You are on page 1of 28

Detalyadong Banghay – Aralin

Sa Edukasyon sa Pagpapakatao 5
Prepared by: Decelie O. Estampador
Position: ST (student teacher)
School: New Nongnongan Elementary School
District: Don Carlos III
Grade Level: 5
Date: April 17, 2023
I. Layunin
Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:
a. Maipakita ang matalinong pagpapasiya para sa kaligtasan;
b. Masasabi ang kahalagahan ng disiplina at kasipagan para sa
kaligtasan; at
c. Mailalahad ang pagmamalasakit sa kapaligiran sa
pamamagitan pakikiisa sa mga programang pangkaligtasan
at pangkaayusan.
II. Paksang- Aralin
Paksa: Tandaan: Wastong Impormasyong sa Sunog at Kalamidad
Sanggunian: Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon, p. 130-135
Kagamitan: Aklat, mga larawan
Estratehiya: Pangkatan
Pagpapahalaga: Pahalagahan ang programang pangkaligtasan at pangkaayusan
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag- aaral
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati
2. Pagdarasal
3. Pamamahala ng Silid-
Aralan
4. Pagtsetsek ng mga lumiban
B. Balik- Aral
 Ngayon atin namang balikan ang ating nakaraang pag-
aaral. Sino sa inyo ang nakakaalala?
- (Itinaas ng mga bata ang kanilang mga
 Sagutin mo Kyle. kamay)
- Ang ating nakaraang pinag- aralan ay
 Magaling Kyle. tungkol po sa pakikiisa bilang Pilipino

 Paano ninyo naipapakita sa inyong kapwa ang pakikiisa


bilang isang mamamayang Pilipino? - (Itinaas ng mga bata ang kanilang mga
kamay)
 Sagutin mo Vannesa. - Sa pamamagitan ng pakikilahok at pagsali
sa mga proyektong pampamayanan.
 Magaling!

C. Pagganyak
- Meron ako ditong mga larawan mga bata. Ang kailangan
niyo lang gawin ay ilarawan kung ano ang inyong
naobserba dito Naintindihan ba mga bata? - Opo guro.
- Sa unang larawan ano ang inyong na obserba?

- Sagutin Reniel.
- Magaling!
- Sa pangalawang larawan naman ano ang inyong nakikita?

- Sagutin Xyrel.

- Magaling!

- At sa huling larawan, ano ang inyong napansin?

- Sagutin James Paul.

- Magaling!

D. Paglalahad - (Itinaas ng mga bata ang kanilang mga


- Ang mga larawang iyan na inyong inilarawan ay may kamay)
kaugnay sa ating tatalakayin ngayon at ito ay ang palaging - Nasusunog po ang maraming bahay.
pagtanda sa wastong impormasyon sa sunog at kalamidad.
E. Pagtatalakay - (Itinaas ng mga bata ang kanilang mga
- Sino sa inyo ang nakaranas ng mga sakuna o kalamidad kamay)
tulad ng sunog, baha o lindol?
- Mga gumuhong gusali po.
- Ano ang ginawa mo Lawrence upang iligtas ang inyong
sarili sa nasabing sakuna?
- (Itinaas ng mga bata ang kanilang mga
- Magaling! kamay)
- Mga tao pong naglalakad sa baha.
- Ngayon buklatin at basahin ang mga paalala para sa
kaligtasan na nasa pahina 131 hanggang 134.
Mga Paalala para sa kaligtasan

- Ano ang dapat niyong tandaan upang mapanatili ang


inyong kaligtasan?

- Magaling!
- Bakit kinakailangang bigyan ng sapat at wastong - (Itinaas ng mga bata ang kanilang mga
kaalaman ang mga tao tungkol sa kaligtasan? kamay)

- Naiintindihan niyo ba ang ating tinalakay ngayon mga


bata? - Pumunta po ako sa ilalim ng mesa upang
hindi mahulugan ng mabibigat na mga
- Magaling! bagay.

