Professional Documents
Culture Documents
II. Paksa:
Dynamics – lakas ng Tunog 2. Paglalahat:
Pagkakaiba sa pagitan ng lakas at hina sa musika Ano ang dynamics?
Mga Awit: Ang Susi Nakatago (Lakas at hina ng tunog)
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4
Music teacher’s Module pah. 1-2
IV. Pagtataya:
III. Pamamaraan: Ipaawit: Goodbye Song – So Mi
A. Panimulang Gawain
1. Gumamit ng musika ng malakas at
mahinang tunog upang maipahayag at ibat-ibang V. Takdang Aralin
kaisipang pang-musika o damdamin. Magpaturo sa magulang ng Awit o tula na
Helo mga bata (So-mi) nagpapahayag ng damdamin na ginagamitan ng
2. Itanong malakas o mahina na tunog.
Paano inawit ng guro ang kanyang bati?
B. Panlinang na Gawain
1. Pag-aralan ang awit na “Ang Susi Nakatago”
Iparinig sa mga bata ang awit. Puna
Ipaawit ito ng isahang linya.
Ipaawit ang buong awit sa mga bata. _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
2. Maglaro Tayo kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
4. Talakayin ang pagkakaiba ng 2 awitin upang
magsilbing paalala sa mga bata na ang dynamics
ang nagpapadama ng ibig ipakahulugan ng awit sa
pamamagitan ng lakas at hina nito.
C. Pangwakas na Gawain
Banghay Aralin sa MUSIC 1. Pangkatang Gawain
Unang Markahan Ipagaya: Gayahin Mo ako (Paggaya sa ibat-
Unang Linggo ibang hayop) ibon, kalabaw, pusa, aso, baka atbp.
(Ikalawang Araw) 2. Nasiyahan ba kayo sa ating ginawa
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Science IV. Pagtataya:
Iparinig ang tula:
I. Layunin Ako’y May Alaga
Nabibigyang kahulugan ang dynamics ng isang 1. Malinaw kong binigkas ang mga salita sa tula.
awit/tula sa pamamagitan ng paggalaw ( maliit na
galaw – mahina, malaking galaw – malakas)
naiuugnay ang dynamics sa galaw ng mga hayop.
nagagamit ang salitang malakas at mahina sa 2. Gumamit ako ng tamang antas ng dynamics sa
pagtukoy ng pagbabago ng lakas. tula
3. Nabigkas ko nang may pagbabago sa lakas at
II. Paksa: hina ng tula.
Dynamics – lakas ng Tunog 4. Nasiyahan ako sa gawin.
Pagkakaiba sa pagitan ng lakas at hina sa musika
Mga Awit: Ang Susi Nakatago
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4 V. Takdang Aralin
Music teacher’s Module pah. 1-2 Gumuhit ng dalawang uri ng hayop na
nagbibigay ng malakas at mahinang tunog.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pambungad na awit pagbati
Hel – lo mga Bata
Hel- lo guro Puna
2. Pagmasid sa mga bata kung nakasusunod sa
awit. _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
3. Ulit-ulitin ang awit upang lahat ay kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
makasunod. bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
B. Panlinang na Gawain
1. Ipalabas ang takdang aralin ng mga bata.
Pumili ng isa upang awitin sa klase.
2. Muling talakayin ang kahulugan ng
dynamics upang mas lubos na maunawaan.
3. Iparinig at pag-aralan ang awiting Tulog na
at Maligayang Pagbati
3. Pagsasakilos ng mga ibat-ibang bahagi ng
katawan gamit ang kiols-di-lokomotor.
1. Pagganyak 1. kamay
Sabihin: Alam mo ba na kahanga-hanga ang 2. paa
ating katawan? 3. braso
Awit: Paa, Tuhod 4. katawan
5. ulo
2. Pagpapakitang-kilos ng ibat-ibang galaw
paglakad, pagtayo, pagbubuhat, atbp.
Puna
B. Panlinang na Gawain
1. Ipakita ang larawan ng batang lalaki _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
2. Isa isang ipakita at basahin ang pangalan ng kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
mga bahagi ng katawan na nakasulat sa plaskard at bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
idikit ito sa tamang bahagi ng katawan sa malaking
larawan ng batang lalaki.
ginamit sa pagguhit ng mga puno, tao o mga
bahay?
b. Pang-isahang Gawain
Banghay Aralin sa ART Pagguhit ng bawat bata ng tao, bahay, o puno.
Pinagsanib na Aralin sa art at Araling Panlipunan 3. Pangwakas na gawain
Unang Markahan 1. Paglalahat
Unang Linggo A;am ninyo ba ang tawag sa taong
(Ika-apat na Araw) nakalilikha nakaguguhit ng mga bagay?
Kayo rin ay maituturing na isang artist dahil sa
I. Layunin: inyong ginawa.
Napapalawak ng pagkukuwento ang katangian ng 2. Pag[pili sa mga natatanging gawa ng mga
sining. bata.
Nakikilala at nailalarawan ang ibat ibang linya at IV. Pagtataya
hugis. Ano ang masasabi ninyo sa inyong natapos na
Nakaguguhit ng payak na linya at hugis. gawa?
Nagagamit ang mga linya at mga hugis sa pagguhit
ng tao, hayop at tahanan/bahay.
Naituturing ang sarili bilang mga “artist” o pintor.
V. Takdang-aralin
B. Panlinang na Gawain
1. Magkwento tungkol sa Binondo. Iguhit ang bata habang nahulog sa papaya.
Tanungin ang mga bata kung nakapunta na
sila dito Pag-usapan ang mga karanasang Puna
ibibigay ng mga bata.
Nakakain na ba kayo ng tsampoy?. _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
2. Maglaro Tayo kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Iparinig sa mga bata ang tugma: bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
2. Ano ang naramdaman mo habang ginagaya
ang mga hayop? Bakit?
B. Panlinang na Gawain
Ipakita ang mga hayop sa larawan. Hayaang isa-
isa itong kilalanin ng mga bata. Pag-usapan ang
kilos na ginagawa ng bawat hayop.
C. Pangwakas na Gawain
1. Pangkatang Gawain
Unang Pangkat- Gayahin ang galaw ng mga
hayop na mabilis kumilos.
Pangalawang Pangkat- Gayahin ang galaw ng mga
hayop na mabagal ang kilos.
2. hita
3. ulo
4. balikat
Banghay Aralin sa EDUKASYON SA 5. katawan
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN 6. kamay
Unang Markahan 7. paa
Ikalawang Linggo
(Ikatlong Araw) V. Takdang Aralin
Pagsanayan ang natutuhang pagbalanse ng
I. Layunin: katawan sa bahay.
Nakapagbabalanse gamit ang isa hanggang
limang bahagi ng katawan.
