You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION XII
SCHOOLS DIVISION OF SOUTH COTABATO
LAKE SEBU II
Maculan Elementary School

Paaralan MACULAN ELEMENTARY Baitang V- JUPITER


SCHOOL
Guro EDRALYN JOY K. Antas FILIPINO
LUMBAY
TALA SA
PAGTUTURO Petsa Markahan IKA-TATLONG
February 06,2024
MARKAHAN
Oras Bilang ng IKALAWANG
Araw LINGGO

I. LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na


1. Napagsunod-sunod ang mga pangyayari sa tekstong
napakinggan( Kronolohikal na pagkasunod- sunod.
2. Naipapakita ang pagkakaisa sa mga pangkatang gawain.

A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrates understanding and knowledge of language grammar and


use when speaking and/or writing.
B. Pamantayan sa Pagganap Speaks and writes correctly and effectively for different purposes
using the basic grammar of the language.
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC) Napagsunod-sunod ang mga pangyayari sa tekstong
(Kung mayroon, isulat ang napakinggan( Kronolohikal na pagkasunod- sunod.
pinakamahalagang kasanayan sa F5PN-IIIb-8.4
pagkatuto o MELC)
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN Pang-uri na Magkasingkahulugan at Magkasalungat
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian K to 12 MELC p. 493
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro PIVOT 4A MTB-MLE Learner’s Material pp. 16-27
b. Mga Pahina sa Kagamitang PIVOT 4A MTB-MLE Learner’s Material pp. 16-27
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk MTB-MLE Learner’s Material pp. 54-61
Ang Bagong Batang Pinoy pp. 320-331
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang PIVOT 4A MTB-MLE Learner’s Material, PowerPoint Presentation,
Panturo para sa mga Gawain sa larawan, at activity tarpapel, interactive game.
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Balitaan :
Basahin ang mga sumusunod na salita .
mahalimuyak
marikit
matulin
mabagal
maasikaso
malapad
makitid
matamis
matapang
mahusay
(Literacy: Pagbasa ng mga salita)

Balik- aral :

Ating awitin ang KABALIKTARAN SONG.


https://www.youtube.com/watch?v=bC_iACld25M
(Integrasyon sa Music:
follows the correct tempo of a song including tempo changes – (MU2TP-
IVb-4)

Mga tanong :
Tungkol saan ang awitin ?
Anu-anong mga salitang naglalarawan ang binanggit sa
kanta?

Pagganyak :

Pipili ng limang mag-aaral gamit ang “randomizer”


Ang bawat bata ay bibigyan ng lobo.
Puputukin ang lobo na may lamang salita.
Ilalarawan nila ang mga ito.

(ICT: Interactive Hyperlink)

B. Pagpapaunlad
Panimulang Gawain :
Maglalaro ang mga mag-aaral ng “Snakes and Ladders” sa
gabay narin ng guro.

Pagtalakay:

Mga Tanong :

1. Anu-ano ang mga salitang mababasa sa ating gawain?


2. Ano ang tawag sa mga salitang ito?

Ipaliwanag ang Pang- Uri


PANG-URI
- ay salitang naglalarawan o salitang nagsasaad ng katangian ng tao ,
bagay, hayop, lugar o pangyayari.
Maaaring ang mga katangian na ito ay ayon sa hugis, amoy, lasa,
bilang, bigat, at iba pa.

Ang pang-uri ay maaaring magkasingkahulugan o


magkasalungat.

Ang mga salitang may pareho o katulad na kahulugan


ay tinatawag na magkasingkahulugan.

Ang mga salitang mayroong kasalungat o kabaliktaran


na kahulugan ay tinatawag na magkasalungat.

HALIMBAWA

Pang-uri na Magkasingkahulugan

1.Malinamnam ang pansit habhab ng Quezon.


2. Mahusay na lider sina Rizal at Aguinaldo. Magaling silang mamuna
3.Maraming luma na simbahan sa Batangas at Rizal. Antigo na ang
mga ito.

 malinamnam = malasa
 mahusay = magaling
 luma = antigo

Pang– uri na Magkasalungat

1. Malayo ang Quezon sa Maynila. Malapit naman ang Cavite.


2. Malaki ang maleta na binili ni Mira. Maliit naman ang biniling
maleta ni Mara.
3. Mataas na lugar ang Rizal at Cavite. Mababa na lugar naman ang
Laguna, Batangas at Quezon.

malayo = malapit
malaki = maliit
mataas = mababa

First Activity

Panuto: Tukuyin ang mga pang-uri na ginamit sa bawat pangungusap.