F. Pagsasanay
- Ngayon papangkatin ko kayo sa 3 grupo at gawin ang
iyong aktibidad bibigyan ko kayo ng tatlong minutoq. - ( Babasahin ng mga bata ang nasa libro)
Panuto: Gumawa ng listahan ng mga Gawain sa
pagpapanatili ng kaayusan at kaligtasan at mga mabuting
epekto nito. Pagkatapos maglista iulat ito sa klase. - Palaging maging alerto po sa mga
 Pangkat 1- Masusi at matalinong pagpapasiya para nangyayari sa paligid upang maging handa
sa kaligtasan sa sector ng tahanan. sa anumang sakuna.
 Pangkat 2- Mga paghahandang ginagawa para sa
kaligtasan ng mga mag-aaral para sa sector ng
paaralan
 Pangkat 3- Mga paalaala at panoorin na ibinahagi - Upang mailayo sila sa kapahamakan na
ng sector ng pamayanan sanhi ng pwede nilang ikamatay.
G. Paglalahat - Opo guro
- Ngayon kung talagang naiintindihan niyo ang ating
tinalakay tatanungin ko kayo ulit.
- Bakit kaya kailangang maging matalino sa paggawa ng
pasiya sa panahon ng sakuna?

- Magaling!
- Ano ang nagagawa ng pagiging alerto sa pangyayari sa
paligid?

- Magaling!

- Ano- ano ang maidudulot sa mga tao ng pagsunod sa mga


alituntunin at mga paalala na pangkaligtasan?
- Magaling! Ano pa?
- Magaling!

- Kailangang maging matalino sa paggawa


ng pasiya sa panahon ng sakuna upang
maging ligtas at palaging handa anuman
ang darating.

- Naililigtas ang sarili at ang ibang tao sa


panganib.

- Kaligtasan po guro.
- Maiiwasan ang anumang sakuna.
IV. Pagtataya
Buklatin ang libro sa pahina 135 at sagutin ang Subukin Ito sa letrang A.
Panuto: Buuin ang pangungusap at isulat sa buong papel

V. Takdang- Aralin
Gawin ang nasa pahina 135 sa letrang B.

Inihanda ni:
DECELIE O. ESTAMPADOR
ST

Ibinanggit ni:
Tessie G. Nietes
Teacher 1
Pinatunayan:
LOTA A. LAGURA
M.T I

Inaprobahan:
EVELYN C. COLANGGO
Principal I

Detailed Lesson Plan in Science 5


Prepared by: Decelie O. Estampador
Position: ST (student teacher)
School: New Nongnongan Elementary School
District: Don Carlos III
Grade Level: 5
Date: April 17, 2023
I. Objectives
At the end of the lesson the learners are expected to:
a. Measuring speed, time and distance using standard units
b. Solved for the distance between any two points using distance formula
c. Expressed appreciation on the use of distance formula in solving real-life problems
II. Subject Matter
Topic: Calculating Distance
References: Science Beyond Borders textbook 5 p.112-117
Materials: book, visual aid, chalkboard and chalk
Strategies: Discussion, Visualization, and Cooperative Learning
Values Alteration: Cooperation and respect
III. Procedure
Teacher’s Activity Pupils’ Activity

A. Preliminary Activities:
1. Prayer
2. Greeting
3. Classroom Management
4.Checking of attendance
B. Review
- What is the topic we discussed last
meeting? - About motion teacher.
- What is motion? - It seems that everything is moving
- Very good!
C. Motivation
- I have here a pictures about our lesson
today
- What you have observe the picture class?
- Nova what you have observe the 1st - ( The pupils participate)
picture?
- Very good! - They do the social distancing
- Enrique what you have observe the 2nd
picture?
- Very good! - Driving vehicle do the distancing in
- Kent Mark what you have observe the 3rd order to be safe
picture?
- Very good! - Distance learning
D. Presentation
- It is important to measure the distance in
order for us to be safe.
E. Discussion
- A family travelled from Quezon City to
Batangas City at an average speed of 60
km/h, for a total of 2 hours. How far did
they travel?
Distance -> is the total length between two
positions.