Naililipat ang bigat ng katawan.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak
Awit: Paa, Tuhod, Balikat Ulo
2. Balik-aral
Anu-ano ang ibat-ibang bahagi ng ating katawan?
B. Panlinang na Gawain
1. Ipakita ang larawan ng batang lalaki
Isa-isang ipagaya sa mga bata ang
nakalarawang kasanayan sa pagbalanse.
2. Gawin nang pangkatan
IV. Pagtataya
Pag-ugnayin ang bahagi ng katawan sa kilos
na kayang gawin nito. Maaring mag-ulit ng sagot.
C. Pangwakas na Gawain
Banghay Aralin sa HEALTH 1. Paglalahat
Pinagsanib na aralin sa Science at Art Ilang baso ng tubig ang dapat ninyong inumin sa
Unang Markahan loob ng isang araw?
Ikatlong Linggo Bakit kailangan ninyong uminom ng gatas sa gabi?
(Ika-limang Araw) Tandaan: Tubig ay kailangan, pampasigla ng
katawan.
I. Layunin: 2. Paglalapat
Natutukoy kung ang pagkain ay masustansiya o Iguhit ang bilang ng baso ng tubig at gatasna dapat
hindi masustansiya. ninyong inumin.
- Umiinom ng walong baso ng tubig at isang baso
ng gatas sa isang araw. IV. Pagtataya
Tama o Mali
II. Paksang Aralin ___1.Kailangan ng tao ng tubig kapag nauuhaw.
A. Masustansiya Ba o Hindi Gaanong ___2.Masustansiya ang gatas.
Masustansiya? ___3. Dapat na isang baso na lang ang inumin
B. Kagamitan: Larawan ng ibatibang pagkain para makatipid sa tubig.
C. Sanggunian: k-12 Health ___4. Kailangang mapalitan ang nawalang likido
Modyul 1, Aralin 1 pah 3-4 sa katawan.
Pupils’ Activity Sheet p. 10 ___5. Pinatitibay ng gatas ang ating mga buto at
ngipin.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain: V. Takdang Aralin
1 . Balik-aral Isaulo:
Pumalakpak kung ang pagkainay masustansiya Ngipin ko’y tumitibay
huwag pumalakpak kung di-masustansiya. Buto ko’y lumalakas
Pisbol___ Dahil sa tuwinang
Sopas___ Pag-inom ng gatas.
2. Pagganyak:
Pahulaan: Kumain ka nito at ikaw ay bibilog.
Ano ito? Puna
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad: _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Patakbuhin ang mga bata sa lugar ng ilang minuto. kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Itanong: Ano ang naramdaman ninyo? bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Ano ang gusto ninyong gawin kung kayo
ay pagod?
2. Gawain:
Ipakita ang larawan ng batang umiinom ng gatas.
Gumamit ng mga gamit sa silid-aralan na maaring
gamitin upang makalikha ng mga kawili-wiling
tunog.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Banghay Aralinsa MUSIC Tandaan: May sariling tunog ang bawat bagay.
Music Ito ang dahilan kaya ang boses mo ay kaiba sa
Unang Markahan boses ng iyong kamag-aaral at mga kapatid.
Ika-apat na Linggo Sa musika, timbre ang tawag sa kagandahan at
(Unang Araw) pagkakaiba ng tunog. Ito ang nagbibigay sa iyong
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao boses ng natatanging kalidad.
at Art D. Paglalapat:
I. Layunin Sumulat at gumuhit ng 3 bagay na makikita sa
nagagamit ang tinig at iba pang mapagkukunan ng inyong tahanan. Ilarawan ang tunog na nalilikha
tunog upang makagawa ng iba’t ibang uri ng nito.
timbre.
nakatutugon sa iba’t ibang kalidad ng tunog na IV. Pagtataya: (Pangkatang Gawain)
may angkop na galaw. Magpakita ng larawan, ipagaya gamit ang ibat-
II. Paksa: ibang timbre ng tunog.
Timbre mga tunog sa paligid, tinig at tunog ng
mga instrumento V. Takdang Aralin
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4 Gayahin sa bahay
Music teacher’s Module pah. 1-2 Tilaok ng manok
Music Acitivity Sheet p. 11-12 Dagundong ng kulog
Kagamitan; tsart ng kwentong tunog “Ang
Sirko”
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral Puna
Ano ang dahilan at kaiba ang boses mo sa
boses ng iyong kamag-aaral at kapatid? _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Ano ang tawag natin sa musika sa kagandahan at kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
pagkakaiba ng tunog? bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
2. Pagganyak
Nakapanood na ba kayo ng sirko? .
B. Panlinang na Gawain
1. Iparinig ang kwentong tunog na sirko sa
mga
bata sa unang pagkakataon.
2. Sabihin: Ngayon gagawin nating mas
kawili-wili ang ating pagkukuwento.
bumbero mula sa trak. Agad nilang pinatay ang
apoy. Pataas pababa, pataas pababa ang paghawak
nila sa hose na naglalabas ng napakaraming tubig.
Nang wala ng apoy, inayos nila ang kanilang
Banghay Aralinsa MUSIC gamit. Bumalik sila sa kanilang istasyon. Puno ng
Music putik at uling ang kanilang trak. Nilinis nilang
Unang Markahan muli ang kanilang trak at istasyon. Muli silang
Ika-apat na Linggo nakarinig nang malakas na tunog. Kriing! “May
(Ikalawang Araw) sunog na naman!”
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao C. Pangwakas na Gawain
at Art 1. Paglalahat:
I. Layunin Tandaan: May sariling tunog ang bawat bagay.
naipakikita ang lahat ng kailangang kasanayan Ito ang dahilan kaya ang boses mo ay kaiba sa
mula sa naunang modyul boses ng iyong kamag-aaral at mga kapatid.
II. Paksa: Sa musika, timbre ang tawag sa kagandahan at
Pagtataya: Muling Pagbalik at Pagsubok sa mga pagkakaiba ng tunog. Ito ang nagbibigay sa iyong
Kaalaman at Kakayahang Napag-aralan sa Unang boses ng natatanging kalidad.
Kwarter. D. Paglalapat:
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4 Basahing muli ang kwento kasabay ang mga bata.
Music teacher’s Module pah. 1-2 Hikayatin silang bigyan ng wakes ang kwento.
