You are on page 1of 5

School: Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 4-8, 2017 Quarter: 2ND QUARTER (WEEK 4)

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang kakayahan PS: Naipamamalas ang kakayahan PS: Naipamamalas ang kakayahan
Pangnilalaman kakayahan at tatas sa pagsasalita kakayahan at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at pagpa- at tatas sa pagsasalita at pagpa- at tatas sa pagsasalita at pagpa-
at pagpa- at pagpa- pahayag ng sariling ideya, pahayag ng sariling ideya, pahayag ng sariling ideya,
pahayag ng sariling ideya, pahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan atdamdamin kaisipan, karanasan atdamdamin kaisipan, karanasan atdamdamin
kaisipan, karanasan atdamdamin kaisipan, karanasan atdamdamin WG: Naisasagawa ang mapanuring WG: Naisasagawa ang WG: Naisasagawa ang
PT/WG: Naisasagawa ang PP: Naipamamalas ang iba’t pagbasa upang mapalawak ang mapanuring pagbasa upang mapanuring pagbasa upang
mapanuring pagbasa upang ibang kasanayan upang makilala talasalitaan mapalawak ang talasalitaan mapalawak ang talasalitaan
mapalawak ang talasalitaan at mabasa ang mga pamilyar at PU: Nagkakaroon ng papaunlad na PT: Naisasagawa ang mapanuring PT: Naisasagawa ang mapanuring
di-pamilyar na salita kasanayan sa wasto at maayos na pagbasa upang mapalawak ang pagbasa upang mapalawak ang
KP: Nauunawaan ang ugnayan ng pagsulat talasalitaan talasalitaan
simbolo at ng mga tunog PS: Naipamamalas ang kakayahan PS: Naipamamalas ang kakayahan
PT: Naisasagawa ang mapanuring at tatas sa pagsasalita at pagpa- at tatas sa pagsasalita at pagpa-
pagbasa upang mapalawak ang pahayag ng sariling ideya, pahayag ng sariling ideya,
talasalitaan kaisipan, karanasan atdamdamin kaisipan, karanasan atdamdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Naipapahayag ang Nababasa ang usapan, tula, talata, Naiuulat nang pasalita ang mga Nababasa ang usapan, tula, talata, Nababasa ang usapan, tula, talata,
ideya/kaisipan/damdamin/reaksy kuwento nang may tamang bilis, naobserbahang pangyayari sa kuwento nang may tamang bilis, kuwento nang may tamang bilis,
on nang may wastong tono, diin, diin, tono, antala at ekspresyon paaralan (o mula sa sariling diin, tono, antala at ekspresyon diin, tono, antala at ekspresyon
bilis, antala at intonasyon karanasan)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita
Isulat ang code ng bawat pasalita ang mga naobserbahang ang mga naobserbahang ang mga naobserbahang ang mga naobserbahang ang mga naobserbahang
kasanayan. pangyayari sa pangyayari sa pangyayari sa pangyayari sa paaralan (o mula sa pangyayari sa paaralan (o mula sa
paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling sariling karanasan) sariling karanasan)
karanasan) karanasan) karanasan) • F1WG-IIIe-g-5 Nagagamit ang • F1WG-IIIe-g-5 Nagagamit ang
• F1WG-IIc-f-2 Nagagamit nang • F1PP-IId-3 Napagyayaman ang • Natutukoy ang aksiyon na mga salitang kilos sa pag-uusap mga salitang kilos sa pag-uusap
wasto ang pangngalan sa talasalitaan sa pamamagitan ng nangyayari sa pangungusap tungkol sa tungkol sa
pagbibigay ng pagbubuo ng • F1WG-IIIe-g-5 Nagagamit ang iba’t ibang gawain sa tahanan, iba’t ibang gawain sa tahanan,
pangngalan ng tao, lugar, hayop, mga salita gamit ang mga pantig mga salitang kilos sa pag-uusap paaralan, at pamayanan paaralan, at pamayanan
bagay, at pangyayari • F1KP-IId-3 Napapantig ang tungkol sa • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang
• F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang mga salita iba’t ibang gawain sa tahanan, kahulugan ng salita batay sa kahulugan ng salita batay sa
kahulugan ng salita batay sa • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang paaralan, at pamayanan kumpas o galaw; kumpas o galaw;
kumpas o galaw; kahulugan ng salita batay sa ekspresyon ng mukha; ugnayang ekspresyon ng mukha; ugnayang
ekspresyon ng mukha; ugnayang kumpas o galaw; salita-larawan salita-larawan
salita-larawan ekspresyon ng mukha; ugnayang • F1PN-IId-1.1 Nakasusunod sa • F1PN-IId-1.1 Nakasusunod sa
salita-larawan napakinggang panuto na may napakinggang panuto na may
isang hakbang sa isang hakbang sa
napakinggang panuto na may napakinggang panuto na may
unang hakbang unang hakbang
• F1PS-IId-8.1 Nakapagbibigay ng • F1PS-IId-8.1 Nakapagbibigay ng
maikling panuto na may 1–2 maikling panuto na may 1–2
hakbang hakbang
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng CG P 7-8. TG (Basa Pilipinas) p. CG P 7-8. TG (Basa Pilipinas) CG P 7-8. TG (Basa Pilipinas) p. CG P 7-8. TG (Basa Pilipinas) p. CG P 7-8. TG (Basa Pilipinas) p.
Guro 70-73 p. 74-76 77-78 77-78 83

