You are on page 1of 6

School: Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 30- OCTOBER 4, 2019 (Week 8) Quarter: 2nd QUARTER

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa pagsasalita kakayahan at tatas sa pagsasalita kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa pagsasalita
pagsasalita at pagpa- at pagpa- at pagpa- pagsasalita at pagpa- at pagpa-
pahayag ng sariling ideya, pahayag ng sariling ideya, pahayag ng sariling ideya, pahayag ng sariling ideya, pahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan kaisipan, karanasan atdamdamin kaisipan, karanasan atdamdamin kaisipan, karanasan kaisipan, karanasan at damdamin
atdamdamin PN: Naipamamalas ang PT: Naisasagawa ang mapanuring atdamdamin PN: Naipamamalas ang
PN: Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pagbasa upang mapalawak ang PT: Naisasagawa ang kakayahan sa mapanuring
kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa talasalitaan mapanuring pagbasa upang pakikinig at pag-unawa sa
pakikinig at pag-unawa sa napakinggan KP: Nauunawaan ang ugnayan ng mapalawak ang talasalitaan napakinggan
napakinggan KM: Nauunawaan ang ugnayan simbolo at ng mga tunog EP: Naipamamalas ang iba’t
PT: Naisasagawa ang ng simbolo at ng mga tunog ibang kasanayan upang
mapanuring pagbasa upang mauunawaan ang iba’t ibang
mapalawak ang talasalitaan teksto
AL: Naipamamalas ang
kamalayan sa mga bahagi ng
aklat at sa ugnayan ng simbolo
at wika
B. Pamantayan sa Pagganap Naipapahayag ang Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula,
ideya/kaisipan/damdamin/reak talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may
syon nang may wastong tono, tamang bilis, diin, tono, antala at tamang bilis, diin, tono, antala at tamang bilis, diin, tono, antala tamang bilis, diin, tono, antala at
diin, bilis, antala at intonasyon ekspresyon ekspresyon at ekspresyon ekspresyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang
Isulat ang code ng bawat kasanayan. pasalita ang mga pasalita ang mga naobserbahang pasalita ang mga naobserbahang pasalita ang mga pasalita ang mga naobserbahang
naobserbahang pangyayari sa pangyayari sa pangyayari sa paaralan (o mula naobserbahang pangyayari sa pangyayari sa paaralan (o mula
paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling sa sariling karanasan) paaralan (o mula sa sariling sa sariling karanasan)
karanasan) karanasan) • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang karanasan) • F1PN-IIf-8 Napagsusunod-
• F1PN-IIh-10 Naibibigay ang • F1PN-IIh-10 Naibibigay ang kahulugan ng salita batay sa • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang sunod ang mga pangyayari sa
paksa ng talatang napakinggan paksa ng talatang napakinggan kumpas o galaw; ekspresyon ng kahulugan ng salita batay sa napakinggang
• F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang • F1PS-IIh-9 Nasasabi ang mukha; ugnayang salita-larawan kumpas o galaw; kuwento sa tulong ng mga
kahulugan ng salita batay sa mensahe ng isang babala • F1KP-IIf-5 Nakikilala ang mga ekspresyon ng mukha; larawan
kumpas o galaw; • F1KM-IIb-1 Nasisipi ang mga tunog na bumubuo sa pantig ng ugnayang salita-larawan
ekspresyon ng mukha; salita mula sa huwaran mga salita • F1EP-IIe-2 Nabibigyang-
ugnayang salita-larawan • F1PY-IIf-2.2 Nababaybay nang kahulugan ang mga simpleng
• F1AL-IIh-3 Natutukoy ang wasto ang mga salitang mapa
salita/pangungusap sa isang natutuhan sa aralin
talata
II. Nilalaman
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang CG p12. TG (Basa Pilipinas) CG p12 TG (Basa Pilipinas) p. 159- CG p12. TG (Basa Pilipinas) CG p12. TG (Basa Pilipinas) p. CG p12. TG (Basa Pilipinas) p.
Pang-mag-aaral p.156-159 162 P. 163-165 166-168 169-171

3. Mga pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning LRMDS LRMDS LRMDS LRMDS LRMDS
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan, video clips,tsart larawan, video clips,tsart larawan, video clips,tsart larawan, video clips,tsart larawan, video clips,tsart
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong
aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipabigkas sa mga mag-aaral ang Tanungin ang mga mag-aaral Ipabigkas sa mga mag-aaral ang Ipakita sa mga mag-aaral ang Ipaalala sa mga bata na ang tema
tula sa ibaba. Ipagawa rin sa kung pamilyar sila sa larong tugmang ito tungkol sa taguan: tugmang “Singkamas, para sa linggong ito ay iba’t ibang
kanila “Chippy See tsart/poweroint Singkamas.” laro. Gabayan sila sa paglalaro ng
ang kilos para sa mga linya ng Chippy Gum.” Kahawig ito ng Ipaliwanag na isa muli itong “Nanay, Tatay, Gusto Kong
tula. “Nanay, Tatay, Gusto Kong tugma at larong palakpak, Tinapay.”
Tinapay.” Ang kaibahan lang ay katulad ng “Chippy Chippy
wala nang pagbibilang ng Gum.” Ang kaibahan nito,
palakpak pagdating sa dulo ay
na nangyayari pagkatapos ng kailangang tumigil at hindi
tugma. gumalaw ang mga naglalaro.
Bigkasin ang tugma para sa Ang unang gumalaw ang talo.
larong ito

