You are on page 1of 11

School: ALFONSO CENTRAL SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: DIANNE GRACE V. INCOGNITO Learning Area: ESP
Teaching Dates and Time: (WEEK 1) Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A .Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa pagmamahal sa bansa sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
B .Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng pagpapahalaga sa kultura
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapakita ng kawilihan sa pakikinig o pagbabasa ng mga pamanang kulturang materyal (hal. kuwentong bayan, alamat, mga epiko) at di-materyal (hal. Mga
Isulat ang code ng bawat magagandang kaugalian, pagpapahalaga sa nakatatanda at iba pa)
kasanayan EsP4PPP- IIIa-b–19
II. NILALAMAN/ Pakikinig o Pagbabasa ng mga Pamanang Kulturang Materyal at Di-Materyal
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang
Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
sa Portal ng Learning Resource
Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
B. Iba pang Kagamitang Panturo
larawan larawan larawan larawan larawan
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Napag-aralan mo sa ating Panuto: Lagyan ng hugis bituin ( ) Panuto: Piliin ang titik ng tamang Isulat ang salitang Tama kung Lingguhang Lagumang Pagsusulit
at/o pagsisismula ng bagong nakaraang aralin ang tungkol kung wasto ang isinasaad sagot at isulat ito sa inyong nagpapakita ang mga larawan
aralin sa pagpapanatili ng tahimik, ng pangungusap hinggil sa sagutang papel. ng kawilihan sa pakikinig o
malinis, at kaaya-ayang pagpapakita ng kawilihan sa ____1. Minsan ay napagsabihan pagbabasa ng mga pamanang
kapaligiran bilang paraan ng pakikinig o pagbabasa ng mga ang mga magkakapatid na sina kulturang materyal at salitang
pakikipagkapuwa-tao. pamanang kulturang materyal at Elsa, Ana, at Maya ng kanilang Mali kung hindi.
Isulat ang titik ng gawaing di-materyal magulang tungkol sa kanilang
nagpapakita nito sa loob ng at hugis buwan ( ) kung hindi. mga inaasal na hindi kanais-nais.
talulot ng sampaguita. _____1. Ang mga pamanang Naiinis na si Ana sa kanilang
kulturang materyal at di- magulang samantalang si Maya
materyal ay nararapat na naman ay nagagalit sa kanila.
binabasa at pinakikinggan nang Kung ikaw si Elsa, ano ang
may galak. sasabihin mo sa kanila?
_____2. Sa kasalukuyan, hindi A. “Maging pasaway nalang tayo
mahalagang pagtuunan ng para lalo silang magalit sa atin.”
A- pagtakas sa mga gawaing- pansin ang mga pamanang B. “Umalis nalang tayo sa bahay.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
bahay kultural ng ating lahi dahil Hindi naman nila tayo mahal.”
B- pagsunod sa curfew hours hindi naman ito makatutulong sa C. “Pakinggan natin sila dahil
ng barangay ating pansariling pagunlad. para lang naman ito
C- pag-imbak ng basura sa _____3. Nakakasawa na ang mga sa atin.”
bakuran ng kapitbahay kuwentong bayan, alamat, D. “Huwag na lang natin sundin
D- pagtapon ng mga basura sa epiko, at awiting Pilipino kaya ang mga sinasabi nila.”
wastong basurahan mas mainam na pagtuunan ang _____2. Bakit kailangang
E- pagbuhos sa pampublikong kultura ng ibang bansa. kawilihan ang pagbabasa ng mga
palikuran pagkatapos gamitin _____4. Ang mga di-materyal na kulturang materyal ng ating
kultura ay dapat pahalagahan bansa?
dahil ang mga ito ay nagsisilbing A. upang madagdagan ang
gabay sa atin bilang kaalaman tungkol sa
mamamayang Pilipino. kulturang Pilipino
_____5. Nakakawiling pakinggan B. kasi iyon ang sabi ng mga guro
ang mga itinuturong kaugalian C. dahil isa itong karapatan ng
at pagpapahalaga ng mga bata
nakatatanda. D. para magamit nang wasto ang
bakanteng oras
_____3. Binilhan ka ng iyong
nanay ng aklat ng mga kwentong
bayan, sayaw, at alamat. Ngunit
hindi ka mahilig magbasa ng mga
ito dahil hilig mo lang ang
paglalaro ng computer games.
