You are on page 1of 12

School: SUMACAB ESTE ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: NORA A. BUAN Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: APRIL 10 - 14, 2023 (WEEK 9) Quarter: 3RD QUARTER

I. LAYUNIN LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at tatas Naipamamalas ang kakayahan at
tatas sa pagsasalita tatas sa pagsasalita tatas sa pagsasalita sa pagsasalita atpagpapahayag ng tatas sa pagsasalita
A. PAMANTAYANG
atpagpapahayag ng sariling ideya, atpagpapahayag ng sariling ideya, atpagpapahayag ng sariling ideya, sariling ideya, kaisipan, karanasan at atpagpapahayag ng sariling ideya,
PANGNILALAMAN
kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin damdamin kaisipan, karanasan at damdamin

Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa
B. PAMANTAYAN SA mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag-unawa sa mapanuring pakikinig at pag-unawa
PAGGANAP unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan napakinggan sa napakinggan

F1PS-IIc-3 F1PS-IIc-3 F1PS-IIc-3


F1PS-IIc-3
Naiuulat nang pasalita ang Naiuulat nang pasalita ang mga Naiuulat nang pasalita ang mga
Naiuulat nang pasalita ang mga
mga naobserbahang pangyayari naobserbahang pangyayari naobserbahang pangyayari
naobserbahang pangyayari
sa paaralan (o mula sa sariling sa paaralan (o mula sa sariling sa paaralan (o mula sa sariling F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita ang
sa paaralan (o mula sa sariling
karanasan) karanasan) karanasan) mga naobserbahang pangyayari
karanasan)
• Panimulang Gawain: Bahaginan • F1PN-IIIh-5 • F1PP-IIIh-1.4 sa paaralan (o mula sa sariling
C. MGA KASANAYAN SA • F1EP-IIIh-4.1
1 Naisasakilos ang napakinggang Natutukoy ang kahulugan ng salita karanasan)
PAGKATUTO (Isulat ang code Nagagamit nang wasto at ayos ang
WG tula o awit batay sa kasingkahulugan • F1KP-IIIh-j-6 Napapalitan at
ng bawat kasanayan) silid-aklatan: mga dapat
• F1WG-IIIh-j-6 • F1WG-IIIh-j-6 nadadagdagan ang mga tunog upang
ikilos o iasal sa silid- aklatan
Nasasabi ang paraan, panahon Nasasabi ang paraan, panahon, at makabuo
• F1PL-0a-j-7
at lugar ng pagsasagawa ng kilos lugar ng pagsasagawa ng kilos ng bagong salita
Naibabahagi ang karanasan sa
o o gawain sa tahanan, paaralan, at
pagbasa upang makahikayat ng
gawain sa tahanan, paaralan, pamayanan
pagmamahal sa pagbasa
at pamayanan
II. NILALAMAN
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng TG pah. 160-162 TG pah. 160-162
TG pah. 152-154 TG pah. 155-158 TG pah. 158-160
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral LM pah. LM pah. LM pah. LM pah. LM pah.

B. Kagamitan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan
III.
A. Balik-aral at/o pagsisimula Gamitin ang ibinigay na takdang- Ituro sa klase ang awiting “Kahit Pagpapaawit ng kantang “Kahit Gamitin ang isang linya sa aklat na Magpaskil ng manila paper kung
ng bagong aralin aralin noong nakaraang linggo Konti” na isinulat ni Gary Konti” ng pangkatan(batay sa Ako’y Isang Mabuting Pilipino saan nakasulat ang tatlong
bilang lunsaran ng bahaginan Granada at orihinal na inawit ni ibinigay na kasunduan kahapon) bilang lunsaran para sa bahaginan bugtong at isang salawikain tungko
ngayong araw. Magpalahad sa Florante. Matatagpuan ang titik ngayong araw. Gabayan ang
mga at klase sa paglalahad tungkol sa mga sa aklat at kahalagahan ng
mag-aaral tungkol sa pagtulong tono ng awit na ito sa Internet: simpleng paraan upang pagbabasa.
sa gawaing bahay na ginawa nila http://youtu.be/kZreG1v7dU8. maipakita nila ang kanilang
noong Sabado at Linggo. pangangalaga sa kapaligiran.
