You are on page 1of 52

Department of Education

Region VI-Western Visayas


Division of Iloilo City
District IV-C Jaro
October 18,2023
I.Layunin:
At the end of the 50 -minute class,the learners/pupils should be able to:
MELC-Based Competency : Nasasabi ang mga kagamitan at wastong paraan sa
paglilinis at pag-aayos ng sarili.(EPP 5HE-Oc-5)
Contextualized Competency: Mahambal ang mga kagamitan kag insakto
nga pamaagi sa paglimpyo kag pag himos sang kaugalingon.(EPP 5 HE-Oc-
5)
II.Paksang Aralin:
A.Paksa: Mga Kagamitan sa Paglimpyo kag Paghimos sang Kaugalingon
B.Sanggunian: MELCS H.E Quarter 1,Code:EPP5HE-Oc -5)
Patnubay ng Guro: IV-P.70-71,Kagamitan ng Mag-aaral -EPP 4 Pages 211-215
Video Presentation: https://video.search.yahoo.com/search/video?
fr=mcafee&ei=UTF-
8&p=CCYOUTUBE+KAGAMITAN+SA+PAGLILINIS+NG+SARILI&type=
C. Kagamitan: ibat-ibang pansarili at pampamilyang kagamitan tulad ng
suklay,nailcutter,sepilyo,bimpo,tuwalya at iba pa. mga larawan sa manila
paper,Cartolina paper,Activity sheets
D.Integration:
Health,Music,Arts ,P.E,Science,MTB,Math,DRRM,EsP,
E.Value Focus: Kalinisan/Kaayusan
III.Pamamaraan:
A.Panimulang Gawain:
1.Warm-up
Ipakanta sa tono sang ambahanon nga”This is the Way”

Amo ako sini manghilam-os,manghilam-os,manghilam-os


Amo ako sini manghilam-os sang akon nga nawong.
Amo ako sini magpanghusay,magpanghusay,magpanghusay
Amo ako sini magpanghusay sang akon nga buhok.
Amo ako sini magpanghugas,magpanghugas,magpanghugas
Amo ako sini magpanghugas sang akon nga kamot
(Music Integration-Objective 1)
2.Balik-aral:
Ipabunot sa mga napiling mag-aaral ang katanungan at ipasagutan.
______1.Nawawala ang sipilyo mo,nakita mo ang sipilyo ng nakababata mong
kapatid kaya,ito muna ang ginamit mo.
______2.Maganda ang palabas sa television.May pasok ka kinabukasan kaya sinabi
mo sa tiyahin mo na kuwentuhan ka na lang tungkol sa palabas dahil matutulog
ka nang maaga para hindi ka mapuyat.
______3.Kinakain ni Mimi ang gulay at prutas na nakahanda sa hapag-kainan.
______4.Naligo si Anggie araw-araw bago pumasok sa paaralan.
______5.Nauhaw ka habang naglalakad.Nakita mo sa tindahan na may malamig na
softdrinks pero ang binili mo ay isang bote ng mineral water.
3.Pagganyak
Magpakita ng ibat-ibang pansarili at pampamilyang gamit tulad ng
suklay,nail cutter,sipilyo,bimpo,tuwalya at iba pa.
Itanong:Alin sa mga ito ang ginagamit araw-araw?isang beses isang linggo?
4.Paglalahad:
Video Presentation :Mga Kagamitang ginagamit sa Paglilinis ng Katawan
B.Panlinang na Gawain
1.Pangkatin ang mga bata.Magpahanap ng lider,at magrereport/mag-uulat
ng gawain.
*Sa inyong gawain ,ano ang dapat gawin sa mga opinyon ng bawat isa?Dapat bang
igalang ang opinion ng kagrupo o hindi nalang isasali sa grupo?(Objective 6)Ano
ang inyong gagawin para madaling matapos ang inyong gawain?
2.Pagbibigay ng pamantayan sa gawain
Paalala sa mga bata na silay markahan gamit ang rubrics sa gawain.(Objective 6)
DIFFERENTIATED ACTIVITIES
Rubrics for scoring:
Group 1-Ipadikit sa cartolina paper ang larawang
ginagamit sa paglilinis at pag-aayos ng buhok at,kuko
Output_______________30%
Group 2-Ipadikit
a.5-6 pts.-30% sa cartolina
b.3-4 pts.-20% paper
c.1-2 ang larawan ng
pts.—10%
kagamitan para sa paglilinis ng bibig at katawan.
Participation__________20%
Group 3-Ipaguhit ang mga kagamitan sa paglilinis at
pag -aayos ng sarili.
Presentation__________30%
Group 4-Isulat ang mga sagot sa sumusunod;
Behavior ____________ 30%
a.Mga Pansariling gamit sa paglilinis at pag-aayos ng
Total________________100%
katawan
b.Mga Pampamilyang gamit sa paglilinis at pag-aayos
ng katawan.
3.Ipamigay ang gawain at mga kagamitang gagamitin ng bawat pangkat.
4.Ipaggawa ang gawaing pangkat.