Ano ang dapat mong gawin?
A. Itago lang ang mga ito sa
kahon.
B. Itapon ang mga ito sa
basurahan.
C. Ibigay na lang ang mga ito sa
iba.
D. Basahin ang mga ito at
ipahiram sa iba.
_____4. Kasama ninyo sa bahay
ang inyong lolo at lola. Mahilig
silang makinig sa mga lumang
awitin. Hindi mo gusto
ang mga awiting ito dahil mas
gusto mo ang napapanahong
awitin. Ano dapat mong gawin sa
ganitong sitwasyon?
A. Sirain ang player nila.
B. Paalisin sila sa bahay.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
C. Awayin ang lolo at lola mo.
D. Sumabay lang sa pakikinig.
_____10. Paano natin
mapapahalagahan ang ating
sariling kultura sa modernong
panahon?
A. sa panonood ng mga palabas
tungkol sa iniidolong mga artista
B. sa pagsali sa mga
organisasyon na tumutuligsa sa
pamahalaan
C. sa pakikinig o pagbabasa nang
may galak sa mga
pagpapahalagang Pilipino tulad
ng kuwentong bayan
D. sa pakikipagkwentuhan sa
mga kaibigan tungkol sa
napapanahong mga isyu sa
pamayanan.
Ano ang kadalasang ginagawa Basahin ang alamat ng Ikaw ba ay mahilig magbasa? Maraming matututuhan kung
ninyong magkakapatid tuwing Sarimanok. Ano ang mga hilig mong palaging magbabasa at
Noche Buena? Tumutulong ba Ang sarimanok ay bahagi ng basahin? makikinig sa mga pamanang
kayo sa paghahanda ng mga kultura ng mga Maranao na kulturang materyal katulad ng
pagkain o nakikipaglaro sa pinaniniwalaang maaaring kuwentong-bayan, alamat, at
inyong kapatid, kaibigan, o magdala ng suwerte at mga epiko.
kalaro? magandang kapalaran. Ano ba
ang pinagmulan ng sarimanok?
B. Paghabi sa layunin ng aralin
Maraming bersyon ang alamat
ng sarimanok, patunay na
makulay ang kulturang Maranao.
Ang simbolong sarimanok ay
hindi lamang dapat ipagmalaki
ng Maranao kundi ng bawat
Pilipino sapagkat ito ay bahagi ng
kultura.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Basahin mo ang diyalogo sa Pag-aralan kung naipakikita ba Malaking bahagi sa iyong
sa bagong aralin ibaba. Alamin kung ano ang nila ang kawilihan sa pakikinig o pagkatao ang mga itinuturo ng
pinagkakaabalahan nina Richie pagbabasa ng mga pamanang iyong mga magulang at mga
at ng kaniyang mga pinsan sa kulturang materyal at di- nakatatanda sa iyo. Ang di-
Noche Buena. materyal. materyal na kultura naman,
katulad ng mga magagandang
kaugalian, pagpapahalaga sa
nakatatanda, at iba pa ay isa
ring pamamaraan upang
mapaunlad ang kulturang
Ang Alamat ng Sarimanok Filipino.
Si Sari ay ang kaisa-isang anak na Bilang bata, ang pagbabasa ng
dalaga ng Sultan ng Maranao. mga kulturang materyal ay
Malayo ang naging byahe nina Siya ay maganda at mabait. Kaya makatutulong upang lalong
Richie at ng kaniyang Tatay naman, mahal na mahal siya ng malinang ang iyong kaalaman.
mula sa Maynila patungo sa sultan at maging ng mga tao sa Makapagbabahagi ka rin sa iba
probinsiya. Sa wakas, makikita kanilang lugar. at maisasalin mo ang mga
na niya ang kaniyang lolo, lola, Sa ikalabingwalong kaarawan ni kuwentong nabasa o
tiyo, tiya, at ang kaniyang mga Sari, isang malaking salosalo napakinggan.
pinsan. ang inihanda ng kaniyang ama.