B. Paghahabi sa layunin ng Sabihin: Noong nakaraang Iugnay ang ituturong awitin sa Pagsasagawa ng larong “Agaw Sabihin: Ang tema natin para sa Basahin at ipaalala sa klase ang
aralin Biyernes, ang itinakda ko sa inyo aklat na binasa kahapon at sa Bitin’ linggong ito ay tungkol sa pagiging mga bugtong na natalakay na sa
ay isabuhay tema Hahanapin nila ang magiging mabuting mamamayan. Sa aklat na klase noong nakaraan. Ipasabi sa
ang pagiging mabuting Pilipino at para sa linggong ito. kapareha nila batay sa kahulugan Ako’y Isang Mabuting Pilipino, kanila kung ano ang sagot sa mga
pagiging masunurin at Sabihin: Pagmasdan natin itong nito. may bahagi doon tungkol sa bugtong na ito:
matulunging anak. larawan sa pabalat ng aklat Original File Submitted and pangangalaga sa kapaligiran. ––Walang bibig, walang pakpak,
Pinatulong ko kayo sa isang naAko’y Isang Mabuting Pilipino. Formatted by DepEd Club Member Babasahin ko kahit hari’y kinakausap.
gawaing bahay. Inatasan ko rin Ano itong sinasakyan - visit depedclub.com for more ito. (Sagot: aklat)
kayo na ng ale at minamaneho ng –– Hindi halaman, maraming
maghandang magkuwento mamang tsuper? (Sagot: jeepney) dahon, ang idinudulot ay
tungkol sa itinulong ninyo sa mga May dunong. (Sagot: aklat)
gawaing bahay. isa pang larawan ng jeepney dito
Ito ang paksa ng bahaginan natin sa loob ng aklat, sa p. 4. Ano ang
ngayon. Aling gawaing bahay ang napapansin ninyo sa jeepney?
ginawa Ilan ang pasahero nito? Puno ba
ninyo? Saan, kailan, at paano ang jeepney
ninyo ito isinagawa? Sa o siksikan? Nakaranas na ba
paglalahad tungkol kayong sumakay ng siksikang
dito, maaari ninyong gamiting jeepney?
gabay ang mga tanong at ang Ano ang mahirap gawin kapag
halimbawang nasa siksikang jeepney? (Sagot:
panimula sa pagsagot sa bawat mahirap
tanong: umupo)
a. Ano ang ginawa mo? Para sa panimulang gawain,
Tumulong ako sa ______. aawit tayo ng isang kanta na may
b. Kailan mo ito ginawa? kinalaman
______ ako noong ______. sa pagsakay sa pampasaherong
c. Saan mo ito ginawa? jeepney. May kaugnayan din ang
______ ako sa ______. kantang ito sa tema natin
d. Paano mo ito ginawa? ngayong linggo: Ang Pagiging
______ ako nang ______ Mabuting
Mamamayan. Aawitin
ko/patutugtugin ko muna ang
kanta. Habang
inaawit/pinapatugtog ko ito,
mag-isip ng mga kilos o galaw na
maaari
nating gawin upang mas
maipakita ang sinasabi ng awitin.
Pagkatapos,
aawitin natin ito nang sabay-
sabay at ipapakita ninyo sa akin
ang kilos o
galaw na naisip ninyo.
Magbigay ng sariling Magpaskil ng manila paper kung Habang umaawit ang klase, isulat Basahin ang bahagi ng aklat sa p. 31
halimbawang pangungusap saan nakasulat ang titik ng ang mga salitang ito sa na nagsisimula sa “Hindi ako
upang makita awiting pisara: maselan, makatuwiran, nagkakalat ng basura…”
ng mga bata kung paano nila “Kahit Konti.” Awitin o ipatugtog kapiraso, kung tutuusin, Itanong: Mahalaga ba ang
pupunan ang mga patlang. ang kanta upang maituro ang magkasundo, sakali man. pagbibigay-galang at pag-aalaga sa
Halimbawa: “Tumulong ako sa tono. Pagkatapos awitin, kapaligiran sa pagiging mabuting
paghuhugas ng pinggan. patayuin ang mga mag-aaral at Pilipino? Bakit? (kumuha ng ilang
Naghugas pasabayin sagot) Ano ang ilang simpleng paraan
ako ng pinggan noong Sabado. sa muling pag-awit, habang upang maipakita natin ang
Naghugas ako ng pinggan sa ipinapakita nila ang kilos na sa pangangalaga natin sa kapaligiran,
Basahin din ang sumusunod na
kusina. Naging matipid ako sa tingin bukod sa mga nabanggit na sa aklat?
salawikain tungkol sa pagbabasa:
paggamit ng sabon at tubig nang nila ay akma para sa mga sinasabi Pag-usapan ninyong magkatabi ang
“Pagbabasa ng libro ay ugaliin,
naghuhugas ako ng pinggan.” ng awitin. inyong ideya tungkol dito. Pagkatapos,
pagkamangmang ay
Hayaang magkuwentuhan ang • Pansinin ang mga mag-aaral na tatawag ako ng ilang mag-aaral
wasakin.” (Kung may iba pang nais
mga magkatabi gamit ang nakapag-isip ng mga akmang upang maglahad ng kanilang sagot sa
gamitin na salawikain tungkol
halimbawang panimula. kilos buong klase. Maaari ninyong gamitin
sa aklat, banggitin din ito.)
