8 illustration board ,


lapis, water color, paint brush , tubig , basahan

Pamamaraan

1. Lagyan ng newspaper bilang sapin sa mesa ng paggagawaan.


2. Ilagay lahat ng kagamitan sa mesa.
3. Iguhit at kulayan ayon sa gustong kulay,
4. Kailangan matantsa ang dami nang tubig sa brush upang hindi masira ang pinagkukulayan
na gamit.
5. Lagyan nang pangalan ang paboritong hayop sa ibabang bahagi nang illustration board.

Gawin sa sagutang papel. Gamitin ang talahanayan upang malaman ang


kakayahan sa pagguhit at pag kulay nang paboritong hayop. Lagyan ng tsek ( )ang
angkop na kahon.

ISKOR
PAMANTAYAN
Kitang-kita Kita Hindi kita
5 3 1
1. Ang aking likhang sining ay
nakapagpakita ng larawan nang
dalawang hayop.
2. Nagamit ko nang tama ang mga
elemento sa sining tulad ng mga
linya, hugis at kulay.
3. Ang aking gawa ay nagpapahayag
ng tutoong kulay nang dalawang
hayop.
4. Mapapansin sa aking likha ang
pagkakaiba ng mga hayop.

5. Nagawa ko nang maayos, malinis


at tama sa oras.

PHYSICAL EDUCATION MODULE 1 (Week 1 and 2)

Balikan Natin
Panuto: Lagyan ng tsek ( / )ang mga sumusunod na
pangungusap kung ito ay nagsasaad ng tamang paraan ng paglalakad kung
hindi naman ay lagyan ng ekis ( X ).

1. Tumayo ng tuwid bago maglakad.

2. Tumingin sa likuran.

3. Nakarelaks ang balikat at likod.

Unawain Natin
Narito ang iba’t-ibang kilos na maaaring magawa sa isang
lokasyon, direksiyon, posisyon, daanan at planes gamit ang
pansariling espasyo.

a. Half Kneeling Position

b. Posisyong Nakaluhod

c. Maahabang Pag-upong posisyon

d. Crook o Hook Sitting Position

e. Pagbaluktot ng katawan

f. Pag-unat ng katawan

g. Pagpihit ng katawan

Ilapat Natin

Panuto: Pagtugmain ang mga sumusunod na kilos sa hanay A at


larawan sa hanay B.

A B

1. Pag-unat a.
2. Half-Kneeling Position b.

3. Pag-baluktot c.

Suriin Natin

Panuto: Iguhit ang bituin kung ang pangungusap ay ngpapakita ng kilos di-lokomotor
at buwan naman kung hindi.

1. Si Ben ay mayroong malambot na katawan kung saan madali


niya itong naibabaluktot.

2. Sa isang nayon, nagkaroon ng paligsahan sa pagtakbo. Kung


sino ang pinakamabilis ay siya ang mag-uuwi ng premyo.

3. Sa panunuod ng telebisyon kailangan ang mahabang pag-upo


na posisyon.

Tayain Natin

Panuto: Isaayos ang mga ginulong letraupang makabuo ng


mga salita.

1. G A P T I H I P G N NAWATAK

2. K O O R C G N I T T I S N O I T I S O P

3. D O H U L A K A N

4. N A W A T A K G N T A N U – G A P

5. G N A B A H A M O P U – G A P
Likhain Natin

Panuto: Sa iyong kinatatayuan, gawin ang mga sumusunod na


kilos.

Batayan:
 Naisagawa ng wasto sa takdang oras - 5
 Naisagawa ngunit lumagpas sa takdang oras - 3
 Hindi naisagawa - 1

Mga kilos 5 3 1
1. Pagpihit ng katawan pakanan at
pakaliwa.
2. Half Kneeling position sa loob ng isang
minuto.
3. Crook o Hook Sitting Position sa loob
ng isang minute.

4. Pagbaluktot ng katawan paunahan at


palikod.

5. Mahabang Pag-upong Posisyon sa loob


ng isang minute.

HEALTH MODULE 1 (Week 1 and 2)

Mga Kasanayang Pampagkatuto


 identifies common childhood diseases
 discusses the different risk factors for diseases and example of health condition under
each risk factor

Layunin

Nilalayon ng araling ito na matukoy ang iba’t ibang childhood diseases, mga
sintomas nito at ang mga panganib na maaaring dulot nito sa kalusugan.

Balikan Natin
Lagyan ng tsek ang nagpapakita ng wastong kalusugan at ekis X naman kung hindi.

____1. ____2. ____3.

____4. ____5.

Unawain Natin

Ang sakit o karamdaman ay ang abnormal na kondisyon na nakaaapekto sa


ating katawan at sa ating normal na gawain ng ating katawan at isip.
Ang mga karamdaman ay maaaring namamana, nakukuha sa kapaligiran o sa
uri ng pamumuhay mayroon ang isang tao.
Ang mga sumusunod ay ilan lamang sa mga sakit na maaari nating maranasan
mula pagkabata:

Common Childhood Diseases


Acute Respiratory Infection / Pneumonia (virus/bacteria)
Sintomas ubo; maikli ngunit mabilis na paghinga; hirap sa paghinga; lagnat
Paano nakahahawa tao sa tao (sa pamamagitan ng pag-ubo, pagsasalita o pagbahing)
bulutong o chickenpox (virus}
mapula-pula na sugat sa balat na nagiging paltos; panghihina; sakit ng ulo; masakit na
Sintomas
kalamnan at kasukasuan; lagnat
airborne droplets;
Paano nakahahawa
direktang pagdikit ng likido mula sa sugat o paltos
Cholera (bacteria)
Sintomas watery stools; pagsusuka; dehydration
Paano nakahahawa kontaminadong pagkain at inuming tubig
common colds (virus)
runny nose; naluluhang mga mata; hirap sa paghinga; pagbahing; pag-ubo;
Sintomas
namamagang lalamunan; sakit ng ulo
airborne droplets sa pamamagitan ng pagbahing, pag-ubo, paghawak sa
Paano nakahahawa
nahawaang bagay
Dengue(virus na dala ng lamok)
lagnat na halos 2 o 7 araw na; masakit na kalamnan at kasukasuan; panghihina; rashes;
Sintomas
pagdurugo ng ilong; masakit na tiyan; pagsusuka; maitim na dumi; hirap sa paghinga
Paano nakahahawa pagkagat ng lamok(day-biting insect) na may dengue virus
influenza o flu (virus)
sakit ng ulo; nilalamig; pagbahing; baradong ilong; pamamaga ng lalamunan; dry
Sintomas
cough; masakit na katawan; lagnat
Paano nakahahawa airborne droplets
Hand, foot, and mouth disease (virus)
lagnat; namamagang lalamunan; mapulapulang butlig na parang rashes sa dila,
Sintomas
galagid, pisngi, palad, at talampakan; walang ganang kumain
napadikit o napahawak sa kontaminadong bagay;
Paano nakahahawa
natalsikan ng laway ng may sakit nito
Hepatitis A (virus)
Sintomas lagnat; walang ganang kumain; pagsusuka; jaundice o paninilaw ng balat
Paano nakahahawa tao sa tao
Malaria (plasmodium protozoa
Nilalamig; mataas na lagnat; malubhang sakit ng ulo;
Sintomas
pagsusuka
Paano nakahahawa kagat ng lamok (night-time insect)
Measles o tigdas (virus)
Sintomas ubo; sipon; namumulang mga mata; lagnat; mapupulang rashes
Paano nakahahawa tao sa tao
Meningococcemia (bacteria)
lagnat; ubo; pamamaga ng lalamunan;
Sintomas
mapulapulang butlig at rashes
Paano nakahahawa tao sa tao
Mumps o beke (virus)
lagnat; sakit ng ulo; pamamaga ng lalamunan;
Sintomas
pamamaga ng parotid o salivary glands
Paano nakahahawa tao sa tao
Parasitic intestinal infestation o pagkakaroon ng bulate
Sintomas walang ganang kumain; malaking tiyan
kontaminadong pagkain;
Paano nakahahawa
kontak sa kontaminadong lupa at dumi ng tao
Pediculosis o pagkakaroon ng kuto
Sintomas iritasyon o pangangati ng ulo; walang ganang kumain
Paano nakahahawa kontaminadong gamit tulad ng suklay, tuwalya at unan
Sore eyes (bacteria/virus)
Sintomas mapula, namamaga, at naluluhang mata na may mucus
airborne;
Paano nakahahawa
kontak sa infected na bagay at naihawak sa mata
Tuberculosis (bacteria)
ubo; sakit sa dibdib at likod; pagbaba ng timbang;
Sintomas
pagdura ng dugo
Paano nakahahawa air droplets

Ilapat Natin

Tukuyin ang dahilan kung bakit nagkakasakit ang isang tao. Isulat ang titik ng tamang sagot.

A = dahil ito ay namamana C = dahil sa kapaligiran

B = dahil sa uri ng pamumuhay

_____1. Nakalakhan ni Lita na may sakit sa puso ang kanyang ama at ang kanyang lola.
_____2. Nangangati ang ulo ni Rina dahil lagi siyang nanghhihiram ng suklay.
_____3. Nagkaroon ng epidemya ng dengue sa isang liblib na lugar.
_____4. Dahil hindi maayos at tama ang mga kinakain ni Mary, nagkaroon siya ng sakit na Hepatitis
A.
_____5. Nagkaroon ng bulutong si Rene, pagkatapos niyang lumapit kay Lino na kagagaling lang
mula sa sakit na ito.

Suriin Natin
Ayusin ang mga nagulong mga letra upang makabuo ng isang salita. Clue: Ito ay mga mga
karaniwang childhood diseases.

1. s e y e e r o s _________ 4. h e t i p a t i s _________
2. l e s m e a s _________ 5. s i s l o c u d i p e _________
3. r i a l a m a _________

Tayain Natin

Isulat ang T kung tama ang pahayag at M, kung ito naman ay mali.

______1. Ang mumps o beke ay ang pamamaga ng parotid o salivary glands.


______2. Ang tuberculosis ay ang pamumula, pamamaga at naluluhang mga mata.
______3. Ang dengue ay dala ng lamok na nangangagat sa gabi.
______4. Ang cholera ay nakukuha sa mga kontaminadong pagkain at tubig.
______5. Ang pagkakaroon ng malaking tiyan at walang ganang kumain ay maaaring sanhi ng
parasitic intestinal infestation.

Likhain Natin
Magbigay ng 3 gawain na makapagpapalusog sa iyo at 3 gawain naman na maaaring
magdulot sa iyo ng sakit o karamdaman.

You might also like