Magkakasama-sama sila sa Punong- puno ang kanilang
Araw ng Pasko. bakuran ng mga bisita na
Sa Noche Buena… masayang nagdiriwang ng
Pia: Richie, tara. Tinatawag ka kaarawan ni Sari.
na nina lolo at lola. Ikaw na Nagsasaya ang lahat nang
lang ang wala sa sala. biglang may lumitaw na isang
Richie: Bakit po Ate Pia? napakalaking tandang na iba- iba
Pia: Tuwing Noche Buena, ang kulay ng balahibo. Bukod
kinaugalian na kasi rito na dito, kumikinang pa ang mga ito.
habang ang ating mga Nagulat ang lahat!
magulang ay abala sa Magarangmagara ang tindig ng
paghahanda ng mga tandang. Lalo pa silang nagulat
pagkain, tayo namang mga nang sa isang iglap ay naging
bata ay babasahan nina Lolo isang makisig na prinsipe ito. Ang
Felipe at Lola Corazon ng prinsipeng ito ay ang
kwento. Magaling silang namamahala sa kalangitan. Siya
magkwento! Nakamamangha! ay mayroong isang mahiwagang
Richie: Ngunit may tinatapos kapangyarihan. Magalang na
pa akong mobile game. Huwag nagsalita ang prinsipe,
na tayong pumunta roon. “Naparito ako upang kunin ang
Halika, tuturuan kita ng larong dalagang minamahal ko”.
ito. Walang imik, lumapit si Sari sa
Pia: Ayoko! Mas magandang prinsipe. Nagbalik- anyo ang
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
makinig sa kuwento nina Lolo prinsipe sa isang tandang at
at Lola. Nakakaaliw ang mga lumipad kasama si Sari patungo
kuwentong kanilang binabasa. sa kalangitan. Hindi na nakita si
Habang ang lahat ay abala sa Sari mula noon. Dahil dito,
kani-kaniyang gawain, si lungkot na lungkot ang sultan.
Richie naman ay mag-isang Araw-araw niyang hinintay ang
naglalaro sa may hagdanan. pagbabalik ng dalawa ngunit
Hindi niya naririnig ang ingay hindi na sila bumalik.
ng kaniyang mga pinsan. Isang araw, iniutos ng sultan sa
Tanging ang boses ng kaniyang pinakamagaling na manlililok ng
lolo at lola na magiliw na tribu na ililok ang tandang na
nagbabasa ng kwento tumangay sa kaniyang
ang kaniyang naririnig. pinakamamahal na anak. Nayari
Tumayo siya para tignan sila sa ang isang napakagandang lilok
sala. Nakita niya ang sa kahoy. Kinalaunan tinawag
kaniyang mga pinsan na itong sari-manok at ito ay naging
masayang nakikinig sa kwento simbolo ng kanilang tribu.
ng dalawang matanda kaya
naman umupo siya sa hulihan
at nakinig na rin sa kwento.
Mga bata: Ang ganda ng
kuwento!
Klap! Klap! Klap!
Ding! Dong! Ding! Dong!
Mga bata: Yehey, Pasko na!
Sabay-sabay silang pumunta sa
hapag-kainan at masayang
pinag-usapan ang kuwentong
binasa nina Lolo Felipe at Lola
Corazon habang kumakain.
D. Pagtalakay ng bagong 1. Bakit pumunta sina Richie at 1. Ano ang napulot mong Ang paraan ng pamumuhay ng Basahin ang tula.
konsepto at paglalahad ng Tatay sa probinsya? kaalaman tungkol sa kulturang mga tao ay tinatawag na kultura.
bagong kasanayan #1 _________________________ Pilipino mula sa alamat? Nagbibigay ito sa isang bansa ng Kultura, Ating Pausbungin!