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan LRMDS LRMDS LRMDS LRMDS LRMDS
mula sa portal ng larawan, video clips,tsart larawan, video clips,tsart larawan, video clips,tsart larawan, video clips,tsart larawan, video clips,tsart
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Gabayan ang mga mag-aaral sa Paimulang Gawain: Sabayang Ipaalala sa klase ang takdang- Gawin ang bahaginang See TG Hikayatin ang mga mag-aaral na
aralin at/o pagsisimula ng pagbabahagi tungkol sa pag-awit aralin na ibinigay kahapon. pp. 79 magbahagi tungkol sa kanilang
bagong aralin. itinakdang (“Leron Leron Sinta”) Tanungin Ang ibinigay sa akin na salitang ginawang takdang-aralin.
gawain noong nakaraang sila kung may bagong awit kilos ng aking kapamilya
Biyernes. Pagbabalik-aral sa mga salitang pambata na iminungkahi ang ay ____ (Ipakita ang galaw),
hindi pa lubusang naiintindihan kanilang _____ (Ipakita ang galaw),
Ipabahagi sa mga bata ang Gabayan ang mga mag-aaral sa kapamilya. at _______ (Ipakita ang galaw.)
niluluto ng nanay nilang gulay at paglilinaw ng kahulugan gamit See TG pp. 77
sangkap nito. ang Gawin din ang bahaging
Ang niluto naming gulay ay mga tanong na tulad ng Magbalik-aral tungkol sa mga pagbabalik-aral
______. Gumamit kami ng iba sumusunod: pangngalan sa awiting Leron- See TG pp. 80
pang sangkap tulad ng ____, Leron Sinta.
_____, at ______. SEE TG pp.74 See TG pp. 77

Gabayan din ang mga bata sa


pagbabalik aral sa kwentong
binasa.
See TG pp. 70
B. Paghahabi sa layunin ng Ngayong araw na ito tutukuyin Pagpapakilala ng konsepto ng Pagtukoy sa aksiyon/Mga Salitang Ngayong araw na ito atin pag
aralin naman natin ang mga pagpapantig Kilos bibigyang diin ang mga salitang
pangngalan ginamit sa awiting Tumungo sa bagong aralin tungkol kilos.
“Leron, Leron Sinta sa salitang kilos, gamit pa rin
ang awiting “Leron Leron Sinta:”
See TG pp.78
C. Pag-uugnay ng mga Pagkatapos awitin ang kanta, Pagpalakpak sa bawat pantig Awitin muli nang may galaw ang Gawin ang bahaging pagsunod sa Magbigay ng sariling paglalahad
halimbawa sa bagong aralin. tanungin ang mga mag-aaral Ipakilala sa mga mag-aaral ang kanta. Sa pagkakataong ito, maikling panuto bilang halimbawa, katulad
kung konsepto ng pantig sa lalakasan at didiinan ng guro ang Ipaugnay sa mga mag-aaral ang nito: “Ang paboritong gawaing
alin sa mga narinig nilang salita pamamagitan mga salitang kilos sa kanta mga gawain nila sa paaralan at bahay ng aking kapatid ay ang
ay mga pangngalan. ng pagpalakpak sa bawat pantig ang pagwawalis. Ang mga hakbang sa
Salungguhitan ng “Leron Leron Sinta.” konsepto ng salitang kilos. paggawa nito ay ang sumusunod:
ang mga pangngalan na See TG pp. 75 See TG pp. 80 Una, kunin ang walis at pandakot.
babanggitin nila. Pangalawa, gamitin ang walis
• Awitin muli ang kanta, upang kolektahin sa isang puwesto
kasabay na ang mga bata. sa sahig ang kalat at alikabok.
Lagyan ng Pangatlo, gamitin ang walis upang
aksiyon ang ilang salita: ilipat sa pandakot ang naipong
kalat at alikabok.”
See TG pp. 72
D. Pagtalakay ng bagong Gabayan sila sa pagtukoy ng Pagbibilang ng pantig Matapos ang dalawang minuto, Ikabit ang manila paper na may Basahin muli Ang Kuwento ni
konsepto at paglalahad ng mga pangalan na maaaring hindi Ipaliwanag sa klase na kung ilang tumawag ng mga mag-aaral na mga halimbawang dalawang Binibining Repolyo, kasama na
bagong kasanayan #1 pa ulit ang palakpak sa isang salita, magsasabi ng tig-isang aksiyon na hakbang na panuto. Makikita ang ang
nila kilala sa pamamagitan ng siya ring bilang ng pantig nito. nakita nila sa kanta. Bilugan ang mungkahing panuto sa ibaba. pagpansin sa may-akda,
pagtatanong. Halimbawa: tamang salitang-kilos sa manila Talakayin at basahin ang mga tagasalin, at tagaguhit.
a. “Ang pangalang Leron kaya See TG pp. 75 paper kapag mabanggit ito ng bata. nakasulat na pangungusap. • Habang binabasa ang kuwento,
ay para sa isang tao o isang See TG pp. 78 See TG pp.81 gamitin ang pagkakataon upang
bagay? balik-aralan ang mga konsepto
Malaking letra ang nasa simula ng pangngalan, salitang kilos,
ng pangalan. Ano nga ang pagpapantig, at pagbuo ng salita
natutuhan natin tungkol dito batay sa ibinigay na pantig. Ikabit
noong nakaraang linggo?” ang mga kard para sa bawat
See TG pp. 73 konsepto.