Music Acitivity Sheet p. 11-12 Pag-usapan angmga kilos at tunog na ginamit sa
Kagamitan; “Ang Trabaho ng Bumbero” kwento.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain IV. Pagtataya:
1. Balik-aral Alamin kung naisagawa mo ang angkop na kilos at
Ano ang manyayari sa ating mundo kung tunog sa kwento.
parepareho ang tunog na nalilikha? Bakit? Lagyan ng / ang tamang kahon.
2. Pagganyak Pagtataya Nakita May Ipinakitang Pag-unlad
Pahulaan: Sino Ako? 1. Angkop na kilos na ginamit sa bawat bahagi ng
Weee weee weee tunog ng sasakyan ko. kwento.
Kung saan may sunog doon ang tungo ko. 2. Angkop ang tunog na ginamit sa pangyayari sa
Sino ako? . kwento.
B. Panlinang na Gawain 3. Madaling maunawaan ang kwneto batay sa
Gagamit ng tunog at kilos para sa kwentong ginawang kilos.
“Ang Trabaho ng Bumbero”
Isang araw, abalang naglilinis ang mga V. Takdang Aralin
bumbero ng kanilang trak at istasyon. Bigla silang Iguhit ang trak na gamit ng mga bumbero.
nakarinig ng malakas na tunog.Kriiiiing! May
sunog! Mabilis na tumakbo ang mga bumbero sa Puna
kanilang trak. Wang! wang! wang! Malaks na _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
tunog ng trak ang kasunod na narinig. Pagdating kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
sa lugar ng sunog, mabilis na bumaba ang mga bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
IV. Pagtataya
Kumuha ng isang larawan at gayahin ang kilos
nito.
Bigyan ng grado ang iyong sarili.
Banghay Aralin sa EDUKASYON SA Pinakamagaling
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN Magaling
Unang Markahan Di gaanong magaling
Ika-apat na Linggo Di magaling
(Ikatlong Araw)
V. Takdang Aralin
I. Layunin: Lagyan ng angkop na galaw
Nagagaya ang galaw ng mga kasangkapan, hayop
at kalikasan. 1. pagong 2. ibon 3. puno
B. Panlinang na Gawain
1. Ipakita ang mga larawan. Ipatukoy sa mga bata
ang bawat isa.
eroplano, tren, puno ng kawayan, robot, elisi,
uod, kangaroo, paru-paro, alimango, at ahas.
2. Ipagaya ang galaw sa mga bata.
C. Pangwakas na Gawain
Paano mo naisagawa ang mga kilos?
Naaalala mo pa ba nang iguhit ang iyong sarili
at ang iyong buong katawan?
Anu-anong mga linya at hugis ang ginamit mo?
B. Panlinang na Gawain
Banghay Aralin saART 1. Sabihin : Ngayon naman ay magagamit mo
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa ang kaparehong mga linya at hugis sa pagguhit ng
Pagpapakatao ibang tao. Gawin mong mas makapal o manipis o
Unang Markahan kaya mas mahaba o maikli ang linya na iyong
Ika-apat na Linggo gagamitin.
(Ika-apat na Araw) 2. Paggawa ng mga bata.
IV. Pagtataya:
Pangkatang pag-awit.
Banghay Aralinsa MUSIC
Music
V. Takdang Aralin
Unang Markahan
Iguhit ang sarili habang nakasakay sa duyan.
Ikalimang Linggo
(Unang Araw)
Pinagsanib na Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art
I. Layunin
Naiuugnay ang mga larawan sa tunog at
katahimikan sa loob ng hulwarang panritmo.
II. Paksa:
Ritmo- pagsasama ng tunog at katahimikan na
nasa tiyempo.
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4
Music teacher’s Module pah. 1-2
Music Acitivity Sheet p. 21-22
Kagamitan: “Duyan”
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng duyan.
Nakasakay ka na ba sa duyan? Puna
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Tandaan:
May mahaba at maikling tunog ng musika.
D. Paglalapat:
Paggawa ng Mahaba at Maikling Tunog
Makikita sa kahon ang mahaba at maikling guhit.
Ito ang naglalarawan sa mahaba at maikling tunog
ng unang linya ng awit na “Tulog Na”. Lagyan ng
mahaba at maikling guhit ang pangalawang linya
Banghay Aralinsa MUSIC ng awit upang maipakita ang mahaba at maikling
Music tunog.
Unang Markahan ____ ___ _______ __ __ ___________
Ikalimang Linggo Pumalakpak nang mahaba at maikling tunog
(Ikalawang Araw) habang inaawit ang tulog na.
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao Ipalit ang salitang mahaba at maikli sa mga
at Art titik na awit na “Tulog Na”
Pumalakpak habang umaawit.
I. Layunin
Nakapapalakpak, nakatatapik, nakaawit at C. Pangwakas na Gawain
nakapagpapatugtog ng mga instrumentong 1. Paglalahat:
pangmusika bilang tugon sa tunog na may Ano kaya ang magiging tunog ng awitin kung
tamang ritmo. maikling tunog lamang ang gagamitin?
Ano naman ang magiging tunog kung
II. Paksa: mahabang tunog lamang ang gagamitin?
Ritmo- pagsasama ng tunog at katahimikan na nasa
tiyempo. D. Paglalapat:
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4 Muling ipaawit ang “Tulog Na”
Music teacher’s Module pah. 1-2 Pakinggan kung aling bahagi ng awit ang may
Music Acitivity Sheet p. 21-22 mahaba at maikling tunog.
Kagamitan: “Duyan”
IV. Pagtataya:
III. Pamamaraan: Pangkatang pag-awit.
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
Tayo nang Maghanap
Hanapin ang salitang may mahaba at maikling
tunog sa awiting “Duyan”. Puna
Bilugan ang salitang inawit nang mahaba.
_____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Lagyan ng kahon ang salitang inawit nang kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
maikli. bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Du yan u- mim – bay
Pa – ta -as at pa – ba -ba
B. Panlinang na Gawain
3. Pagbalik ng naunang manlalaro ay sususnod
naman ang pangalawa hanggang sa matapos ang
lahat ng kasapi ng pangkat.
4. Ang unang matatapos ang mananalo.
(Tingnan sa pah. 15 ng Pupils Activity Sheet)
Banghay Aralin sa EDUKASYON SA
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Unang Markahan IV. Pagtataya
Ikalimang Linggo
(Ikatlong Araw) Iguhit ang iyong damdamin matapos ang laro
2. Pagganyak
Nais ba ninyong maglaro?
Ipaalala ang mga pamantayang dapat sundin
bago maglaro.
