Professional Documents
Culture Documents
LessonPlan Kom Lesson3
LessonPlan Kom Lesson3
Department of Education
REGION VIII- EASTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF SOUTHERN LEYTE
SOGOD DISTRICT 1
SOGOD NATIONAL HIGH SCHOOL
SENIOR HIGH SCHOOL DEPARTMENT
Masusing Banghay-Aralin sa
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Filipino
Mga Layunin:
Pagkatapos ng isang oras ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Natutukoy ang kahulugan at kalikasan ng register at barayti ng wika.
Naitatala ang mga termino ayon sa disiplina o larangang pinaggagamitan nito.
Nakasusulat ng tekstong nagpapakita ng mga kalagayang pangwika sa kulturang
Pilipino na may kaugnayan sa register at barayti ng wika.
III. Pamamaraan
Kasunduan
Habang sisimulan ko ang talakayan
dito sa harapan, dapat ay itago ang
inyong gadgets at makikinig kayong
mabuti dahil pagkatapos ng ating
talakayan ay may inihanda akong mga
gawain. Aktibong sinagutan ng mga mag-aaral
ang paunang gawain.
B. Pagganyak
Nagkaroon ng partisipasyon sa
panimulang gawain.
D. Gawain (Activity)
Ngayon, tapos na ang ating Talakayan. Pangkatang Gawain (10 pangkat)
Maghanda sa unang gawain.
Panuto: Basahin ang sumusunod na balitang
pangkalusugan at sagutin ang mga tanong kaugnay
nito. Pahalagahan ang mga ito sa pamamagitan ng
pagsusuri sa mga konseptong pangwikang maiuugnay
dito.
Sinagot ng mga mag-aaral ang mga
katanungan base sa kasagutan nila sa
unang gawain.
E. Pagsusuri (Analysis)
Panuto: Suriin ang nilalaman ng bawat teksto.
Tukuyin ang mga register, barayti ng wika, at ang
larangang kinabibilangan nito.
F. Abstraksyon (Abstraction)
Panuto: Magtala ng limang register na ginagamit sa
mga sumusunod na larangan. Isulat ang sagot sa
inyong sagutang papel.
G. Paglalapat (Application)
Panuto: Tukuyin ang dalawa sa mga larangang
kinabibilangan ng bawat salita/register. Pagkatapos,
ibigay ang kahulugan batay sa larangang
kinabibilangan nito.
1. Beat
2. Mouse
3. Hardware
4. Mata
Kumuha ng isang buong papel ang mga
5. Pagong mag-aaral upang gawin ang inihandang
6. Window pagsasanay.
7. Crush
8. Foul
9. Buwaya
10. Bato
H. Ebalwasyon (Evaluation)
Panuto: Sumulat ng maikling usapan/palitan ng
pahayag gamit ang lobo ng usapan. Ang pagguhit sa
mga tauhan ay maaaring sa pamamagitan ng figure
stick. Pumili lamang ng isang paksa mula sa ibaba.
Paksa:
1. Register- Pakikipag-usap sa Isang Balikbayan
2. Barayti- Pakikipag-usap sa Isang Service Crew ng
Isang Fast Food Chain
3. Homogeneous- Pakikipag-usap sa Isang Scientist,
Chemist, at iba pa
4. Heterogeneous- Pakikipag-usap sa Isang Tsinoy o
Fil-am
I. Takdang-Aralin
Pag-aralan ang susunod na paksang-aralin,
“Adbertisment sa Kapapligirang Pinoy”
Inihanda ni:
NANCY N. TOLIBAS
Department Head