A B
- The Units of Measurement:
 Kilometer (km), meter (m),
centimeter (cm), millimeter (mm).
-

Distance = Speed x Time

- Okay let’s go back to our problems


Distance = Speed x Time
= 60 km/hr x 2 hrs
= 60 km 2hrs
hr
=120 km
 They travelled 120 kilometers.
- Calculate the distance that you will travel if
you will drive for 3 hours at 70km/h.
- Who wants to answer this problem here in
front?
- Okay Charles answer this problem.

- (The pupils raised their hands)


- Distance = Speed x Time
= 70 km/hr x 3hrs
= 70 km 3hrs
hr
- Very good Charles! = 210 km
- Let’s give a wow applause to Charles.  The distance will be 210
kilometers.
F. Exercises
Instruction: solve the following
problems.
1. Roy’s bicycle can run 983 meters an hour, if he - (The pupils participate)
drives 5 hours, how far will go?
2. A shopping cart runs a horizontal plane at 40
meter per second for 3 hours. What is the distance
run by the cart?
3. A girl cycles for 3 hours at a speed of 40km/h.
How far did she travel?
4. Charity and her brother went on a road trip.
They drove for 13 hours at a speed of 55 mph.
Calculate the distance they drove.
5. Jim travelled at a speed of 18km/h for 2 hours.
What was the distance covered?
G. Enrichment Activity
- I will group you into 3 groups and you
answers this following question.
I will give you only 2minutes for this
activity
Instruction: Calculate the distance that
you would travel if you drove
for.
1. 2 hours of 30km/h
2. 7 hours of 65km/h
3. 1 hours of 46km/h
4. 5 hours of 80km/h
5. 6 hours of 55km/h
H. Generalization
- Now class what is distance?

- What is the formula of distance?


- Do you understand our lesson today?

- Distance is the total length between


two positions.
- Distance = Speed x Time

- Yes teacher!
IV. Evaluation
Direction: Calculate the distance travelled in each journey.
A. 3 hours at 40mph
Distance=
Distance= miles
B. 55km/h for 4 hours
Distance=
Distance= km
C. 4 seconds at 3m/s
Distance=
Distance= m
D. 5 hours at 50km/h
Distance=
Distance= km
E. 30mph for 20 minutes
Distance=
Distance= m
V. Assignment
Study and advance on your book on page 112- 117

Prepared by:
DECELIE O. ESTAMPADOR
ST

Noted:
Tessie G. Nietes
Critique Teacher

Attested:
LOTA A. LAGURA
MT.I

Approved:
EVELYN C.COLANGGO
Principal I

Detailed Lesson Plan in Mathematics 5


Prepared by: Decelie O. Estampador
Position: ST (student teacher)
School: New Nongnongan Elementary School
District: Don Carlos III
Grade Level: 5
Date: April 17, 2023
I. Objectives
At the end of the lesson the pupils are expected to:
1. Name the regular polygons
2. Describe the features of regular polygons
3. Apply regular polygons or equal of objects in a real- life situations
II. Subject Matter
Topic: Regular Polygons
References: 21st Mathletes textbooks p.220-225
Materials: book, chalkboard and chalk
Strategies: Cooperative learning, Practical work
approach
Values Alteration: Cooperation
Teacher’s Activities Pupils Activities

A. Preliminary Activities
- 1. Prayer
2.Greetings
3. Setting Standard
4. Behavioral Chart
5. Checking of Attendance
B. Review
- What is polygons? - Polygon is a closed plane figure made up of
several line segments that are joined
together.

-Who can give an example of - (The pupils give different name of polygons)
polygons?
C. Motivation
- “I have here different pictures but
my problem is they were all jumbled
into different puzzle pieces”
- Can you help me these pictures and
fix my problem?
-
-

C. Presentation
- There are many shape that you can
see in different things and we can see
a shape that is equal size
D. Discussion
- Regular polygon > the length of all
sides and the size of all the angles
are the same.
- Are you familiar with these shapes?
- The first picture? What is it?
- Very good this is triangle. - triangle
- Triangle has 3 sides let’s count.
- The pupils will count the sides.
- Next picture what is it?
- Square
- Very good that is a square.