1. Matamis ang pinya sa Cavite.


2. Matatagpuan sa Batangas ang mga masasarap na kainan ng lomi
at goto.
3. Sa Laguna maraming hot spring.
4. May masagana na ani sa Quezon.
5. May malalaki na windmill sa Rizal

C. Pakikipagpalihan
Second Activity

Panuto : Lagyan ng tsek (/)kung ang mga pang-uri sa bawat


pangungusap ay magkasingkahulugan. Lagyan naman ng ekis (X)
kung magkasalungat.
___ 1. Masarap at malasa ang longganisang Imus at Lucban.
___ 2. Malayo ang Quezon at malapit naman ang Laguna sa Maynila.
___ 3. Matitigas at matitibay ang mga kawayan sa Cavite.
___ 4. Malamig sa Tanay at maginaw rin sa Tagaytay.
___ 5. Malalaki ang isda sa Batangas maliban sa maliliit na tawilis.

Third Activity

Pangkatang Gawain

Pangkat ng Kaminero
“Basura ko, Itatapon ko”
May mga larawan ng basura na may nakasulat na mga salita. Ilalagay
nila ang basura sa nabubulok kung ito ay magkasingkahulugan.
Ilalagay naman ito sa di-nabubulok kung ito ay magkasalungat.

(Integrasyon sa AP: Napahahalagahan ang


pagtutulungan at
pagkakaisa ng mga kasapi
ng komunidad.
AP2PKK-IVg-j-6)

Pangkat ng Guro
“Pang-uri ko’y ikaw”

Isulat ang angkop na pang-uri sa bawat pangungusap.

Pangkat ng Bumbero
“Bilugan mo ako”

Bilugan ang mga salitang magkasingkahulugan na makikita sa mga


pahayag. (Ang mga pahayag ay tungkol sa mga matatapang na mga
bumbero.)

Pangkat ng Pulis
“Ako’y Gupitin at Idikit”

Gupitin at idikit ang kasalungat ng mga sumusunod na halimbawa ng


pang-uri.

(ELLN Courseware. Pipili ang bata ng grupo base sa kanyang


interes.)

(Integrasyon sa AP: Naipaliliwanag na ang


bawat kasapi ng
komunidad ay may
Karapatan)

D. Paglalapat
Paglalahat

1. Ano pang-uri?
2. Ano ang 2 uri ng pang-uri na ating tinalakay?
3. Magbigay ng magkasalunagt na pang-uri.
4. Magbigay ng magkasingkahulugan na pang-uri.

Paglalapat
Punan ng angkop na pang-uri ang
mga sumusunod na pangungusap.

1. Si Mang Pilo ay gumagawa ng ____________ na mga sapatos.


matibay matamis malamig

2. Nakatutuwang pagmasdan ang alagang pagong ni Ruben.


__________ kung maglakad ang mga pagong.
mabilis makinang mabagal

3. _______ ang mga huling isda ni Mang Ruben mula sa dagat.


Sariwa Mahusay Makitid

4. __________ ang mga mamamayan sa pakikiisa sa mga


proyekto ng barangay.
Matamis Aktibo Malambot

5. Ang Kamias ay _________.


matigas maasim mabaho

Pagtataya

SOLO

1. Si Titser Ana ay palaging may dalang mga materyales para sa


talakayan sa klase. Ginagawa niya ito tuwing siya ay may
bakanteng oras. Kahit pagod na siya ay maayos niyang
tinatapos ang mga kagamitang gagamitin sa klase. Paano mo
mailalarawan si Titser Ana?

A. tamad at maliksi

B. matiyaga at mabagal

C. masipag at mahusay

D. magaling, masipag at matiyaga

3 2 1 0
pts. pts. pt. pt.
d c b a

NON-SOLO
Tukuyin ang pang-uri sa pangungusap.

___1. Mahusay magpinta si Marko.

___2. Mabilis kumilos ang aking nanay.

Takdang Aralin
Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod na pang-uri .

1. mahalimuyak
2. mabagal
3. matayog
4. malansa
5. mahusay

Index of Mastery

PAGNINILAY
A.Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B:Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos ?Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:

EDRALYN JOY K. LUMBAY


Teacher I

Checked and observed by:

You might also like