Pagkatapos ng tatlong minuto, at iyong mga hindi pa naikikilos ang halimbawang panimula sa pisara:
Itanong: Bakit mahalaga ang mga
tumawag ang salita. Pansinin din ang mga Inaalagaan ko ang aking kapaligiran
aklat at ang pagbabasa? Ano
ng dalawang mag-aaral na hindi salita na hindi nalalapatan ng sa
C. Pag-uugnay ng mga ang naidudulot nito sa atin?
pa masyadong nakapagsasalita sa tamang kilos (palatandaan ito na tuwing _____________. Magbigay ng
halimbawa sa bagong aralin Mahilig ba kayong magbasa?
klase upang maglahad ng maaaring hindi pa malinaw ang sariling halimbawang pangungusap
Magbigay ng
kanilang karanasan. kahulugan ng salita at kailangan upang mas
pamagat ng aklat o kuwento na
pang ipaliwanag.) maging malinaw ang gawain sa buong
narinig o nabasa na ninyo bukod sa
klase.
mga
Halimbawa: “Inaalagaan ko ang aking
binasa natin dito sa klase. Dito sa
kapaligiran sa tuwing
paaralan, saan kayo maaaring
nagtatanim ako ng halaman sa aming
tumungo
bakuran.”
kung gusto ninyong makapagbasa
• Umikot sa buong klase habang nag-
ng iba-ibang libro?
uusap ang magkatabi at
obserbahan ang tatas ng kanilang
usapan. Tukuyin ang mga bata
na kailangan pa ng dagdag na praktis
at tandaang tawagin sila sa
bahaginan sa mga susunod na araw.
Matapos ang tatlong minutong
pagbabahaginan ng mga magkakatabi,
tumawag ng dalawang magaaral
upang maglahad sa buong klase.
D. Pagtalakay ng bagong Ipaliwanag sa mga mag-aaral ang Tulungan ang mga mag-aaral sa Sabihin: Palalimin pa natin ang Iugnay ang gagawing pagsasanay Ihanda ang buong klase para sa
konsepto at paglalahad ng konsepto ng paraan, panahon, pag-uugnay ng mensahe ng pagkakaunawa natin sa mga tungkol sa pagbubuo ng bagong pagbisita at paggamit ng
bagong kasanayan #1 at lugar ng paggawa ng kilos na awitin sa salitang salita sa paksa ng kapaligiran. Isulat silidaklatan
ginamit sa pagsasagawa ng tema para sa linggong ito. ito na makikita natin sa kantang ang sumusunod na salita sa ng paaralan. Ipaalala ang ilang mga
bahaginan. Gamitin din ang talakayan sa pag- “Kahit Konti.” May babasahin pisara: sapa, ilog, dagat, hangin, lupa. tuntunin sa paggamit
ugnay ng akong Sabihin: Basahin natin ang mga ng mga libro at pag-aasal sa loob ng
ilang linya mula sa kanta sa pangungusap na gamit ang salita salitang nakasulat sa pisara. silid-aklatan. Halimbawa:
konsepto ng paraan, lugar, at na nakalista dito. Tukuyin kung Sabayan ninyo ako. (Basahin nang a. Manatiling tahimik sa loob ng
panahon ng ano malinaw ang mga salita.) silid-aklatan.
pagsagawa ng kilos. Itanong ang ang kahulugan ng salita batay sa Ano ang napapansin ninyo sa mga b. Maging maingat sa pagbubuklat
sumusunod: pagkakagamit ng salita sa kanta salitang ito? Ano ang kaugnayan nila ng mga pahina ng aklat.
