You are on page 1of 8

Learning Area Araling Panlipunan 5

Learning Delivery Modality In- Person CLasses


Paaralan Santiago ES Baitang 5
Guro Jesie Marie E. Fermindoza Asignatura Araling
LESSON Panlipunan
EXEMPLAR Petsa 06 Pebrero 2023 Markahan Ikatlo
Oras 09:00AM- 09:40AM Bilang ng 5
Araw
I.LAYUNIN
A.Pamantayan sa Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
Pangnilalaman -Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa
lipunang ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang
pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at
ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.

B.Pamantayan sa Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino


Pagganap sa panahon ng Kolonyalismong Espanyol.
C.Mga Kasanayan Natatalakay ang mahahalagang pangyayari sa pananakop ng mga Hapones.
Sa Pagkatuto
D.Pinakamahalagang Naipaliliwanag ang mga paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa kolonyalismong
Kasanayan sa Espanyol (Hal. Pag-aalsa, pagtanggap sa kapangyarihang kolonyal/ kooperasyon)
Pagkatuto(MELC) (MELC #12 Q3)
E.Pagpapayamang Natatalakay ang mga layunin at mga paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa
Kasanayan kolonyalismong Espanyol
Hal:
• Pag-aalsa
• Pagtanggap sa kapangyarihan kolonyal/kooperasyon

II.NILALAMAN Epekto ng Kolonyalismo sa Pagkakakilanlan ng mga Pilipino


III.KAGAMITAN PowerPoint Presentation, Learning Activity Sheets (LAS), R4A Pivot Budget of Work
PANTURO (BOW)
A.Sanggunian
a.Mga Pahina sa Kayamanan 5, pahina 1
Gabay ng Guro Bansang Malaya 5 pahina 80 - 84
MELC #12- R4A Pivot Budget of Work (BOW)
b.Mga Pahina sa -
Kagamitang Pang-
mag-aaral

c. Mga Pahina sa Kayamanan 5, pahina 1


Teksbuk Bansang Malaya 5 pahina 80 - 84

d. Karagdagang Learning Activity Sheets mula sa General Trias Online Library Database (GOLD)
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang -
Kagamitang Panturo
III.PAMAMARAAN
A. Panimula Balik-aral

Ipakita ang larawan ng “Malacañan Palace” sa pamamagitan ng TV at itanong sa mga


mag-aaral ang mga sumusunod:
Ano ang inyong nakikita sa larawan?
Saan makikita ang gusali na nasa larawan?
Sino ang nakatira sa naturang gusali?

Teaching Strategy:
Ipakita ang powerpoint presentation na kung saan ito ay nagpapakita ng distansya ng
Modeling Palasyo ng Malacañang sa Lungsod ng Heneral Trias. Ituro din sa mga mag- aaral kung
paano nakuha ang datos gamit ang Google Maps Application.
Itanong ang mga sumusunod:

1. Sa anong direksiyon mula Lungsod ng Heneral Trias and Palasyo ng


Malacañang?
Hilaga o North

2. Batay sa datos sa itaas, ilang oras at minute ang kinakailangan upang marating
ang Palasyo ng Malacañang?
Teaching Strategy: Isang oras at 30 minuto o 1 hour at 30 minutes
Talakayin: Aabutin ng isang oras at 30 minuto bago natin marating ang Palasyo ng
Problem Solving Malacañang kapag tayo ay nakasakay sa isang sasakyan. Kung sa parehong bilis, anong
oras tayo makakarating ng palasyo kapag aalis ka ng 10:00AM sa Heneral Trias? 11:00AM,
2:00PM, 4:00PM?

KRA 1, Objective 1 Applied knowledge of content within and across curriculum teaching areas.
(PPST 1.1.2) (Subject Integration to Mathematics- Elapse Time)

3. Anong makabagong teknolohiya ang ginagamit upang matukoy natin ang


direksiyon ng Palasyo ng Malacañang at oras na kinakailangan upang ito ay ating
marating?

