You are on page 1of 10

Ave Maria College

Vallesville-Fatima, Liloy, Zamboanga Del Norte


Email: avemariacollege@yahoo.com

Masusing Banghay-Aralin
sa
Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan IV
Inihanda ni: Mery Rose B. Pervandos

I. Layunin
Sa katapusan ng 45 minutong talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang na:

A. Natutukoy ang iba’t ibang hanapbuhay na nagbibigay serbisyo sa komunidad; at


B. Nabibigyang halaga ang iba’t ibang hanapbuhay na nagbibigay serbisyo,
C. Nagsasagawa nang wasto ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo.

II. SUBJECT MATTER


A. Paksa: Mga Hanapbuhay na Nagbibigay Serbisyo
B. Sanggunian : Reyes B.M. (2014) Lindsay ng Kalinayang Pilipino 2 (p. 308). REX Book
Store Antonio E. D et.al (2015) Kayamanan 2 (p.306). REX Book Store
C. kagamitan : Cartolina, Pentel pen, Mga Larawan ng iba't-ibang Hanapbuhay

III. PROCEDURE

Teachers Activity Students Activity


 Paghahanda

 Magandang umaga mga bata!


 Magandang umaga ma’am.

 Pagbati/Panalangin
 Magsitayo ang lahat para sa ating
panalangin.(magtawag ng isang mag-
aaral upang pangunahan ang panalangin)  (pangunahan ng isang mag-aaral ang panalangin)

 Magandang hapon mga bata!


 Magandang hapon binibining Mery Rose..

 Pagtala ng Liban
 Bago natin simulan ang ating talakayan
ngayong umaga ay sino ang may liban
 Wala po ma’am.
ngayon?

 Mga Kasunduan

 Bago tayo magsimula ang ating


talakayan sa araw na ito, nais ko
munang basahin ninyo ng sabay-sabay
ating kasunduan sa loob ng klase.
(ipakita sa powerpoint ang mga
kasunduan at magtawag ng mag-aaral
para ipapabasa)  Itaas ang kanang kamay kung gusto sumagot.
 2. Makinig ng mabuti sa guro kapag ito ay
nagsasalita sa harapan.
 3. Makikipagtulungan nang mabuti sa bawat gawain.
 Nakuha ba mga bata?  Opo Ma’am.

4. Pagbabalik-Aral:
 Bago natin sisimulan ang talakayan
natin sa araw na ito, babalikan muna
natin ang tinalakay natin kahapon.
 Ang ating tinalakay kahapon ay tungkol sa Mga
 Ano ang tinalakay natin kahapon?
Hanapbuhay na nagbibigay Produkto
 Anu-ano ba ang mgahanap buhay na
 Ang mga hanapbuhay na nagbibigay produkto ay
nagbibigay Produkto?
Karpentiro, Modista, Panadero at Sapatero
 Mahusay! May tanong pa ba kayo
 Wala na po ma'am
tungkol sa mga hanapbuhay na
nagbibigay produkto?

 Magaling!
 Handa naba kayo saating bagong aralin?
 Opo ma'am

IV. Paraang pagkatoto


A. Pagganyak

 Bago tayo magsisimula sa leksyon natin


sa araw na ito, maglalaro muna tayo ng
“Hit Me” Tatawag ako ng mga mag-
aaral upang sila ang siyang pipili ng
lobo na papuputukin. Sa loob ng lobo ay
may nakatagong papel na siyang
ilalagay mo sa mga pisara.

 Naintidihan niyo ba mga bata?  Opo ma’am

 Unang larawan ano ang ginagawa ng  Ang ginagawa ng nasa larawan ay nagpapatay ng
nasa larawan? apoy.

 Magaling! Ang ginagawa ng nasa


larawan ay nagpapatay ng apoy.

 Okay mahusay! Ikalawa ano ang  Ang ginagawa ng nasa larawan ang guro ay
ginagawa ng nasa larawan? nagtuturo sa mga mag-aaral.

 Magaling! Ang ginagawa ng nasa


larawan ang guro ay nagtuturo sa mga
bata.

 Ikatatlo! Ano ang ginagawa ng nasa


larawan?  Ang ginagawa ng nasa larawan ay tinitignan ng
doktor ang ngipin ng kanyang pasyente.

 Mahusay! Ang ginagawa ng nasa larawan


ay tinitignan o tsinetsek-up ng doktor ang
ngipin ng kanyang pasyente.