- How many equal sides?

- Miles stand up and answer my


question
- 4 equal sides
- What do you call these shapes?

F. Exercises - Polygons
- Inside this box are the polygons we
have discussed now what you are
going to do is to pick only one
polygon inside the box and describe
the polygon you have picked.
G. Enrichment Activity
- Find or think of any objects that are
with the same shape as the polygons
we have discussed today.

H. Generalization
- What is regular polygons?

- The length of all sides and the size of all the


angles are the same.
IV. Evaluation
Draw at least 5 regular polygons and name it.
1.
2.
3.
4.
5.
V. Assignment
List at least 5 things you can see to your house that describe a regular
Polygons.
1.
2.
3.
4.
5.

Prepared by:
DECELIE O. ESTAMPADOR
ST
Noted:
Tessie G. Nietes
Critique Teacher

Attested:
LOTA A. LAGURA
MT.I

Approved:
EVELYN C.COLANGGO
Principal I

Detalyadong Banghay – Aralin


Sa Araling Panlipunan 5
Prepared by: Decelie O. Estampador
Position: ST (student teacher)
School: New Nongnongan Elementary School
District: Don Carlos III
Grade Level: 5
Date: April 17, 2023
I. Layunin
Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:
a. Matatalakay ang mga pagbabagong ekonomiko sa
ipinatupad ng kolonyal na pamahalaan
b. Maipaghahambing ang sistema ng kalakalan ng mga
sinaunang Filipino at sa panahon ng kolonyal na pamahalaan;
at
c. Maipahahayag ang sariling pananaw sa epekto ng mga
pagbabagong kolonyal na ito sa lipunan ng sinaunang Filipino.
.
II. Paksang- Aralin
Paksa: Pagbabagong Pang- ekonomiya sa Ilalim ng Koloyalismong
Espanyol.
Sanggunian: Araling Panlipunan 5 Pilipinas Bilang Isang Bansa, p. 130-135
Kagamitan: Aklat, mga larawan, chalk, at chalkboard
Estratehiya: Pangkatan
Pagpapahalaga: Pahalagahan ang pang ekonomiko
III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

- sa kalagayang pang- ekonomiko sa


Pilipinas noong panahon ng
kolonyalismo.
Ano ang A. Panimulang Gawain
1. Pagdarasal
2. Pagbati
3. Pamamahala ng Silid-
Aralan
4. Pagtsetsek ng mga lumiban - Tungkol po sa mga
B. Balik- Aral pagbabagong pampolitika sa
- Ano ang ating tinalakay noong ilalim ng kolonyalismong
nakaraang linggo? espanyol
- Mahusay!

C. Paganyak
- Ang nasa larawan ay isang
barko at merong tao na
nakasakay
- Sa dagat po

- Ilarawan ninyo ang nasa larawan mga


bata

- Saan kadalasan makikita ang barko?

- Ito ay sakayang pangdagat

D. Paglalahad
- Ang larawan na nakikita ninyo ay - Galyon po
larawan ng galyon. Ang nakikita ninyong
sasakyang pandagat na naging tanyag na
simbolo ng pagbabago pangalan na nasa
larawan?
E. Pagtatalakay

- Ang galyon ay malaking sasakyang


pandagat at pangkalakalan na nagdala ng
mga produkto sa mga bansang
kanluranin.
- Ang galleon ay hango sa salitang
kastillian Galleon nangahuhulugang
“armadong barkong pangkalakalan”
- Barter- pakikipagpalitan ng ani o
produkto para sa ibang uri ng produkto