2. Bakit mas gusto ni Pia na A. Ang mga sagisag ng Pilipinas sariling pagkakakilanlan. Sa mga ni Patrick O. Opeña
makinig sa kuwentong ay may makulay na kuwento ng pagkain, pananamit, laro,
babasahin ng kaniyang Lolo at kanilang pinagmulan. kuwento, pambansang sagisag, Ang pagbabasa at pakikinig ay
Lola kaysa maglaro ng mobile B. Ang mga alamat ay likhang isip kaugalian, o awit ay nakikilala lalong buhayin,
game? lamang. ang isang lahi. Sa mga ganito rin Makulay na kultura ay ating
_________________________ C. Ang sarimanok ay sagisag nakilala ang lahi at kulturang pagyamamin.
3. Paano natin maipakikita na lamang ng mga Maranao. Filipino. Maraming matututuhan sa mga
pinahalagahan natin ang D. Ang mga diwata ay nagbibigay kuwentong-bayan,
kuwentong bayan, alamat, at ng parusa kaya dapat mag-ingat Ang pakikinig o pagbabasa ng Mga alamat at mga epiko na kay
epiko na binabasa sa atin? sa mga ginagawa. mga pamanang kulturang sarap pahalagahan.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
_________________________ 2. Ang binasa o pinakinggan materyal tulad ng mga Ibahagi sa iba ang mga binasang
4. Kung ikaw si Richie, ano ang mong alamat ay bahagi ng kuwentong-bayan, alamat, kuwento,
gagawin mo kapag niyaya ka ni kulturang materyal ng ating lahi. epiko; at kulturang di-materyal Ipagpatuloy ang pag-unlad at
Ate Pia na makinig sa Ang mga sumusunod ay gaya ng mga magagandang huwag makuntento.
kuwentong babasahin ng kabilang sa kulturang materyal kaugalian, pagpapahalaga sa Kahit sa murang isipa’y marami
inyong lolo’t maliban sa isa. Alin ito? nakatatanda, at iba pa ay mga kang magagawa,
lola? A. epiko paraan ng pagpapakita ng Buklatin ang libro ng kaalaman
_________________________ B. awit pagmamahal at pagyakap sa at sa sarili’y magtiwala.
5. Batay sa binasa mong C. epiko kultura ng bansa. Kagandahang-loob at kabutihan
diyalogo, magbigay ng isang D. wastong kaugalian ay ipakita sa iba,
paraan na nagpapakita ng 3. Bakit kailangang basahin o Magandang kaugalian ay
iyong pagpapahalaga sa ating pakinggan ang mga kuwentong bitbitin kahit ikaw ay bata pa.
kulturang materyal at di- bayan, alamat, o epiko nang may Ipagmalaki ang kultura at
materyal. kawilihan? buksan ang imahinasyon,
_________________________ A. para may maikuwento rin sa Nariyan ang iyong pamilya na
kapwa siya mong inspirasyon.
B. upang may matutuhan na Magbago man ang henerasyon
bahagi ng ating lahi patuloy na mananatili,
C. dahil ang mga ito ay Ang pagmamahal at paggalang
makapagpapatatag sa atin sa mga nakatatanda.
D. sapagkat ito ang nakasaad sa Ipagpatuloy ang tunay na
ating mga pagpapahalaga upang
tungkulin bilang isang Pilipino mapabuti,
4. Ano ang sagisag o simbolo sa Kultura’y ating pausbungin sa
inyong lugar na bahagi ng mahal nating bansa.
kulturang Pilipino? Ipaliwanag
kung bakit bahagi ito ng
ating kultura.