E. Pagtalakay ng bagong Salungguhitan ang lahat ng Pagbubuo ng salita sa Hatiin ang klase sa apat na Gawin ang Laro at pangkatang Ipaliwanag sa sariling pananalita,
konsepto at paglalahad ng pangngalan sa manila paper: pagdudugtong ng mga pantig pangkat. Aawitin muli nila nang gawain gamitin sa isang pangungusap,
bagong kasanayan #2 Leron, See TG pp. 76 may See TG pp. 81 o ipakita sa galaw ang salitang
sinta, buko, papaya, buslo (2x), galaw ang “Leron Leron Sinta,” (pipili ng isa ang guro para sa
sisidlan (2x), bunga, dulo ngunit ang lalagyan lamang nila bawat bata sa pangkat):
(2x), sanga, iba, Neneng. ng galaw ay ang mga salitang pangngalan, salitang kilos,
kilos: pantig,
See TG pp. 73 See TG pp. 78 panuto, lalamba-lambayog,
manampalok, mahulog,
kumapit, halika.
F. Paglinang sa Kabihasaan Alin sa mga salitang ito ang Basahing muli nang sabayan ang Pagpapakita ng gawain Pagpapakita ng gawaing
(Tungo sa Formative tumutukoy sa tao? (Leron, sinta, mga salitang nabuo. Ipapalakpak Tawagin ang bawat pangkat sa pangkatan
Assessment) Neneng, sa mga mag-aaral ang bawat harapan upang umawit at ipakita See TG pp. 81
iba) Alin ang tumutukoy sa pantig ng mga salitang nabuo. ang kanilang napagkasunduang
bagay? (buko, papaya, buslo, mga galaw para sa mga salitang
sisidlan, kilos.
sanga) Alin ang tumtukoy sa (Pagtalakayan ito)
lugar? (dulo) See TG pp. 79

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Awitin muli ang kanta nang may Bilangin ang pantig sa sasabihin
araw-araw na buhay kilos, ngunit sabihin sa mga kong salita (pumili ng isang bata
mag-aaral na lalakasan ninyo para sa bawat salita):
ang pagkanta pagdating sa mga manampalok, sinta, Neneng,
pangngalan. Gabayan sila sa repolyo,
paggawa nito. zucchini, letsugas, papaya,
kapalaran, sisidlan, munggo.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang natutunan nyo sa araw Paano pinapantig ang salita? Ano ang natutuhan ninyo sa araw Paano mo makikilala ang salitang
na ito? na ito. kilos?
Bakit mahalaga ang pagsunod sa
Tandaan: May mga salitang panuto?
nagsasaad ng kilos.

I. Pagtataya ng Aralin Iguhit ang bituin kung ang salita Pantigin ang mga sumusunod na Lagyan ng tsek kung salitang kilos Sabihin kung alin ang aksiyon o
ay pangngalan at araw kung salita. at ekis kung hindi. (1-5) salitang kilos mula sa
hindi. (1-5) (1-5) sumusunod na pangungusap
(Basahin ayon sa
pagkakasunodsunod.
Itakda ang bawat pangungusap sa
isang bata sa pangkat.):
a. Pumunta ka sa palengke.
b. Dumaan ka sa tindahan ng
gulay.
c. Sitaw at kalabasa ang bibilhin
mo.
d. Ang susunod mong pupuntahan
ay ang tindahan ng kakanin.
e. Itanong mo ang presyo ng puto.
f. Bumili ng sampung pisong
halaga ng puto.
g. Kung may sukli, bilangin mo
nang mabuti.
J. Karagdagang Gawain para sa Mag-isip pa ng iba pang awiting Kausapin ang isang Ibigay ang sumusunod na takdang-
takdang-aralin at remediation pambata at sabayan ito ng kapamilya at hilingin sa kanila na aralin: Kausapin ang isang
pagpalakpak upang masanay sa bigyan kayo ng tatlong salitang kapamilya o kapitbahay na
pagpapantig. kilos na maaaring ipakita ang mahilig magtanim ng anumang
Ibahagi ito sa klase sa susunod na kahulugan sa pamamagitan ng halaman.
araw. galaw.
Maghandang magbahagi tungkol
dito bukas
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like