ACTIVITY SHEETS
. Group 1 Group 2

Ipapilit sa cartolina paper ang mga laragway Ipapilit sa cartolina paper ang mga laragway
nga ginagamit sa paglimpyo sang buhok kag nga ginagamit sa paglimpyo sang baba kag
kuko.Sa tadlong sang laragway,ipapilit ang lawas.Ipapilit ang strip kung sa diin ini
strip kung sa diin ini ginagamit. ginagamit.

1. 3. 5. 1. 3. 5.

2. 4. 2. 4.

Group 3 Group 4

Magdrowing sang butang nga ginagamit sa Magsulat sang mga ngalan sang butang
paglimpyo kag paghipid sang aton lawas.
a.Kaugalingon nga mga gamit sa paglimpyo
sang aton lawas.

1. 4. 1._____ 2.______ 3.______

2. 5. b.Pampamilya nga gamit sa paglimpyo kag


paghipid sang aton lawas.
3.
1._____2.______3.______

5.Pag-uulat ng Natapos na Gawain ng bawat pangkat.


C.Pangwakas na Gawain
1. Pagsasanib/Ipamangkot;
Anu-ano nga mga kagamitan ang ginagamit sa paglimpyo sang aton
kalawasan?Pila ka beses kita dapat magsipilyo sang aton ngipon sa isa ka
adlaw?Ngaa nagasipilyo kita sang aton ngipon?(HOTS-Objective 3)
Ngaa dapat mangin malimpyo kag mahipid ang aton lawas adlaw-adlaw?Ano
ang maayo nga idulot sa aton lawas?(HOTS-Objective 3)
Ano ang mga maayo nga pamatasan ang nahibaluan mo sa aton nga
leksyon subong?

2.Application/Value Infusion
Ang mga Boy Scout sang Sambag Elem.School magapasakop sa
National Jamboree sa Passi,Iloilo sa palaabuton nga Disyembre.Magadala
sila sang pagkaon,kaugalingon nga gamit para makapartisipar sa ila
aktibidad.Ginabanta banta nga 30 ka mga bata ang magaupod
didto.Ginapadala sila sang inugbayad nga Registration fee nga Php.2,500
kag pocket money nga Php.1000 para may extra.Pila ayhan ang kabilugan
nga kwarta nila nga 30 kung tag Php 3,500 ang kada isa sa ila??(Numeracy
skills-Objective 2). Pila man ka sepilyo ang ara tanan sa ila?Ano ang ila
himuon sa pagbugtaw nila sa aga ,antes sila magkaon,kag magtulog sa
gab i para hindi sila magmasakit didto? (Value Infusion-Kalinisan)

3.Paglalahat
Anu-ano ang mga kagamitan sa paglimpyo kag pag-himos ukon paghipid
sang aton kaugalingon?

Para magpabilin nga malimpyo kag mahipid ang aton lawas, maggamit kita
sang kaugalingon naton nga gamit pareho sang
husay,nailcutter,sipilyo,bimpo/towel ,tuwalya kag iba pa.

IV.EVALUATION:
Panuto: Hanapin sa Hanay B ang deskripsyon ng mga kagamitan sa Hanay
A.Isulat ang titik sa tabi ng bilang.

HANAY A HANAY B

a.Ginagamit ito upang maging malinis


at matibay ang ngipin.