• Sino ang nagsasalita sa kanta? at sa sa isa’t isa? Ano ang kaugnayan nila c. Isauli sa tamang lugar ang mga
Ano ang pinapakiusap niya sa pangungusap na babanggitin ko. sa bahaginan natin kanina tungkol nagamit na aklat.
tagapakinig? Pangungusap 1: Hindi siya sa kapaligiran? d. Humingi ng tulong sa
• Ano ang tono na ginagamit ng maselan sa pagkain. Kahit ano, • Kumuha ng ilang kasagutan. nakatatanda kapag kinakailangan.
nagsasalita sa kanta? Kapag kinakain niya. Ipaliwanag ang kaugnayan ng mga e. Huwag susulatan o dudumihan
narinig Itanong: Sa awitin, ang sinabi ng salita, at ang kahulugan ng bawat isa. ang mga aklat.
natin ang mga salitang “maaari nagsasalita ay hindi siya maselan • Ilabas ang pocket chart at tulungan • Samahan ang buong klase sa silid-
ba…” ano ang ipinapakita nito kaya’t madali siyang kausap. Dito ang mga mag-aaral sa pagtukoy aklatan at ipakilala sa kanila ang
sa kinakausap? (Posibleng sagot: naman sa pangungusap, hindi rin ng mga tunog na bumubuo sa bawat tagapangasiwa nito. Iwanan ang
magalang na pananalita, may Banggitin ang sumusunod na salita. Ibaybay sa pocket chart karamihan ng mga mag-aaral sa
konsiderasyon sa kinakausap, pangungusap: ang salita gamit ang mga letter card. silid-aklatan, ngunit tawagin ang
hindi nang-uutos, humihiling/ a. Lubusan kong naintindihan ang Sabihin muna ang buong unang pangkat na sasailalim sa
nakikiusap) lahat ng salita sa kantang “Kahit salita, pagkatapos ay isa-isang ilagay pagtataya at isama muli sa silid-
• Gusto ba ninyo ang tono na Konti.” ang letter card sa pocket chart aralan. Maaari silang tumungo muli
ginamit ng nagsasalita? Bakit? b. Madaling-madali para sa akin habang binabanggit ang tunog nito. sa silid-aklatan kapag natapos na
Kung ang pagsabi kung ano ang Kapag nabuo na ang salita, sila sa pagtataya.
ganito ang pananalita ng kausap mensahe ng awiting “Kahit Konti.” ipabasa ang salita sa klase.
ninyo, mas malamang ba na c. Alam na alam ko na kung paano • Matapos mabuo ang orihinal na
sumang-ayon kayo sa kaniyang masasabi ang paraan ng salita sa pocket chart, tulungan
sinasabi? pagsagawa ng aksiyon sa isang ang mga mag-aaral sa pagbubuo ng
• Ano ang mga linya sa awit na pangungusap. bagong salita sa pamamagitan
nagpapaala sa atin kung paano d. Alam na alam ko na kung paano ng pagpapalit ng letra/tunog o
tayo dapat umasal o makitungo masasabi ang lugar ng pagdagdag ng letra/tunog. Isulat
sa ibang tao? (Posibleng sagot: pagsagawa ng aksiyon sa isang ang mabubuong salita sa pisara.
magkasundo tayo, huwag pangungusap. • May ilang mungkahi at halimbawa
magtulakan, hati-hati, madadaan e. Alam na alam ko na kung paano para sa gawaing ito sa ibaba.
sa masasabi ang panahon ng Maaaring ibahin o dagdagan pa ang
usapan) pagsagawa ng aksiyon sa isang naibigay dito.
• Ano ang ilang linya sa awit na pangungusap. –– Sapa. Ano kaya ang mabubuong
nagapakita ng paraan, panahon, • Humanap ng panahon upang salita kung:
o tanungin ang mga hindi a. Palitan natin ang s ng k? (kapa)
lugar ng pagkilos? (Posibleng pumalakpak b. Palitan natin ang k ng t? (tapa)
sagot: kahit konti, kahit kapiraso, sa mga pangungusap kung ano ang c. Palitan natin ang t ng m? (mapa)
upong-upo, oras-oras, sa lipunan, hindi pa gaanong malinaw sa –– Ilog. Ano kaya ang mabubuong
nang konti) kanila. Balikan ang mga salita kung
• Ano ang kabuuang mensahe na konseptong ito sa mga susunod na a. Dagdagan natin ng b ang -ilog?
