Professional Documents
Culture Documents
Câu 1:
ROE = PM x TAT x EM
= 0,043 x 1,75 x 1,55
= 0,1166
Câu 2:
TD
EM = 1 +
TE
= 1 + 0,8 = 1,8
ROE = ROA x EM
= 0,097 x 1,8
=0,1746
ROE = 0.1746
=> NI = ROE x TE
= 0.1746 x 735000 = 128331$
Câu 3:
ROE = PM x TAT x EM
EAT TR TD
0,15 =
TR
x
TA
x (1 +
TE
)
EAT 2700
0,15 = x x (1 + 1,2)
2700 1310
= $4434,13
Thu nhập ròng = EBIT - thuế
= 13041,55 – 4434,13 =$8607,42
Tăng trưởng tài sản = 127000 x 13,4% = $144024,13
2500
Cổ tức đã trả = x 8607,43 = $2835,12
7590
Câu 9:
doanh thu bán hàng năm tới 420000000
a. Doanh số hiện tại =
(1+ g)
= (1+ 10 %)
= $381,818,188.8
Thay đổi doanh số = $ 420,000,000 – 381,818,181.8
= $ 38,181,818.2
Tài sản hiện tại, tài sản cố định và nợ ngắn hạn được tính theo tỷ lệ phần trăm của
doanh thu hiện tại.
Tài sản $362,727,273 Nguồn vốn $362,727,273
Tài sản lưu động $76,363,636 Nợ ngắn hạn $57,272,727
Nợ dài hạn $120,000,000
Tài sản cố định $286,363,636 Cổ phiếu phổ thông $48,000,000
Thu nhập giữ lại lũy kế $137,454,545
b.
TS
EFN =
DT
x ∆DT – Nợ phát sinh
DT
theo DT
x ∆DT – PM x DT dự báo x (1-d)
=> D = 0,35 x TA
¿
ROAA = TA = 0,09
=> NI = 0.09 x TA
¿ ¿ 0 ,09 × TA 0 , 09× TA
ROAA = TE = TA−D = = = 0,138
TA−0 ,35 ×TA 0 , 65× TA
=> tỷ suất lợi nhuận trên vốn chủ sở hữu của công ty A là: 13.8%
D
- Tổng nợ trên tổng tài sản cty B = = 0,55
TA
=> D = 0,55 x TA
¿
ROAA = TA = 0,07
=> NI = 0.07 x TA
¿ ¿ 0 ,07 × TA 0 , 07 ×TA
ROAA = TE = TA−D = = = 0,155
TA−0 ,55 ×TA 0 , 45 ×TA
=> tỷ suất sinh lợi trên vốn chủ sở hữu của công ty B là 15,5%
=> Công ty B có tỷ suất sinh lợi trên vốn chủ sở hữu cao hơn công ty A
Câu 13:
a. Nhu cầu tài trợ vốn từ bên ngoài trong năm tới:
∆ doanh thu = 30.400.00 x (1+0.15) – 30.400.000
= $4.960.000
¿ 2.392.000
PM = TR = ≈ 0.0787
30.400.000
= $1.109.189
b. Bảng cân đối kế toán dự phóng của doanh nghiệp cho năm tới:
- Tài sản ngắn hạn dự phóng = 7.200.000 x (1+0.15) = $8.280.000
- Tài sản cố định dự phóng = 17.600.000 x (1+0.15) = $20.240.000
- Nợ ngắn hạn dự phóng = 6.400.000 x (1+0.15) = $7.360.000
- Tổng tài sản dự phóng = 8.280.000 + 20.240.000 = $28.520.000
- Lợi nhuận ròng = PM x Doanh thu
= 0.0787 x 34.960.000 = $2.751.352
- Cổ tức chi trả cho cổ đông dự phóng = d x Lợi nhuận ròng
= 0.4 x 2.751.352 = $1.100.541
- Lợi nhuận giữ lại tăng thêm dự phóng = (1-d) x Lợi nhuận ròng
= 0.6 x 2.751.352 =$1.650.811
- Lợi nhuận giữ lại lũy kế = 10.400.000 + 1.650.811 = $12.050.811
Bảng cân đối kế toán dự phóng
Optical Scam không thể loại bỏ nhu cầu vay vốn từ bên ngoài bằng cách thay đổi chính sách
cổ tức của mình vì, kể cả trong trường hợp công ty không chia cổ tức cho cổ đông thì vẫn có
sự chênh lệch giữ tổng tài sản dự phóng và tổng nợ và vốn chủ sở hữu dự phóng:
Trường hợp công ty không chia cổ tức cho cổ đông thì :
Lợi nhuận giữ lại tăng thêm = $2.751.352
=> Lợi nhuận giữ lại lũy kế = 10.400.000 + 2.751.352 = $13.151.532
=> Tổng nợ phải trả và vốn chủ sở hữu = 7.360.000 + 4.800.000 + 3.200.000 + 13.151.532
= $28.511.532
Khi đó EFN = $28.520.000 – $28.511.532 = $8.468
Công ty có thể dùng những lựa chọn sau để đáp ứng mục tiêu :
Tăng nợ trong cấu trúc vốn
Tăng tỷ lệ lợi nhuận biên để tăng ROE
Câu 14:
¿
PM= TR = 0.093
¿ 265,000
=> TR = PM = = $2,849,462
0,093
Câu 15:
TS ngắn hạn
- Tỉ số thanh toán hiện hành = = 1,25
Nợ ngắn hạn