 Ika-apat ano naman ang ginagawa na


nasa Larawan ?

 Ang lalaki ay ng naglilinis

 Magaling! Ang ginawa ng nasa larawan


ay naglilinis

 Panglima! Ano naman ang nakikita niyo


sa larawan?

 Ang nasa larawan ay binibigyan ng nars ang


kanyang pasyente na may sakit.

  Mahusay! Ang nars ay


nagbibigay ng prutas ng kanyang
pasyenti na may sakit para mabilis
gumaling.

 Pang anim, ano naman ang ginagawa ng


nasa larawan?  Hinuhuli ng pulis ang lalaking magnanakaw
 Magaling! Ang nasa larawan ay hinuhuli
ng pulis ang lalaki na magnanakaw
 Ang lalaki ang nagmamaneho ng sasakyan.
 Pang pito, Ano kaya ang ginagawa ng

lalaki?

 Magaling! Siya ay nagmamaneho ng


sasakyan.

B. Paglalahad

 Tungkol po sa hanapbuhay na nagbibigay serbisyo


 Base sa ginawa nating laro kanina, may ma’am.
ideya ba kayo kung ano ang magiging
talakayan natin sa araw na ito?

 Okay, Tama.

 Sa araw na ito, tatalakayin natin ang


tunmgkol sa mga Hanapbuhay na
Nagbibigay Serbisyo.

 Opo, ma’am.
 Handa naba kayo sa ating talakayan?

 Bago natin magsimula basahin muna Layunin


natin an gating layunin. Sa katapusan ng 45 minutong talakayan, ang
mga mag-aaral ay inaasahang na:

A. Natutukoy ang iba’t ibang hanapbuhay


na nagbibigay serbisyo sa komunidad;
at
B. Nabibigyang halaga ang iba’t ibang
hanapbuhay na nagbibigay serbisyo,
C. Nagsasagawa nang wasto ang iba’t
ibang mga hanapbuhay na nagbibigay
serbisyo.

 Ang hanapbuhay ay paraan ng tao upang kumita at


matustusan ang pangangailangan ng pamilya.

C. Pagtatalakay:
 Sa tingin niyo Ano ang kahulugan ng
hanapbuhay?

 Magaling! Ang hanapbuhay o trabaho ay  Opo ma’am


gampanin na isinasagawa ng tao upang
matustusan ang kanyang pangangailan at
ng kanyang pamilya.

 Tinatawag ang tao ang taong


naghahapbuhay bilang manggagawa,
empleyador o trabahador.
 Bumbero ma’am
 Naintindihan naba kung ano ang
hanapbuhay?

 Kanina may mga larawan akong


ipinakita sa inyo,iyon ay mga  Nagpapatay ng apoy ma’am.
halimbawa ng mga hanapbuhay na
nagserbisyo sa komunidad.

 Ngayon, magbigay nga kayo ng


halimbawa ng hanapbuhay nanakita niyo
kanina sa mga larawan.  Opo ma’am.

 Dentista po ma'am
 Ano ba sa tingin niyo ang ginagawa ng
bumbero?
 Ang ginagawa ng Dentista ay nanggagamot at
 Magaling! Ang ginagawa ng bumbero nangangalaga sa pasyente ma’am.
ang nagpapatay ng mga apoy sa gusali.

 May nakakita naba sa inyo ng bumbero?

 Ano pang hanapbuhay ang inyong nakita  Doctor ma’am.


kanina sa larawan?
 Ang ginagawa ng Doktor ay gamutin ang taong
 Ano ba ang ginagawa ng Dentista? may sakit.

 Mahusay! Ang ginagawa ng Dentista ay


nanggagamot at nangangalaga sa
kalusugan ng ngipin.  Guro ma’am.

 Bukod sa Dentista mayroon paba?


 Ang guro ay nagtuturo sa ating kung paano bumasa
 Ano ba ang ginagawa ng Doktor? ang mag-aaral ma’am.

 Magaling! Ang ginagawa ng Doktor ay


gamutin ang mga taong may sakit.

 Ano pa ang hanapbuhay ang inyong


Makita kanina sa larawan?  Me ma’am.