nakuha ninyo mula sa awitin? araw.maselansa pagkain ang (bilog)
Bakit mahalagang sundin ang nagsasalita. Ano kaya ang ibig b. Palitan natin ang bi- ng tu-? (tulog)
pakiusap ng kanta upang maging sabihin ng talaan c. Palitan natin ng ng ang g? (tulong)
mabuting mamamayan? maselan? -Dagat. Ano kaya ang mabubuong
• Paano ninyo maisasagawa ang Isulat: maselan = maarte, mapili, salita kung
pakiusap ng kanta tungkol sa mahirap pasayahin a. Palitan natin ng k ang d? (kagat)
pagbibigayan kapag nakikitungo Pangungusap 2: Dahil b. Palitan natin ng l ang g? (kalat)
kayo sa inyong mga kaklase? makatuwiran naman ang kaniyang –– Hangin. Ano kaya ang mabubuong
Kalaro? Kapitbahay? Kapamilya? paliwanag sa kaniyang magulang, salita kung
Magbigay ng ilang halimbawa ng pinayagan siyang sumama sa a. Palitan natin ang h ng b? (bangin)
maaari ninyong gawin upang field trip ng paaralan. b. Palitan natin ng o ang i? (bangon)
maipakita ang pagbibigayan. Itanong: May nakapaloob bang –– Lupa. Ano kaya ang mabubuong
mas maikling salita sa salitang salita kung
ito? Ano ang ibig sabihin ng a. Palitan natin ang p ng m? (luma)
katuwiran? Bakit nakatutulong b. Palitan natin ng -ot ang a? (lumot)
ang c. Palitan natin ng k ang l? (kumot)
makatuwiran na paliwanag sa
pagkumbinse sa magulang dito sa
pangungusap? Ano kaya ang
kahulugan ng makatuwiran?
Isulat: makatuwiran = may
tamang rason, may punto
Pangungusap 3: Kapiraso na
lamang ang natira sa bibingkang
binili ni nanay dahil lima kaming
naghati-hati dito.
Itanong: Ano ang mga salita dito
sa pangungusap na nagbibigay ng
pahiwatig kung ano ang ibig
sabihin ng kapiraso? May salita
din ba na
nakapaloob sa salitang kapiraso?
Ano ang ibig sabihin ng piraso?
Ano
kaya ang ibig sabihin ng kapiraso?
Isulat: kapiraso = katiting, maliit
na bahagi
Pangungusap 4: Kung tutuusin,
hindi na kagulat-gulat na
nanalo siya sa paligsahan, dahil
napakasipag niyang mag-ensayo.
Itanong: Narinig na ba ninyo ang
katagang ito? Kailan ito madalas
gamitin? Ano ang maaari nating
ipalit na salita sa tutuusin na
magbibigay ng kaparehong
kahulugan?
Isulat: kung tutuusin = kung iisipin
Pangungusap 5: Isang oras silang
nagtalo pero hindi sila
magkasundo tungkol sa gusto
nilang sine, kaya’t magkaiba na
lang ang pinanood nila.
Itanong: May salita ba dito sa
pangungusap na nagpapakita ng
kabaligtaran ng magkasundo?
Ano kaya ang ibig sabihin ng
magkasundo?
Isulat: magkasundo = magkaayos,
mahinto ang away o pagtatalo
Pangungusap 6: Kung sakali man
na mapadaan kayo muli dito
sa bayan naman, bisitahin ninyo
kami at malugod naming kayong
tatanggapin.
Itanong: Batay sa pangungusap,
sigurado ba na mapapadaan o
makakabalik ang kinakausap?
Kailan kaya ginagamit ang
katagang
sakali man? Ano kaya ang ibig
sabihin nito?
Isulat: sakali man= kung
magkataon, kung mangyari
E. Pagtalakay ng bagong Isulat katapat ng bawat salita sa Gamitin ang ilang larawan mula Basahing muli ang mga salita at Gawin ang Pangkatang Gawain Pagsasadula ng mga gawain sa loob
konsepto at paglalahad ng pisara ang tanong na umaayon sa sa aklat na Ako’y Isang Mabuting ang kahulugan nito. Pasabayin ang ng silid-aklatan.
bagong kasanayan #2 bawat isa: Paraan = Paano? Pilipino upang sanayin ang mga mga mag-aaral sa pagbabasa.
Panahon = Kailan? Lugar = Saan? mag-aaral sa pagtukoy sa aksiyon • Gabayan ang mga bata sa
Sabihin: Nang nagbahagi kayo at pagbuo ng mga pangungusap gawaing magkapareha. Gagawa
kanina, bukod sa pagsabi kung tungkol sa nararapat na paraan, sila
anong panahon, at lugar ng pagsagawa ng sarili nilang pangungusap gamit
kilos ang ginawa ninyo, sinagutan ng mga aksiyon na ito. ang mga salita sa talasalitaan.
ninyo ang mga tanong na paano, Sabihin: Sa pagtalakay natin Bigyan ang mga mag-aaral ng
kailan, at saan. Sa pagsagot ng kanina sa kantang “Kahit Konti,” limang minuto para sa gawaing ito.
mga tanong na ito, naipakita nakapagbanggit tayo ng ilang Umikot sa klase habang nag-uusap
ninyo ang magkapares ang pakinggan
ang paraan, panahon, at lugar ng ang kanilang bahaginan. Matapos
inyong aksiyon. Sa aklat na binasa ang limang minuto, tumawag ng
natin anim na magkapares na
ngayong linggo, maraming maglalahad ng kanilang
salita na nagpapakita ng paraan,
nabanggit na aksiyon. Pakinggan pangungusap para
lugar, at
natin muli ang sa itatakda sa kanilang salita.
panahon ng pagsagawa ng mga
mga ito. Habang pinapakinggan Wastuhin ang anumang
kilos. Ngayon naman, pagmasdan
ninyo ito, isipin kung alin sa mga pagkakamali
natin
tanong
ang ilang larawan sa aklat na
na ito ang sinasagot sa
Ako’y Isang Mabuting Pilipino.
paglalahad tungkol sa aksiyon.