B. Panlinang na Gawain
1. Magpalabunutan ang bawat pangkat kung
anong hayop ang isasakilos.
2. Ang bawat kasapi ng pangkat ay gagayahin ang
kilos ng hayop mula sa panimulang guhit paikot
sa poste.
B. Panlinang na Gawain
1. Ipakilala ang bagong salita texture o hipo.
Nagsasabi ng kinis o gaspang. Ipakita ang
hayop na may balahibo. Ipaliwanag na ito ay
Banghay Aralin sa ART
nagapapakita ng tekstura o hipo dahil ito ay
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
nasasalat.Ipakilala ang mga linya na maaring
Pagpapakatao
gamitin sa paggawa ng ibat ibang tekstura:
Unang Markahan
Mahaba at tuwid na linya para sa makinis,
Ikalimang Linggo
maikli at kurba-kurba para sa malambot na hipo,
(Ika-apat na Araw)
atbp.
2. Paghahanda sa mga kagamitan.
I. Layunin:
3. Hayaang pumili ang bata ng hayop na ibig
Naibibigay ang kahulugan ng talasalitaan
niyang iguhit.
Natutukoy ang iba’t ibang uri ng mga hayop na
matatagpuan sa Pilipinas: kalabaw, agila, tarsier, IV. Pagtataya
atbp. at nabibigyang-halaga ang kanilang 1. Pagguhit ng mga bata.
kaibhan. 2. Ilarawan ang mga linya at guhit na ginamit.
Nakagagamit ng mga linya at hugis sa pagguhit 3. Ilarawan din ang linya at hugis na ginamit para
ng mga hayop sa Pilipinas. sa balahibo o balat.
4. Piliin ang pinakamagandang gawa at ipaskil sa
II. Paksang Aralin: Mga Hayop sa Pilipinas paskilan.
A. Talasalitaan
Texture– hipo ng isang bagay V. Takdang Aralin
Smooth- makinis Iguhit ang paborito mong hayop at kulayan ito.
Rough - magaspang
B. Elemento at Prinsipyo
Shape – ang mga tao ay may iba-ibang hugis Puna
Shape, Line, Texture, Color
C. Kagamitan _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
krayola, bond paper kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
D. Sanggunian: K-12 Art bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Teacher’s Guide pp. 16
Pupils; Activity Sheet pp. 12
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng mga hayop na sa
Pilipinas matatagpuan. Hayaang kilalanin ng mga
bata ang bawat larawan ng hayop. Pag-usapan
ang pagkakahawig ng mga ito.Ipagaya rin ang
kilos na nalilikha ng bawat hayop.
2. Gawain:
Mag-unahan sa pagkuha ng mga
masustansiyang pagkain sa paskilan.
3. Talakayan:
Bakit kailangan nating kumain ng agahan?
Banghay Aralin sa HEALTH
Pinagsanib na aralin sa Science at Art C. Pangwakas na Gawain
Unang Markahan 1. Paglalahat
Ikalimang Linggo Bakit mahalaga ang pagkain ng agahan?
(Ika-limang Araw) 2. Paglalapat
Piliin ang mga pagkain mabuti para sa almusal..
I. Layunin: Ilagay sa plato..
Ginagawa ang wastong gawi sa pagkain upang
lumusog.
- Kumakain ng agahan,
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
Pagbati gamit ang So-mi” silabol.
2. Balik-aral
Muling awitin ang “Duyan” ng may angkop na
kilos.
B. Panlinang na Gawain
1. Muling balikan ang aralin sa mahaba at
maikling tunog. Hayaang bumuo ang mga bata ng
kombinasyon ng long at short sounds.
2. Hatiin ang klase sa 2 pangkat.
Paawitin ang unang pangkat ng Duyan.
3. Ipagawa ang Gawin 3 sa pah. 27 at itsek.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Ano ang tawag natin sa kumpas na walang
Banghay Aralinsa MUSIC tunog?
Music Tandaan: Pahinga ang tawag sa kumpas na walang
Unang Markahan tunog. Ipakilala ang simbolong ginagamit para sa
Ika-anim na Linggo pahinga. Pah. 27
(Ikalawang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao D. Paglalapat:
at Art Muling ipagawa ang Chimpoy Champoy habang
ginagawa ang kumpas sa pagtapik sa kanilang laps
I. Layunin o hita.
Nakapaglalaro ng mga madaling hulwarang
ostinato sa mga kagamitang pansilid-aralan o IV. Pagtataya:
anumang bagay na mapagkukunan ng tunog. Ipagawa ang Gawain 4 sa pah. 28 ng Pupil’s
Activity Sheet.
II. Paksa:
Ritmo- pagsasama ng tunog at katahimikan na nasa
tiyempo.
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4
Music teacher’s Module pah. 1-2
Music Acitivity Sheet p. 21-22
Kagamitan; “Pan De Sal”
“Tren” Puna
“Chimpoy Champoy”
_____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
III. Pamamaraan: kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
A. Panimulang Gawain bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
1. Pagganyak
Batiin ang bawat mag-aaral sa kanilang pangalan.
Hayaang matukoy ng bata ang mahaba at maikling
tunog sa pagbati.
2. Pagtsetsek ng Kasunduan
Gawain 2
B. Panlinang na Gawain
1. Muling balikan ang larong Chimpoy
Champoy.
Hayaang laruin ng mga bata habang
nagchachant.
2. Hayaang gamitan ng mga bata ng palakpak.
Hamon 1: Isipin na ikaw ay nakatayo sa gitna ng
orasan at nakaharap sa Hilaga.
Sa aking hudyat, gawin ang mga sumusunod:
- Humarap sa Silangan na kinaroroonan ng
palengke. Humarap muli sa Hilaga.
Banghay Aralin sa EDUKASYON SA - Humarap sa kaliwa sa kinaroroonan ng
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN palaruan. Humarap muli sa Hilaga.
Unang Markahan - Umikot sa kanan paharap sa iyong bahay.
Ika-anim na Linggo Ipagpatuloy ang pag-ikot sa kanan
(Ikatlong Araw) hanggang mapahrap sa Hilaga sa
kinaroroonan ng iyong paaralan.
I. Layunin:
Nasisiyahan sa paglahok sa iba’t ibang
kapakipakinabang na mga gawain. Puna
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Paghahanda:
Pagtsetsek ng attendance at uniporme.
2. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng 2 batang naglalaro.
Itanong: Ano ang ipinahihiwatig ng larawan?
Mahilig ka bang maglaro?