Paggamit ng Google Map. Ang Google Maps ay hindi lamang isang popular na
programa sa pagmamapa na ginagamit ng Google, ngunit isa rin ito sa pinakasikat na mga
mapa na ginagamit ng mga web mashup . Ginagawang ito ng Google Maps na isang
Teaching Strategy:
napaka-popular at maraming gamit na tool na ginagamit upang magamit sa iba't ibang
paraan mula sa paghahanap ng mga hard-to-find na produkto sa pagtataya ng panahon .
Lecture Method
Ang pag-aaral kung paano gamitin ang Google Maps ay simple, at makakatulong ito sa iyo
na mag-navigate sa maraming iba't ibang mga web mashup batay sa Google Maps. Kahit
na ang ilan sa mga hybrids ay nagbago ng ilan sa mga pangunahing pag-uugali ng
programa, ang pag-aaral kung paano gamitin ang Google Maps ay magbibigay-daan sa
mabilis mong umangkop sa mga maliliit na pagbabago sa programang paggawa ng mapa.

KRA 3, Objective 9. Selected, developed, organized and used appropriate teaching and learning
resources, including ICT, to address learning goals. (PPST 4.5.2)
Gamit ang Google Maps at Kaalaman sa Elapse Time, kayo naman ang kakalap ng iba
pang datos ukol sa layo ng mga makasaysayang pook mula sa Lungsod ng Heneral Trias.

Makasaysayang Layo mula sa Lungsod ng


Oras at Minuto sa Byahe
Pook Heneral Trias
Fort Santiago
Rizal Park
Aguinaldo Shrine
Teaching Strategy Pugad- Lawin
Krus ni Magellan
Manipulative/
Mga Kasagutan:
Learning by Doing
Makasaysayang Layo mula sa Lungsod ng
Intuitive-imitative Oras at Minuto sa Byahe
Pook Heneral Trias
approach and Fort Santiago 41.4 km 1 hr 24 min
integrative approach Rizal Park 40.0 km 1 hr 21 min
Aguinaldo Shrine 40.0 km 1 hr 21 min
Pugad- Lawin 40.0 km 1 hr 21 min
Krus ni Magellan 92.5 km 2 hr 14 min

Magkasabay na bigkasin ang mga makasaysayang pook. Hikayatin ang mga mag- aaral
na mabigkas ng tama ang pangalan ng mga makasaysayang pook. Habang sa pagbigkas
naman ng layo, oras at minute, isaalang- alang ang tamang pagbasa gamit ang konsepto
ng decimals, hours at minutes.

KRA 1, Objective 2. Used a range of teaching strategies that enhance learner achievement in
literacy and numeracy skills. (PPST 1.4.2)

Talakayin ang imahe na nasa telebisyon:


Ang Palasyo ng Malakanyáng (Ingles: Malacañang Palace) ay opisyal na
tiráhan ng pangulo ng Pilipinas. Nagmula ang pangalan mula sa pananalitang May lakan
diyan dahil dáting nakatirá dito ang isang mayamang Kastilang negosyante bago pa ito
naging tiráhan ng punong tagaganap ng bansa. Matatagpuan sa hilagang pampang ng Ilog
Pasig sa Maynila. Tumutukoy sa opisyal na tiráhan ng pangulo ang Palasyo ng
Malakanyang samantalang tumutukoy ang Malakanyang sa tanggapan ng pangulo at pang-
araw-araw na pagtutukoy ng medya.

Bigyang diin ang naging papel ng naturang gusali (Malacañan Palace) sa pag- usbong ng
kolonyalismong Kastila:

Itinayo ang orihinal na gusali noong 1750 ni Don Luis Rocha bílang bahay
pahingahan sa tabi ng Ilog Pasig. Binili ito ng estado noong 1825 bílang tirahan
ng Gobernador Heneral ng Espanya tuwing tag-init. Matapos wasakin ng lindol ang Palacio
del Governador sa loob ng Intramuros noong Hunyo 3, 1863, ginawa itong opisyal na
tiráhan ng Gobernador Heneral. Matapos masakop ng Estados Unidos ang Pilipinas noong
1898, ginawa itong tiráhan ng mga Gobernador ng Amerika, simula kay Heneral Wesley
Merritt.

Iugnay ang kasaysayan ng Palasyo ng Malacañan sa paglalarawan sa mga naging


impluwensiya ng kolonyalismong Espanyol at bigyang konklusyon tungkol sa di
matagumpay na pananakop ng mga Espanyol sa piling katutubong pangkat.

Teaching Strategy Balitaan

Tanungin ang mga mag-aaral hingggil sa nangyayari sa kasalukuyang panahon


Reflective Teaching
na masasabing isang repleksiyon o may pagkakahalinutulad sa mga kaganapan sa
panahon ng Espanyol.
Hal. Ang hidwaan sa teritoryo sa pagitan ng Pilipinas at China.
KRA 1 Objective 3. Applied a range of teaching strategies to develop critical and creative
thinking, as well as other higher-order thinking skills. (PPST 1.5.2)
B. Pagpapaunlad Sa pamamagitan ng mga larawan ay itanong sa mag-aaral kung ano ang kanilang mga
hinuha at pagsasalarawan sa mga naging kaganapan sa kolonyalismong Espanyol.