Tutukuyin natin ang aksiyon na
Ipakita muli ang aklat na Ako’y
ipinapakita. Pagkatapos,
Isang Mabuting Pilipino. Tanungin
sasagutin
ang mag-aaral kung ano ang
natin ang mga tanong na kailan,
pamagat nito at basahin kung
paano, at saan upang makabuo
sino ang
ng mga
may-akda at tagaguhit.
pangungusap tungkol sa kilos o
• Ihanda ang mga mag-aaral para
aksiyon na ipinapakita ng mga
sa muling pagbabasa sa aklat. Sa
larawang
pagkakataong ito, habang
ito.
binabasa ang aklat, hikayatin ang
mga
bata na bigyang pansin ang
paraan, panahon, o lugar ng mga
kilos na binabanggit sa mga linya
ng aklat.
F. Paglinang sa kabihasnan Hatiin ang klase sa limang Ipasagot sa mga mag-aaral ang Umisip ng salita at piliting Magsagawa ng gawaing pagtataya
(Tungo sa Formative pangkat. Magsagawa ng mga tanong para sa bawat makabuo ng panibagong salita ukol sa mahahalagang
Assessment) pangkatang larawan mula dito.(mas maraming pinag-aralan sa linggong ito.
gawain. Ipasulat sa bawat na ibinigay sa ibaba. Isulat sa mabubuo mas mainam) Itanong sa mga mag-aaral ang
pangkat sa tatlong piraso ng pisara ang kilos o aksiyon at ang sumusunod at sasagutin nila ito
papel o card sagot sa mga tanong na paano, nang palahad.
ang mga salitang ito: paano (sa kailan, at saan tungkol sa kilos –– Ipaliwanag sa sariling
unang papel), kailan (sa na ito. Tulungan ang mga mag- pananalita, o gamitin sa isang
ikalawang aaral na bumuo ng pangungusap pangungusap, ang salitang (pipili ng
papel), at saan (sa ikatlong papel) ukol sa dapat na iasal kapag isa ang guro para sa bawat
Itataas nila ang tamang papel isinasagawa ang aksiyon na bata sa grupo): makatuwiran,
kapag tinanong ninyo sila kung nakita kapiraso, kung tutuusin, sakali
alin sa mga tanong na ito ang sa larawan. (Halimbawa: “Dapat man, maselan, magkasundo.
sinasagot sa pangungusap. maglaro kapag wala nang ibang –– Pakinggan ang pangungusap at
Basahin muli ang aklat, ngunit naiiwang gawaing bahay. Dapat sabihin kung ang mga salitang
huminto pagkabasa ng mga maglaro sa ligtas na lugar. Dapat tutukuyin ko ay nagpapakita ng
itinakdang pangungusap upang maglaro nang mahinahon at nang lugar, paraan, o panahon ng
pasagutin ang mga bata: hindi nag-aaway.”) Isulat ang paggawa ng aksiyon. (Pumili
Huminto sa p. 7, pagkabasa ng mga mabubuong pangungusap sa lamang ng isang pangungusap para
“Tumatawid ako sa tamang pisara. sa bawat bata sa grupo.)
tawiran” Ipakita ang larawan sa p. 16. (1) Dahan-dahan niyang inilagay
Itanong: “…sa tamang tawiran”— Itanong: ang mga plato sa mesa.
paano, saan, o kailan? a. Ano ang ginagawa ng (a) dahan-dahan
Huminto sa p. 8, pagkabasa ng dalawang bata rito sa bandang (b) sa mesa
“Sumasakay ako sa tamang kaliwa? (2) Nagdarasal sila ng orasyon
sakayan” (Sagot: naglalaro) Kailan tayo tuwing alas dose ng tanghali at
Itanong: “…sa tamang sakayan”— dapat maglaro? Saan tayo dapat alas sais ng gabi.
paano, saan, o kailan? maglaro? Paano tayo dapat (a) Alas dose ng tanghali
Huminto sa p. 9, pagkabasa ng maglaro? (b) Alas sais ng gabi
“Pumipila at di nakikipagunahan” b. Ano ang ginagawa ng bata sa (3) Dali-dali niyang kinain ang
Itanong: “…di nakikipag- dakong kanan? (Sagot: kaniyang parte ng hapunan sa
unahan”—paano, saan, o kailan? nagtatapon hapag-kainan dahil natatakot
Huminto sa p. 11, pagkabasa ng ng basura) Kailan dapat siyang maagaw ito.