5. May nabasa o napakinggan ka
na ba kahalintulad ng
alamat ng sarimanok? Ano ang
pamagat nito? Ano ang
kahalagahan nito sa kulturang
Pilipino?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Ang kultura ay sumasalamin sa Ang kulturang materyal at di- Sagutin ang mga sumusunod na
at paglalahad ng bagong paraan ng pamumuhay materyal ay may magagandang tanong tungkol sa tulang iyong
kasanayan #2 natin at ng ating mga epekto sa paghubog ng buong binasa.
katutubo. Ito ay nahahati sa pagkatao ng isang indibidwal. Ito 1. Ang kagandahang-loob at
dalawa: ay katulad ng mga sumusunod: kabutihan ay ipakita sa
materyal na kultura at di- 1. nagkakaroon ng karagdagang ___________.
materyal. impormasyon na makatutulong a. sarili b. iba
sa paghubog ng kaalaman; c. wala d. labas
Ang materyal na kultura ay 2. napananatili ang mga 2. Alin sa mga sumusunod ang
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
tumutukoy sa mga bagay na kaugaliang Filipino sa dapat mas pagyamanin pa?
nakikita at nahahawakan na pagpapakita ng pagiging a. paglalaro b. buhay
ginagamit ng mga makabansa; c. kultura d. sarili
mamamayan para 3. nakapagbabahagi sa iba ng 3. Batay sa tula, sino ang iyong
ipaliwanag ang kanilang mga nabasang kuwentong- inspirasyon sa paglago ng iyong
kultura. Ang mga imbensyon, bayan, alamat, epiko, at iba pa; kagandahang-asal?
mga gusali, at mga gawaing at a. pamilya c. kalaro
sining ay bahagi ng ating 4. naipakikita ang kabutihang- b. kapitbahay d. kapuwa
materyal na kultura. asal na natutuhan una sa 4. Saan mo pauusbungin o
Gayundin ang mga katutubong pamilya, sa kapuwa, at sa mga palalaguin ang kultura?
pagkain na litson, kare-kare, nakatatanda. a. sa ating pamilya
bibingka, biko, at suman. May b. sa ating sarili
natatangi rin tayong c. sa ating kapuwa
pananamit tulad ng barong d. sa ating bansa
tagalog, baro’t saya, tapis, at 5. Kahit ikaw ay bata pa, alin sa
bahag. mga sumusunod ang palagi
mong dapat isinasabuhay?
Ang di-materyal na kultura ay a. magandang damit
hindi nahahawakan subalit ito b. magandang ngiti
ay maaaring makita o c. magandang kaugalian
maobserbahan. Ito ay bahagi d. magandang araw
ng pang-araw-araw na
pamumuhay ng tao at
sistemang panlipunan,
(Mooney, 2011).
Kabilang sa di-materyal na
kultura ay ang mga kaugaliang
Pilipino gaya ng bayanihan at
pagkakabuklod-buklod ng
maganak. May mga paniniwala
at tradisyon din tayo tungkol
sa anito, espiritu, kaluluwa, at
Senakulo. Kilala rin tayo sa
pagiging magiliwin sa
pagtanggap sa bisita at
pagpapahalaga sa edukasyon.
F. Paglinang sa Kabihasaan Basahin ang mga sumusunod na Suriin ang halimbawa ng mga Kopyahin ang talaan sa iyong
sitwasyon at sagutin ang mga pamanang kultura ng mga sagutang papel. Pagkatapos,
tanong. Gawin ito sa iyong Filipino. Isulat ang titik M sa suriin mo ang iyong sarili.
sagutang papel. bawat bilang kung ito ay Gaano mo kadalas ipinakikita
1. Mahilig makinig ng alamat ang kulturang materyal at DM ang kawilihan sa pakikinig o
kapatid mo. Sinabihan ka niya na naman kung di-materyal na pagbabasa ng mga pamanang
sabay ninyong basahin ang kultura. Isulat ito sa iyong kulturang materyal at di-
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
kuwento dahil nahihirapan sagutang papel. materyal? Lagyan ng tsek ()
siyang magbasa. Ano ang 1. Ang Diwata ng Karagatan ang hanay na angkop sa iyong
gagawin mo? 2. Pagmamano sa Nanay at Tatay kasagutan gamit ang batayan sa
2. Napansin mo na ang kaibigan 3. Si Bantugan ibaba.
mo ay sumasagot nang hindi 4. Magalang na pagsagot sa mga 3—Madalas
tama at walang galang sa mga nakatatanda 2—Paminsan-minsan
nakakatanda? Ano ang sasabihin 5. Ang Alamat ng Bayabas 1—Hindi ko ginagawa
mo?