Alam mo ba na ang paglalaro at pakikilahok sa
mga gawaing pisikal ay mabuti sa iyong
kalusugan?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagkilala sa mga Direksiyon
Tingnan sa pah. 18 ng Pupil’s Activity Sheet
IV. Pagtataya
Pagsasagawa ng Gawain 10 ng mga bata.
Gabayan ang mga bata sa paglalakbay sa paligid
ng paaralan. Hayaan silang mamulot ng mga laglag
na dahon mula sa mga puno.
B. Panlinang na Gawain
Banghay Aralin saART 1. Hayaang ilatag ng mga bata sa mesang
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa gawaan ang mga nakuhang dahon. Ipaliwanag na
Pagpapakatao ang mga ito ay organic.
Unang Markahan Gamit ang magnifying glass, hayaang tingnan ng
Ika-anim na Linggo mga bata ang mga linya sa dahon. Ipalarawan ito
(Ika-apat na Araw) sa mga bata batay sa hipo kung makinis, magalas,
malutong, mabulo.
I. Layunin: 2. Paghahanda ng mga kagamitan.
Naibibigay ang kahulugan ng talasalitaan 3. Paalala ang Pamantayan sa Paggawa
Natutukoy ang iba’t ibang uri ng mga halaman 4. Paggawa ng mga bata
na matatagpuan sa Pilipinas: a. Pagguhit sa dahon.
Nakaguguhit gamit ang mga totoong dahon at b. Pagbakat sa dahon (Leaf Rubbing)
halaman na matatagpuan sa paligid.
Nakagagamit ng iba’t ibang linya at hugis sa IV. Pagtataya
pagguhit ng mga halaman sa kanilang paligid. 1. Ilang pattern ang inyong nakita?
Nakagagawa ng leaf rubbing. 2. Paghambingin ang iginuhit na dahon at
ang leaf rubbing. Alin sa dalawa ang mas
II. Paksang Aralin: Mga Hayop sa Pilipinas mukhang tunay na dahon? Bakit?
A. Talasalitaan 3 . Piliin ang pinakamagandang gawa at ipaskil sa
Organic Shape- hugis na galling sa kalikasan paskilan.
Rubbing- pagkaskas
Pattern- V. Takdang Aralin
B. Elemento at Prinsipyo Gamit ang Leaf Rubbing, gumawa ng album ng
Shape – ang mga tao ay may iba-ibang hugis mga ibat-ibang uri ng dahon.
Shape, Line, Texture, Shadow
C. Kagamitan
krayola, bond paper, dahon , magnifying glass Puna
D. Sanggunian: K-12 Art
Teacher’s Guide _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
pp. 17-19 kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Pupils; Activity Sheet pp. 12 bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak
Gumamit ng “Paki” kung may nais na ipaabot.
Iwasang magsalita kung puno ang bibig.
Nguyain ang pagkain nang nakasara ang bibig.
Kumuha lamang ng pagkaing kayang ubusin.
Talakayin ang kahalagahan ng agahan.
Banghay Aralin sa HEALTH 2. Gawain:
Pinagsanib na aralin sa Science at Art Ipasakilos sa mga bata ang mga tuntunin sa hapag-
Unang Markahan kainan.
Ika-anim na Linggo 3. Talakayan:
(Ika-limang Araw) Bakit kailangan nating sundin ang mga alituntunin
sa pagkain?
I. Layunin: C. Pangwakas na Gawain
Nagpapakita ng mabuting pag-uugali sa hapag- 1. Paglalahat
kainan. Tandaan: Kailangan natin ng disiplina maging sa
II. Paksang Aralin ating pagkain. Dapat nating gawin ang mga
A. Wastong Gawi sa Hapag-Kainan sumusunod :
B. Kagamitan: Larawan: Maghugas ng kamay bago kumain.
Umupo nang maayos.
Nagpapakita ng Good Table Manners
Pag-usapan ang mga magagandang bagay.
C. Sanggunian: k-12 Health Curriculum Guide
Gumamit ng “Paki” kung may nais na ipaabot.
page 17; Modyul 1, Aralin 1 pah 3-4; Pupils’
Iwasang magsalita kung puno ang bibig.
Activity Sheet pp. 15-16 Nguyain ang pagkain nang nakasara ang bibig.
III. Pamamaraan: Kumuha lamang ng pagkaing kayang ubusin.
A. Panimulang Gawain: 2. Paglalapat
1. Balik-aral Hayaang magbahagi ang mga bata ng kanilang
Aling inumin ang mabuti para sa mga bata? sariling karanasan tungkol sa paksa.
Paano nakakatulong ang pag-inom ng gatas sa IV. Pagtataya
isang bata? Sino ang nagpapakita ng mabuting kaasalan sa
2. Pagganyak: hapag-kainan. Lagyan ng /. At X ang hindi.
Iparinig ang tugma: ___1. Nakadukwang si Allen para abutin ang ulam.
Iwasang papaghintayin ___2. Nagdasal muna si Ben bago at matapos
Sa mesa ang pagkain kumain.
Sama-sama tayong manalangin ___3. Nakikipag-agawan si Luz ng ulam sa
Bago at pagkatapos kumain. kapatid.
Itanong: Tungkol saan ang tugma ___4. Inubos ni Mel ang kinuhang pagkain.
Ano ang dapat gawin bago at pagkatapos kumain? ___5. Nakataas ang paa ni Lilian habang
B. Panlinang na Gawain kumakain.
1. Paglalahad: V. Takdang Aralin
Magpakita ng larawan ng mag-anak na kumakain. Pangako: Susundin ko ang mga tuntunin sa hapag-
Isa-isang talakayin ang mga mabubuting kaasalan kainan sa tuwing ako ay kakain.
sa harap ng hapag-kainan. Puna
Maghugas ng kamay bago kumain. _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuuang
Umupo nang maayos. bilang na ___ang nagpakita ng ___ na bahagdan ng
Pag-usapan ang mga magagandang bagay. pagkatuto ng aralin.
2. Sa musika, ang kumpas ay maaring ipangkat
sa metrong dalawahan.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Paano ginagawa ang kumpas?
Banghay Aralinsa MUSIC Paano ito pinapangkat?
Music Tandaan: Ang KUMPAS ay maaring MALAKAS o
Unang Markahan MAHINA at maaring pangkatin na may sukat na
Ikapitong Linggo dalawahan(2-metro) o tatluhan (3-metro).
(Unang Araw) D. Paglalapat:
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao Gawain 1
at Art Patalbugin ang Bola
1. Isiping may hawak kang bola. Patalbugin
I. Layunin
at saluhin ito habang umaawit.