“At di ako pasiga-siga sa magtapon ng basura? Saan (a) dali-dali
lansangan” dapat magtapon ng (b) sa hapag-kainan
Itanong: “…sa lansangan”— basura? Paano dapat magtapon (4) Napakahina niyang magsalita
paano, saan, o kailan? Huminto ng basura? kapag nasa loob ng
sa p. 11, pagkabasa ng Ipakita ang larawan sa p. 18. silid-aklatan.
“Nagbababa ako sa tamang Itanong: (a) napakahina
babaan” Ano ang ginagawa ng mag-tatay (b) nasa loob ng silid-aklatan
Itanong: “…sa tamang babaan”— dito sa larawan? (Sagot: (5) Mabilis siyang magtaas ng
paano, saan, o kailan? nagwawalis) kamay kapag alam niya ang sagot.
Huminto sa p. 11, pagkabasa ng Kailan tayo dapat magwalis? (a) mabilis
“Hindi nakahambalang na Saan tayo dapat magwalis? (b) kapag alam niya ang sagot(6)
parang walang pakialam” Paano tayo dapat Masarap kumain ng halo-halo
Itanong: “…na parang walang magwalis? tuwing tag-init. talaan
pakialam”—paano, saan, o Ipakita ang larawan sa p. 20. (a) masarap
kailan? Itanong: (b) tuwing tag-init
Huminto sa p. 13, pagkabasa ng Ano ang ginagawa ng bata sa –– Sabihin kung ano ang
“Humihinto ako ‘pag ang ilaw larawan? (Sagot: nagmamano) mabubuong salita kapag pinalitan
ay pula” Kailan ang
Itanong: “…’pag ang ilaw ay tayo dapat magmano? Saan tayo babanggitin kong letra o tunog ng
pula”—paano, saan, o kailan? dapat magmano? Paano tayo iba pang letra o tunog na
Huminto sa p. 15, pagkabasa ng dapat ibibigay ko (pumili ng dalawang set
“Ako’y nakatayo doon mismo magmano? para sa bawat bata. Maaaring
sa kanto” Ipakita ang larawan sa p. 21. ipagamit ang pocket chart o ang
Itanong: “…doon mismo sa Itanong: pisara):
kanto”—paano, saan, o kailan? Ano ang ginagawa ng mag-ama (1) Saya. Palitan ang s ng t.
Huminto sa p. 15, pagkabasa ng sa larawan? (Sagot: nag-aaral/ (2) Taya. Palitan ng k ang t.
“At di nagtatago sa ilalim ng nagbabasa/nagsusulat) Kailan (3) Kaya. Palitan ng m ang k.
puno” tayo dapat mag-aral? Saan tayo (4) Maya. Palitan ng l ang la-.
Itanong: “..sa ilalim ng puno”— dapat (5) Laya. Palitan ng bu- ang m.
paano, saan, o kailan? mag-aral? Paano tayo dapat (6) Buwaya. Palitan ng n ang -ya.
Huminto sa p. 19, pagkabasa ng mag-aral? (7) Buwan. Palitan ang bu- ng ha-.
“Inaayos ko ang mga kalat sa Ipakita ang larawan sa p. 22. (8) Hawan. Palitan ng k ang n.
basurahan” Itanong: (9) Hawak. Palitan ng l ang w.
Itanong: “…sa basurahan”— Ano ang gagawin nitong bata sa (10) Halak. Palitan ng i ang
paano, saan, o kailan? bandang itaas ng larawan? ikalawang a.
Huminto sa p. 20, pagkabasa ng (Sagot: tatawid ng lansangan) (11) Halik. Dagdagan ng -ansa dulo.
“Lagi akong nakikinig sa aking Kailan tayo dapat tumawid? Saan (12) Halikan. Palitan ng b ang h.
mga magulang” tayo (13) Balikan. Palitan ng t ang n.
Itanong: “...sa aking mga dapat tumawid? Paano tayo (14) Balikat. Palitan ng pu- ang ba-.
magulang”—paano, saan, o dapat tumawid? (15) Pulikat. Palitan ng s ang -kat.
kailan? (16) Pulis. Palitan ng t ang p.