3. Nakita mo na nilalaro ng iyong
pinsan ang mga aklat ng
kuwentong-bayan, alamat, at
epiko na hiniram sa iyo. Ano ang
gagawin mo?
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Ano ang iyong gagawin sa Panuto: Kompletuhin ang Magbasa ng isang alamat. Isulat Paano mo maipakikita ang
araw-araw na buhay sumusunod na sitwasyon? sumusunod na pangungusap na ang limang pinakamahalagang pagpapahalaga sa iyong mga
Ipaliwanag sa dalawa nagpapahayag ng iyong pangyayari sa alamat. magulang o sa mga
hanggang tatlong natutunan mula sa aralin ng Pagsunudsunurin nakatatanda? Gawin ito sa
pangungusap kung bakit modyul na ang pagkakasulat ayon sa iyong sagutang papel.
ito ang gagawin mo. ito. pangyayari. Sa ika-anim na Maipakikita ko ang
1. Niyaya ka ng iyong mga 1. Nakawiwiling magbasa ng mga bilang, isulat ang aral na napulot pagpapahalaga sa aking mga
kaklase na sumali sa pagsayaw kwentong bayan dahil______ mo mula sa binasang alamat. magulang o sa mga nakatatanda
___________________________ Sundin ang rubrik sa ibaba sa sa pamamagitan ng:
ng Cariñosa.
2. Hihikayatin ko ang aking pagsasagawa nito. __________________________
2. Sa pamamasyal niyo sa
kapwa bata na awitin nang ___________________________ __________________________
Baguio City nakita mo na
maayos ang “Ang Bayan Ko” (Pamagat) __________________________
nakabahag ang isang matanda upang______________________ 1. __________________________
nais ng nanay mo na 3. Dapat kong pakinggan nang ___________________________ __________________________
magpakuha ng larawan. mabuti ang mga pangaral ng ___________________________ ________________
Sasama ka ba sa kanila? aking mga magulang upang 2.
3. Iniimbitahan lahat ng mga ___________________________ ___________________________
mag-aaral sa inyong paaralan 4. Ang kulturang materyal at di- ___________________________
na manood ng palatuntunan materyal ay mahalaga sa ating 3.
ukol sa Buwan ng Wika. mga Pilipino kaya naman ___________________________
4. Napansin mo ang iyong ___________________________ ___________________________
kaklase na walang baon at 4.
nakaupo lang sa isang sulok. ___________________________
5. Binigyan ka ng iyong ninang ___________________________
ng mga aklat tungkol sa mga 5.
alamat, epiko, at kuwentong ___________________________
___________________________
bayan ng mga Pilipino.
6.
___________________________
___________________________
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Ano ang pinagkaiba ng Paano mo maipapakita ang iyong Laging tandaan na ang iyong Paano mo maipapakita ang
kulturang material at di- pagpapahalaga sa kultura ng pagmamahal sa kulturang iyong pagpapahalaga sa kultura
materyal? ating bansa? materyal at di-materyal ay isang ng ating bansa?
H. Paglalahat ng Aralin magandang pag-uugali. Ang
pagtataglay at pagsasabuhay
nito ay pagpapakita na ikaw nga
ay tunay na Filipino.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng TAMA o MALI. Panuto: Isulat ang Basahin ang bawat sitwasyon. Sa iyong sagutang papel,
tamang sagot at isulat ito sa TAMA kung wasto ang Tukuyin kung ito ay nagpapakita gumuhit ng “Big Book” na
inyong sagutang papel. isinasaad ng pangungusap ng kawilihan sa pakikinig o katulad ng nasa ibaba.