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Tungkol saan ang tulang ito? Paglaruin ang mga bata ng larong Itanong sa mga bata: Ipapansin sa mga bata kung
sa bagong aralin. Aling pangungusap sa tula ang Chippy Chippy Gum –– Tungkol saan ang tugmang anong salitang pamalit ang
nagsasabi ng kabuuang paksa ito? (Sagot: taguan) nakikita nila sa tugma. (Sagot:
ng tula? –– Bakit nagbilang ang siya) Ituro kung saan ang
Ano naman ang mga detalye o nagsasalita sa tugmang ito? salitang ito sa pisara.
salita sa tula na sumusuporta (Sagot: binibigyan ng
sa sinasabi ng huling panahon ang ibang bata na
pangungusap? ( magtago)
–– Ganito ba kayo maglaro ng
taguan? Ano ang sinasabi ninyo
kapag kayo
ang taya sa taguan?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Bukod sa mga laro na nabanggit –– Tungkol saan ang tugmang Ipakita sa mga mag-aaral ang Tanungin ang mga mag-aaral
at paglalahad ng bagong sa tula, may iba pa ba kayong ito? Ano ang paksa ng tugma? pabalat ng aklat na Si Pilong kung alam nila ang ibig sabihin
kasanayan #1 alam na larong Filipino? Ano- Nakakain na ba kayo ng bubble Patagotago. ng
ano ang mga ito? gum? Tanungin ang mga bata kung iba’t ibang salita. Tumawag ng
–– Ano ang dapat na hinding- naaalala pa nila ang pamagat ng bata upang magpaliwanag ng
hindi gagawin sa bubble gum? aklat. Tanungin kung ano ang mga
–– Bakit kaya hindi dapat gawin impormasyon na makikita salitang: palaka, paniki, kabayo,
ang mga ito? sa pabalat. Basahin para sa kanila bakulaw. Tulungan ang mga
ang pamagat, may-akda, at bata sa pagbibigay kahulugan sa
tagaguhit. mga salita kung kinakailangan—
ipakita ang ibig sabihin ng mga
salita sa tulong ng paggalaw,
pagguhit ng larawan, o pagbigay
ng iba pang pahiwatig.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Ipanood sa mga batang ang Tanungin ang mga bata: Babalikan ang kwento ni Pilo. Ipaalala sa mga mag-aaral ang Ipakita ang pabalat ng aklat na Si
at paglalahad ng bagong iba’t ibang larong pinoy . ––Naitanong ba ninyo sa inyong Hayaang ang mga bata ang takdang-aralin na ibinigay Pilong Patago-tago. Tanungin ang
kasanayan #2 magulang kung ano ang ibig maglahad ng mga pangyayari sa kahapon. mga bata kung anong
https://www.youtube.com/wat sabihin ng kwento. Sa pamamagitan ng mga Ito ang tatalakayin sa bahaging impormasyon ang makikita sa
ch?v=fiZ2ZbjUKwc salitang babala? Ano raw ang ibig larawan, ipasabi kung ano ang ito. pabalat.
sabihin nito? ginagawa ni Pilo o ng ibang Ipalahad sa mga bata ang Ipatukoy sa kanila ang pamagat,
–– May ipinakita ba sila sa inyo tauhan sa bawat pahina. kanilang mapa na ginawa. may-akda, at tagaguhit ng aklat.
na kagamitang pambahay na may Tulungan sila sa kanilang Tulungan sila sa pagbanggit ng
nakasulat na babala? Ano-ano paglalahad sa pamamagitan ng mga detalyeng ito kung
ang mga ito? pagbigay ng ilang halimbawang kinakailangan.
panimula katulad ng:
Ito ang mapa ng aming ___.
Nandito ang ___.
Katabi nito ang ___.
F. Paglinang sa Kabihasaan Talakayin ang iba’ibang larong Ipakita ang larawan ng pambalot Maaaring tulungan Paggawa ng simpleng mapa: Gawin ang bahaging: Muling
(Tungo sa Formative pinoy na napanood. ng bubble gum na may nakasulat ang mga bata sa pamamagitan ng Ang kwarto ni Pilo. pagbasa sa kwento
Assessment) Bigyang pansin ang mga larong na babala. May halimbawang pagtatanong, halimbawa: Anu-anong mga kagamitan, See TG Basa Pilipinas pp. 189-170
patintero, piko, luksong lubid, larawan sa ibaba: –– Sino itong tauhan na ito? Ano bagay at iba pang detalye ang
luksong tinik. ang ginagawa niya dito? makikita natin sa silid ni Pilo?
Pamilyar ba kayo sa mga larong –– Nasaan si Pilo sa pahinang ito? Itala ang mga ito.
ito? Ano ang ginagawa niya?
Gumawa ng talahanayan na –– Ano ang reaksiyon ng
may apat na hanay. Ilagay sa BABALA! nanay/tatay/ate/kuya ni Pilo
itaas ng Huwag lunukin. Baka mabulunan nang lumabas siya mula sa
bawat hanay ang pangalan ng at hindi makahinga. Kapag kaniyang taguan?
isang laro. Isa-isang talakayin nalunok, manatili ito nang –– Ano ang nangyari kay Pilo
ang matagal sa tiyan. Maaaring hindi dito? Ano kaya ang pakiramdam
bawat laro. Ilista sa bawat matunawan. niya?
hanay ang mga salitang mapag-
uusapan
ng klase na may kinalaman sa
bawat laro.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gumamit ng mga tanong upang Kanina, naglaro tayo ng “Chippy Isulat sa pisara ang tatlong Hayaang humanap ng kapareha
araw-araw na buhay matukoy ng mga mag-aaral ang Chippy Gum.” Mayroon ako salitang pamalit na pinag-aralan ang mga mag-aaral at
mga salitang kaugnay ng bawat ditong larawan ng pambalot ng noong paggawain ng mapa ng silid ni
laro. Halimbawa: “Chippy Chippy Gum.” nakaraang linggo: ako, ikaw, siya. Pilo sa tulong ng mga bagay at
–– Ilan ang maaaring sumali sa Ano ang napapansin ninyo sa Ipabasa sa mga mag-aaral ang detalye na napag-usapan.
larong ito? pambalot? Ano itong salita na mga salita at tanungin sila kung
–– Anong kagamitan ang ito? kailan dapat gagamitin ang mga
kailangan? Pagkabasa sa babala, tanungin salitang ito.
–– Saan ginagamit ang (salitang ang mga bata: Ayon sa babala,
binanggit ng bata)? ano ang hindi natin dapat Gagawa ng isang eksena sa
See TG Basa Pilipinas p. 157- gagawin sa bubble gum? kwento si Pilong Patagoo-tago.
158 Sa pag-uusap at pagpaplano ng
eksenang gagawin gamitin ang
Pag-uusap tungkol sa mga ako, ikaw at siya.
salitang hindi pamilyar sa talata
ng babala tulad ng: Pagkatapos ay hayaang ilahad ito
Mabulunan ng mga bata sa klase.
Mananatili
Matunawan