Huminto sa p. 23, pagkabasa ng (17) Tulis. Palitan ng aang -is.
“O kaya’y tumatambay at sa (18) Tula. Palitan ng p ang t.
eskuwela’y di pumapasok” (19) Pula. Palitan ng b ang p.
Itanong: “…sa eskuwela”—paano, (20) Bula. Dagdagan ng k ang dulo.
saan, o kailan? (21) Bulak. Palitan ng t ang b.
• Habang nagsasagawa ng (Tulak)
pangkatang gawain, siguruhing
ang
lahat ng mag-aaral sa pangkat ay
nagkakaroon ng pagkakataon na
sumagot. Kung kailangan,
hayaang ipasa sa susunod na
miyembro
ng pangkat ang mga papel kung
saan nakasulat ang mga salitang
itataas nila upang magkaroon ang
lahat ng oportunidad sa sumagot
sa tanong.
• Sa bawat pangungusap at
tanong, ibigay ang tamang sagot
at
bigyan ng puntos ang bawat
pangkat na nakapagtaas ng
tamang
salita. Sumahin ang mga puntos
at palakpakan ang nagwaging
pangkat.

G. Paglalapat ng aralin sa Pagbibigay ng halimbawang Bigyan ng pagkakataon ang Magkwento tungkol sa isang Pagsasagawa ng laro Bigyan ng pagkakataon ang mga
pang-araw-araw na buhay pangungusap at bawat mag-aaral na karanasan sa field trip. Pumili ng mag-aaral na gumamit ng silid-
paghikayat sa mga mag-aaral na makapagkwento ng sariling mga salita na bibigyan ng aklatan.
magbahagi ng karanasan sa pagtulong sa ibat- kasingkahulugan.
kanilang personal na karanasan ibang gawain sa
tahanan,paaralan at pamayanan.
Kailan ginagamit ang paano,saan
H. Paglalahat ng aralin Ano ang dapat tandaan sa Ano ang salitang Ano ang mangyayari kapag pinalitan Ano-ano ang dapat tandaan pag
at kailan sa paglalarawan ng
pagsasakilos ng awit? magkasingkahulugan? ang unang tunog/letra sa isang salita? gumagamit ng silid-akltan?
kilos?
Panuto : Isulat ang Paggamit ng salitang nasa hanay A sa hanay Palitan ang unang tunog /letra ng mga
paraan,panahon o lugar ng performance rubrics B.Titik lamang. sumusunod na salita upang makabuo
pagsasagawa ng kilos o batay sa ginawang Hanay A ng panibagong salita.
gawain.Gamitin ang mga gabay _1. masarap 1. masa
pagsasakilos ng awit.
na tanong sa pagsagot sa bawat _2. berde 2. tao
tanong. _3. mayaman 3. buto
Tuwing linggo,tumutulong ako sa _4. matalino 4.upo
aking nanay sa paglalako ng _5. Malaki 5. laway
kakanin sa palengke..Ginagawa
koi to ng buong sigla dahil alam Hanay B
kong makapagbibigay ito ng a. marunong
karagdagang kita sa aming b. malinamnam
pamilya. c. mapera
I. Pagtataya ng aralin d. luntian
A. Ano ang ginagawa mo tuwing e. malawak
Linggo ?
Tumutulong akong _________
B.Kailan mo ito ginagawa ?
Nagtitinda ako ng kakanin tuwing
_________

C.Saan ka nagtitinda ng kakanin ?


Nagtititnda ako ng kakanin sa
______
D.Paano mo ito ginagawa ?
Nigagawa ko ito nang
__________.
J.Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ___ bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa
gawain para sa remediation sa remediation sa remediation sa remediation remediation remediation

C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi
remedial? Bilang ng mga mag- ____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka-
aaral na naka-unawa sa aralin naka-unawa sa aralin naka-unawa sa aralin unawa sa aralin unawa sa aralin unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
E. Alin sa mga istratehiya sa
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
pagtuturo ang nakatulong ng
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
lubos?
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation
Cooperation in Cooperation in in doing their tasks in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
naranasan na nasolusyunan __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
sa tulong ng aking __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
punongguro? __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used
used as Instructional Materials used as Instructional Materials as Instructional Materials Instructional Materials as Instructional Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully delivered The lesson have successfully
delivered due to: delivered due to: delivered due to: due to: delivered due to:
___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn
___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
G. Anong kagamitang panturo
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
ang aking nadibuho na nais
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
kong ibahagi sa mga kapwa ko
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
guro?
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation
Cooperation in Cooperation in in doing their tasks in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks

You might also like