- Sa pagdating ng mga espanyol nabago
ang uri ng kabuhayan at sistema ng
kalakalan ng pilipinas
- Susuriin ang naging epekto sa:
 Kabuhayan ng Pilipino
 Sa ekonomiya ng kolonyang
pilipinas
- Mga patakarang pang- ekonomiya
 Tributo
 Polo y Servicio
 Sistemang bandala
 Mga patakarang pang agrikultura
 Ang kalakalang galyon
- Tributo o sistemang pagbubuwis
 Ito ay nasa anyong salapi
 O katumbas na halaga ng produkto o
ano mangtampok sa kanilang relihiyon
 1570- Ang tribute ay nasa halagang 8
reales – 15 reales
 Reales- yunit ng pananalapi na ginamit
ng spain hanggang ika- 14 siglo.
Hanggang sa mapalitan ito ng escudo
(1864), peseta (1868).
 Real- nangangahulugang marangal sa
wikang espanyol
 Encomendero at cabesa de barangay-
naatasang maningil ng tribute
- Ginagamit ang tributo sa pagpapatayo ng

Moog Kuta Galera


- Taong 1604- ipinatupad ni Gobernador
Heneral Pedro Bravo de Acuna ang
dalawang paraan ng pagbabayad ng
tributo
- 2 paraan ng pagbabayad ng tribute
1. Ang mga katutubo ay mag
bayad ng kalahating salapi sa
pamamagitan ng pagbibinta ng
ilang bahagi ng kanilang ani o
pangangalakal sa mga Tsino
2. Ang natirang halaga ay
babayaran ng katumbas na ani o
produkto sa ganitong paraan
nalutas ang pagtaas ng taripa
- Taong 1626-1632 – Gobernador-
Heneral Juan Nino Detabora
- Ipinagbawal naman ang mag bayad ng
salapi hinikayat niya na paghusayin ang
pagsasaka upang tumaas ang kanilang
ani na pambayad ng pamahalaan.
- May ibang paraan pa na ipinatutupad ang
espanyol sa pagbabayad ng buwis
 Donativo de Zamboanga
(Samboangan)

 1/2 reales =
 Sinisingil sa mga taga
Zamboanga upang masupil ang
mga moro
- Vinta- Sinisingil sa mga malalapit sa
pampang ng Bulacan at Pampanga bilang
tulong sa pagdepensa laban sa mga
Muslim
- katumbas nito ang Falua
- sinisingil sa mga taga
Camarines Sur, Cebu, at
Misamis.
- 1884- Pinalitan ang sistemang
Tributo ng cedula personal

- Pagkakilanlan bilang isang lalawigan.


- Sa 18 pataas kailangan magbayad ng
cedula
- Ecomienda- sa pilitang kinuha ng mga
ecomendero ang kanilang ari- arian
- Sa Pilipinas. Noong panahon ng
pananakop ng mga Kastila sa Pilipinas,
sa Batas ng Indiyas, kailangang
magserbisyo ang lahat ng mga lalaki na
may gulang na 16 hanggang 60 sa loob
ng 40 araw bawat taon. Tinatawag ang
serbisyong ito bilang polo y servicio at
polista naman ang tawag sa nagbibigay
ng serbisyo.
F. Pagsasanay
Subukin natin
- Kung ikaw ay isang katutubong Pilipino
nabubuhay sa panahon ng pamamahala
ng espanyol sa pilipinas. Ipinatawag ka
ng kinatawan ng punong espanyol at
binigyan ka ng listahan ng patakang
pang ekonomiko na dapat mong
isagawa.
- Isulat sa kalahating papel ang
patakarang nakabubuti sayo at hindi
nakabubuti sa iyo

1. Magbabayad ka ng buwis upang gamitin sa


pagpapagawa ng mga kalsada at gusaling
pangpamahalaan

- Nakabubuti patakaran

2. Kinakailangang ipagbili ang iyong naaaning


palay sa pamahalaan sa mababang presyo.

- Hindi nakabubuti na patakaran


3. Maglilingkod ka sa pamahalaan sa
pamamagitan ng paggawa ng mga tulay at
kalsada ng walang kaukulang bayad.
- Hindi nakabubuti na patakaran

4. Tuturuan ka ng makabagong paraan ng


pagsasaka, pangingisda, pagmimina at gawaing
metal.