Itanong ang mag sumusunod:


Teaching Strategy
Anong larawan ang nagpapakita ng pagkatakot?
Inquiry-based Aling larawan ang nagtataglay ng isang madugo at agresibong labanan?
learning Anong larawan ang nagsasalarawan ng pakikianib sa mga Kastila?
Ano ang pagkakahalintulad ng mga larawang ipinakita?

Mangyaring itanong din sa mga mag- aaral kung bakit natukoy nila sa ganun
paglalarawan ang mga imahe na ipinakita sa telebisyon.

Itanong:
Alin sa mga ito ang nagpapakita ng epekto noong panahon ng kolonyalismo
sa Pilipinas? Ipaliwanag

Ang mga larawan na ating nakita ay nagpapakita ng iba’t ibang reaksiyon ng mga
katutubo. Sa simula pa man nang pagdating ng mga Espanyol sa Pilipinas, nahati na
ang mga Pilipino sa iba’t ibang pangkat. Magkaiba kasi ang pagtingin ng mga Pilipino
Teaching Strategy noon sa naging pakikitungo sa kanila ng mga Espanyol. Iba’t iba ang naging reaksiyon
ng mga kolonya sa mga mananakop nito:
Lecture
Pagtanggap –Dahil sa takot may mga Pilipino ring nagpikit na lamang ng mga mata sa
mga pang –aabuso ng mga Espanyol. Pinili nila ang manahimik at
magsawalang kibo na lamang. Napilitang tanggapin nila lahat ng mga batas
at patakaran na ipinatutupad ng mga ito. Alam kasi nila ang pagsuporta nila
sa kababayang nag aklas ay maglalagay sa kanila at kanilang pamilya sa
panganib.

Pag-aalsa o Rebelyon – Dahil sa labis na nasaktan ang mga Pilipino sa di makataong


pagtrato ng Espanyol, ilan sa kanila ay nagpakita ng dahas. Maraming
Pilipino ang namuno sa pag-aalsa na nagsikap na planuhing mabuti ang
kanilang gagawin. Dahil sa kulang ang armas at kakayahang militar, lahat
ng rebelyong nailunsad ay bigo.Tinatawag na rebelyon kasi maliit lamang ang
kanilang puwersa at limitado lamang sa isang maliit na lugar ang
pakikipaglaban.

Pakikipagsabwatan – May ilan ding Pilipino na nagpapakita ng katrayduran. Sa halip na


magsawalang kibo at huwag ilagay sa panganib ang iba, pinili pa nila ang
makipagsabwatan sa kaaway. Rebolusyon – Ito ang mas malawak na pagkilos
ng sambayanang Pilipino laban sa Espanyol. Nagsimula muna ito sa sabay-
sabay na paglaban ng walong lalawigan sa Luzon-Cavite, Manila, Batangas,
Laguna, Bulacan, Pampanga, Tarlac at Nueva Ecija.
Pagkakaisa at Pagbubuklod – Hindi nahikayat ng mga Espanyol ang kanilang
kapangyarihan mapasailalim ang mga katutubong Muslim at mga
katutubong Igorot sa Cordillera. Matindi ang kanilang pagtutol at ipinakita
nila ang pagkakaisa at pagkakabuklod sa iisang paniniwala o relihiyon
kultura at lahi.Ang pagmamahal sa kanilang bayang tinubuan ay maingat na
binantayan at ipinagtanggol laban sa kaaway.

C. Pakikipagpalihan Gawain A
Pangkatin sa apat ang mga mag-aaral at bigyan ng activity card ang bawat isa

KRA2 Objective 4. Managed classroom structure to engage learners, individually or in groups,


in meaningful exploration, discovery and hands-on activities within a range of physical learning
environments. (PPST 2.3.2)