_______1.
b.Ginagamit ito sa pag-aayos ng buhok

_______2. c.Pinapanatili nito ang bango at tinatanggal


. ang mikrobyo sa bibig.

______3. d.Pang-alis ito ng libag at iba pang dumi


sa katawan.

______4. e.Ginagamit ito bilang pamputol ng kuko.

_______ 5.

V.TAKDANG ARALIN:
Gumupit ng larawan ng inyong pansariling kagamitan.Sabihin kung
paano mo gagamitin ang mga ito upang mapanatiling malinis at maayos ang
iyong sarili.
Prepared by:

MA.LOURDES T. BORNALES
Teacher III

Checked/Observer:

DAWN GUEVARA BATAY


MT 1 /Mentor

Attested by:

EDNA A.DOMINGUEZ PhD.


Principal II

https://www.youtube.com/watch?v=k0xvz9tXwqY
______1.Nawawala ang sipilyo mo,nakita mo ang sipilyo ng nakababata mong
kapatid kaya,ito muna ang ginamit mo.
______2.Maganda ang palabas sa television.May pasok ka kinabukasan kaya sinabi
mo sa tiyahin mo na kuwentuhan ka na lang tungkol sa palabas dahil matutulog
ka nang maaga para hindi ka mapuyat.
______3.Kinakain ni Mimi ang gulay at prutas na nakahanda sa hapag-kainan.

______4.Naligo si Anggie araw-araw bago pumasok sa paaralan.

______5.Nauhaw ka habang naglalakad.Nakita mo sa tindahan na may malamig na


softdrinks pero ang binili mo ay isang bote ng mineral water.
Department of Education
Region VI-Western Visayas
Division of Iloilo City
District IV-C Jaro
November 16,,2023
I.Layunin:
At the end of the 50 -minute class,the learners/pupils should be able to:
MELC-Based Competency : 1.4Nakagagawa ng abonong
organiko.1.4.1Natatalakay ang kahalagahan at pamamaraan sa paggawa ng
abonong organiko(EPP 5AG-Ob-4
Contextualized Competency: Mahibaluan ang importansiya kag mga
pamaagi sa paghimo sang abono nga organiko.EPP 5AG-Ob-4
II.Paksang Aralin:
\A.Paksa: Kahalagahan at Pamamaraan sa Paggawa ng Abonong Organiko
B.Sanggunian: MELCS Agriculture Quarter 2,Code:EPP5HE-AG-Ob-4
Patnubay ng Guro: V-P. ,Kagamitan ng Mag-aaral -Kaalaman at Kasanayan
Tungo sa Kaunlaran 5 p.71-72..
Video Presentation: https://www.youtube.com/watch?v=k0xvz9tXwqY

C. Kagamitan:
D.Integration:
Health,Music,Arts ,P.E,Science,MTB,Math,DRRM,EsP,
E.Value Focus: Pagkamalikhain
III.Pamamaraan
A.Balik-aral:
Itanong:Ano ang bio-intensive gardening?
Ano ang hakbang sa paggawa ng plot sa paraang bio intensive gardening?
B.Pagganyak
Unang Pagsubok
Panuto:Pangkatin ang mga sumusunod na larawan.

Q
C.Paglalahad:/Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Pagpapanood ng maikling video sa RA 9000.

Tanong:Kung ang mga di-nabublok na basura ay pwedeng ireseklo,ano naman


kaya ang pwedeng gawin sa mga nabubulok?
Hindi porket nabubulok ang isang bagay,wala na itong pakinabang pwedenatin
gamitin ang mga ito sa paggawa ng ABONONG ORGANIKO.
Abonong Organiko
*Tinatawag na “compost”
*Ang abonong organiko ay mula sa dumi ng mga hayop,lupang itim sa produktong
pag-aabuno at pagbbulok ng mgalabi ng legumare ng mga halaman
*Ang organikong pataba na may Magandang kalidad at walang mabahong
amoy.
*Kung ang organikong pataba sa compost ay amoy maasim,

D.Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Konsepto:


Mga Pamamaraan sa Paggawa ng Abonong Organiko
1.Pit Composting/Compost Pit-Ito ang pagsama-sama ng mga nabubulok na basura katulad ng mga
dumi ng hayop,pinagng damo,dahon, gulay at prutas mga basurang galing sa kusina at iba pa. ang
mgaito ay binubulok upang maging abong organiko sa isang hukay na may lalimna isang metronsa
isang bakuran. O bakanteng lote.