- Nakabubuti patakaran
5. Mapipilitan kang palitan ang pagtatanim
mong palay dahil nais ng pamahalaan na tabako
ang iyong itanim.
G. Karagdagang Aktibidad
- Papangkatin ko kayo ng limang pangkat
gagawa kayo ng patakarang nakabubuti
at hindi naka bubuti at isasadula ninyo
ito. Bibigyan ko kayo ng limang minuto
para makapaghanda
H. Paglalahat - Hindi nakabubuti
- Ano ang ating aralin ngayong araw na
ito?

- Pagbabagong Pang- ekonomiya


sa Ilalim ng Kolonyalismong
Espanyol.
IV. Pagtataya
 Alin sa mga patakarang pang- ekonomiya na ipinatupad ng mga Espanyol ang sa
tingin mo ay maaring makatulong sa kasalukuyang lagay ng ekonomiya ng bansa?
Ipaliwanag ang sagot.
V. Takdang- Aralin
Sumulat ng sampung mabuting patakaran sa loob ng inyong bahay.
Inihanda ni:
DECELIE O. ESTAMPADOR
ST

Ibinanggit ni:
Tessie G. Nietes
Critique Teacher

Pinatunayan:
LOTA A. LAGURA
M.T I
Inaprobahan:
EVELYN C. COLANGGO
Principal I

Detalyadong Banghay – Aralin


Sa Edukasyon sa Pagpapakatao 5
Prepared by: Decelie O. Estampador
Position: ST (student teacher)
School: New Nongnongan Elementary School
District: Don Carlos III
Grade Level: 5
Date: April 24, 2023
I. Layunin
Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:
a. Nakapagpapakita ng magagandang halimbawa ng pagiging
responsableng tagapangalaga ng kapaligiran
b. Pagiging mapanagutan
c. Pagmamalasakit sa kapaligiran sa pamamagitan ng pakikiisa
sa pamamagitan ng pakikiisa sa mga programang
pangkapaligiran.
.II. Paksang- Aralin
Paksa: Pangangalaga sa Kapaligiran, Responsibilidad Ko
Sanggunian: Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon, p. 136-140
Kagamitan: Aklat, mga larawan, chalk, at chalkboard
Estratehiya: Pangkatan/ laro
Pagpapahalaga: Pagpapahalaga sa kapaligiran
III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag- aaral
A. Panimulang Gawain
1. Pagdarasal
2. Pagbati
3. Pamamahala ng Silid-
Aralan
4. Pagtsetsek ng mga lumiban

-
B. Balik- Aral
 Ano ang ating tinalakay
Ntin noong nakaraan? - Tandaan: Wastong Impormasyon sa
Sunog at kalamidad

 Mahusay!

C. Paganyak
 Pag- aralan ang nasa larawan.
Tukuyin ang bilang ng mga larawan
na nag papakita ng pangangalaga sa
kalikasan o kapaligiran.