Alin sa mga epekto ng kolonyalismo Gumupit ng mga larawan na


ang nakikita mo pa hanggang ngayon? nagpapakita ng epekto ng
Teaching Strategy: Tukuyin at iguhit ang sagot. kolonyalismo sa kilos at gawi ng mga
Project- Based Pilipino sa kasalukuyan.
Learning Magtala ng sampu hanggang Magbigay ng sariling pananaw sa
dalawampung salita na nahiram natin naging epekto ng kolonyalismo sa
sa mga Espanyol pagbabago ng mga Pilipino ngayon.
(maaring pasadula o paguhit ang
magiging sagot)
Pagbibigay ng pamantayan para sa pangkatang gawain
(i- Flash sa TV screen ang Classroom Standards na dapat sundin ng mga mag-
aaral)
1. Ang mga kasapi ng bawat grupo ay pipiliin sa pamamagitan ng “count- off (1-4)”.
2. Lahat ng mag- aaral ay itinuturing na kabahagi ng pangkatang gawain at
makikipagtulungan upang magawa ang mga gawain sa ‘activity card’.
3. Inaasahan na matatapos ang gawain sa loob ng 15 minuto. Panatilihin ang
kaayusan ng bawat isa habang at pagkatapos ang gawain.
4. Para sa iba pang katanungan, mangyaring kuhanin ang atensyon ng guro sa
pamamagitan ng pagtataas ng sign board upang hindi makalikha ng ingay na
maaring makadisturbo sa ibang pangkat.
5. Ang pangkat na may maayos na presentasyon at maging ang pangkat na may
pinakamasunurin na mga myembro ay magkakamit ng premyo.

KRA 2, Objective 5. Managed learner behavior constructively by applying positive and non-
violent discipline to ensure learning- focused environments. (PPST 2.6.2)

Gawain B:
Balikan ang naunang pangkatan sa naunang gawain. Gamit ang mga tema
sa ibaba, bigyang pagkakataon ang mga mag- aaral na mailapat ang kanilang mga
karanasan sa buhay na may pagkakahalintulad o kanilang nasasalamin ang ilan sa
mga pangyayari sa panahon ng Kolonyalismong Espanyol. Bigyan ng 15 minuto ang
Teaching Strategy
mga mag-aaral na magawa ng maayos ang gawain. Itanghal sa harapan ang natapos
na output ng mga bata.
Differentiated
Instruction 1. Ang Aking Talambuhay (Biography)
2. Ang Himig ng Aking Kahapon (Rap o Sariling- Kathang Kanta)
Tiered Learning 3. Tula ng Aking Nakalipas (Poem)
Targets Iba pang interes ng mga mag- aaral ay maari ring ilapat.

KRA 2, Objective 6. Used differentiated, developmentally appropriate learning


experiences to address learners’ gender, needs, strengths, interests and experiences.
(PPST 3.1.2)
D. Paglalahat Sa parehong pangkat ng mga mag- aaral, bigyan ng sapat na pagkakataon ang bawat
grupo na makapagsabi ng kaalaman na kanilang natutunan sa aralin. Matapos
makapagbahagi ng mga natutunan, ang guro ay maglalahad ng kaisipan na magbubuod
Teaching Strategy ng mga nabanggit sa bawat grupo.

Collaborative learning
Malaki ang naging epekto ng kolonyalismo sa kultura ng Pilipinas. Dahil sa pananatili ng
mga mananakop sa Pilipinas, ang mga tao sa ating bansa ay natutunan ang mga gawi ng
mga dayuhan. Napagbabago nito ang pananaw ng isang indibidwal at napapamahal siya
sa kultura ng bansang nanakop.

E. Pagtataya Gawain A:

Panuto: Ibigay ang iyong pananaw dito. Kung sakaling nabubuhay ka noong panahon ng
Espanyol, ano ang iyong gagawin bilang reaksiyon sa mga dinanas ng mga Pilipino
noon?

1. Pagtanggap
Annotation: 2. Pag-aalsa o Rebelyon
To meet this 3. Pakikipagsabwatan
objective, the 4. Rebolusyon
teacher has 5. Pagkakaisa at Pagbubuklod
developed an
assessment on KRA 3 Objective 7. Planned, managed and implemented developmentally sequenced teaching
which learners will and learning processes to meet curriculum requirements and varied teaching contexts. (PPST
integrate learning 4.1.2)
experiences
derived from the
lesson on his own
values system.
Moreover, same
learning
experiences will
measure his
judgement as this
were primarily
dependent on his
views.

Gawain B
Panuto: Tama o Mali. Isulat ang T kung tama at M kung mali ang mga sumusunod na
pangungusap:
_____1. Mahalaga sa kulturang Pilipino ang mahaluan ng kulturang Kastila.
_____2. Malaki ang ipinagbago ng pamahalaang Pilipino dahil sa pananakop ng mga
Kastila.
_____3. Napasama ang kalagayang pangkabuhayan ng mga Pilipino sa mga kamay ng
mga Kastila.
_____4. Naging makapangyarihan ang mga kalalakihan kaysa sa mga kababaihang
Pilipino dahil sa patakarang pang-edukasyon ng mga Kastila.