Nakapapalakpak, nakatatapik, nakaawit at
2. Matapos awitin ang “Talbog Pataas” ng
nakapagpapatugtog ng mga instrumentong
dalawang beses, ilagay ang kamay sa likod.
pangmusika bilang tugon sa tunog na may ritmong:
3. Isiping ang boses mo ang bolang
Nasa metrong dalawahan o metrong tatluhan.
tumatalbog.
4. Ano ang iyong napansin?
II. Paksa:
Ritmo- pagsasama ng tunog at katahimikan na nasa
IV. Pagtataya:
tiyempo.
Panuto:
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4
Makikita sa ibaba ang patayong guhit.
Music teacher’s Module pah. 1-2
Simbulo ito ng kumpas ng awit na “Talbog Pataas”.
Music Acitivity Sheet pp. 30-31
Lagyan ng ekis (X) ang ibaba ng guhit na may
Kagamitan; “Talbog Pataas” Awiting Pambata
malakas na kumpas katulad ng pagtalbog ng bola.
“Pan De Sal” Tugma
“Tren” Tugma
| | | | | | |
III. Pamamaraan:
X
Kantahing muli ang awit kasabay ng iyong boses na
A. Panimulang Gawain
tumalbog katulad ng bola.
1. . Pagganyak
Anu-anong mga laro ang alam ninyo na
ginagamitan ng bola?
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain: Puna
Iparinig ang awitin “Talbog Pataas” at
magkunwaring may hawak na bola. _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
“Talbog Pataas” kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Talbog Pataas, Talbog Pataas bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Ihagis ang bola kay Rita!
2. Ilan ang mga bar sa pagitan ng bar lines?
Napansin mo ba kung ilang kumpas ang nasa
bawat bar?
A. Panimulang Gawain
1. . Balik-aral:
Kailan malakas ang kumpas? Mahina ang kumpas?
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain 2:
Upang maging madali ang pagsulat at
pagbasa ng musika, gumagamit ang mga musikero
ng guhit sa unahan ng malakas mna kumpas. Bar
lines ang tawag dito Ang puwang sa pagitan ng bar
lines ay tinatawag na BAR..
Tingnan ang illustration sa pah. 32 ng Pupils’
Activity Sheet
Tinawid ang ilog at nagtayo ng kubo
Tinawid ang ilog at nagtayo ng kubo
Sampung batang Pilipino.
Banghay Aralin saEDUKASYON SA PAGPAPALAKAS
NG KATAWAN Sumayaw sila at sumigaw ng MABUHAY
Unang Markahan Sumayaw sila at sumigaw ng MABUHAY
Ikapitong Linggo Sumayaw sila at sumigaw ng MABUHAY
(Ikatlong Araw) Sampung batang Pilipino.
1. Paglalahat
Tandaan: Kailangan natin ng disiplina maging sa
ating pagkain. Dapat nating gawin ang mga
sumusunod :
Banghay Aralinsa MUSIC
Music Aling salita ang may malakas na kumpas?
Unang Markahan
Ikawalong Linggo C. Pangwakas na Gawain:
(Unang Araw) Pangkatin ang mga bata (3 pangkat)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao Ipaawit ang awit nang paulit-ulit.
at Art
IV. Pagtataya:
I. Layunin A. Presentasyon ng bawat pangkat.
Naipakikita ang lahat ng kagalingang B. Sagutin:
kinakailangang matamo mula sa mga nakaraang Paano mo ilalarawan ang presentasyon ng
modyul. bawat pangkat?
II. Paksa:
Ritmo- pagsasama ng tunog at katahimikan na nasa
tiyempo.
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4
Music teacher’s Module pah. 1-2
Music Acitivity Sheet pp. 37-38
Kagamitan; “Tong, Tong Tong” Awiting Pambata Puna
I. Layunin
Naipakikita ang lahat ng kagalingang
kinakailangang matamo mula sa mga nakaraang
modyul.
II. Paksa:
Ritmo- pagsasama ng tunog at katahimikan na
Puna
nasa tiyempo.
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4
_____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Music teacher’s Module pah. 1-2
kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Music Acitivity Sheet pp. 37-38
bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Kagamitan; “Tatlong Bibe” Awiting Pambata
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-anong mga hayop ang nakapagbibigay sa
atin ng itlog?
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain
Ating pag-aralan ang isang larong awit tungkol
sa Tatlong Bibe. Paano ba kumilos /lumakad ang
bibe?
Pag-aralan nating umawit nang may kilos sa
saliuw ng Tatlong Bibe.
C. Pangwakas na Gawain:
Pangkatin ang mga bata (3 pangkat)
Banghay Aralin saEDUKASYON SA PAGPAPALAKAS
NG KATAWAN IV. Pagtataya
Unang Markahan Pagpapakita ng bawat pangkat.
Ikawalong Linggo
(Ikatlong Araw) V. Kasunduan
Pag-aralan ang payak na sayaw sa bahay.
I. Layunin:
Naisasagawa ang isang payak na sayaw.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Paghahanda:
Alam mo bang sumayaw?
2. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng magkapareha sa
sayaw.
Kaya ba ninyong gayahin ang nasa larawan?
B. Panlinang na Gawain
1. Ituturo ng guro ang sayaw.
Ipaliwanag muna ang mga salitang gagamitin
sa sayaw
Saludo, pagpalakpak, iswing, kaliwa, kanan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak
Awit: Ako ang Kapitbahay
B. Panlinang na Gawain
1. Maglaro: Neighborhood Survey game.
2. Bigyan ng blanking papel ang mga bata.
Bigyan ng mga larawan ng pagkain ang
mga bata .Hayaang pagbukurin nila ang mga
Banghay Aralin sa HEALTH
masusustansiya at mga junk foods.
Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Alin sa mga pagkaing ito ang mabuti para sa
Unang Markahan
iyo?
Ikawalong Linggo
(Ika-limang Araw) C. Paglalahat
Tandaan: Kailangan natin ng disiplina maging
I. Layunin: sa ating pagkain. Dapat nating piliin ang mga
- Nagpapakita ng husay sa pagpili ng mga pagkaing mabuti para sa kalusugan natin at
pagkain. iwasan ang mga makasasama sa ating kalusugan
II. Paksang Aralin
A. Wastong Gawi sa Hapag-Kainan
sitaw itlog pisbol sopdrink patatas
B. Kagamitan: Larawan: Kwek-kwek prutas kape tsokolate D.
Nagpapakita ng Good Table Manners
Pagsasanay:
C. Sanggunian: k-12 Health Curriculum Guide
Pumalakpak kung mabuti para sa iyo ang
page 17
babanggiting pagkain at huwag kung hindi.