 Ano ba ang ginagawa ng guro?
  Dyanitor ma’am.
 Tama! Ang guro ay nagtuturo sa ating
kung paano bumasa, sumulat, at
magbilang. Halimbawa nalang ng akong
ginawa ngayon.
 Ang dyanitor ang nag-aalaga ng kalinisan sa ating
 Mayroon ba dito gustong maging guro paligid ma’am.
balang araw?
 Mayroon pabang hanapbuhay na nakita  Nars ma’am.
niyo sa larawan ?Ano pa iyon?
 Ang nars ay tumutulong sa doctor ma’am.
 Ano ba ang ginagawa ng Dyanitor?

 Ang dyanitor ang nag-aalaga ng


kalinisan sa ating paligid o gusali para
mapanatili nating malinis ito.  Ang mga nars ay naka uniporme ng puti at may cap
rin sa ulo na kulay puti.
 Bukod sa dyanitor mayroon paba?

 Ano ng ginagawa ng nars sa ating


komunidad?

 Mahusay! Ang nars ang tumutulong sa  Pulis ma’am


doctor, na mag-alaga sa pasyente o
taong may sakit. Ano ba ang itsura ng
nars?  ang pulis ay nagpapatupad ng batas para mapanatili
ang kaayusan sa komunidad, silarin ang manghuhuli
 Tama! Ang mga nars ay naka uniporme sa mga masasamang tao.
ng puti at may cap rin sa ulo na kulay
puti.

 Ano pang hanapbuhay ang nakita niyo


kanina sa larawan na hindi pa nasabi?

 Ano ang ginawa ng pulis sa ating


 Tsuper ma’am.
kumunidad?

 Opo ma’am.
 Magaling ang pulis ay nagpapatupad ng
batas para mapanatili ang kaayusan at
katahian sa komunidad, silarin ang
 Ang tsuper ay nagmamaneho ng mgasasakyan para
manghuhuli sa mga masasamang tao.
ihatid tayo sa atting pupuntahan.
 Ano na lamang ang hindi pa nasasabing
hanapbuhay na nakita niyo kanina sa
larawan ?

 Nakakita naba lahat ng tsuper?  Opo ma’am.

 Ano ba ang na itutulong ng tsuper sa


 Mahalaga , dahil ang mga hanapbuhay na
ating komunidad?
nagbibigay serbisyo ay nakakatulong ito sa ating
kalusugan at kaligtasan .
 Tama! Ang tsuper ang nagmamaneho ng
mga sasakyan para ihatid tayo sa ating
pupuntahan.

 Sa tingin niya mahalaga ba ang mga


hanapbuhay na nagbibigay serbisyo?

 Bakit?
 Wala na po ma'am
 Mahusay! Mahalaga ang mga
hanapbuhay na nagbibigay serbisyo
dahil kung wala sila walang nagbibigay
ng sapat na edukasyon, Kalusugan,
kaligtasan at kaayusan at sa ating
komunidad.  Handa na po ma’am.

 May tanong paba kayo tungkol sa ating


tinalakay?

D. Paglalapat

 Ngayon, Magkaroon tayo ng aktibidad.

 Handa naba kayo mga bata?

 Ngayon ay magkakaroon tayo ng


pangkatang gawain.

 Meron akong inalagay sa ilalim ng


inyung upuan at kunin niyo.
 Sino nakakuha ng GURO?
 Sino nakakuha ng DOKTOR?
 Sino nakakuha ng PULIS?

 Pangkat GURO - Gagawa ng dula-


dulaan na nagpapakita nag kahalagahan
sa mga hanapbuhay na nagbibigay
serbisyo.

 Pangkat DOKTOR- Kukumpletuhin


ang graphic organizer. Isulat ang mga
hanapbuhay sa inyong komunidad.

Rubriks

 Pangkat PULIS- Gumuhit ng isang PAMANT Pinakamah Lubos na Mahusay Kailangan


hanapbuhay na nagbibigay serbisyo sa AYAN usay (5) mahusay (3) pang
(4) pagbutihin
inyong komunidad at ipaliwanag kung (2)
paano nakatutulong sa inyo ang bawat NILALA Ang Ang Ang Ang diwa
hanapbuhay na ito. MAN nilalaman nilalaman nilalaman sa itampok
ay may ay may ay may ay hindi
 Sa bawat pangkat meron tayong rubriks. buong diwa diwa at diwa. masyadong
at ito ay lubos na malinaw at
pinaka- angkop sa hindi
angkop sa paksa. angkop sa
paksa. paksa.
PRESENT Ang Ang Ang Ang
ASYON presentasy presentans presentasy presentasy
on ay yon ay on ay on ay di
pinakamah lubos na mahusay, gaanong
usay, mahusay, at may mahusay at
pinakamali kakikitaan pagkamalik hindi
nis at ng lubos na hain kakikitaan
kakitaan ng pagkamalik ng
lubos na hain. pagkamalik
pagkamam hain.
alikhain
KOOPER Nakilahok 1-2 4-5 ang Isang mag-
AYON lahat ng miyembro hindi aaral
miyembro ang hindi tumulong lamang ang
sa grupo nakilahok sa gawain gumagawa
gawain. ng
pangkatang
gawain.
 Opo ma’am