2.Basket Composting
Ito ay isa rin sa mga pamamaraan ng pagbubulokng basura upang gawing abonong organiko gamit
ang isang lalagyan tulad basket drum,timba at iba pang
Katuladnito.Maaring gamitinang nabubulokna basura pagkatapos ng dalawang buwan o higit pa
depende sa pagkakabulok ng basurang ginamit.
Ipapilit sa
cartolina
paper ang
mga
laragway
nga
ginagamit
sa
paglimpyo
sang
buhok
kag
kuko.Sa
tadlong
sang
laragway,i
papilit
ang strip
kung sa
diin ini
ginagamit
.
RUBRICS
for
SCORING
Output –
30%
a.5-6 pts.-
30%
b.3-4 pts.-
20%
c.1-2 pts.-
10%
Participati
on-20 %
Presentatio
n–
30 %
Behavior-
30 %
Total -
100 %
Para
magpabilin
nga
malimpyo
Kag
mahipid
ang aton
lawas,magg
amit kita
sang
kaugalingo
n naton
nga gamit
pareho
sang
husay,nailc
utter,sipily
o,bimpo,tu
walya kag
iban pa.
Group
2
Ipapilit sa
cartolina
paper
ang mga
laragway
nga
ginagamit
sa
paglimpyo
sang baba
kag
lawas.Ipapi
lit ang strip
kung sa
diin ini
ginagamit.
Kagamitan Para sa Buhok

Suklay o hairbrush-
Shampoo- ito ay nagbibigay ng kaya-
ayang nagbibigay ng ka
Aya ayang amoy

ito ay ginagamit sa
pagsusuklay ng buhok
upang matanggal ang mga
buhol-buhol o gusot sa
ating buhok
Group 3
Magdrowi
ng sang
mga
butang
nga
ginagamit
sa
paglimpyo
kag
paghipid
sang aton
lawas.
Gro up 3

Group 4
Magsulat
sang
ngalan
sang
butang
a.Kaugali
ngon nga
mga
gamit sa
paglimpyo
sang aton
lawas.

Gro up 4
1._______
___
2._______
_____
3._______
_____
b.Pampa
milya nga
gamit sa
paglimpyo
kag
paghipid
sang aton
lawas.
1._______
____
2._______
_____
3._______
_________
______
Department of Education
ugar at pangyayari.
A.Pangngalan B.Pang-uri C.pandiwa D.Panghalip
_____9.Ginagamit ang” po” at “opo bilang paggalang sa nakatatanda sa atin.
A.Tama B.mali c.Ewan D.Wala akong pakialam._
_____10.Ang titik na A, E, I, O at U ay________.
A.Patinig B.katinig C.salita D.parirala

_____11._ __ ola Ano ang nawawalang titik sa linya?


A.b B.d. C.a. D.p.

_____12. ang unang titik ng salitang ibon ay isang ________.

A.Katinig B.Patinig C.Parirala D.wala sa mga ito

_____13.Punan ng nawawalang patinig sa hulihan ng salitang pus__


A.a B.e C.o D.k
_____14.Ang alpabetong Filipino ay binubuo ng ________ na titik.
A.20 B.28 C.25 D.21
______15.May tunog Kastila ang titik na _________.
A.H B.Ñ C.T D.G______
______16.Nabasag mo ang plorerang kabibili ng nanay mo.Ano ang sasabihin mo?
A. Pasensya na po di ko sinasadya. B.Salamat po. C. Ewan D. Bahala ka
______17.Ang mga sumusunod ay kategorya ng pangalan.Alin ang pangyayari?

A. B. C. D.
_______-18.Alin ang naiiba sa pangkat ?
A.nanay B.Tindera C.Pari D.Ninang
______19.Alin ang pangangalang pambalana sa mga sumusunod.
A. Sampaguita B .Daisy C.Dahlia D..bulaklak

20.Ang maliit na titik l ay maihalintulad sa linyang______.