Modyul 1, Aralin 1 pah 3-4
Chiz curls
Pupils’ Activity Sheet pp. 15-16
Dalanghita
Carrots
III. Pamamaraan:
babolgum
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral
IV. Pagtataya:
Sabihin kung sa halaman o sa hayop galing ang
Tingnan ang hanay ng mga pagkain. Piliin
mga sumusunod na pagkain:
mong lahat at bilugan ang mga mabuti para sa
Pechay
iyo.
Itlog
Langgonisa
V. Kasunduan:
Bigas
Maging mapili sa pagkaing makabubuti sa iyo.
Kamote
Iwasan ang pagkain ng junk foods.
hotdog
2. Pagganyak:
Awit: Gatas, Itlog
Puna
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain:
_____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Magpakita ng mga larawan ng pagkain.
kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Ipatukoy ang mga pagkain sa mga bata.
bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Banghay Aralinsa MUSIC
Music Tandaan: Ang mga hayop ay nakalilikha ng
Unang Markahan tunog.
Ika-siyam na Linggo 2. Pagsasanay:
(Ikalawang Araw) - Okrestra ng mga Hayop
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao Row 1 – aso
at Art Row 2 - manok
I. Layunin Row 3 - bibe
Naiguguhit at natutukoy ang mga bagay na
naririnig. IV. Pagtataya:
Iguhit ang hayop na pinanggagalingan ng
II. Paksa: Tunog tunog na:
Tunog na Galing Sa mga Hayop 1. Twit-twit-twit
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4 2. Miyaw – miyaw - miyaw
Music teacher’s Module pah. 1-2
Music Acitivity Sheet pp. 1-2 V. Kasunduan:
Kagamitan: larawan ng mga nakakalikha ng Gumupit ng mga larawan ng hayop at isulat sa
tunog ibaba ng larawan ng huni nito.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral: Puna
Anu-ano ang dalawang may likha ng tunog?
2. Pangganyak: _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Laro: Pagalingan ang bawat pangkat sa kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
paggawa ng Boom Clap. bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ipakita ang mga larawan ng mga hayop.
Ipatukoy ang mga ito sa mga bata.
Ang mga hayop ba na ito ay nakakagawa ng
tunog?
2. Gawain:
Paggaya ng mga bata sa huni ng hayop na
ipapakita ng guro.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Anong mga bagay ang inyong narinig?
Saan nanggaling ang mga tunog na inyong
narinig?
Banghay Aralin saEDUKASYON SA PAGPAPALAKAS Mahalaga ba ang pagkilos na ito?
NG KATAWAN Paano nakatutulong sa ating katawan ang
Unang Markahan mga pagkilos na ganito?
Ika-siyam na Linggo 3. Paglalahat:
(Ikatlong Araw) Ang pagkilos ayon sa panig ng katawan ay
ginagawa natin.
I. Layunin: Ito ay ang pagkilos sa : kanan, kaliwa, sa
Naipakikita ang iba’t ibang kilos ayon sa panig harapan at sa likuran.
ng katawan. 4. Pagsasanay:
Pangkatang Pagpapakitang Kilos
II. Paksa: Kakayahan sa Pangangasiwa ng Katawan
Aralin: Mga Kilos Ayon sa Panig ng Katawan IV. Pagtataya
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa Pagtambalim ang larawan at kilos ayon sa
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa panig ng katawan.
baitang I Larawan
Pupils’ Acitivity Sheet in Grade I pah. 20 1 a. kilos pakanan
Edukasyon sa Pagpapalakas ng Katawan I pp. 8- 2 b. nakatayo
11 3 c. kilos pakaliwa
Kagamitan; larawan na nagpapakita ng mga kilos 4 d. kilos paharap
ayon sa panig ng katawan 5 e. nakaupo
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika f. kilos patalikod
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak
Mga bata tumingin kayo sa labas ng bintana?
Gaano kalayo ang naabot ng inyong
paningin?
B. Panlinang na Gawain
1. Ipakilala si Fernando Amorsolo bilang isang
mahusay na Filipinong Pintor.
Ipakita ang halimbawa ng gawa nito sa mga
bata sa pahina 19 ng Pupils’ Activity Sheet.
Ipaliwanag na ang landscape ay tanawin sa
isang pamayanan. Nagpapakita ito ng likas na
tanawin tulad ng mga puno at bundok.
Ipalakpak, ipalakpak
Banghay Aralin sa HEALTH Itong mga kamay
Pinagsanib na aralin sa Science at Art Ipalakpak, ipalakpak
Unang Markahan itong mga kamay.
Ika-siyam na Linggo
(Ika-limang Araw) 4. Talakayin ang kahalagahan ng paghuhugas ng
kamay.
I. Layunin: Kapag naghuhugas ng ating mga kamay tayo
- Naipakikita ang wastong paghuhugas ng ay gumagamit ng tubig at sabon.
mga kamay :
- Bago at pagkatapos kumain 5. Paglalahat
Tandaan: Maghugas ng kamay bago at
II. Paksang Aralin: Paghuhugas ng Kamay pagkatapos kumain upang maiwasan ang
A. Malinis na Kamay pagkalat ng mikrobyo na nakapagdudulot ng
B. Kagamitan: tubig at sabon, bimpo sakit
C. Sanggunian: k-12 Health Curriculum Guide
page 17; Modyul 1, Aralin 1 pah 3-4; Pupils’ 6. Pagsasanay:
Activity Sheet pp. 15-16 Awit: I Have Two Hands
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ipakita ang mga larawan ng:
Tainga. Pag-usapan ang nagagawa nito.
2. Pag-usapan ang kahalagahan ng pagkakaroon
ng normal at maayos na pandinig.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Banghay Aralinsa MUSIC
Music 2. Pagsasanay:
Unang Markahan Ipagaya:
Ika-sampung Linggo Tunog ng gitara
(Ikalawang Araw) Nakikipag-usap sa katabi
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao Umiiyak na sanggol
at Art Pagpaswit
ambulansiya
I. Layunin
Nakapagbibigay ng halimbawa sa bawat uri ng IV. Pagtataya:
tagagawa ng mga tunog. Magbigay ng halimbawa ng :
1. Tao
II. Paksa: Tunog 2. Hayop
Mga Gumagawa ng Tunog 3. Kasangkapan
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4 4. Makina
Music teacher’s Module pah. 1-2 5. laruan
Music Acitivity Sheet pp. 1-2
Kagamitan: larawan ng mga nakakalikha ng V. Kasunduan:
tunog Gumupit o gumuhit ng halimbawa ng mga
nakagagawa ng tunog o huni sa inyong kwaderno.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral: Puna
Bakit mahalaga ang tainga?