 Sagutin natin:
1. Ano-ano ang mga larawang
nagpapakita ng
pagkamakakalikasan?
2. Ano-ano ang mga larawang
nagpapakita ng hindi pagkamaka
kalikasan?
3. Ano- ano ang mga responsibilidad
o pananagutan na ating
ginagampanan upang
mapangalagaan ang ating
kapaligiran?
D. Paglalahad
 Mahalaga na pangalagaan natin ng
mabuti ang ating kalikasan o
kapaligiran.
E. Pagtatalakay
 Lahat tayo ay may tungkulin at
responsibilidad na nakaatang sa
ating mga balikat na kailangan
nating gawin at isakatuparan. Bilang
isang mag- aaral, dapat alamin ang
mga paraan sa wastong
pangangalaga ng kapaligiran.
Kailangan na maging isang
responsableng mamamayan tungo sa
isang magandang kinabukasan.
 Kung hangad natin ang maaliwalas
na paligid, sariwang hangin, at
malinis na bukal ng tubig, lagi
nating pakatandaan na ito ay
nakasalalay lahat sa ating mga
kamay. Pangalagaan , ingatan at
gamitin ito ng wasto
F. Pagsasanay
Lagyan ng tsek (/) ang patlang kung
tama ang ipinahahayag ng pangungusap at
ekis (X) kung hindi.
1. Huwag isagawa ang drop, cover and hold
kapag lumindol.
2. Magtanim ng mga puno at halaman
upang maiwasan ang pagkakaroon ng
matinding baha.
3. Kung aalis ng inyong tahanan
siguraduhing nakatanggal o unplagged ang
mga saksakan ng de- koryenteng kagamitan
o appliances.
4. Siguraduhing nakahanda ang mga
survival kit.
5. Ipagwalang bahala ang mga babalang
narinig tungkol sa paparating na bagyo.
6. Matakot at kabahan tuwing sakuna.
7. Manatili sa loob ng bahay, manood ng
telibisyon o makinig sa radyo upang
malaman ang balita tungkol sa bagyo.
8. Laging maging handa at alerto sa lahat ng
oras.
9. Maglaro at magtampisaw sa baha.
10. Alamin ang mga evacuation centers sa
inyong lugar o barangay.
G. Karagdagang Aktibidad
 Mahilig ba kayo magbasa ng kwento
tungkol sa pangangalaga ng
kapaligiran?
 Kung gayon, iyong basahin at
unawain ang maikling kuwento na
pinamagatang “Ang Aming Field
Trip”.
H. Paglalahat
 Ang pangangalaga sa kapaligiran ay
mahalaga. Ito ay dapat bigyan ng
pansin at hindi pinababayaan. Kapag
hinayaan natin na masira ito,
magdudulot ito ng masamang epekto
tulad ng pagkakaroon ng matinding
pagbaha , pulosyon, pagguho ng
lupa, at marami pang iba na
makasasama sa kalikasan. Upang
maiwasan ang mga sakunang dulot
nito Bawat isa sa atin ay may
responsibilidad na dapat gampanan
ilan sa mga ito ay ang mga
sumusunod:
1. Huwag magtapon ng basura kung
saan- saan: ilagay ito sa tamang
lalagyan.
2. Magtanim ng mga puno at
halaman na makatutulong upang
maging sariwa at malinis ang
hangin.
3. Panatilihing malinis ang mga
daluyan ng tubig.
4. Pakikiisa sa mga programang
pangkapaligiran.
5. Pagiging mapanuri sa mga iligal
na gawain na nakasisira sa
kapaligiran.
 Ang kalikasan ang tunay nating
tahanan kung kaya dapat lamang
natin itong ingatan at pangalagaan.

IV. Pagtataya
Gawain 1
Iguhit ang masayang mukha kung ang pangungusap ay nagsasaad na magiging
responsableng tagapagpangalaga ng kapaligiran at malungkot na mukha naman kung hindi.
Isulat ang sagot sa sagutang papel.
1. Ang malinis na kapaligiran ay nagsisilbing kayamanan ng isang
pamayanan.
2. Pagsasaayos o pagkukumpuni ng mga bagay na maaari pang
Ayusin sa halip na ito ay itapon.
3. Pagtatapon ng mga basura sa mga ilog at dagat.
4. Pagsunod sa mga programa ng pamahalaan na may
kinalaman sa pangangalaga ng kapaligiran.
5. Paghihiwalay ng mga basura mula sa nabubulok at di
nabubulok.
Gawain 2
Masdan mo ang larawan. Ano ang inyong reaksyon ukol dito?

Makatwiran
ba ang ginagawa ng
tao sa larawan? Kung ikaw ang nasa kanilang sitwasyon gagawin mo rin ba ang ginawa nila
para lamang kumita ng pera?
V. Takdang Aralin
Gumuhit ng isang larawan na nagpapahayag ng pagiging responsableng tagapangalaga
ng kapaligiran. Gawin ito sa bahay.
Inihanda ni:
DECELIE O. ESTAMPADOR
ST

Ibinanggit ni:
Tessie G. Nietes
Teacher I

Pinatunayan:
LOTA A. LAGURA
M.T I

Inaprobahan:
EVELYN C. COLANGGO
Principal I

You might also like