A.Patayo B.Pasigsag c.Pahiga d.Pahilis
21. Ang titik C ay may linyang _______.
A.Pakurba B. Patayo C.Pasigsag d.Pahilis

22. Dito pumupunta ang mga tao para manalangin .Ito ay isang _______.
A.Tao b.lugar c hayop d. pangyayari
23.Lunes ng umaga .Papunta ka na sa paaralan.Ano ang sasabihin mo sa nanay mo?
A.Bigyan mo ako ng pera. B.paalam na po inay. C.bahala kayo dyan
d.magandang gabi.
24.Dumating ang ninang mo galing Saudi..binigyan ka nya ng pasalubong .ano ang
sasabihin mo?
A.Maraming salamat ninang. B.Hindi ko kailangan yan C.Bakit dumating ka?
D. Magtago ka

25.Ang katumbas ng titik d sa malaking titik ay

A.D B.C C.K D.O


26.Gusto ko ang buwan ng Disyembre dahil maraming regalo ng matatanggap kung
Pasko Ang nakalimbag na salita ay isang____
A.pangyayari B. lugar C.hayop D.tao
27.Isa sa mga titik na ito sa alpabeto ay binibigkas sa tunog Ingles .Alin sa mga ito?
A..F B.A C.K D.R
28.Dalawang titik sa alpabetong Filipino na wala sa alpabetong Ingles.
a. Ñ at NG B.A at B C.O at U D.P at R
29.Ang mga sumusunod na titik ay mga katinig maliban sa isa.
A.s B.d C.w D.e
30.Naiwan mo ang baon mo sa bahay para sa recess kaya binigyan ka ng kaklase
mo.Ano ang sasabihin mo sa kanya?
A.Pasensya na po. B. Maraming salamat po. C. ayaw ko di ko gusto
yan. D.itapon mo sa basurahan

Department of Education
Region VI-Western Visayas
Division of Iloilo City
District VI-Jaro
Sambag Elementary School
Sambag Jaro, Iloilo City

TABLE OF SPECIFICATION
FIRST PERIODICAL TEST
Filipino 2
Objectives No.of days Percentage No.of Test Placement
taught % Items
1.Nakikilala ang pangngalan. 3 23 % 7 3,4,5,8,17,19,22,
(kategorya)
2.Nakikilala ang ibat ibang 2 13% 4 6,18,26,27
kasarian ng pangngalan.
3.Makikilala ang titik ng 2 17% 5 1,11,14,15,25
alpabetong Filipino
4.Nakikilala ang ibat- ibang 2 10% 3 7,20,21
istrok ng linya
5.Nagagamit ang magagalang 2 17% 5 2,9,16,23,24
na pananalita.
6.Nakapagsabi kung anong 1 7% 2 28,30
dalawang letra o salita sa
pangkat ang magkapareho.
7.Makikilala ang patinig at 2 13% 4 10,,12,13,29
katinig
14 100% 30
Total :

Submitted by:MA.LOURDES T.BORNALES


Department of Education
Region VI-Western Visayas
Division of Iloilo City
District VI-Jaro
Sambag Elementary School
Sambag, Iloilo City

1ST SUMMATIVE TEST in Filipino 2 Q- 1

Pangalan______________________________________________

Baitang__________________________________Iskor_________

I.Panuto:Piliin ang titik ng tamang sagot.


_____1.Alin sa sumusunod ang linyang patayo?
A.I B./ C.____ D.)
_____2.Ito ang linyang pahilis.
A./ B._____ C. l D.)
_____3.Ilan ang titik ng alpabetong Filipino?
A.25 B.28 C.21 D.20
_____4.Ano ang unang titik ng alpabeto?
A.Z B.A C.B D.X
_____5.Ano naman ang huling titik ng alpabeto?
A.W B.X C.Z D.I
_____6.Sa anong wika binibigkas ang alpabetong Filipino?
A.Ingles b.Kastila c.Hapon d.Koreano
_____7.Anong titik ang binibigkas sa wikang Kastila?
A.V B.Ñ C.B D.T
_____8.Ano ang tawag sa mga letrang ito? a,e.i.o,u
A. Patinig b.Katinig C.Salita D.Numero
_____9.Ilan ang mga katinig sa alpabetong Filipino?
A.21 B.25 C.23 D.28
_____10.Ilan naman ang titik na patinig?
A.7 B.5 C.8 D.4
Panuto: Isulat ang T kung tama at M kung ito ay mali.
_____1.Ang titik E ay isang patinig.
_____2.Dalawamput isa ang patinig sa alpabetong Filipino.
_____3.Dalawampu’t walo ang mga titik sa alpabetong Filipino.
_____4.Ang titik w ay isang katinig.
_____5.Lima ang titik na patinig.
I

Panuto:Punan ng tamang letra ang mga blangko.