H. Paglalahat ng Aralin Basahin para sa mga mag-aaral Magkaroon ng isang dula-dulaan Saang bahagi ng silid na ito
ang mga salita sa bawat hanay. tungkol sa posibling mangyari sa nakapagtago si Pilo mula sa
Ipaulit sa kanila ang mga isang bata kapag hindi nito kaniyang Kuya
salitang babanggitin. sinunod ang babala at nilunok Rey? Ituro nga sa mapa. (Sagot:
• Tulungan ang mga bata na ang bubble gum? sa gilid ng kama)
makabuo ng simpleng –– Saang bahagi ng silid na ito
pangungusap nakapagtago si Pilo mula sa
gamit ang mga salita sa kaniyang nanay?
talahanayan. Ipakita sa kanila Ituro sa mapa. (Sagot: sa gitna ng
kung paano kumpol ng mga laruan)
ito gagawin.
I. Pagtataya ng Aralin Tandaan: Isaisip na sundin ang Tandaan :
babala sa tuwina ng maging Ang salita ay pinapantig kung
ligtas. paano ito binasa.
J. Karagdagang Gawain para sa Hayaang ipabahagi sa mga bata Ipasipi sa mga mag-aaral ang 1. Gawin ang bahagi ng pagtataya
takdang-aralin at remediation ang mga pangungusap na balot ng “Chippy Chippy Gum” na See Basa Pilipinas pp. 170-171
kanilang nabuo sa tulong ng may babala. Habang kinokopya
mga salita sa talahanayan ng mga bata ang pambalot, isulat
tungkol sa laro. din ang sumusunod na
talasalitaan sa pisara at ipasipi sa
mga magaaral:
(Tingnan kung maayos na nasipi
ng mga bata ang mga talasalitaan
ng wasto.
IV. Mga Tala Itanong sa inyong Gumawa ng isang babala na Gawan ng isang mapa ang iyong
magulang o ibang nakatatanda makikita sa paaralan, sa bahay o silid tulugan.
sa bahay kung ano ang ibig maging sa daan.
sabihin ng salitang babala.
Tanungin sila kung may mga
bagay o kagamitan sa bahay na
may nakalagay na babala at
hilingin na
ipakita sa inyo ito.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo nakatulong ng lubos? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
__Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga
mga bata. bata. bata. bata. bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga
bata bata bata bata bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga
mga bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman
ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

__Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
presentation presentation presentation presentation presentation
__Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like