 Bigyan ko kayo ng labing limang


minuto sa paggawa ng mga gawain.

 Opo ma’am.
 Naintindihan ba mga bata?

 Okay magsimula na kayo.

 Okay tapos na ang labing limang


minuto.
 Opo ma’am
 Okay magsimula tayo sa pangkat GURO
handa naba kayo?

 Okay magaling! Bigyan natin sila ng


wow clap.
 Opo ma’am.
 So ngayon dadako naman tayo sa
pangkat DOCTOR?

 Okay magaling! Bigyan din natin sila ng


wow clap.

 Okay ngayon ay dadako na tayo sa


pangkat PULIS. Handa na ba ang
pangkat PULIS?
 Opo ma’am.
PANGKAT PUNTOS
PANGKAT PULIS
PANGKAT DOKTOR
PANGKAT PULIS  Ang mga hanapbuhay nanagbibigay serbisyo ay
Bumbero, Dentista, Doctor, Guro, Dyanitor, Nars,
Pulis at Tsuper.
 Na enjoy ba kayo sa ating aktibidad mga
bata?  Ang serbisyo na binibigay,and bumbero ang
nagpapatay ng apoy kapag may nasusunog na gusali,
F. Paglalahat ang dentist ang nag-gagamot at nangangalaga sa
ngipin natin, doctor ang naggagamot sa mga taong
 Anu-ano ang mga hanapbuhay na may sakit, guro ang nagtuturo sa ating kung paano
nagbibigay serbisyo? magsulat, magbasa at magbilang, Dyanitor ang
naglilinis ng ating paligid, Nars ang tumutulong sa
 Anong serbisyo ang ibinibigay nila? doctor para mag-alaga sa mga taong may sakit, pulis
naman ang nagpapatupad nang mga batas para
mapanatili ang kaayusan sa ating komunidad at
tsuper ang nagmamaneho ng mgasasakyan para
maihatid tayo sa ating pupuntahan.

 Mahalaga ang mga hanapbuhay nanagbibigay


serbisyo dahil kung wala sila walang nagbibigay ng
sapat na edukasyon, kalusugan, kaligtasan at
kaayusan sa ating kumunidad.

 Opo ma’am
 Ano ang kahalagahan ng hanapbuhay sa
nagbibigay serbisyo?

 Naintindihan naba ang ating tinalakay?

 Itaas lamang ang inyong kamang kamay


kung kayo ay may katanungan pa, para
malinawan ko ito.

IV. Pagtataya

Panuto: Tutuyin ang taong nagbibigay ng producto at serbisyo. Isulat ang letra ng tamang sagot sa
patlang.

______1. Pulis A.Katulong ng doctor sapag-aalagang mga taong


may sakit.
______2. Guro B. Tungkulin nito patayin ang apoy nanasusunog
Na gusali.
______3. Nars C. Manggagamot na nangangalaga sa kalusugan
ng ngipin
______4. Bumbero D.Nagpapatupad ng batas para mapanatili ang
kaayusan at katahimikan sa komunidad.
_____5. Dentista E. Nagtuturo sa mga mag-aaral na bumasa,
sumulat, bumilang, at iba pang kasanayan
F. Nagmamaneho ng mga sasakyan para
ihatid tayo sa ating pupuntahan.

Pagwawasto:
1. d
2. e
3. a
4. b
5. c

V. ASSIGNMENT
Tukuyin kung sino ang kailangan mo kung;
______1.Sumasakit ang tiyan mo
______2.May nasusunog sa tabi ng bahay ninyo.
______3.May nakawan sa inyong komunidad.
______4.Malayo ang inyong paaralan sa inyong bahay.
_____5. Gusto mong matutong magsulat at magbasa.

You might also like