A B C,____ E, F,____, H,______J , K,______M, ,_____.,_____NG ,O ,P,


Q _____S,_____,U V, _____,X _____,Z
Region VI-Western Visayas
Division of Iloilo City
District VI-Jaro
Sambag Elementary School
Sambag, Iloilo City
2nd SUMMATIVE TEST in Filipino 2 Q- 1

Pangalan______________________________________________
Baitang__________________________________Iskor_________

I.Panuto:Piliin ang titik ng tamang sagot.Isulat sa linyang makikita sa unahan ng


bilang.
_________1.Si Aling Nena ay mamimili sa palengke.Ang salitang may
salungguhit ay pangngalang nagbibigay ngalan sa___
a.bagay b.hayop c.tao d.lugar
_________2.Ito ay ang mga pangalan ng tao,bagay,hayop ,lugar at pangyayari.
a.pandiwa b.pangngalan c.alpabeto d.pandiwa
__________3.Alin sa mga salitang ito ang tumutukoy sa ngalan ng lugar?
a.sapatos b.Sambag,Jaro c.guro d.lapis
_________4.Masarap magluto si nanay ng pinakbet.Ang salitang nanay ay may
kasariang ___________.
a.pambabae b.panlalaki c.walang kasarian d.di-tiyak
_________5.Ito ay tumutukoy sa ngalan ng tao ,bagay,hayop ,lugar at
pangyayari.
a.pangngalan b.panghalip c.pandiwa d.pang-uri

____6. Ang karaniwang ngalan ng larawang ito ay______ a.bagay


b.tao c.hayop d.lug

__7. Ang larawang ito’y tumutukoy sa_______


a.tao b.bagay c.hayop d.lugar
______8. Paboritong laruan ni Nena ang manika. Ang manika ay
tumutukoy sa ngalan ng_____.
a.tao b.bagay c.lugar d.pangyayari.
______9.Nagsisimula ang pangngalang ito sa malaking titik.Ito ang tinatawag
na________
a.pangngalang pantangi b.pang -uri c.pangngalang pambalana
d. di tiyak na pangngalan
______10.Binigyan ako ng aking ninang ng mamahaling relo .Ang salitang
ninang ay pangngalang _____.
a.panlalaki b.pambabae c.walang kasarian d .di-tiyak.

II .Bilugan ang larawang nagpapakita ng pagkamagalang


at ang hindi.

Department of Education
III .Lagyan ng tsek ( /) Region
ang mgaVI-Western
parirala atVisayas
pangungusap na
nagsasabi ng magagalang na pananalita

at ekis (X) naman ang hindiDepartment of Education


Region VI-Western Visayas
Division of Iloilo City
District VI-Jaro
Sambag Elementary School
Sambag Jaro, Iloilo City

TABLE OF SPECIFICATION
FIRST PERIODICAL TEST
Filipino 2
Objectives No.of days Percentage No.of Test Placement
taught % Items
1.Nakikilala ang pangngalan. 3 23 % 7 3,4,5,8,17,19,22,
(kategorya)
2.Nakikilala ang ibat ibang 2 13% 4 6,18,26,27
kasarian ng pangngalan.
3.Makikilala ang titik ng 2 17% 5 1,11,14,15,25
alpabetong Filipino
4.Nakikilala ang ibat- ibang 2 10% 3 7,20,21
istrok ng linya
5.Nagagamit ang magagalang 2 17% 5 2,9,16,23,24
na pananalita.
6.Nakapagsabi kung anong 1 7% 2 28,30
dalawang letra o salita sa
pangkat ang magkapareho.
7.Makikilala ang patinig at 2 13% 4 10,,12,13,29
katinig
14 100% 30
Total :

Submitted by:MA.LOURDES T.BORNALES

You might also like