KRA 4, Objective 10. Designed, selected, organized and used diagnostic, formative
and summative assessment strategies consistent with curriculum
requirements. (PPST 5.1.2)
F. Paglalapat Gawain A:
Panuto: Panuto: Basahin ang kalagayan at isulat ang iyong saloobin.

1. May kaklase ka mula sa ibang probinsya. Madalas siyang tinutukso ng iyong


kamag-aral. Kung ikaw ang nasa kanyang katayuan ng batang tinutukso paano
mo maipahahayag ang iyong damdamin sa ganitong sitwasyon?

2. Nalaman mo na may masamang balak gawin ang pangulo ng klase sa pera na


dapat ay pondo ng iyong samahan. Paano mo ito itatama?

V.PAGNINILAY
Magsusulat ng repleksyon ang mga bata sa kanlilang naramdaman o realisasyon gamit
ang mga sumusunod na prompt.

Nauunawaan ko na…. ang mga epekto ng kolonyalismo ay nagdala ng mga positibong at


negatibong konsekwensya, ngunit sa kabuuan, naging mahalaga ang papel
ng kolonyalismo ng Espanya sa paghubog sa sibilisasyon.

Nababatid ko na…. naging bahagi ang karanasan ng mga katutubo sa mga Espanyol
upang malinang ang kanilang kamalayan at upang makamit ang pangkasalukuyang
kultura ng mga Pilipino.

REMARKS
Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your student’s
progress this week. What works? What else needs to be done to help the students learn?
Identify what help your instructional supervisors can provide for you so when you meet
them, you can ask them relevant questions.
A. No. of learners who 53/62 no of learners who earned 80% and above.
earned 80% in the
evaluation.
B. No. of learners who _9 no. of learners who requires additional activities for remediation.
require additional
activities for
remediation.
C. Did the remedial _/_Yes __ No
lessons work? No. of 7/9 of learners who caught up the lesson.
learners who have
caught up with the
lesson.
D. No. of learners who 2 of learners who continue to require remediation.
continue to require
remediation.
E. Which of my Strategies used that work well:
teaching strategies __ Group collaboration
worked well? Why did __ Games
these works? __ Solving Puzzle/ Jigsaw
__ Answering preliminary activities/exercises
__ Carousel
__ Diads
__Think-Pair-Share (TPS)
__ Rereading of paragraphs/Poems/Stories
_/_ Differentiated Instruction
Since learners’ abilities are considered in the learning activities, learning outcomes
significantly improve when teachers use differentiated content that responds to a
student's learning preferences.

__ Role Playing/Drama
__ Discovery Method
/_ Lecture Method
Since the lesson is time- bounded, the lecture method is most fit to use. The lecture
method enables learners to grasp the content knowledge more easily.
__ Complete IMs
__ Availability of Materials
__ Pupil’s eagerness to learn
__ Group member’s cooperation in doing their task

F. What difficulties did __ Bullying among pupils


I encounter which my __ Pupil’s behavior/attitude
principal or supervisor __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
can help me solve? __Science/Computer
_/_ Internet Lab
__ Additional Clerical Works
Planned Innovations:
__ localized Videos
_/_ Making big books from views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as instructional Materials
__ Local Poetical composition
G. What innovation or The lesson was successfully delivered due to:
localized materials did __ Pupil’s eagerness to learn
I use/discover which I __ Complete/varied IMs
wish to share with _/_ Uncomplicated lesson worksheets
other teachers? Strategies used that work well:
_/_ Group collaboration
__ Games
__ Solving Puzzle/ Jigsaw
__ Answering preliminary activities/exercises
__ Carousel
__ Diads
__Think-Pair-Share (TPS)
__ Rereading of paragraphs/Poems/Stories
__ Differentiated Instruction
__ Role Playing/Drama
__ Discovery Method
__ Lecture Method

Why?
__ Complete IMs
__ Availability of Materials
__ Pupil’s eagerness to learn
_/_ Group member’s cooperation in doing their task

Inihanda ni: Pinansin ni:

JESIE MARIE E. FERMINDOZA ARSENIO V. BALINAS, JR.


Teacher I Master Teacher I

You might also like