2. Pangganyak: _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Awit; Ang Inahing Manok kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Anong hayop ang nabanggit sa awit? bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Anong tunog ang nagagawa nito?
Ipagaya sa mga bata.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ipakita ang mga larawan ng mga :
Tao, hayop, kasangkapan, makina, laruan,
intrumentong pangmusika at gawa ng kalikasan.
Lahat ng mga ito ay tagagawa ng tunog.
2. Gawain:
Paggaya ng mga bata sa tunog/huni ng bawat uri
ng tagagawa ng tunog.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Anu-ano ang mga nakakagawa ng tunog?
Banghay Aralin saEDUKASYON SA PAGPAPALAKAS Naikikilos ninyo ba ang malalaking bahagi ng
NG KATAWAN iyong katawan?
Unang Markahan Bakit mahalaga ang pagkilos ng malalaking bahagi
Ika-sampung Linggo ng katawan?
(Ikatlong Araw) Paano ito nakakatulong sa ating katawan?
3. Paglalahat:
I. Layunin: Tayo ay may malalaking bahagi ng katawan.
Natutukoy ang mga kilos ng malalaki na bahagi ng Ito ay naikikilos natin.
katawan. Ang malalaking bahagi ng katawan ay
mahalaga.
II. Paksa: Kakayahan sa Pangangasiwa ng Katawan
Aralin: Mga Kilos ng Malalaki na Bahagi ng 4. Pagsasanay
katawan Pangkatang Pagpapakitang Kilos
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I IV. Pagtataya
Pupils’ Acitivity Sheet in Grade I pah. 20 Lagyan ng / ang mga kilos ng :
Edukasyon sa Pagpapalakas ng Katawan I pp. 12- 1. Kamay – naitataas , naibababa
18 2. Balikat – naigagalaw , naiuunat
Kagamitan; larawan na nagpapakita ng mga kilos 3. Tuhod – nailuluhod , naibabaluktot
ng malalaki na bahagi ng katawan 4. Binti – naibabaluktot, naiikot
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika 5. Braso – naigagalaw , nailalakad
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain: Ipakita ang larawan na nagpapakita _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
ng pagkilos ng malalaking bahagi ng katawan. kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Katawang nakaunat bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Katawang nakabaluktot
Brasong naigagalaw
Binting naiindayog
Mga pang nakalalakad
Mga kamay na nakataas
Tuhod na nakaunat\
Tuhod na nakabaluktot
2. Pagtalakay:
Banghay Aralin saART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa B. Panlinang na Gawain
Pagpapakatao 1. Pag-usapan ang kulay. Ipaliwanag na
Unang Markahan nabubuo ang kulay kapag natatamaan ng sikat ng
Ika-sampung Linggo araw ang patak ng ulan.
(Ika-apat na Araw) Alam ba ninyo kung bakit nagkakaroon ng
bahaghari?
I. Layunin: Kailan mo nakikita ang bahaghari?
Naibibigay ang kahulugan ng mga salitang Bakit iba-ibang kulay ng bahaghari?
ginagamit sa art. 2. Ano ang nararamdaman ninyo kapag
Nararanasan ang paghahalo ng mga kulay at nakakakita kayo ng kulay na pula? Asul? Berde?
paggamit ng mga kagamitan sa pagpipinta.
Nararanasan ang iba’t ibang gamit ng mga C. Pagpoproseso ng Gawa:
kulay. 1. Sabihin na ngayong araw ay gagawa sila ng
Nakaguguhit ng bahaghari gamit ang iba’t sarili nilang bahaghari.
ibang uri ng mga kulay. 2. Paghahanda ng kagamitan.
Naiuugnay ang damdamin sa kulay. 3. Pagpapaala sa mga tuntunin sa paggawa.
Natutuhan ang mga tuntunin sa pagpipinta at 4. Pagpipinta ng mga bata ayon sa tuntunin sa
pagliligpit ng mga kagamitan matapos ang Teaching Guide page 31.
gawain.
IV. Pagtataya:
II. Paksang Aralin: Panimulang Aralin sa Kulay Ano ang naramdaman ninyo matapos kayong
A. Talasalitaan gumuhit ng bahaghari?
Color, rainbow
B. Elemento at Prinsipyo
Shape, line
C. Kagamitan Puna
krayola, bond paper, (ROYGIBIV)soft paint brush _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
D. Sanggunian: K-12 Art kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Teacher’s Guide bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
pp. 29-30
Pupils; Activity Sheet pp. 14-15
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak
Mga bata nakakita nab a kayo ng bahaghari?
2. Laro: Bring Me Game
Magsasabi ang guro ng kulay na dadalin ng
bata.
Ang pangkat na maraming madadala ayon s
autos ng guro ang siyang mananalo.
Banghay Aralin sa HEALTH Ipalakpak, ipalakpak
Pinagsanib na aralin sa Science at Art Itong mga kamay
Unang Markahan Ipalakpak, ipalakpak
Ika-sampung Linggo itong mga kamay.
(Ika-limang Araw)
3. Talakayin ang kahalagahan ng paghuhugas ng
I. Layunin: kamay.
- Naipakikita ang wastong paghuhugas ng Kapag naghuhugas ng ating mga kamay
mga kamay : tayo ay gumagamit ng tubig at sabon.
- Kapag marumi ang mga kamay
4. Paglalahat
II. Paksang Aralin: Paghuhugas ng Kamay Tandaan: Maghugas ng kamay kung
A. Malinis na Kamay marumi ang mga kamay upang maiwasan ang
B. Kagamitan: tubig at sabon, bimpo pagkalat ng mikrobyo na nakapagdudulot ng
C. Sanggunian: k-12 Health Curriculum Guide sakit.
page 17
Modyul 1, Aralin 1 pah 3-4 5. Pagsasanay:
Pupils’ Activity Sheet pp. 15-16 Awit: I Have Two Hands
B. Panlinang na Gawain
1. Ilahad:
Itanong: Narinig na ba ninyo ang salitang germs o Puna
mikrobyo?
Alam ninyo ba kung saan ito galing at paano ito _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
nakukuha? kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng ___ na
Paano ito naisasalin? bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Paano ito maiiwasan?
2. Iparinig ang awit na
“Ako ay May Mga Kamay”
(Tono: Maliliit na gagamba)
Ako’y may mga kamay
Na kaliwa at kanan
Itaas mo man ito’y
Malinis naman