_____1. Binigyan kayo ng isang tungkol sa pagpapakita ng pagbabasa ng mga pamanang Pagkatapos, basahin ang mga
gawain kung saan magbabasa kawilihan sa pakikinig o kulturang materyal at di- pahayag na nasa loob ng kahon.
kayo ng mga alamat sa inyong pagbabasa ng mga pamanang materyal. Lagyan ng masayang Isulat sa loob nito ang mga titik
rehiyon. Pagkatapos, kulturang materyal mukha ang bawat bilang kung oo na nagpapahayag ng mga
isusulat ninyo ang aral na at di-materyal at MALI kung at malungkot na mukha naman katangian na nagpapakita ng
mapupulot dito. Paano mo hindi wasto. kung hindi. kawilihan sa pakikinig o
dapat ito gagawin? Gagawin _____1. Ang pagbabasa ng mga pagbabasa ng mga pamanang
ko ito nang ______________. kwentong bayan, alamat, at 1. Pagbibigay ng respeto sa kulturang materyal at di-
A. padabog epiko ay kasiya-siyang gawin sinumang makakahalobilong materyal.
B. may kawilihan dahil may nalalaman ka na nakatatanda. a. tinatapos ang mga
C. pahapyaw bahagi ng iyong kultura. 2. Pangongolekta ng mga alamat kuwentong nasimulang basahin
D. nagmamadali _____2. Magalit sa tuwing at iba pang kuwentong-bayan. b. binabalewala ang pagrespeto
_____2. Sino sa mga napagsasabihan tungkol sa mga 3. Pagsusunog ng mga libro sa mga nakatatanda
sumusunod ang dapat nating pagpapahalagang dapat taglayin. kapag nakakalat kung saanman. c. ibinabahagi sa iba ang mga
tularan dahil sa nagpapakita _____3. Mahalagang pakinggan 4. Pagtugon nang may paggalang magagandang kuwentong
siya ng kawilihan sa mga ang mga wastong kaugaliang kapag tinatanong. nabasa
pamanang kultural ng ating itinuturo ng mga nakatatanda 5. Pagsali ng isang bata sa d. sinusuway ang utos at bilin ng
bansa? dahil gabay ito tungo sa usapan ng mga matatanda. mga magulang
maayos na kinabukasan. e. ipinaparamdam ang
_____4. Ang pakikinig ng mga pagmamahal sa pamilya
katutubong awiting Pilipino ay
hindi na naaayon sa modernong
panahon dahil hindi
naman ito nakakatulong sa
kaunlaran ng ating bansa.
_____3. Paano ka _____5. Ang tanging kailangan
makatutulong sa pagpapanatili
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
ng mga pagpapahalagang natin ay ang mga makabagong
Pilipino? kwento tungkol sa kinakaharap
A. sa pag-aaral ng mga ng mga mamamayan sa
pagpapahalaga ng ibang lahi modernong panahon.
B. sa pagsali sa pagtipun-tipon
laban sa pamahalaan
C. sa pakikilahok sa iba’t ibang
Samahan pangmatanda
D. sa pagsasabuhay ng mga ito
sa pang-araw-araw na
gawain
_____4. Tinuturuan si Tina ng
kaniyang mga magulang ng
paggamit ng “po” at “opo” sa
pakikipag-usap sa
nakatatanda. Kung ikaw si
Tina, ano ang gagawin mo?
A. Hindi ako iimik at
tatalikuran ko sila.
B. Magmamaktol ako habang
nakikinig.
C. Pakikinggan ko ang aking
mga magulang.
D.Magagalit ako sa kanila.
_____5. Ang mga sumusunod
ay nagpapakita ng kawilihan sa
pakikinig at pag-unawa sa mga
itinuturong kulturang
di-materyal. Alin ang hindi?
A. Si Maila na nakasimangot
tuwing pinangangaralan ng
kaniyang ina.
B. Si Owen na pinakikinggan
ang mga kaugaliang
itinuturo ng kaniyang guro.
C. Si Urion na pinag-aaralan
ang mga pagpapahalaga ng
ibang lahi.
D. Si Roy na hindi nakikiisa sa
pagpapanatili ng kaayusan at
kalinisan ng kanilang
pamayanan.
J. Karagdagang Gawain para sa
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
takdang- aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibva pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagturturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor ?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ipamahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay

You might also like